รู้โฉลกชีวิตจึงรุ่งโรจน์

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Luck moneychancea, 16 กุมภาพันธ์ 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Luck moneychancea

Luck moneychancea สมาชิกใหม่

15 กุมภาพันธ์ 2017
    รู้โฉลกชีวิตจึงรุ่งโรจน์ คำว่า โฉลก นี้ ผมเชื่อว่าทุกคนได้ยินกันจนชินหู ไม่ว่าจะทำอะไร เมื่อไหร่ ถ้าทำไปแล้ว ผลลัพธ์ออกมาดี ก็จะบอกว่า ถูกโฉลก แต่ถ้าผลลัพธ์ออกมาเลวร้ายไม่ดีทุกคนก็จะบอกว่า ไม่ถูกโฉลก คำว่าโฉลกมันสำคัญเพียงไหน

หนังสือแปลมือสองเก่า ๆ เล่มหนึ่ง ได้ให้คำตอบกับผมเกี่ยวกับคำว่า โฉลก ได้ดีมาก หนังสือยกตัวอย่างการอยู่การกินของคนไทยว่า การปลูกข้าวทำนาของชาวไร่ชาวนา ชาวไร่ชาวนาต้องดูฟ้าดูฝน และพระมหากษัตริย์ไทยต้องประกอบพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ เสี่ยงทายน้ำท่าความอุดมสมบูรณ์ของข้าวปลาอาหารในแต่ละปี เพื่อเป็นข้อมูลให้แก่ชาวไร่ชาวนาใช้ในการเพาะปลูกในปีนั้น ๆ

ดังนั้นคำว่า โฉลก จึงเป็นสิ่งสำคัญยิ่งสำหรับผม ไม่ใช่สิ่งที่ได้ยินจนชินหูอีกต่อไปแล้ว เพราะแม้แต่เจ้าฟ้ามหากษัตริย์ท่านยังคงเชื่อ และปฏิบัติกันมายาวนาน หลายๆ คำพูดของคนเกี่ยวกับคำว่าโฉลกที่ผมได้ยินบ่อยๆ ล้วนแต่มีเหตุเชิงบวก เชิงลบทั้งสิ้น ผมขอยกตัวอย่างประโยคที่ทุกคนได้ยินค่อนข้างบ่อย หรือเคยพูด เช่น

สงสัยรถคันนี้ สีไม่ถูกโฉลก โดนชนประจำ ขับแล้วไม่เจริญรุ่งเรือง ค่างวดเดือนนี้ก็ยังไม่มี

สงสัยวันนี้ ฤกษ์ไม่ดี เจอเรื่องซวยตั้งแต่เช้า มาทำงานยังโดนเจ้านายบ่นอีก,

ปีนี้สงสัยไม่ใช่ปีทองของเรา คนอื่นเขาเจริญก้าวหน้ากัน แต่เรายังคงย่ำอยู่ที่เดิม,

ทำมาหากินอาชีพอะไรดี ให้ถูกโฉลก จะได้ร่ำรวยกับเขาบ้าง,

ทำมาค้าขายอะไรดี ให้ถูกโฉลก ขาดทุนจะตายอยู่แล้ว,

แฟนที่คบกันอยู่ถูกโฉลกกันจริงหรือ ทำไมยิ่งคบยิ่งแย่

เขาทำอย่างไร เขาถึงได้ดี แล้วเราล่ะ

หนังสือเล่มนี้ได้ เปลี่ยนมุมมองของผม และพลิกชีวิตให้ผมใหม่ทั้งหมด ผมมีความสุข ผมประสบความสำเร็จ และผมสนุกไปกับรูปแบบของชีวิตทีดีขึ้นเรื่อย ๆ โดยที่คำว่า ถูกโฉลก ได้มอบให้กับผม

ผมยินดีให้คำปรึกษา กรุณาตอบกระทู้แจ้ง วัน เดือน ปี เวลาเกิด ชื่อจริง นามสกุลจริง ข้อมูลเหล่านี้คือ ตัวตนของคุณ พร้อมคำถามที่ต้องการทราบไว้ใต้กระทู้นี้

ในกรณีต้องการเก็บข้อมูลตัวตนของคุณเป็นความลับ ให้โพสชื่อเล่นไว้ใต้กระทู้นี้ แอดไลน์ไอดี luckmoneychancea ให้ข้อมูลตัวตนของคุณไว้ และชื่อเล่นไว้ในไลน์ ค่าใช้จ่ายมี แต่เรื่องเล็ก รูปแบบชีวิตใหม่ยิ่งใหญ่กว่า

2. bigkuma

bigkuma เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผม ธนวัฒน์ รักกลาง เกิด 8 ตุลาคม 2511 เวลา 17.45น.
    ทำมาหาอาชีพอะไรดี ให้ถูกโฉลก เพราะทีทำมาไม่ดี ก็ถูกโกง

3. สุโรจน์

สุโรจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไอดีไลน์ luckmoneychancea ไม่มีครับ

4. สุโรจน์

สุโรจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจเรื่องทำให้ถูกโฉลกครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้