*** ร้านแก้วบุราณ *** วัตถุมงคลหลวงพ่อพระราชพรหมยาน, ครูบาอาจารย์ในสาย ,หลวงพ่อเกษม เขมโก และวัตถุมงคลยอดนิยมทั่วประเทศ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย แก้วกลม, 22 พฤษภาคม 2017.

1. แก้วกลม

แก้วกลม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกี้จากมาเลเซียโทรจองพระปิดตามหาเศรษฐีเวินล้านรุ่น2เมฆพัตร
    ขอบพระคุณครับ

2. แก้วกลม

จัดส่งพระให้คุณชวินเรียบร้อยแล้วครับรายละเอียดส่งทางไลน์แล้วครับ...ขอบพระคุณมากครับ

3. Dear.

Dear. สมาชิกใหม่

จองค่ะ

4. แก้วกลม

รับทราบการจองครับคุณ Dear.
    ขอบคุณมากครับ..พอดีผมติดงานที่ตจว.จะกลับมาส่งของได้ตั้งแต่วันจันทร์นะครับ

5. แก้วกลม

จัดส่งพระให้คุณกี้ เรียบร้อยแล้วครับ..รายละเอียดส่งให้ทางไลน์ครับ..ขอบพระคุณมากครับผม

6. แก้วกลม

คุณภิญโญโทรจองกริ่งสวัสดี ลพ.เกษมครับ..จัดส่งวันจันทร์นะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2017
  7. Dear.

Dear. สมาชิกใหม่

โอนแล้ว PM

8. แก้วกลม

จัดส่งพระให้คุณตุ๊กและคุณDear.เรียบร้อยแล้วครับ
    รายละเอียดส่งทางPM แล้วครับ
    ขออบพระคุณมากครับผม

9. แก้วกลม

*** ร้านแก้วบุราณ ***

เบอร์โทรติดต่อ 062-563-6998 , 095-056-5636

หรือ PM สอบถามได้ครับ ขออนุญาตรับสาย 08:00-22:00 น.

เงื่อนไขการจองและการับประกัน

จองพระได้ไม่เกิน 3 วัน

ให้สิทธิผู้จองผ่านหน้ากระทู้ก่อนเป็นสำคัญ (เผื่อมีการจองผ่านช่องทางอื่นเวลาเดียวกัน)

รับประกันพระแท้ตลอดชีพ ไม่แท้คืนเต็ม (โดยพระต้องอยู่ในสภาพเดิม)

ชื่อบัญชีการโอน

นาย โอภาส นันทิชเกษมถาวร

ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ออมทรัพย์ 312-1-35098-1

ธนาคารทหารไทย TMB ออมทรัพย์ 026-2-65871-9

ค่าจัดส่ง 50 บาท ทุกรายการ บูชา 2 รายการขึ้นไปจัดส่งฟรี

****** ขอบพระคุณนักบุญ นักสะสมทุกๆท่านครับ ******

10. แก้วกลม

เหรียญบารมี 81 หลวงพ่อเกษมหลังตราแผ่นดิน

เหรียญหลวงพ่อเกษม รุ่นบารมี ๘๑ ปี ๒๕๓๕ จัดสร้างโดยกรมตำรวจ

องค์นี้เป็นเนื้อนวะโลหะ ขลังด้วยตัวเอง เพิ่มด้วยการปลุกเสกจากตนบุญแห่งล้านนา ไม่ขลังก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว

เนื้อนวะสำหรับรุ่นนี้สร้างน้อยครับ เพียง ๒๐๐๐ องค์ ในขณะที่เนื้อเงินสร้าง ๒๕๓๖ องค์ ทองแดง ๑๐,๐๐๐ องค์

เนื้อนวะนี้จึงสร้างน้อยสุดและหายากกว่าเนื้ออื่นๆครับ (เว้นแต่เนื้อทองคำสร้างตามจองครับ)

เปิดราคาแบบถูกกว่าเนื้อเงิน รีบเก็บตอนนี้ อีกหน่อยราคาอาจแซงเนื้อเงินไปก็ได้นะครับ

ด้านหลังเป็นตราแผ่นดิน โบราณถือว่าขลังนัก ภูติผีปีศาจคนชั่วกลัวเกรง

เหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่รับราชการ และผู้ที่ต้องทำงานเสี่ยงภัยครับ

องค์นี้สวยสมบูรณ์ มาพร้อมกล่องเดิมครับผม

ลพ.เกษมบารมี81.jpg ลพ.เกษมบารมี81๑.๒.jpg ลพ.เกษมบารมี81๑.๓.jpg

บูชา 1550 บาท

11. แก้วกลม

คริสตัลแก้วมณีรัตนะ หลวงพ่อฤาษี

แก้วมณีรัตนะ ครีสตัล ทรงมะละกอ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

หลวงพ่อนำแก้วครีสตัลมาจากต่างประเทศ พุทธาภิเษกโดยใช้แก้วจักรพรรดิ์องค์จริงเป็นประธาน

โดยพระท่านบอกหลวงพ่อว่าได้ผล 99 %ของลูกแก้วองค์จริง

หากนำไปบูชาทำกรรมฐานควบคู่กับสวดคาถาเงินล้าน จะมีความคล่องตัวด้านลาภผลและความเป็นอยู่อย่างมาก

หากต้องเลี้ยงคนจำนวนมาก คำว่าอดไม่มี

การเช่าแก้วมณีรัตนะ ต้องดูที่มาของแก้วเป็นสำคัญ เนื่องจากของปลอมราคาถูกเกลื่อนตลาด

องค์นี้เป็นครีสตัลทรงมะละกอ เป็นอีกหนึ่งทรงนิยมและหายากครับ

ที่่มาดีมากครับ อีกทั้งยังมีลักษณะจำเพาะบางประการที่บ่งบอกว่าเป็นแก้วมณีรัตนะแท้ๆ

สวยงาม นามเพราะ ที่มาดี มีลาภผล

รับประกันความแท้ตลอดชีพครับผม

ครีสตัลลพ.ฤาษี๑.jpg ครีสตัลลพ.ฤาษ๊๑.๒.jpg ครีสตัลลพ.ฤาษี๑.๓.jpg

ปิดรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2018
  12. แก้วกลม

จัดส่งกริ่งสวัสดีให้คุณภิญโญเรียบร้อยแล้วครับ..รายละเอียดส่งในไลน์ครับ...ขอบพระคุณมากครับผม

13. แก้วกลม

พระปิดตาอภิมหาลาภ หลวงพ่อเล็กวัดท่าขนุน

พระปิดตาอภิมหาลาภ หลวงพ่อเล็ก สุธรรมปัญโญ วัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

ปลุกเสกเสาร์ห้า ปี ๒๕๕๐

รุ่นนี้รวบรวมมวลสารศักดิ์สิทธิ์มากมาย เด่นมากด้านโชคลาภ เงินไม่ขาดสาย

รุ่นนี้นานๆจะพบสักองค์ ใครมีเก็บเงียบครับ ศิษย์ในสายรู้กันดี

ปกติรุ่นนี้เนื้อมวลสารจะเปราะๆร่วนๆจึงหาสมบูรณ์ยากมากครับ

องค์นี้เลี่ยมเดิมจากวัดเลยครับผม องค์พระสวยมากและมีความพิเศษด้วยครับ (สังเกตุกันเองนะครับ)

ผงวัดท่าขนุน๑.jpg ผงวัดท่าขนุน๑.๒.jpg

ปิดรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2018
  14. แก้วกลม

15. แก้วกลม

เหรียญเจ้าสัว หลวงพ่อเกษม สวยๆครับ

เหรียญเจ้าสัว หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ พิธีพุทธาภิเษกเมื่อ 12 สิงหาคม 2535

เหรียญนี้เป็นเนื้อทองแดง ตอกโค๊ตดอกจันทร์หายากครับ

ผิวพระเดิมๆ สวยและเป็นธรรมชาติโดยไม่ได้ใช้น้ำยาเคมีใดๆครับ มาพร้อมกล่องเดิมวัดครับผม

เหรียญรุ่นนี้ได้รับการอธิฐานจิตชนวนมวลสารจากครูบาอาจารย์หลายท่าน หลายครั้งครับ

1.หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จ.นครปฐม เมตตาเททองหล่อชนวนเหรียญเจ้าสัว ลาภ ผล พูลทวี ในพิธีด้วย

2.พระคณาจารย์ชื่อดังลงแผ่นจารทองคำ-เงิน-ทองแดง และ

3.พิธีอธิษฐานจิต(มนต์) ชนวนเหรียญเจ้าสัว จากหลวงพ่อเกษม เขมโก ถึง 2 ครั้ง

ครั้งแรก วันพญา วันที่ 15 เม.ย.35
    ครั้งที่สอง วันวิสาขบูชา วันที่ 16 พ.ค.35

และยังเข้าพิธีอธิฐานจิตโดยหลวงพ่อเกษม อีกครั้งตรงกับวันแม่ 12 สิงหาคม 2535 ที่สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง

เหรียญเจ้าสัวนี้ พุทธคุณเด่นด้าน ลาภ (พิธีลาภ ผล พูนทวี) การทำมาหากิน หาทำโดยสุจริตแล้ว

ด้วยพุทธาณุภาพ ธรรมาณุภาพ และสังฆาณุภาพ ย่อมส่งผลให้ท่านเป็นผู้มีอันจะกิน หรือที่คนจีนเรียกว่า ” จ่อซัว ”

ซึ่งก็คือ เจ้าสัว นั่นเองครับ ดังที่เขียนไว้ในใบโบรชัวร์สมัยนั้นว่า “ ท่านพร้อมที่จะเป็นเจ้าสัวได้แล้ว
    เจ้าสัวลพ.เกษม๒.jpg เจ้าสัวลพ.เกษม๒.๒.jpg เจ้าสัวลพ.เกษม๒.๓.jpg

บูชา 1450 บาท

16. แก้วกลม

เหรียญศูนย์พุทธศรัทธารุ่นแรก หลวงพ่อฤาษี

จัดสร้างโดยศูนย์พุทธศรัทธาท่าลาน จ.สระบุรี สร้างเป็นที่ระลึกเนื่องในงานทอดกฐินสามัคคี ณ วัดบึง (ลัฏฐิวัน) เมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2526 และในงานทอดกฐินสามัคคี ณ วัดท่าซุง ในวันที่ 13 พฤศจิกายน 2526 ด้านหน้าเป็นยันต์เกราะเพชรล้อมรอบตราศูนย์(พระพุทธเจ้าโปรดปัญจวัคคี) ด้านหลังเหรียญเป็นยันต์พุทธนิมิตร ยันต์ครอบจักรวาฬ ป้องกันสารพัดภัยอันตราย มีลาภสักการะ เมตตามหานิยม ค้าขายดี ยันต์ตรีนิสิงเห ป้องกันภัยอันตรายจากภูติผีปีศาจ

เหรียญชุดนี้ได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงในปี 2526 และนำไปให้พระสุปฏิปันโนแผ่เมตตา อีกหลายองค์ ซึ่งมีรายนามดังนี้
    1. หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง
    2. หลวงปู่บุดดา ถาวโร
    3. หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    4. หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    5. หลวงปู่เส็ง วัดบางนา
    6. หลวงพ่อตาม วัดมะขามเรียง
    7. หลวงปู่ครูบาธรรมชัย วัดทุ่งหลวง
    8. หลวงปู่นาค วัดหนองโป่ง
    9. หลวงพ่อกัสสปมุนี วัดปิปผลิวนาราม
    10. หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ
    11. หลวงพ่อคำพอง ติสโส
    12. หลวงพ่อบุญเย็นประกาสิต
    13. หลวงพ่อเฮ็น วัดดอนทอง
    14. หลวงพ่อโชติ อาภัคโค วัดภูเขาแก้ว
    15. หลวงพ่อทวี วัดโรงช้าง
    16. หลวงพ่อเชื่อม วัดโตเขาทอง
    17. หลวงพ่อหมอ วัดโคกกระต่ายทอง
    18. หลวงพ่อวรรณา วัดดอนพุด
    19. พระอาจารย์วิชัย เขมิโย วัดถ้ำผาจม
    20. ครูบาศรีนวล ธัมมวุฒโท

สร้างโดยศูนย์พุทธศรัทธา(สาขาวัดท่าซุง) ท่าลาน จ.สระบุรี ปี2526 เข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงบางท่านจะเรียกเหรียญพิมพ์นี้ว่า เหรียญปางปฐมเทศนา ปัญจวัคคีย์ เป็นพระเครื่องที่เป็นของดีสามารถเสาะหามาบูชาได้ในราคายังไม่สูงมาก

ยันต์รูปพระพุทธ ยันต์พระพุทธนิมิตร ที่พุทธคุณครอบจักรวาล ในจำนวนยันต์ที่นำมาเขียนนั้น ยันต์ที่ขึ้นชื่อที่สุดและถือว่าศักดิ์สิทธิ์ที่สุดคือยันต์พระพุทธนิมิตร เป็นยันต์ที่เขียนเป็นรูปองค์พระทั้งองค์ แล้วลงด้วยคาถาพุทธคุณพระพุทธเจ้า ๕๖ และเรียกสูตรด้วย อิติปิโสรัตนมาลาเสกด้วยพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ รวมทั้งคาถาพระพุทธนิมิตร ยันต์พระเจ้า ๕ พระองค์ นะ โม พท ธา ยะ โดยตำแหน่งของแต่ละตัวคือนะ(หูขวาของพระพุทธรูป) โม (หูซ้ายของพระพุทธรูป) พุท (ตรงเศียร) ธา (หน้าผาก) ยะ (ปาก) คาถาบทนี้คือ คาถาพระเจ้า ๕ พระองค์

ยันต์ตรีนิสิงเห ป้องกันโรคภัยไข้เจ็บ กันโรคระบาด กันภูตผีรบกวน ทำน้ำมนต์คลอดบุตรง่าย กันคุณไสยลมเพลมพัด บ้านหรือที่ใดร้ายอยู่ยาก ให้อธิษฐานฝังดินแก้ไขกลับร้ายเป็นดี

เหรียญสวยเดิม รูปถ่ายด้วยเลนส์มาโคร ทำให้ภาพเหรียญโค้งไปนิด แต่เหรียญจริงตรงนะครับ

เนื่องจากเป็นพิมพ์โปรดปัญจวัคคี ซึ่งเป็นการถ่ายทอดหลักธรรมครั้งแรกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงเป็นการแสดงธรรมครั้งสำคัญมากของพระองค์

ดังนั้นเหรียญนี้่จึงเหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ต้องการเป็นครูผู้สอน สอนงาน สอนคน ถ่ายทอดความรู้ด้านต่างๆให้ผู้อื่นเข้าใจได้ง่าย ไม่เก้อเขิน (ก่อนสอนขอบารมีจากเหรียญและพระช่วยสงเคราะห์ให้ท่านสอนได้อย่างดีตรงตามที่ท่านต้องการ)

สร้างเพียง 1000 องค์เท่านั้น หายากครับ

เหรียญศูนย์พุทธ๑.jpg เหรียญศูนย์พุทธ๑.๒.jpg

*** ปิดรายการครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2017
  17. แก้วกลม

นอกเวปโทรจองเหรียญศูนย์พุทธศรัทธาครับ.ขอบกระคุณมากครับ

18. แก้วกลม

เหรียญเจ้าสัว หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ พิธีพุทธาภิเษกเมื่อ 12 สิงหาคม 2535

เหรียญนี้เป็นเนื้อทองแดง ไม่ตอกโค๊ต ผิวรมดำแห้งธรรมชาติ

ผิวพระเดิมๆยังไม่ผ่านการใช้ สวยและเป็นธรรมชาติโดยไม่ได้ใช้น้ำยาเคมีใดๆครับ

เหรียญรุ่นนี้ได้รับการอธิฐานจิตชนวนมวลสารจากครูบาอาจารย์หลายท่าน หลายครั้งครับ

1.หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จ.นครปฐม เมตตาเททองหล่อชนวนเหรียญเจ้าสัว ลาภ ผล พูลทวี ในพิธีด้วย

2.พระคณาจารย์ชื่อดังลงแผ่นจารทองคำ-เงิน-ทองแดง และ

3.พิธีอธิษฐานจิต(มนต์) ชนวนเหรียญเจ้าสัว จากหลวงพ่อเกษม เขมโก ถึง 2 ครั้ง

ครั้งแรก วันพญา วันที่ 15 เม.ย.35
    ครั้งที่สอง วันวิสาขบูชา วันที่ 16 พ.ค.35

และยังเข้าพิธีอธิฐานจิตโดยหลวงพ่อเกษม อีกครั้งตรงกับวันแม่ 12 สิงหาคม 2535 ที่สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง

เหรียญเจ้าสัวนี้ พุทธคุณเด่นด้าน ลาภ (พิธีลาภ ผล พูนทวี) การทำมาหากิน หาทำโดยสุจริตแล้ว

ด้วยพุทธาณุภาพ ธรรมาณุภาพ และสังฆาณุภาพ ย่อมส่งผลให้ท่านเป็นผู้มีอันจะกิน หรือที่คนจีนเรียกว่า ” จ่อซัว ”

ซึ่งก็คือ เจ้าสัว นั่นเองครับ ดังที่เขียนไว้ในใบโบรชัวร์สมัยนั้นว่า “ ท่านพร้อมที่จะเป็นเจ้าสัวได้แล้ว “

เจ้าสัวลพ.เกษม๑.jpg เจ้าสัวลพ.เกษม๑.๒.jpg เหรียญเจ้าสัว.jpg

บูชา 1150 บาท

19. แก้วกลม

พระไพรีพินาศ ภปร. รุ่นแรกของไทย

มงคลล้ำค่าที่ฝากไว้ในแผ่นดิน!! พระกริ่งไพรีพินาศ ภปร.รุ่นแรกของไทย ร.9เสด็จเททอง สมเด็จญาณสังวรฯ อธิษฐานจิต เกจิดังทั่วไทยร่วมพิธี!!!

พระกริ่งไพรีพินาศ นวปทุม ภปร. วัดปทุมวนาราม ปี 2535 เนื้อเงิน สร้าง 3,000 องค์

ทาง คณะกรรมการได้ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเพื่อมอบแก่ผู้มีจิตศรัทธาบริจาคสมนาคุณ “มูลนิธิศาลาพระราชศรัทธา” ซึ่งแนวความคิดในการจัดสร้าง “พระกริ่งนวปทุม” นี้มีความสอดคล้องกับนามวัดคือ “ปทุมวนาราม” จึงนำต้นแบบมาจาก “พระกริ่งพระปทุม” หรือ “พระกริ่งใหญ่ของจีน” ที่ “พระเจ้าปทุมสุริยวงศ์” แห่งพระราชอาณาจักร “ขอม” ในอดีตกาลได้ทรงสร้างไว้เป็นปฐมและโดยเหตุที่ท่านเจ้าประคุณ “สมเด็จพระสังฆราชแพ วัดสุทัศนเทพวราราม” เคยทรงมีพระกระแสรับสั่งว่า “การสร้างพระกริ่งของพระองค์ได้แบบอย่างมาจาก “พระกริ่งปทุมสุริยวงศ์” คือมีพระพุทธลักษณะประทับนั่งปางมารวิชัยบนฐานบัวคว่ำบัวหงายพระหัตถ์ซ้าย ทรงวชิราวุธ

โดยบันทึกของวัดปทุมวนารามฯระบุว่าเป็น

“พระกริ่งไพรีพินาศ ภปร.รุ่นแรกของประเทศไทย”

ที่มีการจัดสร้างถึง “๓ เนื้อ” คือ

1.เนื้อทองคำ สร้าางตามจำนวนสั่งจอง

2.เนื้อเงิน สร้างจำนวน ๓,๐๐๐ องค์

3.เนื้อนวโลหะ สร้างจำนวน ๓,๐๐๐ องค์

นอกจากนั้น ทั้ง “พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์นวปทุม ภปร.” และ “พระไพรีพินาศ ภปร.” ยังได้มีการ “ตอกโค้ด” กันการปลอมแปลงโดยตอกไว้ที่องค์พระทุกองค์และทุกเนื้อ...

"....วัน พฤหัสบดีที่ ๒๓ เมษายน พ.ศ. ๒๕๓๕ อันเป็นเวลาก่อนที่ล้นเกล้าฯ “พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช” เสด็จ พระราชดำเนินทรงประกอบพิธีเททองในเวลา ๑๗.๐๐ น. จำแนกเป็นทองคำบริสุทธิ์ ๑๐๐% คิดเป็นน้ำหนัก ๑๒๕.๒ บาท ทองคำชนิดบริสุทธิ์ ๙๐% คิดป็นน้ำหนัก ๒๙.๔ บาท และทองเค (๒๘ k) คิดเป็นน้ำหนัก ๒๖.๖ บาท จึงนับว่า “หลวงพ่อพระเสริมภ.ป.ร.” มีส่วนผสมที่เป็น “ทองคำ” ซึ่งมีความบริสุทธิ์เป็นเปอร์เซ็นต์สูงมาก

นอกจากนี้ยังมีผู้มีจิตศรัทธานำ “เงินบริสุทธิ์, ทองแดง, ทองเหลือง, ขันลงหิน” อีกเป็นจำนวนมากมาร่วมหล่อเป็นองค์ “หลวงพ่อพระเสริม ภปร.” ที่แสดงให้เห็นถึงการ “ไม่แบ่งแยกชนชั้น” ไม่ว่าจะยากดีมีจนทุกคนมีสิทธิได้ร่วม “โดยเสด็จพระราชกุศล” สร้างพระพุทธปฏิมา “หลวงพ่อพระเสริม ภปร.” เป็นพระประธานประจำ “ศาลาพระราชศรัทธา”

ทางด้านการจัดพิธีมหาพุทธาภิเษกท่านเจ้าพระคุณ “สมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก” เสด็จเป็น องค์ประธานในพิธีเบิกพระเนตรพระพุทธปฏิมา “หลวงพ่อพระเสริม ภปร.” ภายหลังจากช่าง ได้ทำการตกแต่งเสร็จแล้วนับตั้งแต่ล้นเกล้าฯ “พระ บาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช” ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณเสด็จพระราช ดำเนินทรงประกอบพิธีเททองเมื่อวันที่ ๒๓ เมษายน พ.ศ. ๒๕๓๕ แล้ว

ในครั้งนี้คณะกรรมการได้จัดให้มีการประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษก“หลวงพ่อพระ เสริม ภปร.” พระพุทธปฏิมาเป็นพระประธานประจำศาลาพระราชศรัทธาแล้วยังประกอบด้วย “หลวงพ่อพระเสริม ภปร.” ขนาดบูชา ๙ นิ้ว ๕ ฟุต “พระกริ่งนวปทุม ภปร., พระชัยวัฒน์นวปทุม ภปร., พระกริ่งไผ่รีพินาศ ภปร., พระผงหลวงพ่อพระเสริม ภปร.” และพิธีชัยมังคลาภิเษกเหรียญพระรูปเหมือน “พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) ภปร.”

ในวันอังคารที่ ๕ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๓๕ ณ มณฑลพิธีศาลาพระ ราชศรัทธาวัดปทุมวนาราม เวลา ๑๖.๓๐ น. และ ในเวลา ๑๗.๐๙ น. “สมเด็จ พระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ” เสด็จไปยังตู้เทียนชัย ทรงเจิมเทียนชัย ทรงจุดเทียนชัย จากนั้นเสด็จฯ ไปทรงเจิมเทียนพระพุทธมหามงคล ทรงโปรยข้าวตอกดอกไม้ที่พระเครื่องในราชวัตรฉัตรธง บัณฑิตอาราธนาพระปริตรพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ ๑๐ รูป เจริญพระพุทธมนต์

จากนั้น “สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ” ทรงประทับพิงอธิษฐานจิตเจริญภาวนาและเสด็จกลับในเวลา ๑๘.๐๙ น.

“แผ่นทองลงอักขระ” ที่ได้รับการอธิษฐานจิตปลุกเสกจากท่าน “เจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต วัดเทพศิรินทร์ , หลวงปู่ดู่วัดสะแกอยุธยา , หลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณีสมุทรสงคราม”

จาก นั้น ยังมีแผ่น “ทอง นาก เงิน” ที่ลงอักขระยันต์โดย “พระเกจิอาจารย์รูปสำคัญ ๆ” ทั่วประเทศอีก “๑๐๘ รูป” รวมทั้งแผ่น “ทอง นาก เงิน” ที่ลงอักขระเลขยันต์โดย “พระครูปลัดสมคิด กิตฺติสโร วัดราชสิทธิราม” (วัดพลับ) อีก “๑๐๘ แผ่น” ซึ่งเป็นอักขระเลขยันต์สำหรับหล่อ “พระกริ่ง” ตามตำราของ “สมด็จพระสังฆราชแพ วัดสุทัศน์ฯ

จัดสร้างโดย พล.ต.อ. วิสิษฐ เดชกุญชร เพื่อสมนาคุณผู้มีจิตศรัทธาบริจาคเงินสมทบทุนก่อสร้าง “ศาลาพระราชศรัทธา” และ ก่อตั้ง “มูลนิธิศาลาพระราชศรัทธา” เพื่อให้แล้วเสร็จและจะได้ทำการอบรมปฏิบัติธรรมถวายเป็นพระราชกุศลเนื่องใน พระราชวโรกาส เฉลิมพระชนมพรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เมื่อวันที่ 1 – 9 ธันวาคม พ.ศ. 2535 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช เสด็จฯ ทรงเททองหล่อ “หลวงพ่อพระเสริม จำลอง ภ.ป.ร.” เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 23 เมษายน พ.ศ.2535 คณะกรรมการฯ ได้ประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษกทั้ง “โลหะ” และ “ผงพุทธคุณ” แล้วจึงมอบให้ช่างนำไปจัดสร้างวัตถุมงคล ณ มณฑลพิธีวัดปทุมวนารามฯ ในวันพุธที่ 22 เมษายน พ.ศ. 2535

โดยมีท่านเจ้าคุณ “สมเด็จพระมหามุนีวงศ์” วัดนรนาถสุนทริการาม เป็นองค์ประธาน และมีพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ 10 รูป มาร่วมเจริญพุทธมนต์

พิธีมหาพุทธาภิเษก

ท่านเจ้าพระคุณ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช เสด็จเป็นองค์ประธานในพิธีเบิกพระเนตรพระพุทธปฏิมา และพิธีชัยมังคลาภิเษก ใน วันอังคารที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2535 ณ มณฑลพิธีศาลาพระราชศรัทธาวัดปทุมวนาราม โดยอาราธนาพระเกจิอาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณทั่วประเทศ 142 รูป มาร่วมพิธีมหาพุทธาภิเษก อาทิเช่น

1. หลวงปู่วิริยังค์ สิรินธโร วัดธรรมมงคล (ลูกศิษย์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

2. หลวงปู่หลอด วัดสิริกมลาวาศ

3. พระอาจารย์มหาถาวร วัดปทุมวนาราม กรุงเทพฯ

4. หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรีเจริญสุข สิงห์บุรี

5. หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม

6. หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม นครปฐม

7. หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ สมุทรสงคราม

8. หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการม กาญจนบุรี

9. หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญบรรพต หนองคาย (ลูกศิษย์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

10.หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดป่าบ้านไร่ นครราชสีมา เป็นต้น

เครดิตและเรียบเรียง โดย ไญยิกา เนื่องจำนงค์ : สำนักข่าวทีนิวส์

องค์นี้เป็นพระไพรีพินาศ เนื้อเงิน พระสวยสมบูรณ์

สร้างน้อยและหายากกกกกมากกกกก

มาพร้อมกล่องกรรมการ(กล่องกำมะหยี่) ควรค่าแก่การเป็นเจ้าของหรือมอบให้ผู้ใหญ่ที่คุณนับถือ

พระดีพิธีใหญ่ เจตนาบริสุทธิ์ ในหลวงรัชกาลที่ ๙ เสด็จเททอง เป็นมงคลสูงยิ่งครับ

นับเป็นพระที่เป็นมงคลแห่งแผ่นดินโดยแท้ครับ

กริ่งนวปทุม๑.jpg กริ่งนวปทุม๑.๒.jpg กริ่งนวปทุม๑.๓.jpg กริ่งนวปทุม๑.๔.jpg

บูชา โทรถาม หรือ PM

20. แก้วกลม

สมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อหนุน สุวิชโย รุ่นแรก

สมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อหนุน สุวิชโย วัดป่าพุทธโมกข์ จ.สกลนคร

หลวงพ่อหนุน ท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) และ หลวงปู่คำพันธ์ ท่านเป็นอีกหนึ่งพระสุปฏิปัณโณ ที่กราบได้สนิทใจครับ

รุ่นนี้ถอดพิมพ์มาจากสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุง โดยรวบรวมชนวนมวลสารมากมายจริงๆ บรรยายไม่หมด

อุดฐานด้วยเหล็กไหลจากถ้ำเมืองนะ (ถ้ำนี้เชื่อกันว่าเป็นทางไปสู่เมืองบาดาล)

ประกอบกับชื่ออันเป็นมงคลของหลวงพ่อ "หนุน" จึงเชื่อว่าจะช่วยหนุนนำชีวิตให้ดีขึ้นครับ

*เข้าบวงสรวงขอบารมีสมเด็จองค์ปฐม ณ วิหารสมเด็จฯ เวลาประมาณ 12.30 น. วันเสาร์ที่ 11 ธันวาคม 2553

*เข้าพิธีมหาพุทธาภิเษก วันที่ 17 มกราคม 2554 ณ วัดป่าพุทธโมกข์ หลวงพ่อหนุนนั่งเป็นประธาน มีพระร่วมสวดพุทธาภิเษก ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันหลายชุด

*หลวงพ่อหนุนนั่งนิ่งอธิฐานจิตตังแต่ 17.00 น. จนถึง 05.00 น วันรุ่งขึ้น โดยไม่ลุกไปไหนเลย

*หลวงพ่อหนุนท่านขอบารมีสมเด็จองค์ปฐมฯ ครอบถึง 3 ชั้น

อานุภาพ: ในอดีตหลวงพ่อฤาษีลิงดำได้กล่าวว่า พระสมเด็จองค์ปฐมนี้มีลาภดีนักหนา และชนะมาร ผู้ใดที่อาราธนาสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชา หากใครก็ตามไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ก็ดี อมนุษย์ก็ดี หรือสัตว์ร้ายก็ดี มีจิตคิดร้ายกับเรา จะร้อนรุ่มจนทนไม่ได้ต้องถอยไปในที่สุด

องค์ปฐมหลวงพ่อหนุน๑.jpg องค์ปฐมหลวงพ่อหนุน๑.๒.jpg องค์ปฐมหลวงพ่อหนุน๑.๓.jpg

*** ปิดรายการครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2017