ร่วมแชร์แนวทางปฏิบัติ ผู้เรียนคาถาอาคม วิชาเดินธาตุ กรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใบจาก, 2 สิงหาคม 2015.

1. ใบจาก

ใบจาก Active Member

ผมมาหาครูบาอาจารย์ ผู้มีจิตเมตตา สอนเพิ่มเติมในวิชาเดินธาตุและอำนานาจจิต ขอขอบคุณในทุกๆความคิดเห็น เต็มที่เลยครับ ศีลเป็นพื้น วาจาเป็นที่สุด ยึดมั่นในพระพุทธเจ้า ขอคนฝึกจริงไม่รับจำตำรา

2. ใบจาก

ขออนุญาติแนะนำตัวครับ. ไม่ได้มาโอ้อวดใครต้องการแค่คนสั่งสอนเท่านั้น. ผมฝึกอานาปานุสสติ มโนยิทธิ และวิชาเดินธาตุ ทำวัตรเย็นทุกวัน มีศีล5 ถือวาจาสิทธ์ อยากฝึกให้ยิ่งๆขึ้นไปน้อมรับทุกคำชี้แนะหรือร่วมพูดคุย

3. ใบจาก

แนวทางการฝึก เดินธาตุตามจุดธาตุสถิต นะ มะ พะ ธะ ในรูปแบบดวงธาตุกสิน เดิน นะ มะ อะ อุ เดินตามจุดธาตุสถิต ในรูปแบบดวงกสินธาตุเช่นกัน เชิญครับ

4. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจครับ

5. ใบจาก

เรื่อง..? พอแนะแนวทางได้อย่างเดียวครับ ร่วมฝึกด้วยกันได้ครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พอให้คำแนะนำได้ครับ
    มีอยู่ ๓ แนวทางครับและข้อดีข้อเสีย รวมทั้งเทคนิคว่า
    ทำไมแนวทางนั้นต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้..
    แล้วแต่ว่า คุณ ใบจาก จะฝึก แนวไหนครับ..
    ๑.วิชาเดินธาตุแบบพระอาจารย์ในดงที่พอๆรู้จักกัน
    ๒.วิชาเดินธาตุแบบโบราณ ตามสายของผู้เป็นใหญ่เมืองเมืองบาดาล
    ๓.วิชาเดินธาตุแบบอดีตสมเด็จพระสังราชมีชื่อในอดีตครับ...
    จะแบบไหนก็แนะนำได้หมด ส่วนตัวเคยผ่านมาทุกแบบครับ..

7. ใบจาก

แบบที่สองครับ

8. ใบจาก

ขออนุญาติเรียกอาจารย์ได้ไหมครับ. ผมเดินนะมะพะธะแบบดวงกสิณธาตุ แล้วมีอาการตัวกนักเป็นหิน แต่ก้ปล่อยไป พอหนักก็กลับมาเดินอานาปานุสสติ ขอคำชี้แนะครับผม

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกพี่ก็พอครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนแนวทางการปฏิบัติครับ..
    ถ้าแบบที่ ๒ ให้คุณ ตั้ง กสิณ ๔ กองข้างหน้าตัวเองให้ได้ก่อนครับ
    เริ่มต้น จากกสิณ น้ำ ตั้งไว้ด้านซ้ายบน ตามด้วยกสิณดินด้านขวาบน
    ตามด้วยกสิณไฟด้านขวาล่าง ตามด้วยกสิณลมด้านซ้ายล่าง

คือให้เรียกเป็นพลังงานกสิณในแต่ละกองขึ้นมาให้ได้ในรูปแบบอุคหนิมิต
    ในระดับตาเปล่านะครับ..หรือหลับตาก็ได้ถ้าถนัด
    ในลักษณะที่ให้หมุนเป็นวงกลมไม่ใหญ่มากและลอยค้างไว้ในอากาศนิ่งๆให้ได้ก่อนครับ
    คือการที่มันจะนิ่งได้คือเราตั้งเรียกให้หมุนได้แต่ละกองก่อนแล้วกำหนดตัดและค้างไว้...
    แต่ถ้าบางคนใช้ความรู้สึกก็พอได้ แต่ว่ามันจะไม่ชัดเจนเหมือนในลักษณะ
    ของพลังงานครับเพราะว่าการใช้ความรู้สึกยังต้องหลับตาอยู่ เกรงว่ามันจะยัง
    ไม้พ้นของการจินตนาการเหมือนที่เราเรียกเป็นพลังงานครับ
    แล้วพอตั้งกองแรกได้ กองอื่นๆก็ทำเหมือนๆกัน
    จนครบทั้ง ๔ กองครับ....

ในตอนแรกของการตั้งกสิณให้ลอยกลางอากาศทั้ง ๔ กองนั้น
    เราจะใช้เหนือระหว่างคิ้ว ใช้มือ ใช้ตา หรือให้ใช้ส่วนไหนก็ได้
    ในการบังคับนะครับ.แล้วแต่ถนัด..

แต่พอตั้งกสิณได้ทั้ง ๔ กองแล้ว ให้เปลี่ยนการบังคับกสิณกองด้วยการ
    ใช้หน้าอกในการบังคับเท่านั้นครับ....

เหตุผลเพราะว่าในลำดับต่อมา เราต้องปั่นกสิณที่มันลอยอยู่ในอากาศ ทั้ง ๔ กอง
    ให้มันหมุนรวมกันให้ได้และเป็นวงเล็กๆครับและดึงเข้ามาที่กาย
    ซึ่งการปั่นหมุนรวมกันนั้น
    สภาวะปกติเราจะปั่นวนรวมกันด้านขวาได้ง่ายกว่าครับ
    แต่ปัญหาคือวงกสิณมันจะหมุนรวมกันให้เล็กลงได้ยากครับ..
    เพราะฉนั้นต้องฝึกปั่นรวมโดยให้มันหมุนรวมกันและวนทางด้านซ้ายให้ได้ครับ...
    และพอมันหมุนรวมกันได้แล้ว ให้ดึงกสิณทั้ง ๔ กองที่หมุนรวมกันแล้ว
    ดึงเข้ามาที่หน้าอกครับ....

เหตุผลที่ต้องใช้ หน้าอกในการบังคับ ก็เพราะว่าต่ำแหน่งบังคับตรงหน้าอก
    นั้นสำหรับเดินธาตุโบราณนั้น มันจะสามารถดึง กสิณทั้ง ๔ กองให้เป็นแนว
    ท่อตรงๆเพื่อเข้ามาในกายได้ครับ ถ้าเราใช้ตำแหน่งอื่นๆในการบังคับ
    ในขณะที่จะดึงเข้าสู่กาย..เช่น ลองใช้หน้าฝากดึงดูในขณะที่ดึงเข้าร่าง
    กายกสิณมันจะแตกเป็นวงขยายออกไปกว้างครับ
    พูดง่ายมันจะดึงเข้ากายได้ยากครับ...

พอดึงเข้าสู่กายได้แล้ว ก็จะเริ่มต้นเข้าสู่ระดับปฐมฌานได้แล้วครับ...
    แต่บอกไว้ก่อนว่า วิชาเดินธาตุโบราณนี้ ต้องเคลียร์เรื่องที่ติดขัดให้ดีๆนะครับ
    ไม่งั้นมันจะไปต่อไม่ได้ ในขั้นที่เราสามารถดึงกสิณเข้าร่างกายได้...
    หลังจากนั้นก็จะพัฒนาของมันได้ในลำดับต่อของมันเองครับ..
    แต่มันจะพัฒนาไปในส่วนของอรุปฌานเลยนะครับ...
    ลำดับขั้นในการพัฒนาลองสังเกตุดูด้วยตัวเองครับ

ประมาณนี้ก่อน ในหลักการเบื้องต้นครับ..

10. ใบจาก

ขอบคุณมากครับ

11. ใบจาก

ดวงกสิณที่ติดเป็นอุคนิมิต สำหรับผม นะ มีสีฟ้าอ่อน มะ สีน้ำตาล พะ สีแดง ธะ สีเทา แต่จิตรู้ว่ามีพลังงานงานตามธาตุนั้นๆใช้ได้ไหมครับ

12. บุรุษไร้เงา

ได้ครับ.โดยเบื้องต้น ประเด็นหลักๆคือ ขอให้ตั้งได้ ๔ กองก็พอครับ.. ของคุณ ใบจาก
    ใช้แต่ละสีในเพื่อเป็นตัวแทนกสิณต่างๆอย่างนั้นก็ได้ครับ
    แบบหลักการที่คุณถามมาส่วนตัวการหนุนธาตุครับ...
    .เพียงแต่ว่าขอให้ตั้งขึ้นไปข้างหน้าตัวให้ได้อย่างที่แนะนำมา
    อย่าสลับตำแหน่งกันนะครับ ทำไมนะหรือเด่วอนาคตจะเล่าให้ฟังครับ
    ..และถ้าตั้งอย่างนั้นได้ตัวจิตคุณมันจะทำงานในลักษณะที่เห็นสีนำทางนะครับ
    และก็จะเห็นหลายๆสีด้วยครับ
    .ไม่ใช่เห็นเป็นเส้นสายหรือว่าสีขาวเดียวหรือสีใสนะครับ
    และพอปั่นมันรวมกันได้มันจะกลายเป็นเกล็ดๆย่อยๆสีทองก่อน
    ถือว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ...
    ประเด็นสำคัญของธาตุโบราณนี้จริงๆ มันอยู่ตอนที่เราสามารถ
    ปั่นมันรวมกันให้เล็กลงครับ และดึงเข้ามาให้อยู่ตรงหน้าอกให้ได้นั่นเองครับ
    ถึงจะเริ่มเข้าสู่การฝึกแบบของสายเดินธาตุโบราณตามฉบับ
    ของท่านที่เป็นใหญ่เมืองบาดาลท่านว่ามาครับ..

13. บุรุษไร้เงา

สำหรับวิชาเดินธาตุโบราณนั้น
    มีสิ่งที่ต้องระมัดระวังให้ดีที่สุดด้วยนะครับ
    ถ้าสามารถดึงเข้ามาในตัวในได้แล้วให้นั่งต่อ
    การพัฒนาก็คือสีจะละเอียดสว่างมาก หรือ แสงสว่างมาก
    แม้ว่าเวลาเรานั่งในห้องมืดๆเราลืมตาอยู่ก็สว่างทั้งห้องได้
    อย่าติดตรงนี้เพราะเป็นการเข้า
    ระดับปฐมฌานเท่านั้น ให้สังเกตุดูว่า
    สีหรือแสงมันจะไม่เย็นมันจะอุ่นๆเหมือนแสงไฟสปอร์ตไลท์คับ
    ให้ต่อไปเรื่อยๆจนกระทั่งแสง
    หรือสีค่อยๆจางลง หลังจากนั้นระดับสมาธิมัน
    จะไต่ระดับได้ของมันเองอัตโนมัตินะครับ ย้ำว่าอัตโนมัติและจะ
    สามารถไปถึงอรูปในขั้นสุดท้ายได้เอง โดยที่สีหรือแสงจะค่อย
    สว่างขึ้นมาเรื่อยๆพร้อมกับระดับสมาธิที่เราเข้าถึงครับ
    ส่วนจะได้หรือไม่ได้
    ก็สุดแล้วแต่วาสนา ถ้าได้ก็ขอโมทนาครับ

..แต่ว่าแม้ว่ายังไม่ถึงเราทำถึงขั้นอรูปขั้นที่ ๓ ได้
    ..ตัวจิตก็จะมีกำลังเพียงพอใน
    การทำอะไรได้หลายๆอย่าง..ที่สามารถสัมผัส จับต้องได้
    ถ้าหากว่า..สามารถฝึกจนไปขั้นระดับสมาธิกำลังสูงได้แล้ว
    ในรูปแบบของพลังงานเราจะสามารถเข้าถึงและเข้าใจได้ด้วยตัวเองครับ...

แต่จะต้องชัวนะครับว่า ตนเองมีพันธมิตรทางภพภูมิที่ดีพอ หรือมีครูบาร์
    อาจารย์ทางภพภูมิคอยกำกับตัวเราอยู่ตลอดเวลา..ให้สังเกตุว่า
    เราพอมีไหมอย่างนี้นะครับ ดูว่าวันใดวันหนึ่งเรานั่งๆอยู่แล้วคล้ายๆ
    ว่าเราโดนดูดออกไปสถานที่อื่นๆภายในเวลาเสี้ยววินาทีครับ..
    แม้ว่าเราจะรู้สึกเหมือนโดนดูดแต่ว่า มันจะเป็นเหมือนสถานที่นั้นๆ
    จะมาเป็นฉากๆเลื่อนเข้ามาหาตัวเองครับ..แม้ว่าจะมองไม่เห็นว่า
    ท่านใดอยู่แถวนั้นแต่ก็พอประกันได้ว่า..คุณมีอาจารย์ทางภพภูมิ
    คอยกำกับดูแลครับ ซึ่งกิริยาอย่างที่เล่าถือว่าเป็นปกติสำหรับ
    บุคคลที่จะมีข้างบนท่านคอยมาสอนนะครับ...

แต่สิ่งที่ต้องระวังอย่างยิ่งก็คือ.
    .ถ้าจะไปเล่นในส่วนของธาตุดินเพื่อทำอะไรนั้น
    ...ถ้าเราไม่มีพันธมิตรคอยคุมจะอันตรายมาก
    สร้างให้มีแล้วเราค่อยหันมาเล่นกับธาตุดินได้ครับ
    ..เพราะถ้าขาดอย่างที่เล่าให้ฟังมา
    โอกาสที่เราจะเสียศูนย์หรือวิปลาสได้สูงครับ..
    เนื่องจากมันเกี่ยวข้องสัมพันธ์กับระดับสมาธิขั้นสูง
    มันไม่ใช่แค่การส่งจิตธรรมดาทั่วๆไป
    มันจะกำลังสูงกว่าวิชาพิเศษที่คุณมีพื้นฐานมาครับ..
    บางทีมันยกกายละเอียดออกในกำลัง
    ระดับสูงจริงๆ ชนิดที่ว่านั่งๆอยู่แล้วออกไปเลย
    ในสภาพแวดล้อมเริ่มต้นบนโลกเราเห็นๆนี่หละครับ..
    ซึ่งตรงนี้เราจะยังมีสายใยที่มันโยงที่หลังเราอยู่ถ้าเราเข้าถึง
    กำลังระดับนี้ เราจะรับรู้ถึงสายใยที่หลังตรงนี้ได้ชัดเจน
    ด้วยตัวเองครับและสายใยตรงนี้แระคับ
    ถ้ามีภพภูมิอื่นๆมาจับหรือมาทำอะไรสายใยตรงนี้ครับ
    มันจะอันตรายมากครับ

มีข้อควรระวังกล่าวเสริมตามที่เล่าให้มา
    และทราบแล้วใช่ไหมครับว่าวิชานี้ผู้ที่เป็นเลิศแบบที่แนะนำ
    คือท่านที่อยู่เมืองบาดาล เพราะฉนั้นสร้างมิตร
    ผูกมิตรไว้ให้ดีๆกับภพภูมิทุกระดับนะครับ...
    สร้างบารมีไว้เยอะๆ.และให้ความเคารพ
    ผู้ที่เป็นเลิศทางด้านนี้ไว้ด้วยใจจริงไว้ครับ

ประมาณนี้ครับ

14. ใบจาก

อุคนิมิตที่ดึงเข้ามาในกายให้มาสถิตที่ช่วงอกลินปี่แล้วปล่อยให้หมุนอยู่อย่างนั้นถูกต้องใช่ไหมครับ ในส่วนตัวหลังจากได้การแนะนำจากท่านพี่แล้วกระผมลองฝึกแบบพิสดารคือยกธาตุกสินขึ้นที่ละดวงแล้วใช้จิตบังคับขวางออกไปด้วยความแรงมากๆให้วิ่งรอบจักวาลแล้ววนกลับมาตั้งที่ระดับห่างจากหน้าประมาณ2เมตร เวลาร่วมธาตุ ก้ยกขึ้นมาด้วยวิธีดังกล่าวทุกดวงให้ไปวนรอบๆก่อนแล้วค่อยมาตั้งทั้งสี่ดวง แล้วใช้จิตบังคับวิ่งเข้าชนกันแล้วให้หมุนซ้ายแรงและเร็วมากเหมือนลูกข่างแล้วขยายใหญ่มากๆๆแล้วบังคับให้เล็กเท่าหัวแม่มือบางกำปั้นบ้างแล้ววิ่งชนที่กลางอก พอมาในกาย ก้เดินไปทั่วกาย แล้วพุ่งออกทางกระหม่อมแล้วพุ่งกลับตั้งที่เดิม หรือออกแล้วเวียนรอบตัวแล้วด้เข้ามาในกาย ใช้ได้ไหมครับโปรดชี้ทางด้วยครับ

15. ใบจาก

ผลที่เกิดจากการฝึกมีดังนี้ครับลักษณะคล้ายมีพลังงานดูดร่างเราให้ไปกับแรงนั้นแต่ใช้ปัญญาตรองดูแล้วมันดูดกายทิพย์ ไปในที่เวิ้งวางคล้ายๆห้วงอวกาศ จิตก้บอกว่าไม่ได้ ก้กลับมาดูลมอานาปาแล้วด้วยภาวนาพุทโธก้สงบดีครับชี้ทางด้วยครับ

16. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลบกระทู้นี้นะคะ ขอมาติดตามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ

17. บุรุษไร้เงา

ที่ คุณ ใบจากทำมาและเจอกิริยาต่างๆนะถูกแล้วครับ.
    และตัวปัญญาเราน้อมคิดอย่างนั้นก็ถือว่าดีแล้วครับ....
    เอาหลักๆนะครับให้เราบังคับให้มันอยู่นิ่งๆตรง
    กลางหน้าอกให้ได้ครับ เด่วอาการที่ศรีษะที่มีเหมือนพลังงาน
    เปิดออกหมุนขยายข้างไปข้างบนและขยายไปภายนอกกว้างๆนั้น
    มันจะเกิดขึ้นได้เองอัตโนมัติโดยมันจะมี
    คล้ายๆท่อๆเล็กที่จะวิ่งจากหน้าอกเรานั้นหละครับ..
    ขึ้นไปเชื่อมกับตรงศรีษะก่อนที่มันจะขยายนั่นหละครับ..
    และจะมีอาการร่วมกับมีพลังงานหมุนที่ฝ่ามือทั้ง ๒ ข้าง
    และก็มีพลังงานหมุนรอบที่หน่องทั้ง ๒ ข้างเป็นเรื่องปกติครับ..
    ให้ทำบ่อยๆไม่ต้องรีบร้อนโดยมากประมาณครั้งที่ ๓ หรือ ๔
    ถึงพอจะบังคับให้มันอยู่นิ่งๆได้..ช่วงนี้ให้เรา
    สะสมกำลังสมาธิระหว่างวันไว้ คือ ทำสมาธิเอาแค่
    ระดับที่จิตสงบซัก ๕ ถึง ๑๐ นาทีระหว่างวัน หายใจให้ลึกๆถึงท้องไว้
    แต่ไม่ต้องตามลม ทำความรู้สึกรับรู้ว่ามีลมเข้าและออกที่ปลายจมูก
    ในระหว่างวันเพื่อมาเสริม ความสามารถในการทำให้มันนิ่งๆที่หน้าอกครับ...
    แรกๆมันก็จะไปนั้นไปนี้ โดนดูดอย่างที่เป็นนั้นหละครับ
    ถือว่ามาถูกแล้วและเป็นเรื่องปกติครับถ้าเราไปปฏิบัติมาครับ...(^_^)
    ประมาณนี้ครับ...

18. ใบจาก

ขอบพระคุณคุณพี่จริงๆที่ชี้ทางสว่าง ท่านใดสนใจฝึกตาม เชิญเลยนะครับ มีครูบาอาจารย์มาป้อนให้ถึงปากจะกินไม่กินขึ้นอยู่กับท่านแล้วละ เจริญธรรม. ไม่มีอะไรในโลกน่ากลัวเท่าใจเรา.

19. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนพ เนื่องจากผมจะลาจากเว็ปแล้ว ขมาลาโทษเรื่องโวหารต่างๆ นะครับ

อ้อ

เห็นฝึกวิชาเดินธาตุ ยากเย็นกันจัง

วิธีของผมง่ายมากครับ
    เดินจงกรม หรือนั่งสมาธิธรรมดานั้นแหละ
    พอจุดหนึ่ง ก็เชื่อมจิตกับสรรพธาตุ เมื่อเชื่อมได้ ทุกธาตุเรียกได้หมดนะครับ ลองทำดูละกัน คุณนพ ขยายความเองได้อยู่แล้ว ไปสอนต่อได้เลยครับ
    ลาล่ะครับ

20. บุรุษไร้เงา

หลักการฝึกพอทราบครับ
    และก็อโหสิทุกกรณีครับ
    ตามลายเซนต์ ขวาสุดเลยครับ..