ลองของ ปฏิบัติกรรมฐานกับการระลึกชาติ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ เห็นไม่เห็นชาติก่อน สติจะเป็นตัวจัดการเองค่ะ หากถึงเวลาก็จะได้เห็น แต่จะเห็นมากน้อยแล้วแต่ สติ ค่ะ

ฝึกปฏิบัติบ่อยๆ อาสัยความเพียรเป็นหลัก อรเชื่อมั่นในตัวคุณนะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

2. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณ wanwin เคยร้องไห้ ตอนทำกรรมฐาน เดิน 2 ชม นั่ง 2 ชม ค่ะ แบบลั่นสัจจะว่า จะไม่พัก ไม่ขยับแขน ไม่ขยับขา ปวดก็อดทน ค่ะ บัลลังค์เดียว แต่ทรมานมาก

ช่วงนั่งสมาธิ ปวดมาก แบบทรมานสุดๆ และตอนนั้น จะรับรู้ สัมผัสที่เจ้ากรรมนายเวร หลายๆคน ส่งมาให้ ว่าเราทำเขาทรมานขนาดไหน เจ็บขนาดไหน รับรู้ถึงความหดหู่ ความเศร้าหมองของเขาทั้งหลาย

ในใจบอกเขา เข้าใจแล้วว่า เราทำกับเขาไว้มาก ขอชดใช้ ด้วยการทำกรรมฐาน และทำดีอะไรก็แผ่เมตตาให้เขาทั้งหลายหมด จำที่หลวงพ่อท่านสอน กรรมฐาน คือการชดใช้กรรม ไม่ใช่ตัดกรรม ยิ่งทำ ก็ยิ่งได้ใช้คืน เหมือนยืมเงินเจ้ากรรมนายเวรมา ไม่มีเงินคืน (บุญ) เขาก็ไม่มาทวง พอมีเงิน(บุญ จากกรมฐาน เป็นต้น) เขาก็รีบมาแย่งกันทวงคืน

ใช้กรรม ให้เบาบางลง แต่เราเลี่ยงที่จะต้องรับผลของกรรมนั้น เพียงแต่เราทำให้มันเบาลง ไม่ถึงขนาดต้อง ชดใช้กันแบบ ล้มทั้งยืน

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำเรื่องกรรมฐานนะค่ะ ^^

3. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ตอนผมทำสมาธิ ผมก็เคยเห็นคล้ายๆกันครับ เป็นภาพทหาร 2 ฝ่าย
    ฝ่ายนึงมีประมาณสิบกว่าคนได้ กำลังล้อมอีกฝ่ายอยู่
    ที่มีเพียง 3 คน น่าจะทหารสมัยอยุธยาแหละครับ ยังใช้ดาบกันอยู่เลย

เสร็จแล้วภาพที่เห็นต่อมา ก็คือ กลุ่ม 3 คนเนี่ย สู้แบบยอมตาย
    แต่อีก 2 คน สู้อยู่อีกวงการต่อสู้
    (สมัยก่อนมันรบประชิดตัว มันต้องแยกสู้วงใครวงมัน เหมือนตามที่เห็นในหนัง)

ส่วน 1 คนที่เหลือจากฝ่าย 3 คนนั้น ก็เอาดาบไล่ฟันคออีกฝ่ายไปได้อยู่ 2 - 3 คนมั้งครับ
    แล้วก็โดนรุมฟันจนตาย

ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่า เป็นชาติที่แล้วของผมหรือเปล่า
    ถ้าเป็น ผมเป็นใครในนั้น พวก 10 กว่าคน หรืออีกฝ่ายที่มีอยู่ 3 คน

4. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    คุณwanwin
    แต่อยากจะบอกคุณpearl8 ว่าไม่จำเป็นต้องมีของเก่าเสมอไปหรอกค่ะ เพียงเรามุ่งมั่นในการทำดี และปฏิบัติเสมอก็สามารถจะรู้ในเรืองอย่างนี้ได้แน่นอน แต่ขอบอกว่าเราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่าเราจะเห็นเมื่อไร แต่เมื่อเห็นอย่าลืมกำหนดให้ทัน ไม่ว่าจะน่ากลัวหรือน่าชมค่ะ ขอให้ทุกคนโชคดี ได้ในสิ่งที่ปรารถนานะคะ<!-- google_ad_section_end -->

ค่อยโล่งใจว่ายังมีหวังอาจใด้ระลึกชาติบ้างอยากรู้เหมือนกันว่าเราเคยทำอะไรและเปนใครมาก่อน ขอบคุณมากค่ะที่ให้กำลังใจจะพยายามค่ะ......ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

5. hatcheryorn

ฝึกบ่อยๆ ต้องปรากกชัดแน่นอนเลยค่ะ สู้ๆนะค่ะ ^^

6. hatcheryorn

คุณ pearl8 สู้ๆนะค่ะ อรเชื่อมั่นว่า ต้องได้แน่นอน

7. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    Happy Valentines to all of you.....

8. เอทัศน์

เอทัศน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามคุณmarineสักนิดนะคะว่า..
    หากอดีตชาติเราเกิดมาเป็นนักรบนั้น..เศากรรมต่างๆทำให้เราเป็นอย่างไรบ้างในชาตินี้ค่ะ ..

9. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอรค่ะ ถ้าเราปฎิบัติอยู่ที่บ้านจะได้มั้ยค่ะ อาจจะไม่ได้ 100% แบบมีครูบาอาจารย์สอน แต่ด้วยหน้าที่(เสี้ยงลูกค่ะ) จึงทำให้ไม่สามารถจะไปปฎิบัติได้ ก็สวดมนต์ นั่งสมาธิ ไม่ได้เดินจงกรม (ตามหนังสือหลวงพ่อจรัญสอน)แบบนี้พอจะได้บุญกุศลถึงเจ้ากรรมนายเวรบ้างไหมค่ะ

ขอบคุณสำหรับบทความได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยค่ะ

10. hatcheryorn

ปฏิบัติที่บ้านได้ไหม ตอบว่า ได้ค่ะ ดีเลย ขอเพียงทำอย่างสม่ำเสมอ เพื่อฝึกฝนตนเองบ่อยๆ ก็จะสำเร็จค่ะ จริงๆ ไม่จำเป็นต้องไปวัดเสมอค่ะ

ส่วนที่ถามว่า สวดมนต์ นั่งสมาธิ แต่ไม่ได้เดินจงกรม ตอบคือก็ได้ค่ะ ในขั้นเริ่มต้น แต่เดี๋ยวอรจะ link เรื่องที่อรเคยโพสไว้ให้อ่านนะค่ะ เรื่องความสำคัญของการเดินจงกรม พอคุณ onglee มีเวลาว่าง หรือมีโอกาส ก็ค่อยลอง เดินจงกรม ก็ได้นะค่ะ

แต่ไม่อยากให้ทิ้งการเดินจงกรมเลยค่ะ ขอเพียงมีโอกาส ค่อยหัดเดินจงกรม ควบคู่ ตามที่หลวงพ่อจรัญ ท่านสอนไว้นะค่ะ

คุณพระรักษา ค่ะ ^^

11. hatcheryorn

12. hatcheryorn

13. hatcheryorn

ใน file นี้ ท่านพูดถึง ประโยชน์ของการเดินจงกรม ประมาณ นาทีที่ 17 นะค่ะ

14. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ (good)

15. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    สาธุ อนุโมธามิ สาธุกับ ธรรมทาน ที่ จขกท ได้เผยแพร่ด้วยครับ ขอกุศลนี้ จงส่งผลให้

การปฏิบัติของผม ก้าวหน้า มุ่งสู่พระนิพพานโดยไว สาธุ

16. hatcheryorn

คุณ onglee เปิดไฟล์ฟังหรือยังค่ะ เปิดได้หรือเปล่า ถ้ายังไงบอก อร ด้วยนะค่ะ ^^

17. hatcheryorn

ขอบคุณ คุณ Sir-Pai มากค่ะ

18. hatcheryorn

ขอบคุณ คุณ Fabreguz มากค่ะ ฝึกฝนบ่อยๆ มีความเพียร ต่อเวทนามากๆ จะได้หัวใจพระกรรมฐานแน่นอนค่ะ สู้ๆ นะค่ะ ^^

19. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    รอติดตามอ่าน การระลึกชาติครั้งที่สอง ของคุณอร อยู่นะคะ กระติ๊บปฏิบัติอยู่บ้าง ปล่อยไปเรื่อยเปื่อยบ้าง ยอมรับว่าตอนนี้คุณธรรมตกต่ำลงไปจากเดิมมาก เคยคิดเมื่อก่อนนี้ ว่าศีล ข้อ 3 และข้อ 5 เป็นข้อที่รักษาได้ง่าย และไม่มีทางผิดแน่นอน แต่ในปัจจุบันเหมือนมีบททดสอบมาทดสอบ ทำให้ผิดศีลทั้งสองข้อนี้จนได้
    ทำให้ตะหนักเลยว่าคุณธรรมของเราที่เมื่อก่อนเคยคิดว่าแน่ คิดว่าดี คิดว่ามี ตอนนี้มันตกต่ำลงไปเยอะมาก แต่จะสู้นะคะ สู้กับอำนาจของกิเลสต่อไป ถึงตอนนี้จะมีแต่แพ้ กับแพ้

เรื่องของการปฏิบัติของคุณอร สร้างแรงบันดาลใจให้ดิฉันอยากจะกลับมาปฏิบัติอย่างเต็มที่อีกครั้ง หลังจากปล่อยให้ ย่อหย่อน มานานแล้ว อนุโมทนาด้วยนะคะ..^__^

20. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอยืนยันครับการไปฝึกสมาธิที่วัดอัมพวัน สามารถระลึกชาติ แต่จะเริ่มเห็นเวรกรรมที่เราได้ทำไปครั้งล่าสุดแล้ว จะค่อยๆถอยไปเรื่อยๆและจะเริ่มข้ามภพชาติ ผมนั่งสมาธิเห็นภาพตนเองเคยเป็นทหารบกสมัยสงครามอินโดจีน ถูกยิงเสียชีวิตระหว่างการสู้รบ พอไปฝึกอีกครั้งจะเห็นตนเองเป็นทหารสมัยอยุธยา นุ่งผ้ายักรั้งสวมเสื้อยันต์ ถือดาบมือเดียวดักซุ่มโจมตีทหารหงสาวดี มีแม่ทัพขี่ม้าสวมหมวกมาลา นำทัพเข้าโจมตี