รู้ว่าลูกในท้องพิการแล้วอยากจะไปทำแท้ง

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 13 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพิการทางกายยังไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าปัญญาอ่อนและฐานะทางบ้านไม่ดีนัก หลังพ่อแม่เสียชีวิต เขาจะอยู่อย่างไร

ผมไม่กล้าสรุปครับ กลัวบาปอยู่

2. เด็กสร้างบ้าน

เด็กสร้างบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

การทำรายชีวิตเป็นสิ่งที่ไม่ดีครับ

3. pleng210846

pleng210846 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณรู้ว่าลูกของคุณที่อยู่ในท้องพิการ แล้วคุณคิดที่จะทำไม่ให้เขาเกิดมา เพื่อไม่ให้เขาต้องทุกข์ทรมานบนโลกภายนอก ดิฉันไม่เห็นด้วยนะคะ ดิฉันมีลูกสาวคนหนึ่งซึ่งเขาเกิดมาพิการเป็นโรคปากแหว่งดานโหว่ ตอนที่เขาเกิดมาดิฉันร้องไห้เกือบทุกคืน ไม่ได้ร้องเพราะเสียใจที่ลูกของเราต้องพิการไม่เหมือนคนอื่น แต่ร้องไห้เพราะสงสารลูก เวลาดูดนมก็ลำบากกว่าเด็กคนอื่น เขาต้องผ่าตัดถึง 3 ครั้ง จนปัจจุบันนี้เขาอายุ 7 ขวบกว่าแล้ว ก็ยังไม่ปกติเหมือนคนอื่น แต่สิ่งที่ดิฉันภูมิใจในตัวเขามากก็คือ เขาพิการแต่เขาก็เป็นเด็กดี รักแม่ และทุกคนในครอบครัวมาก เป็นเทวดาตัวน้อย ๆ ของบ้าน
    ดิฉันขอฝากถึงผู้ที่คิดจะทำแท้ง ขอให้คุณหยุดความคิดนี้ไว้นะคะ เพราะลูกของคุณที่จะเกิดมาเขาก็อยากมีชีวิตเหมือนคนอื่น ๆ แต่เขาเลือกเกิิดไม่ได้ ในฐานะของพ่อแม่ เราก็เลี้ยงเขา ดูแลเขาให้ดีที่สุด แล้วเขาจะทำให้คุณมาความสุขเอง อย่าทำในสิ่งที่ผิด เพราะมันจะทำให้คุณเสียใจไปตลอดชีวิต

4. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะ
    ลูกเขาก็คงจะรับรู้ในความรู้สึกของคุณค่ะ

สัพเพหิ เมปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว แปล
    เรามีความเป็นต่างๆ และมีความละเว้น คือ เราจะต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจทั้งสิ้น
    กัมมะพันธุ แปล
    เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ พวกพ้อง

แนะนำให้คุณไปปฏบัติกรรมฐานที่วัดเวฬุวัน ของพระเดชพระคุณเจ้าหลวงพ่อจรัล ที่จ.สิงห์บุรี ค่ะ ในกทม.ก็มีแนวแนวสติปัฏฐาน ๔ อยู่เหมือนกัน
    ถ้าแนวของหลวงพ่อเวลาปฏบัติท่านจะไปคิดถึงอดีต ไปคิดถึงอนาคต แต่ให้ระลึกถึงปัจจุบัน ที่เราเป็นอยู่ก็คือแนวสติปัฏฐาน ๔
    ถ้าเคยปฏิบัติมาแล้วก็อนุโมทนาอีกครั้งค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 KB
      เปิดดู:
      379
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2010
  5. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนา

กัมมะโยนิ แปล เรามีกรรมนำมาเกิด
    กัมมะพันธุ แปล เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์พวกพ้อง

6. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อ่านประสบการณ์ของแต่ละท่านแล้ว หดหู่ใจจัง แต่ละคนมีชีวิตที่เจอกับเรื่องบีบคั้นอารมณ์กันพอสมควร สู้ ๆ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เป็นที่พึ่งได้ค่ะ

7. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    เขาเกิดมาย่อมมีกรรม ไม่ว่าจะพิการหรืออย่างไงก็ตาม หรือไม่ว่าปล่อยให้เขาเกิดมาแล้วตายก็ตาม นั้นก็เป็นกรรมของเขา
    อนุโมทนาครับ

8. bt42002

bt42002 สมาชิก

ใครจะรู้บ้างว่าในอนาคตถ้าลูกคุณโตขึ้นมาแล้วจะทำประโยชน์ให้กับสังคมมากน้อยแค่ไหน ตัดสินใจให้ดีดีครับ คุณต้องเหนื่อยแน่นอน แต่คุณจะหายเหนื่อยครับ ขอให้รักษาธรรม ธรรมจะรักษาคุณ

9. Attila 333

Attila 333 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคำตอบที่ถูกต้องแล้ว
    คุณไม่มีสิทธิ์

10. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    บุพการีที่ดีพึ่งระลึกไว้เสมอว่า จะดีจะชั่วยังไงก็ลูกเรา

11. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ความคิดของทางโลกและกฏหมายสากล กับทางธรรมในเรื่องนี้ขัดแย้งกัน

ต่างฝ่ายก็ต่างมีเหตุผลของตนเอง จึงตัดสินกันลำบาก

แต่ที่แน่ๆกรรมใครทำ คนนั้นก็รับไปเต็มๆแค่นั้นแหละ ครับ....

"เพราะไม่มีใคร ใหญ่เกินกรรม"

12. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    มองในสภาพความเป็นจริง ถ้าเด็กไม่สมบูรณ์จริงๆ เกิดมาก็ต้องได้รับการดูแลและรักษาให้ดี เพราะถ้าไม่มีเวลาและการดูแลเอาใจใส่ที่ดี คุณต้องเลือกเอาเองแหละ เพราะถ้าหมอดูแล้วสภาพไม่สมบูรณ์มากๆ เขาก็จะแนะนำเอง

13. sornsill

sornsill เป็นที่รู้จักกันดี

ในทางการแพทย์และกฎหมายถ้ายังไม่คลอดออกถือว่ายังไม่เป็นบุคคล ยังไม่เป็นคน แต่ทางธรรมคงแตต่างันไป ตัดสินใจยากมากแม้แต่ตอนนี้ผมยังตัดสินใจไม่ได้

14. The Jude

The Jude เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ถึงผู้ที่อยากจะมีลูก

อยากมีแล้วพออีตอนมีแล้วรู้ว่าลูกตนพิการ เลยต้องทำแท้ง

ถามว่านี่หรือคือการกระทำของผู้ที่ปากบอกว่า "อยากจะมีลูก..."

คุณมีสิทธิ์ให้เค้าเกิด แต่ไม่มีสิทธิ์ให้เค้าตาย

15. The Jude

ไม่ต้องมานั่งกลุ้มเรื่องตัดสินใจแล้ว

คุณไม่มีสิทธิ์ฆ่าใครทั้งนั้น ที่คุณกำลังคิดจะฆ่าน่ะ ลูกคุณนะ

ให้เค้าเกิดมาเถอะครับ เชื่อเถอะ รอเค้าเกิดมาแล้วค่อย ๆ คิดหาหนทางแก้ไขกันต่อไป ทางออกมีอีกเยอะ เชื่อผม

เพราะผมเองก็เคยมีปัญหาเช่นเดียวกับคุณ (มีขณะไม่พร้อม)

16. The Jude

ยอมฆ่าลูกตัวเองเนี่ยนะ ทำไมไม่คิดยอมเสียสละเลี้ยงดูเค้าตามกำลังเท่าที่จะทำได้ไม่ดีกว่าเหรอ

ส่วนไอ้เรื่องที่บอกคนอื่นว่าเลือกเองเถิด แบบนี้เท่ากับเหมือนเป็นการเปิดทางให้เค้าไปทำแท้งแม้จะไม่ได้บอกโดยตรง

ห้ามเค้าไม่ดีกว่าเหรอ... สุดท้ายจะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่เวรกรรมของเค้าเอง

17. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เข้าใจคนเป็นพ่อเป็นแม่นะค่ะ (ลูก 2 คนแล้วนิน่า) เป็นเรื่องยากจิง ๆ

พี่สาวของแฟน แต่งงานตอนอายุเกิน 35 และเมื่อรู้ว่าท้อง ตอน 4 เดือนต้องไปเจาะตรวจน้ำคร่ำว่าลูกจะพิการหรือไม่ แต่พี่สาวแฟนก้อบอกว่าถ้าผลตรวจออกมาว่าพิการก้อจะเลี้ยง ไม่ทำแท้ง และก้อคิดต่อไปว่าจะเลี้ยงยังไง สุดท้ายผลตรวจออกมาคือไม่เป็นอะไร ปกติดีทุกอย่าง และคลอดออกมาแข็งแรงดีค่ะ เป็นเด็กน่ารักมาก เข้าเรียนอนุบาลแล้วด้วย

ส่วนตัวเองโชคดีที่ไม่เจอปัญหาแบบนี้ เจอตอนคลอดเลย คือคลอดลูกคนที่ 2 กระโหลกข้างซ้ายยุบไป หมอกลัวว่าเด็กมีสมองผิดปกติ(อาจจะปัญญาอ่อน) ถึงขนาดไม่ทำหมันให้ด้วย แต่หมอเด็กเช็คแล้วไม่ได้เป็นอะไร ปกติทุกอย่าง (รอดตัวไป) ตอนนี้ซนอย่างกับลิงเกิดปีหมูแท้ ๆ ตอนนั้นกลัวมากเลยค่ะ แต่ก้อคิดว่าถ้ามีปัญหาทางสมองจริงก้อต้องเลี้ยงดูเค้าไป คงไม่มีลูกอีกเพราะค่าใช้จ่ายคงจะเยอะ เลยเอ็ดคุณสามีไปว่าทำไมไม่ให้หมอทำหมันให้แย่จริงเลย

อนุโมทนากับคุณพ่อคุณแม่ที่ไม่ทำแท้งเด็กนะค่ะ
    เสียใจกับคุณพ่อคุณแม่ที่ต้องเสียลูกไป

18. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมขอเล่าประสบการณ์ที่ได้เจอมาให้ฟังแล้วกันนะครับ

เรื่องนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของ พ่อแ่ม่ ครับ ผมขอมองสวนทางนะ ถ้าในทางธรรมก็คงไม่พ้นคำว่า บาป แต่ถ้าเรามองในความเป็นจริง ต้องดูว่าเด็กที่เกิดมาจะพิการลักษณะไหน เ่ช่น ถ้าสมองไม่ปกติ หรือ พิการแขนขา อันนี้เราก็ไม่ควร

กรณีลูกคนที่ 2 ของผม ตอนไปฝากท้องหมอก็บอกว่าปกติทุกอย่าง พอเดือนที่ 5 หรือ 6 จำไม่ได้ หมอตรวจพบว่า หัวใจเด็กเต้นผิดปกติ พอตรวจอย่างละเอียด (ฝากไว้ที่ รพ.เอกชน) พบว่า กะบังลมของเด็กเกิดรั่วทำให้น้ำเข้าไปท่วมหัวใจและดันปอดเข้าไปทับหัวใจ แต่เด็กหัวใจเต้นปกติบ้างไม่ปกติบ้าง หมอก็แนะนำให้เอาเด็กออก เพราะถ้าปล่อยไ้ว้ โอกาสรอดก็จะน้อย ตอนนั้นก็คิดว่าจะไม่เอาออก แต่หมอก็ให้เวลาัตัดสินใจ ผมกับแฟนก็เลย ไปหาหมอที่ผดุงครรค์แห่งหนึ่งแถวพลโยธิน หมอก็ตรวจพบเหมือนกันและแนะนำให้เอาเด็กออกเหมือนกัน

ผมกับแฟนก็คิดอยู่นานว่าจะเอาออกดีไหม ซึ่งคิดดูแล้วกับแฟนก็ตัดสินใจเอาเด็กออก ซึ่งช่วงนั้นลำบากใจมาก แฟนผมนอนร้องไห้ทุกคืน ผมก็ได้แต่ปลอบว่าเค้าคงทำบุญมาแค่นี้ ถ้ามีวาสนาต่อกันอีกก็ขอให้ได้กลับมาเกิดเป็นลูกเราอีก

การที่เราจะตัดสินใจเอาเด็กไว้กับเราหรือเอาเด็กออก มันมีหลายปัจจัยให้พิจารณาไม่ว่าจะเป็นฐานะทางบ้าน ความพร้อมในการดูแลเค้าไม่ว่าจะในปัจจุบันหรืออนาคต ถ้าเราไม่พร้อมที่จะดูแลเค้าก็ควรเลือกที่จะปล่อยเค้าไป ตามบุญตามกรรมที่มีต่อกันโดยศาสนาก็สอนให้เรา พิจารณาดูเจตนาเป็นที่ตั้ง เราคนเป็นพ่อเป็นแม่ก็ไม่อยากให้ลูกออกมาลำบาก ถ้าเราตัดสินใจเอาเด็กออก เราก็ต้องยอมรับผมกรรมที่จะติดตามเรามา ซึ่งผมก็ยอมรับ เพราะผมไม่อยากเห็นลูกผมต้องมารับกรรมแบบนี้

คนกิเลศหนา

19. นางร้าย

นางร้าย สมาชิกใหม่

31 สิงหาคม 2010
    เอาเปนว่าตามจิตสำนึกนะ
    คนเราก่อนจะทำลงไปก่คิดก่อนดิ
    ว่าพร้อมหรือยัง

20. prapanuch

prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุเกิดเมื่อวานลูกสะใภ้ดิฉันซึ่งกำลังท้องได้ ห้าเดือนบอกกันฉันว่ามีสิ่งผิดปกติในท้องเพราะท้องแข็งมากเธอบอกว่าถ้าลูกของเธอเป็นลูกกรอกแม่จะรับได้ไหมดิฉันตอบทันทีว่ารับได้และจะสั่งทำตู้ทองใส่อย่างสวยงามทีเดียว และลูกสะใภ้นับแต่ตั้งท้องมามีแต่เรื่องโชคดี คุณรู้ไหมแค่คุณคิดจะทำลายเขา คุณจะเป็นบาปตลอดชีวิตถึงแม้เขาจะมีชีวิตหรือไม่มีชีวิตคุณก็มีบาปอย่างช่วยไม่ได้เสียแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้