บูชารูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดรปางปาฏิหาริย์เปิด 3 ภพ(หน้า17)สร้างศาลาฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 17 ตุลาคม 2011.

1. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ ;

พี่สาวญาติธรรม ใด้ อ่านข้อมูล ในกระทู้ นี้ และใด้ บอก ผม ว่า ..
    ช่างบังเผอิญ หรืออย่างไร..

เนื่องด้วย... นาคา ใด้ สร้างเรือนพักกาย พักจิต ในนาม...เรือน เวียง นาคา...
    บนเนินเขาสูง เหนือระดับน้ำทะเล ที่ 70 เมตร พอดี..
    - ชื่อ ...ใกล้เคียงกันมาก..
    - สถานที่ อ.คุระบุรี จ.พังงา (ใน พังงา เช่นกัน )

ซึ่ง ไม่นึก ว่า จะมี ท่านใด ตั้ง สถานปฏิบัติ..ในพังงา ด้วยกัน และ ชื่อใกล้เคียงกันมาก..

ด้วย..หลวงปู่ ทวด ท่าน เมตตา มาทาง นิมิต , ในความฝัน ..ให้ สร้างบนเนินเขา..
    จึง ปักกลดกลั่นแผ่นดิน และ สานต่อ เทพภูมิเทวา ในอาณาบริเวณ..
    และ เนินเขา ฝั่งตรงข้าม สูงประมาณ 150 เมตร มีสถูปเก่าโปราณ (มีการขุดค้นพบลุกปัด..และ... )
    คืนที่ ๒ ในการปักกลด จึงมี งูเห่า มาเยี่ยม ประมาณ 01.10 โดยที่งูเห่า พยายามจะมุดมุ่งในกลด แต่ เหมือนเขาหยอกเล่น ( นาคา สอด รอง ผ้ายางใว้ 2 ชั้น เนื่องจาก อากาศ ชื้น ) งูเข้าไม่ใด้ เขาเลื้อย มาหยุด ห่างไปนิดเดียวจากนั้น แผ่ เมตตา เขาก็เลื้อย หายไป...

แวะดู ภาพ การ สร้าง เรือน เวียง นาคา...ใด้ ที่ ... (--คลิ๊กที่ภาพ จะมี คำบรรยายใว้ คร่าวๆ ) สร้างใว้พักกาย พักจิต ,ปฏิบัติภาวนา และ.... ยาม ....ซึ่งยังไม่เรียบร้อย )
    ................................................................................................

ขออนุโมทนาสาธุการครับ...เส้นทางบ้านลำภึสามารถเดินทางออกไปทางด้านหลังที่ไป เลี้ยวซ้ายไปอ.คุระบุรี อ.ตะกั่วป่า เลี้ยวขวาไปจ.พังงาครับ คงมีโอกาสได้เจอะเจอกัน...สถานที่นี้ "พบรอยพระพุทธบาทปากเต่าครับ" และเป็นวัดเก่าแก่ในสมัยพุทธกาลหลายพระองค์

2. jarawoot

วันนี้ได้ไปดูหุ่นรูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ปางปาฏิหาริย์เปิดโลก..มีโอกาสจะอธิบายถึงความหมายของปางนี้นะครับ.....

ซึ่งต้องให้ช่างแก้ไขอีกเล็กน้อยครับ...คิดว่าึคงสมบูรณ์ในไม่ช้านี้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      506.1 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      524.3 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      561.1 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      520.6 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      494.6 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      484.5 KB
      เปิดดู:
      67
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2011
  3. jarawoot

รูปหล่อหลวงปู่(ใหญ่)เทพโลกอุดรต่อครับ

ขนาดไฟล์:
      496 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      505.2 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      498 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      498 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      499.6 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      579.3 KB
      เปิดดู:
      73
  4. jarawoot

รูปหล่อหลวงปู่(ใหญ่)เทพโลกอุดรต่อครับ

ตรงสังฆาฏิด้านหน้าเป็น "ยันต์กลับ" ที่หลวงปู่ท่านเมตตาให้ไว้

และด้านหลังเป็น "ยันต์พระพุทธะเมตตาอโหสิกรรม" ที่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าอโนมทัสสี ทรงมอบให้เป็นองค์แทน

5. jarawoot

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้าง “ศาลาโลกอุดร” ณ.สถานที่ปฏิบัติธรรม “เวียงนาคราชโลกอุดร”

***ขอเชิญลูกหลานหลวงปู่เทพโลกอุดร มาร่วมสร้างศาลาที่ประดิษฐานรูปหล่อ “หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวดพระผู้ทรงชนะมาร และเป็นที่ปฏิบัติธรรม” ขนาด 4 x 5 เมตร พื้นแบ่งเป็นสองระดับ ตั้งอยู่ในสวนลำภี บ้านลำภี ต.ทุ่งมะพร้าว อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา ต้องใช้งบประมาณ 70,000 บาท
    ***ยังขาดงบประมาณอีก 9,500 บาทครับ*** ขออนุโมทนาสาธุการครับ

6. love997

love997 เป็นที่รู้จักกันดี

กทม. 50 บาทครับ

...............................................................
    ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์พระอริยเจ้าทุกๆ พระองค์ พร้อมด้วยพระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระบรมโพธิสัตว์เจ้า พระอนิตยโพธิสัตว์ พระนิตยโพธิสัตว์เจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา อนุสัยและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

7. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

แท่นสีเขียวๆข้างหลังนี่เป็นฐานประทับหรือเปล่าครับ ถ้าใช่นี่อลังการงานสร้างเลยน่ะครับ

8. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010

ขอร่วมกองบุญ 3 กองบุญครับ
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

9. jarawoot

ไม่ใช่ครับ...เป็นของเจ้าอื่นครับ.....ถ้าใช่ก้อ...อลังการงานสุดๆๆไปเลยครับ....

10. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อหลวงปู่(ใหญ่)เทพโลกอุดรบูชาองค์ละเท่าไรคะ

11. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ขอร่วมด้วย 1 กองบุญครับ
    ขอบคุณครับ

12. jarawoot

รูปหล่อองค์หลวงปู่ใหญ่...อีกระยะคงให้คำตอบที่ชัดเจนได้ครับว่า ทำบุญองค์เท่าไร..และมีสิ่งที่พิเศษมอบให้ทุกท่านที่ร่วมทำบุญบูชารูปหล่อหลวงปู่....และมีพิเศษสุดสำหรับ 50 ท่านแรก (สามารถเลือกได้เพียง 1 องค์มีจำนวนน้อย)

ขออนุโมทนาสาธุการครับคุณsaweit ยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  13. jarawoot

ขออนุญาตลงบทความของคุณpeerakul ที่สอบถามทางPM

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jarawoot
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peerakul
    ขอแจ้งเกี่ยวกับเกศาหลวงปู่เทพโลกอุดรที่ดิฉันได้นำบรรจุไว้ในผอบเจดีย์พร้อมชานหมากของท่าน วันนี้เปิดดู เกศาที่มีสีดำทุกองค์ กลายเป็นว่าบางองค์มีสีขาว ยาวขึ้นและยังมี สิ่งที่คล้ายเม็ดข้าวสาร(ยาวขนาดนั้น) สีขาวปรากฎอยู่ด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าใช่พระธาตุของท่านหรือไม่ แต่ก็ดีใจมากค่ะ ที่ท่านเมตตา
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุโมทนาสาธุการครับ หลวงปู่ท่านสงเคราะห์แล้วดีใจจริงๆๆๆ ขอให้ภาวนา " พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม" เป็นคำภาวนากรรมฐาน"เมตตาใหญ่" ที่หลวงปู่มอบให้ครับ พร้อมกรวดนำแผ่เมตตาทุกวัน(วันละ 1 ครั้งอย่างน้อย) จะเห็นความเปลี่ยนแปลงไปมากน้อยเพียงไหนขึ้นอยู่กับความเพียรครับ และที่สำคัญเป็นกรรมฐานที่ลดสลายวิบากกรรมส่วนตัวและพ้นภัยส่วนรวมได้ครับ... ขออนุญาตินำบทความลงในกระทู้หรือจะเมตตาลงในกระทู้เองเพื่อเป็นวิทยทานแก่ลูกหลานหลวงปู่....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อนุญาติให้คุณjarawoot ลงบทความได้เลยค่ะ^^

14. jarawoot

กราบเรียนทุกท่าน...ตอนนี้การจัดส่งวัตถุมงคลที่ระลึก อาจจะล่าช้านะครับ เพราะผมติดภาระกิจทั้งงานประจำและงานศาสนาที่จะต้องเดินทางไป จ.นครพนม ไปถวายรูปหล่อหลวงปู่ทวด ที่สร้างถวายหลวงเตี่ย (ลูกศิษย์หลวงปู่บุดดา) 23-24-25 ธค.54

ยังไงกลับมาจะรีบจัดส่งและโพสต์เล่าเรื่องการทำบุญครั้งให้ทราบครับ

15. jarawoot

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้าง “ศาลาโลกอุดร” ณ.สถานที่ปฏิบัติธรรม “เวียงนาคราชโลกอุดร”

***ขอเชิญลูกหลานหลวงปู่เทพโลกอุดร มาร่วมสร้างศาลาที่ประดิษฐานรูปหล่อ “หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวดพระผู้ทรงชนะมาร และเป็นที่ปฏิบัติธรรม” ขนาด 4 x 5 เมตร พื้นแบ่งเป็นสองระดับ ตั้งอยู่ในสวนลำภี บ้านลำภี ต.ทุ่งมะพร้าว อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา ต้องใช้งบประมาณ 70,000 บาท ยังขาดงบประมาณอีก 8,600 บาทครับ ขออนุโมทนาสาธุการครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เพิ่งจะหายป่วยไม่ใช่หรือครับผม เดินทางไกลซธแล้วนะครับ

17. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    โอนให้แล้วนะครับ รายละเอียดทาง pm ครับ
    ขอบพระคุณครับ

18. jarawoot

***ขอเชิญลูกหลานหลวงปู่เทพโลกอุดร มาร่วมสร้างศาลาที่ประดิษฐานรูปหล่อ “หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวดพระผู้ทรงชนะมาร และเป็นที่ปฏิบัติธรรม” ขนาด 4 x 5 เมตร พื้นแบ่งเป็นสองระดับ ตั้งอยู่ในสวนลำภี บ้านลำภี ต.ทุ่งมะพร้าว อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา ต้องใช้งบประมาณ 70,000 บาท ยังขาดงบประมาณอีก 6,100 บาทครับ ขออนุโมทนาสาธุการครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. ดับขันธ์5

ดับขันธ์5 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2011
    พี่ศรัญ วันนี้คุยกับพี่ทางโทรศัพท์ผมโอนให้แล้วนะครับ ขออนุโมทนา ร่วม 1 กองครับ ขอผลบุญส่งสู่ครูบาอาจารย์ ทั้งหลาย และบิดามารดรครับ สาธุ สาธุ สาธุ ยุทธ ชุมพร ครับ

20. jarawoot

ขอลงภาพที่ไปทำพิธีถวายหลวงปู่ทวดพระผู้ทรงชนะมาร ที่หล่ออธิษฐานจิตต่อดวงชะตาเกื้อหนุนค้ำชูคู่บารมี หลวงเตี่ย จ.สิงห์บุรี ที่วัดท่าดอกแก้ว ต.ท่าจำปา อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม เมื่อวันเสาร์ ที่ 24 ธันวาคม 2554 (วัดนี้ไม่ธรรมดามีครูบาอาจารย์สายสมเด็จลุน ที่เป็นพระปฏิบัติปฏฺบัติชอบที่ปรากฏอยู่ทำเนียบพระศักดิสิทธิ์1 ใน 108 องค์เมื่อ 20-30 ปีก่อน)