กระทู้สีรุ้ง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 16 ธันวาคม 2017.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เป็นคนคิดมาก คิดเล็กคิดน้อย คิดลบ เพื่อนน้อย มีคู่เป็นผีมาในฝัน เป็นมานานแล้วค่ะ ที่ร้องไห้ก่อนนอนทุกคืน ต้องกินยานอนหลับ หมอบอกว่าเป็นโรคซึมเศร้า ตอนนี้กำลังหาที่สอนอานาปานสติ อยากปฏิบัติธรรม เผื่อจะมีที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ

2. บ้องแบ้ว

105
    เมื่อกี้ก้อร้องไห้ค่ะ มันคิดมาก เหงา ว้าเหว่ ส่วนใหญ่จะมีอาการตอนก่อนนอน ทุกวันนี้นอนกับย่าค่ะ แต่ไม่สนิทกัน อยากเอาหมามาเลี้ยง แต่ย่าไม่ชอบค่ะ เร็วๆนี้จะไปทำบุญอุทิศบุญถวายพระพุทธเจ้า _/\_

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    คิดมาก ทำอย่างไร ?

คิดมาก คิดไม่เลิก ทำอย่างไรดี ?

ฟัง clip ธรรมะข้างบนได้เลยครับคุณบ้องแบ้ว อยากจะแนะนําให้บ้องแบ้วหันมาสวดมนต์กับทําสมาธิทุกวัน แล้วจะช่วยให้เรารู้สึกดีขึ้นได้ ส่วนบทสวดมนต์นั้นผมอยากให้น้องแบ้วสวดคาถาชินบัญชรกับคาถาพาหุงมหากาครับ ตอนแรก ๆ ที่สวดยังไม่คล่องเราจะรู้สึกว่านาน แต่พอสวดคล่องโดยไม่ต้องอ่านบทสวดแล้ว 2 บทนี้สวดไม่ถึง 4 - 5 นาทีก็น่าจะเสร็จละ ถ้าสนใจก็เริ่มสวดได้เลยครับ สวดเสร็จแล้วเรายังสามารถแผ่บุญแผ่เมตตาไปให้คนอื่นได้อีก มีแต่ดีกับดี แล้วเรายังมีบุญใหญ่ติดตัวทุกวันอีก จะได้ทําให้บ้องแบ้วรู้สีกดีกับตัวเองได้ครับ ส่วนเรื่องของการทําสมาธิ ถ้าจะนั่งแล้วก็ควรต้องนั่งทุกวัน คือถ้านั่ง ๆ หยุด ๆ จะทําให้ไม่ได้ผลครับ ส่วนตัวผมทําสมาธิทุกวัน คือทํามามากกว่า 10 ปีแล้ว ยอมรับเลยครับว่า การทําสมาธิช่วยเราได้จริง ๆ ทําให้เรามีสติ ไม่ฟุ้งซ่าน แล้วก็ใจเย็นขึ้น อดทนกับสิ่งที่เข้ามากระทบในชีวิตประจําวันของเราได้ดีมาก ๆ ถ้าสนใจก็เริ่มปฏิบัติได้เลยนะครับ ขอเป็นกําลังใจให้ครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2017
  4. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

บ้องแบ้ว รู้สาเหตุไหม! ว่าเป็นเพราะสาเหตุใด?

5. บ้องแบ้ว

105
    ไม่ทราบค่ะ รู้สึกอยากมีลูกมีแฟนอยากนอนกอดคน นอนไม่หลับ หมอบอกขาดที่พึ่งทางใจ ยาช่วยไม่ได้ กำจริงๆ พอกินยานอนหลับ หลับไป เช้ามาเหมือนทุกอย่างปกติค่ะ ไม่มีอาการเศร้าเลย แต่พอกลางคืนทีไรเอาอีกแระ มีน้อยครั้งที่จะไม่หดหู่

6. บ้องแบ้ว

105
    ถามว่าทำไมแบ้วถึงวันแต่เรื่องคู่ คงเพราะขาดความอบอุ่นตั้งแต่วัยรุ่น รู้สึกเผชิญความทุกข์คนเดียว เลยแสวงหาความรักจากที่อื่น ซึ่งก้อไม่ได้สมหวังอะไรอยู่ดี

7. คะนึง

น้อง เรื่องคู่ เป็นสิ่งที่คนถวิลหากันทุกคน
    เพราะความรัก การมีคู่ครอง มันเกือบเป็นครึ่งหนึ่งของชีวิตเรา
    ทำไมส่วนมากเราจึงเหงาและหว้าเหว่ เพราะเราเพียงต้องการอยากให้ใครคนนั้นมาเติมเต็มให้กับชีวิตเรา
    เราส่วนมากคิดว่า คนอื่นทำให้เราได้ เรามีความสุขเพราะคนอื่น ซึ่ง จริงๆแล้ว ความสุขต้องเริ่มให้กับตัวเราเองก่อน ตัวเราเองที่เป็นผู้ให้ความสุขแก่เราเท่านั้น เมื่อใจเรามีความสุข มองอะไร ทำอะไรเราก็เกิดสุข และความสุขนั้นแหละจึงเป็นความสุขแท้จริง

เชื่อไหม เคยวิ่งแสวงหาความรักมาทั้งชีวิตเหมือนกัน แต่ก็ไม่สมหวัง เพราะใจเรายังไม่ดีพอ ถึงเจอคนดีเราก็ผิดหวัง เพราะคิดไม่ดี คิดลบ คิดมาก คิดเล็ก คิดน้อยไม่ค่อยปล่อยวาง เป็นมาเยอะเหมือนกัน

เรื่องแบบนี้มันละเอียดมากนัก ทุกคนเก็บประสบการณ์ในชีวิตในอดีตชาติ และ สัญญาจำไว้ และคิดปรุงแต่งต่อเรื่องราวอย่างไร บางอย่างมันมีวิบากกรรมเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

คนที่เรียกร้องหาแต่ความสุขจากคนอื่น จะไม่ค่อยสมหวัง แต่คนที่มีแต่ความสุขที่จะมอบให้คนอื่น โดยไม่ต้องเรียกร้องอะไรเลย เขาก็จะได้ พี่ก็รู้ทุกอย่างนะ บางทีก็ทำไม่ได้ มันตัองอาศัยเวลาฝึกฝนอบรมจิตใจตนเองบ่อยๆ

ยามใดที่รักไม่สมหวัง คำพูดเรียกรัองความสงสาร ตลอดจนท่าทีอ่อนแอ หาความอบอุ่นไม่เจอ มักจะถูกทิ้งโทษฐานทำตัวอ่อนแอน่าเบื่อหน่าย

ผู้หญิงที่เป็นตัวของตัวเอง มีสติปัญญาดูแลตนเองได้ และพร้อมจะดูแลคนอื่นได้ หยิบยื่นให้ความสุขคนอื่นได้ มักเป็นที่ตัองการของใครๆ

อันนี้พี่พูดภาพโดยรวมนะ หนูเป็นคนสวยและเป็นคนมีบุญบารมี บางคนอาจจะบุญไม่ถึงเราก็ได้ ความเข้มแข็งทางจิตใจ และความดีงาม หากมีอยู่ในตัว ไม่ตัองวิ่งหา ถึงเวลาเดี๋ยวมาเอง

8. คะนึง

วิธีการดูคู่แท้
    1.เข้ากันได้แนบสนิทเป็นเนื้อเดียวกัน
    2.ความรู้สึกที่อยู่กับเขาเหมือนว่ารู้สึกอยู่กับตัวเราหรือเป็นตัวเราเอง ไม่มีความต่าง
    3.สามารถร่วมกันทำความดีได้ หรือทำความดีร่วมกันได้ ข้อนี้สำคัญมาก*****เพราะทำให้ใจสองดวงมีความผูกพันลึกซึ้งต่อกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2017
  9. บ้องแบ้ว

105
    เอาอีกแล้วค่ะ เริ่มคิดมากอีกละ เมื่อกลางวันฟังคุณดังตฤณจนหลับไปเลย ท้องเสียตั้งแต่เมื่อคืน

10. บ้องแบ้ว

105
    พอเข้าบอร์ดมาก้อดีหน่อยค่ะ หายเหงา

11. บ้องแบ้ว

105
    มันมาอีกแล้วค่ะ อาการซึมเศร้า เมื่อคืนกว่าจะหลับปาเข้าไปเที่ยงคืนกว่าค่ะ ขนาดกินยานะคะ

12. บ้องแบ้ว

105
    มีใครเกิดมาโดยไม่ผูกพันทางใจกับใครบ้างมั้ยคะ เดี๋ยวนี้ทุกคืน นอนมองเพดานเหมือนคนไร้ความรู้สึก แค่ฝืนหายใจต่อไปอีกวันเท่านั้นเอง

ความจริงการไม่ต้องมีคนผูกพันก้อดีจะได้ไม่ทุกข์เมื่อจากกัน แต่มันก้อทำให้จิตใจไร้รากไร้ที่พึ่งพิงทางใจ

13. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    คนคิดมากจะแก้ได้อย่างไร ?

ฟัง clip ข้างบนแล้วปฏิบัติตามได้เลยครับบ้องแบ้ว ช่วยได้ครับ ขอเป็นกําลังใจให้เหมือนเดิมครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2017
  14. บ้องแบ้ว

105
    เมื่อคืนพอเริ่มมีอาการซึม ก้อพยายามตระหนักรู้ค่ะ พยายามทำใจว่าชีวิตมันสั้น ไม่ควรเสียเวลามานั่งทุกข์ ซึ่งได้ผลค่ะ หลับง่ายดีเมื่อคืน

15. วิญญาณนิพพาน

51
    เอาจริง ๆ นะ ตอนช่วงผมอายุน้อยกว่านี้ผมก็เคยงง ๆ มึน ๆ กับชีวิตตัวเองอยู่ช่วงหนึ่ง แล้วธรรมดาผมเป็นคนคิดมาก แล้วก็ฟุ้งซ่านอยู่แล้วด้วย คืออาการประมาณเหมือนบ้องแบ้วนี่ล่ะ แต่ผมไม่ถึงขั้นแบบต้องกินยานอนหลับ คือผมเคยคิดมากจนนอนไม่หลับหลายวันเลย ตอนนั้นเหมือนจะตายให้ได้ คือผมรู้เลยว่า ถ้าเกิดผมนอนไม่หลับอีกหลาย ๆ วัน ซักวันผมต้อง shock ตายอย่างแน่นอน พอดีช่วงนั้นผมได้ไปเจอหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ แล้วผมก็หยิบมาอ่านดู พออ่านหนังสือเล่มนี้จบ ความคิดของผมก็เปลี่ยนไปเลย แต่ก็ยังฟุ้ง ๆ อยู่นะ คือตอนนั้นไม่ค่อยเข้าใจตัวเองกับชีวิตของตัวเองเท่าไหร่ มันเลยงง ๆ อยู่พักใหญ่ หลังจากนั้นก็มีเหตุการณ์ที่เปลี่ยนชีวิตของผมอีกที แล้วผมก็ได้เข้ามาเริ่มอ่านธรรมะใน www พลังจิต แห่งนี้ทุกวัน ๆ คืออ่านวันละนิดละหน่อย แต่ผมจะอ่านทุกวัน พออ่านเก็บไปเรื่อย ๆ ผมก็เริ่มหันมาสวดมนต์ ตอนแรกก็สวดบทสั้น ๆ พอเราทําทุกวันเราก็เพิ่มขึ้นไปเรื่อย ๆ จนทุกวันนี้ผมจะสวดมนต์ทุกวันตกวันละประมาณเกือบ 1 ชั่วโมงไม่ก็ 1 ชั่วโมงนิด ๆ แล้วผมก็จะฝึกทําสมาธิทุกวัน ฝึกทั้งสมถะและวิปัสสนา ถ้าบ้องแบ้วเข้ามาอ่านธรรมะใน www พลังจิต ทุกวัน ถ้าไม่อยากอ่านมาก อ่านวันละ 1 กระทู้แบบที่ผมเคยทําก็ได้ ทําแบบนี้ทุกวันเดือนหนึ่งเราก็จะอ่านได้ตกประมาณ 31 กระทู้ อ้อ ถ้าให้ดีก็เปิดธรรมะฟังทุกวันด้วยจะดีมาก ๆ ทําทุกวันเดือนหนึ่งมี 31 วัน เราก็ได้อ่านไปละ 31 กระทู้กับฟังธรรมะได้อีกตั้ง 31 clip ถ้าบ้องแบ้วทําแบบที่ผมบอก ผมว่ายังไงในอนาคตบ้องแบ้วต้องดีขึ้นอย่างแน่นอน เพราะผมทําแล้วก็เอาชนะตัวเองได้มานานแล้ว จนตอนนี้ไป ๆ มา ๆ พอผมได้ศึกษาคําสอนของหลวงพ่อหลาย ๆ ท่านโดยเฉพาะคําสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา ที่ผมรักและเคารพมาก ๆ ทุกวันนี้ผมไม่อยากเกิดอีกแล้ว คือผมพยายามปฏิบัติให้บรรลุธรรม แล้วไปนิพพานให้ได้ แต่จะถึงหรือไม่ถึงก็ไม่รู้หรอก ขอทําให้ดีที่สุดพอ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า ผมเป็นหนี้ www พลังจิตมาก ๆ เพราะถ้าผมไม่ได้เข้ามาเริ่มศึกษาธรรมะจาก www พลังจิต และคําสอนจากหลวงพ่อฤาษีลิงดํา ผมว่าทุกวันนี้ผมคงจะยํ่าแย่มากแน่ ๆ แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่า เราต้องการอะไรในชีวิตกันแน่ ยังไงก็ขอฝากหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ให้น้องแบ้วลองอ่านดูใน link ข้างล่างที่ผมให้มาดูครับ ลองสละเวลาอ่านให้จบดู แล้วจะรู้ว่าหนังสือเล่มนี้ไม่ธรรมดา ยังไงก็ขอเป็นกําลังใจให้ครับ การสวดมนต์กับการทําสมาธิช่วยเราได้จริง ๆ ผมขอยืนยันครับบ้องแบ้ว

หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้
    http://palungjit.org/attachments/หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้-pdf.3620418/

16. บ้องแบ้ว

105
    ขอบพระคุณคุณวิญญาณนิพพานมากค่ะ ส่วนใหญ่แล้วสวดมนต์ตอนกลางวัน ซึ่งอาการจะมีตอนกลางคืน ซึ่งอาจจะต้องเปลี่ยนมาสวดมนต์ก่อนนอน เพื่อให้หลับง่ายและไม่ไปคิดมาก ฟังคลิปคุณดังตฤณแล้วค่ะดีมาก จะนำไปใช้ค่ะ เมื่อคืนก้อดีมากค่ะ มีความตระหนักรู้ ไม่ไปแทรกแซงความคิด

เมื่อกี้ดูข่าวมีคนป่วยซึมเศร้าไปขโมยเสื้อผ้าตามร้านด้วยค่ะ ตำรวจจับได้แล้ว มูลค่าเสียหายกว่า1หมื่นบาท

หนังสือที่คุณวิญญาณนิพพานแนะนำแบ้วจะอ่านค่ะ แต่ตอนนี้ขอขึ้นห้องพระสวดมนต์ก่อนนะคะ อนุโมทนาค่ะ

17. วิญญาณนิพพาน

51

อนุโมทนาครับ ดีแล้วครับ อ้อ ผมขอเสริมหน่อย จากการที่ผมสวดมนต์และทําสมาธิทุกวันมาหลายปีแล้ว น่าจะประมาณ 10 ปีได้ ทุกวันนี้ผมไม่มีปัญหาเรื่องการนอนแล้ว คือพอหัวถึงหมอนปุ๊บ ผมก็จะนอนสมาธิแล้วดูลมหายใจเข้าออก พิจารณาเป็นมรณานุสติ เช่น บางทีก็นึกว่า ร่างกายของผมเป็นกระดูก ร่างกายเน่ามีหนอนไต่ยั้วเยี้ย ไม่ก็นึกว่าตัวเราโดนไฟเผาเป็นตอตะโก คือคิดประมาณว่า เรานอนวันนี้เราอาจจะไม่ตื่นขึ้นมาอีกแล้วก็ได้ คือถ้าตายตอนหลับก็ขอไปนิพพานเลย ผมจะฝึกยังงี้ทุกวันตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดําสอน คือก่อนผมจะเข้านอนผมจะสวดมนต์สั้น ๆ ประมาณ 5 นาที แล้วหลังจากนั้นก็นั่งสมาธิซักพัก หลังจากนั่งสมาธิเสร็จแล้วผมก็จะแผ่เมตตาไปให้ทุกคนและทุกดวงวิญญาณ หลังจากนั้นผมก็จะเข้านอนด้วยการนอนสมาธิ แล้วดูลมหายใจแล้วก็พิจารณาร่างกายแบบที่ผมได้กล่าวไว้ข้างบน พอผมนอนสมาธิแล้วส่วนใหญ่ไม่ถึง 1 นาทีผมก็ตัดหลับละ เผลอ ๆ ไม่ถึง 30 วินาทีด้วยซํ้า คือถ้าเราคิดถึงความตายแล้วก่อนที่เราจะเอนตัวนอนลงไป เราจะไม่อยากยึดติดอะไรอีก เพราะถ้ายึดติดไป พอเราหมดลมหายใจแล้วเราก็เอาอะไรติดตัวไปไม่ได้อยู่ดี เพราะเหตุนี้ผมจึงสามารถตัดหลับได้ไว อ้อ หลวงพ่อฤาษีลิงดําท่านได้สอนเอาไว้ด้วยว่า ถ้าเรานอนสมาธิแล้วตัดหลับไป คือถ้าตัดหลับตอนเราอยู่ในณาน ก็จะเท่ากับว่า เราอยู่ในณานตลอดเวลาที่เราหลับอยู่ คือเราหลับนานแค่ไหนเราก็อยู่ในณานนานแค่นั้น แล้วบ้องแบ้ว คิดดูว่า เราจะได้บุญใหญ่ขนาดไหนที่เข้าณานได้ทุกวันเป็นเวลาหลาย ๆ ชั่วโมงจนกว่าเราจะตื่น อ้อ ที่ผมพูดมานี่ผมไม่ได้ให้บ้องแบ้วยึดติดในบุญนะ ผมแค่พูดให้ฟัง หลังจากที่ผมตื่นขึ้นมาแล้วผมก็จะแผ่เมตตาไปให้ทุกคนและทุกดวงวิญญาณในทุก ๆ วัน ตามนี้ครับ ขอฝากอีกอย่างหนึ่ง ถ้าบ้องแบ้วคิดจะสวดมนต์หรือทําสมาธิแล้ว เราต้องทําทุกวันนะครับ ถ้าทํา ๆ หยุด ๆ จะไม่ได้ผล พูดง่าย ๆ คือถ้าคิดจะทําแล้วเราต้องทําทุกวันจนเป็นนิสัยไปเลย ผมขอฝาก clip ข้างบนให้บ้องแบ้วดูด้วยแล้วกัน ลองดูให้จบดูครับ clip ข้างบนเป็นตัวอย่างที่ดีสําหรับการพิจารณามรณานุสติอย่างได้ผลมาก ๆ ครับ โชคดีครับ

18. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    1
    How can you see into my eyes like open doors?
    Leading you down, into my core
    Where I've become so numb, without a soul
    My spirit's sleeping somewhere cold
    Until you find it there, and lead it, back, home
    Wake me up inside
    Call my name and save me from the dark

Bid my blood to run
    Before I come undone
    Save me from the nothing I've become
    Now that I know what I'm without
    You can't just leave me
    Breathe into me and make me real
    Bring me to life
    Call my name and save me from the dark
    Save me from the nothing I've become

Frozen inside, without your touch
    Without your love, darling
    Only you are my life
    Among the dead
    I've been sleeping a thousand years it seems
    Got to open my eyes to everything
    Don't let me die here
    Bring, me, to, life

19. บ้องแบ้ว

105
    พูดจริงๆนะคะ แบ้วไม่รู้จะอยู่เพื่ออะไร โอเคแบ้วก้อต้องการไปนิพพาน แต่ระยะหลังเหมือนมันท้อหลายอย่าง นอนไม่หลับติดต่อกันบ่อย ไปหาหมอเล่าปัญหาจิปาถะ หมอบอกเป็นซึมเศร้า ตอนแรกหมอคิดว่าเป็นไบโพล่าร์ค่ะ แต่มันไม่มีช่วงคึกคักเลย หมอเลยสรุปใหม่ แม่แบ้วขายข้าวแกง เป็นโรคกระดูกเสื่อม แบ้วพยายามดูแลโดยการซื้อนมแอนลีนให้ทาน และหาคนมาล้างจานร้านแกง แบ้วเคยทำเองระยะนึงแต่ไม่ถนัด ตอนนี้แบ้วขายวาฟเฟิลฮ่องกงช่วงเย็นค่ะ ได้วันละไม่ถึง300บ. ตัวแบ้วยังต้องอาศัยรายได้จากร้านข้าวแกงของแม่ แบ้วไม่รู้ว่าเป็นเพราะขี้เกียจหรือนอนไม่หลับ เลยไม่ลุกมาขายขนมตอนเช้า รายได้เลยขาดไป ทุกวันนี้แบ้วสับสนว่ามีความสุขกับอะไร เคยบ้าช้อปปิ้งพักนึง เคยสวดมนต์จนจิตเป็นหนึ่งด้วย แต่ก้ออดใช้เงินไม่ได้ ตอนนี้แบ้วคิดว่าจะเลิกใช้เงิน เอารายได้มาซื้อนมให้แม่ ซื้อน้ำผลไม้ ของกินให้ย่า และช่วยเหลือคนยากไร้ ส่วนแบ้วคงต้องเริ่มต้นหาที่ปฏิบัติธรรม แล้วมีความสุขกับธรรมะ ทำยังไงถึงจะเด็ดขาดกับชีวิตในทางที่เลือกเดินคะ ทำยังไงถึงจะขยัน มันไม่มีแรงจูงใจ แม่บอกให้เก็บเงินไว้เลี้ยงแม่ตอนแก่ แต่เป็นคนเก็บเงินไม่อยู่ค่ะ ต้องใช้ตลอด เบื่อตัวเองหลายอย่างค่ะ

20. บ้องแบ้ว

105
    คิดได้ละค่ะ จะทำวาฟเฟิลนางฟ้า รายได้เพื่อการกุศล หาเงินช่วยคนยากไร้ คนพิการ ฯลฯ มูลนิธิ และนำไปทำสังฆทาน