ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    เรียน คุณสันโดษ

ขออนุโมทนา สาธุกับเจ้าของกระทู้และท่านสมาชิกทุกๆท่าน

[​IMG]เรียนคุณสันโดษคะ[​IMG]

[​IMG]เกสรช์ช่วงสองสามปีมานี้เกสรช์ก็สวดมนต์ไหว้พระเจริญพระกรรมฐานประจำน่ะคะ ติดตรงว่าเกสรช์เป็นคนสวดมนต์เร็วคะ พยายามสวดช้าๆแต่ลิ้นจะพ้นกันท่องไม่ได้เลย เช่น คาถาชินบัญชร(เป็นบางคำที่ต้องค่อยๆสวดเพราะลิ้นมันพันกันท่องไม่ได้น่ะคะ)คาถาเมตตานิสังสะสุตตะปาโฐ ติดขัดทุกที ต้องท่องซ้ำประจำเพราะติดขัดประจำเลยคะ คือเคยดัดฟันมาก่อนแล้วตอนนี้เอาออกแล้ว แต่ยังมีเหล็กติดอยู่ฟันล่างข้างหลัง เวลาพูดจะเป็นคนพูดเร็ว พูดไม่ชัดน่ะคะ คงเป็นกรรมที่เราเคยทำเลวมาในเรื่องการพูดแน่ๆเชียว อยากทราบว่าสาเหตุเพราะอะไร แล้วต้องแก้ไขอย่างไรคะ

[​IMG]เคล็ดเจริญพระกรรมฐานทำอย่างไรบ้างคะให้จิตเราสงบและเจริญสมาธิให้ก้าวหน้ามากขึ้นน่ะคะ เวลาเจริญพระกรรมฐานต้องใช้จิตควบคุมยังไงบ้างคะ คือเกสรช์ภาวนาพุทโธนะคะ บางครั้งก็ใช้ นะมะพะธะ แต่ยังไม่ก้าวหน้าเท่าไหร่ จิตมีสมาธิบ้างเดี๋ยวก็มีนิวรณ์ส่วนมากจะเป็นฟุ้งซ่าน ต้องดึงจิตมาให้ว่างด้วยภาวนาพุทโธ เจริญได้ชั่วโมงเดียวก็คลายสมาธิ

[​IMG]แล้วเกสรช์บางครั้งภาวนาพุทโธไปด้วยก็จับภาพพระพุทธเจ้าไปด้วยแต่ไม่แจ่มใสในจิตเลยน่ะคะ ทำยังไงดีคะ ช่วยชี้แนะเคล็ดลับให้หน่อยนะคะ ให้จิตสงบได้นานและก้าวหน้าให้มากขึ้นโดยเร็วน่ะคะ

[​IMG]ขอบคุณมากนะคะ (ในกระทู้ได้ความรู้เพิ่มจากคุณสันโดษมากเลยคะ จะรอคำตอบนะคะ)[​IMG]

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ เกสรช์

สันโดษ ขอตอบ ในกระทู้ เพื่อ เป็น วิทยาทาน กับ คนที่ได้ อ่านนะคะ

คุณ เกสรช์ ปฏิบัติ มา ถูก ทางเเล้วนะคะ

เพียง เเต่ระยะเวลานี้ คุณ กำลังมี เรื่องต้องทุกข์ เรื่องเกี่ยวกับ หน้าที่ที่รับผิดชอบในตอนนี้

แต่ ไม่ได้ บอกเพื่อ ให้ กลัว เเต่ บอก เพื่อ ให้ เตรียม พร้อม ยอมรับกับการทดสอบ ที่กำลังจะเข้ามา

คุณ เกสรช์ มีปัญหา เรื่องสุขภาพ เป็น เพราะว่า ไม่ค่อย ดูเเล คนที่ ดูเเล คุณมา ถูกไหมคะ?

คือ ขาดการเอาใจใส่ คนที่ ดูเเลคุณ มาตั้งเเต่ เด็ก เเต่ ว่า สิ่งที่คุณ ทำไม่ผิด หรอกคะ

เพียงแต่ ความทุกข์ ในใจ ของเขา หรือ กำลังใจ เขาหมด และ มัน คือ พลังจิต ที่ คิดถึง คุณ

ที่นี้ เมื่อ เขาทุกข์ เรา ก็ เลย หดหู่โดยไม่ทราบสาเหตุ เพราะ เขาทุกข์ อยู่คะ

ดังนั้น จิตที่คิดถึง ย่อมวิ่งเข้ามาหาเรา หรือ จิตส่งผ่านทางจิตมาหา

ทำให้ คุณ ต้อง รับพลังจิต นั้น เข้ามา

สิ่งที่คุณ ต้องทำ คือ หัน กลับไป ใส่ใจ บุคคลคนนั้น ให้ ดี เเล้ว ชีวิต ของคุณ จะ ไม่เป็น เเบบที่เป็นตอนนี้

จะโทรไป หรือ ไปหา หรือ ทำ อะไร ดีๆ ให้ เขา รู้สึกว่า เรา ใส่ใจเขา ให้ บ่อย ขึ้น จะดีคะ

คุณ มี เวลาให้ คนอื่นเยอะนะคะ เเต่ ไม่มีเวลา ให้ กับ คนที่รักคุณมากกว่า ชีวิตของเขา

หากคุณ ทำแบบนี้ได้ การปฏิบัติธรรม ของคุณ จะก้าวหน้ามากขึ้นคะ

มีคน คิดถึง คุณ อยู่ มากเหลือเกิน เพียงแต่คุณ ลืมไปเท่านั้นเอง

3. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญ กับคุณสันโดษ ที่ให้ความกระจ่าง เป็นธรรมทานแก่ผู้อ่านทุกท่านค่ะ

4. เกสรช์

ขออนุโมทนา สาธุคะ

คุณสันโดษคะ ขอบคุณมากคะ คนๆนั้นที่คุณสันโดษบอกก็คือ พ่อแม่ของเกสรช์ผู้ที่ยอมตายแทนเราได้โดยไม่ต้องไตร่ตรอง ผู้ที่อดอาหารเก็บไว้ให้เราได้กินก่อนท่านเสมอ ผู้ที่เราทำเลวกับท่านแต่ท่านไม่เคยคิดอาฆาตหรือโกรธเราแม้แต่น้อย มีแต่ให้อภัย ผู้ที่เป็นพระอรหันต์ในบ้านแท้ๆ

(ในขณะพิมพ์อยู่นี้น้ำตาซึมไปด้วย มือสั่นและชา... รู้สึกตัวเองเลวเหลือเกิน เมื่อเช้าก็โทรไปหาท่านแต่คำพูดของเราจะถามเรื่องธุระของตัวเองซะส่วนใหญ่ ลืมถามท่านว่า สบายดีไหม มีเงินใช้ไหม...เลวจริงๆ

ต่อไปจะต้องมีสติให้มากขึ้นกว่านี้คะ ใส่ใจท่านมากกว่านี้ เกสรช์รู้สึกสำนึกผิดได้วันสองวันนี้เองคะ ลืมท่านไปเลย และรู้สึกยังไม่ได้ตอบแทนท่านมากสักเท่าไหร่ ต่อไปต้องใส่ใจมากกว่าเดิม แต่ ทุกวันเกสรช์ก็แผ่บุญและแผ่เมตตาให้ท่านนะคะ รู้ว่า แผ่บุญและแผ่เมตตาให้ท่านทั้งชีวิตก็ตอบแทนท่านไม่หมด เหมือนที่พระท่านบอกไว้ ถ้าจะให้พ่อแม่นั่งบนไหล่เรา แล้วขี้เยี่ยวใส่เราตลอดชีวิตก็ยังทดแทนบุญคุณท่านไม่หมด

เกสรช์ต้องทำอย่างไรอีกบ้างคะ นอกจากที่คุณบอกแล้ว คุณบอกได้100% เลยคะ เกสรช์ไม่โกรธเลย เต็มใจปฏิบัติน้อมรับวิธีแก้ไขคะ

ขอบคุณด้วยใจจริงนะคะ

ป.ล ถ้าเกสรช์สงสัยสิ่งใดในการปฏิบัติเกสรช์ขอรบกวนคุณสันโดษได้ไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2008
  5. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ทำให้ดิฉันคิดถึง ทุกคนเขาดี เอาใจใส่เรา แต่เรากลับมองข้าม ไป คงเป็นเพราะทุกวันนี้เรา สนใจแต่เรื่องส่วนตัวเรามากเกินไป จริงๆ ด้วย ** ขอบพระคุณ คำถามของคุณ เกสรช์ และคำตอบ คุณสันโดษ ด้วยค่ะ มีประโยชน์มาก
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

6. สันโดษ

1
    ป.ล ถ้าเกสรช์สงสัยสิ่งใดในการปฏิบัติเกสรช์ขอรบกวนคุณสันโดษได้ไหมคะ

สันโดษ ยินดี ช่วย เท่า ที่ ช่วยได้ คะ

จำเอาไว้นะคะ ทุกคนมีกรรม เป็นของตนเอง

ไม่มีใคร แก้ กรรม ของใครได้

ไม่มีใคร ช่วยเราได้

ไม่มีใคร ดึงเราไปไหนได้

หากตัวเรา ไม่เต็มใจ พร้อมที่จะทำ

การปฏิบัติ ดี ปฏิบัติชอบ ของ ตนเอง

เป็น สิ่งที่สำคัญ ที่สุด นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2008
  7. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ดิฉันชอบการสวดมนต์มากแม้จะไม่ค่อยมีเวลาบางครั้งก็มีสมาธิบางครั้งก็ไม่มีแต่ด้วยความชอบไม่อยากจะหยุด เพราะมีความรู้สึกว่าเป็นสิ่งที่มีค่าเพราะพระคาถาทุกบทที่ดิฉันสวดเป็นสิ่งที่ชื้อด้วยเงินไม่ได้ และเป็นความสุขทางใจอย่างหนึ่งถ้าหยุดไปแล้วลืมก็จะเริ่มใหม่อีกไม่ได้เพราะทุกบทจะสวดโดยไม่ได้ดูหนังสือเลย

8. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    151
    ผมเองก็ชอบสวดมนต์มากเลยครับ อย่างเมื่อก่อนจะสวดเป็นเล่มเลย ใช้เวลาประมาณชั่วโมงครึ่ง เดี๋ยวนี้งานเยอะจริง ๆ ครับ ส่วนมากทำให้คนอื่น เลยอาศัยการรักษาศีล 5 ให้บริบูรณ์แทนครับ

9. สันโดษ

1
    คนบางคนมีบารมีสะสมมา เเละ ลงมา เพื่อทำงานบางอย่างของตนเอง

เพื่อที่จะมาช่วยคน หรือ เพื่อที่จะมาหลุดพ้น

อยู่ที่ว่า ตนเอง จะ ตั้ง จิต อธิษฐาน อะไร ก่อนเกิด

ท้าย ที่สุด เเล้ว เมื่อ ถึง เวลา ของ ตน

ทุกอย่าง จะ ถูก เปิด เผย ตาม ตำ เเหน่ง เวลา ที่ ถูก กำหนด

เเละ ทุก บุคคล ที่ เรา เจอ จะ เป็น ปริศนา ธรรม ที่ ช่วย แก้ ปม ภาย ใน จิตเรา

ว่า เรา คือ ใคร?

ที่ ทำให้ เรารู้ ว่า แท้ จริง เเล้ว จิต วิญญาณ ดั้งเดิม คือ ใคร?

แต่ อย่าลืมว่า ท้าย ที่สุด เเล้ว ทุกอย่าง สามารถ เปลี่ยนแปลงได้ ด้วย ปัจจุบันธรรม

แม้ แต่ พระโพธิสัตว์ หาก ยังไม่นิพพาน ก็ มีโอกาส ตกลงไปสู่ อบายภูมิ

จงอย่า ประมาท เลิ่นเล่อ จาก การกระทำ สิ่งใด ตามด้วยกิเลส

ขอให้ เชื่อ สัญชาตญาณ ในตัวเอง

อยากทำอะไร หาก เรา ศรัทธา เเละ ไม่ทำให้ ตนเอง และ ผู้อื่นเดือดร้อน

นั้น คือ ธรรม คะ

10. odie

odie Active Member

วันนี้เพิ่งกลับไปสวดมนต์ยาวเป็นครั้งแรกหลังจากไม่ได้สวดมานาน วันนี้รู้สึกแปลกไปจากทุกครั้ง
    ต้องขอบคุณคุณสันโดษอย่างมากที่มาจุดประกายให้พวกเราหลายๆ คน
    เชื่อว่าข้อความของคุณสันโดษ คงจะส่งผลต่อทุกท่านที่ได้อ่านไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
    ขออนุโมทนาในกุศลครั้งนี้นะคะ

11. เกสรช์

[​IMG]โมทนาสาธุคะ เกสรช์จะตั้งใจปฏิบัติต่อไปจนกว่าชีวิตจะหาไม่คะ ยึดถือพระรัตนตรัยเป็นสรณะอันสูงสุด ระลึกถึงความตาย รักษาศีล5ให้บริสุทธิ์ และขอปฏิเสธการเกิดเป็นมนุษย์ พรหม เทวดา นางฟ้า มุ่งสู่พระนิพพานแห่งเดียว หรือถ้ายังมีกิเลสอยู่ก็ขอให้ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกๆชาติจนกว่าจะเข้าถึงพระนิพพาน...[​IMG]

12. สันโดษ

1

ใคร ทำ ใคร ได้ นะคะ

ไม่ต้อง ขอบคุณ หรอกคะ บารมี ของ คุณ เองนะคะ

กัลญาณมิตรที่ดี เเค่ ช่วย นิดๆหน่อยๆเท่านั้นเอง

ศรัทธาตนเองนะคะ ขอแค่นี้ ข้อเดียว

อย่า นับถือใคร มากกว่า ตัวเอง นะคะ

แม้แต่ พระพุทธองค์ ก็ สอนว่า ตนเเลเป็นที่พึ่งแห่งตน คะ

13. สันโดษ

1

สัญญา กันเเล้ว นะคะ ^ ^

14. เกสรช์

[​IMG]คะ สัญญา กันแล้ว คะ ในขณะที่พิมพ์(เขียนอยู่นี้ ได้พิจารณาในความตั้งใจของตัวเองอีกครั้ง แล้วจึงตอบคุณสันโดษนี่แหละคะ รู้สึกขนลุกเลยคะ) สัญญา คะ[​IMG]

15. แหวนของแม่

แหวนของแม่ สมาชิก

ขอบคุณจริงๆค่ะ กับทุกๆท่านในทุกๆข้อความ
    ชอบสวดมนต์เช่นกันค่ะแต่สวดยาวไม่ได้ทุกวันน่ะค่ะ,เพราะร่างกายไม่ให้ความร่วมมือ
    ถ้าวันไหนแรงน้อยก็จะสวดพระคาถาสั้นๆน่ะค่ะ
    แต่ว่าอยากเรียนถามค่ะว่า อย่างเช่นบทไหนที่เราจําได้เราก็จะสวดและมีสมาธิ
    ใช่มั้ยคะแต่เวลาสวดยาวเราก็ต้องเปิดหนังสือไปด้วย................
    (คือสังเกตว่าสวดบทที่สวดได้ เวลาแผ่เมตตาจะรู้สึกขนลุกมากกว่าค่ะ)
    อย่างงี้ถ้าเราเปิดหนังสือสวดยาวแล้วเราแผ่เมตตาเค้าที่เราแผ่ไปให้ จะได้รับน้อยกว่าหรือไม่คะ,และบทใดที่เปิดหนังสือสวดจะยังมีอานิสงส์เช่นเดิมมั้ยคะ..............................

ขอบพระคุณค่ะ

16. สันโดษ

1
    คุณ แหวนของแม่<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1256169", true); </SCRIPT> คะ

การ ปฏิบัติ อย่า เลือก ที่จะ ปฏิบัติ

อย่า เมตตา ใน เฉพาะ หมู่ เหล่า เเละ อย่า หา ตรรกะ อธิบาย ใน เหตุผล

เพราะ เมื่อ เรา ปฏิบัติ ด้วย การ เปรียบ เทียบ มูลค่า ของ บุญ บารมี

ก็ คือ กิเลส ใน การ สร้างบุญ คุณ จะ สร้างเงื่อนไข ให้ กับ ผลบุญ

การ ปฏิบัติ ที่ ดี คือ รู้สึก อยาก ที่จะ ปฏิบัติ โดย ไม่มี เหตุผลคะ

รู้ สึก อยากสวดมนต์ เพราะ จิตปฏิพัทธ์

รู้ สึก อยาก นั่ง สมาธิ เพราะ จิต รู้สึก อยาก สัมผัส ถึง ความสงบ

รู้ สึก อยาก ช่วยผู้อื่น ด้วย จิตเมตตา อย่างเเท้จริง ถึง เเม้ จะ เป็น บุคคล ที่น่ารังเกียจ

ทุกอย่าง ทำ เพราะ ใจ เท่านั้นนะคะ

หาก ทำเเล้วไม่เต็มใจ อย่าทำ คะ จง วาง อุเบกขา

เพราะ การที่เราบริจาคเงิน หรือ ช่วยเหลือผู้อื่น ทั้งๆที่เราต้องทุกข์ ในใจ

นั้น คือ บาป แก่ ตนเอง เเละ เป็น กรรม กับ ผู้อื่นนะคะ

ทำ เท่าที่ ตนเอง ช่วยได้ เป็น ดี ที่สุด เเห่ง การบำเพ็ญบารมี

17. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    เรียนคุณสันโดษคะดิฉันมีปัญหาที่จะสอบถามเกี่ยวกับการปฏิบัติในการไหว้พระสวดมนต์ เพราะปฏิบัติมาเกือบ20 ปีแล้วยังทำสมาธิไม่ได้เลยต้องใช้บทสวดมนต์ดึงจิตตัวเองทุกครั้งแต่หลายครั้งก็เขวไปทางอื่นต้องดึงจิตตัวเองกลับเข้ามาด้วยบทสวด ทั้ง พาหุงมหากา ชินบัญชร ยอดพระกัณไตรฏิฏก ฯลฯ ขอคุญสันโดษช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่าตัวเองจะต้องทำอย่างไร ผิดพลาดตรงไหนแล้วทุกวันนี้เมื่อสวดมนต์ไหว้พระแล้วจะอุทิศบุญให้กับคุญพ่อที่ได้เสียชีวิตไปแล้ว ไม่ทราบว่าท่านได้รับหรือเปล่า ขอขอบคุณมากนะคะ

18. แหวนของแม่

แหวนของแม่ สมาชิก

ขอบคุณค่ะ คุณสันโดษ
    ได้อ่านข้อความที่แนะนําแล้วนํามามองที่ตัว
    ทําให้เข้าใจมากขึ้น,ชัดเจนขึ้น
    บางครั้งตัวเรามองตัวเองไม่ชัดเจน
    คงเพราะความเลวยังมีอยู่มาก(แต่จะพยายามดูใจตัวเองให้มากๆค่ะ,ขอบพระคุณมากค่ะ)
    และที่คุณกล่าวมา เป็นอย่างนั้นจริง คือ
    จะเป็นคนที่ชอบหาเหตุผลมาอธิบายในสิ่งต่างๆ
    ไม่ว่าเรื่องใกล้ตัวหรือไกลตัว(อะไรที่มากไปก็ไม่ดีเลยนะคะ)

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่กรุณา

19. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    โมทนา สาธุ ด้วยคนนะเจ้าค่ะคุณ แหวนของแม่

เมื่อคนเรา ไถ่ถาม หรือใฝ่รู้ ว่าอะไรเป็น กุศล อะไรเป็น อกุศล ย่อมเป็นผู้ ฉลาดถามในสิ่งที่เป็นประโยช์สูงสุด หากมีวาสนาพอจะได้พบ สมณะ ที่รู้หลักวิบากกรรมตามจริง จำมาจากหนังสือนะค่ะ

ได้บุญทั้งคนถาม (คุณแหวนของแม่)

ได้บุญทั้งคนตอบ (คุณสันโดษ)

ยังเป็นประโยชน์เผื่อแผ่มาถึง แผ่นฟ้า ด้วยอิอิ^-^
    จะนำไปปฏิบัติ......จะนำไปปฏิบัติ!!!

20. สันโดษ

1
    คุณ Rojana_3 ตอนนี้ คุณ ปฏิบัติ อย่าง สะเปะสะปะ คะ

ถ้า พูดง่ายๆ ก็ คือ คุณ เป็น คนงมงาย และ นับถือ สิ่งหลายๆ สิ่ง

จิต ไม่ยอม อยู่ ที่ตัว แต่ ออกนอกตัวเสมอ

เลย ทำให้ คุณ มี ปัญหา ทางด้านการ ลำดับ ความคิด

และ ที่สำคัญ คุณ เป็น คนที่เชื่อ คนง่ายจนเกินไป

ใครบอกว่า ดี ก็ ทำ แต่ นั้น เป็น สิ่งที่คุณ ควรจะ รู้ จิตตนเอง

ว่า จิตตนเอง มีจุดด้อย ตรงไหน ไม่อย่างนั้น คุณ จะถูก ผู้อื่นเอาเปรียบตลอดไป

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือ คาถา ไม่ได้ สำคัญ หาก จิตเรา ไม่พร้อมที่จะปฏิบัติเพื่อ ธรรม

แต่ คุณ สวดมนต์ หวัง สร้างชีวิตให้ ดี ขึ้น ไม่ใช่ เพราะต้องการ สะสมบุญเพื่อให้ หลุดพัน

บุญที่คุณสร้างจึงได้ แต่ ตนเอง

ส่วน คุณพ่อ ของคุณ ตอนนี้ ท่านสบายดีคะ

เพราะท่าน เก็บของท่านไปเยอะ ตอนนี้ กำลังจะ กลับมาหา คุณ ใน ทางใด ทางหนึ่ง

แต่ไม่ต้องกลัว คุณ จะเจอ บุคคลที่มีลักษณะ คล้าย คุณพ่อของคุณ

แต่ อย่าพูดไป เพราะ คุณพ่อ คุณ มาแฝง เพื่อ ช่วยคุณ ต่อไป

ในท้ายที่สุดเเล้ว การปฏิบัติ ต้องรู้ ว่า อะไร คือ สิ่งที่ตนเองต้องการกันเเน่

คุณ ต้องการสมหวัง เรื่องชีวิต คู่ เพราะ ชีวิตคู่ของคุณ ไม่ประสบความสำเร็จ

อย่างที่คุณ หวังเสมอ เลยทำให้ คุณ กลายเป็นคนมีความทุกข์ เพราะ ไม่สามารถ ขาดความรักได้

แต่ถ้าคุณ ปฏิบัติธรรม คุณจะรู้ว่า ความรัก ที่แท้จริง คือ การรักตนเอง พึ่งตนเอง และ ทำสิ่งที่ดีๆ ให้ กับตนเอง

อย่าไปหวังคนที่ดีเข้ามาทำให้เรารู้สึกดี แต่จงทำให้ตนเองรู้สึกดีเพื่อทำให้ผู้อื่นสบายใจ ดีกว่าคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008