ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. PeeTenT

PeeTenT Active Member

20 พฤศจิกายน 2006
    ผมได้มีโอกาสอ่านข้อความของคุณสันโดษแล้วเกิดความรู้สึกว่าการไหว้พระ การสวดมนต์ และการเจริญภาวนา(นั่งสมาธิ) มีประโยชน์และคุณอนันต์มากแต่ส่วนตัวผมเองก็มีความเชื่อว่าถ้าเราประพฤติดี ปฏิบัติดี และทำดี ก็จะทำให้เรามีแต่ความสุขเช่นกัน ผมได้มีโอกาสอ่านข้อความในเว็บมากมายมีประโยชน์ และก็จะพยายามนำมาปฏิบัติ พยายามปฏิบัติดี แต่ก็มีหลายสิ่งในชีวิตที่เกิดขึ้น บางครั้งผมเองก็คิดเสมอว่าอาจจะเป็นเพราะเจ้าเกรรมนายเวรของเรา จนผมได้มีโอกาสเจอพี่ชายคนหนึ่งเค้ามีความสามารถพิเศษเกี่ยวกับเรื่องไผ่ทาโร่ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เชื่อมาก แต่เหมือนกับพี่เค้าบอกกับผมว่าจะได้รู้เรื่องราวในอดีต ผมเองก็คิดนะครับว่จะเป็นจริงหรือ เลยให้พี่เค้าดูให้จนได้รู้ว่ามีเจ้ากรรมนายเวรที่ติดตามผมมาตั้งแต่ในอดีตและมีแรงอาฆาตพยาบาทมาก ส่วนตัวผมเองก็จะยายามไหว้พระ สวมมนต์ และจะนั่งสมาธิ ถ้ามีโอกาสจนถึงทุกวันนี้ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับชีวิตผมนั้นมีเรื่องที่ผมประหลาดใจอยู่หลายสิ่งครับจึงอยากขอคำแนะนำจากคุณสันโดษ และท่านสมาชิกท่านอื่น ๆ ใคร่ขอข้องใจผมด้วยครับ

1. ตั้งแต่ผมพยายามไหว้พระ สวมมนต์ และนั่งสมาธิมา ทุกครั้งผมจะรู้สึกขนลุกบริเวณต้นคอตลอด ก่อนสวดผมจะใช้บทพาหุง มหากา ชินบัญชร และยอดพระกัณไตรปิฏก หลังจากนั้นผมใช้สวดอิติปิโสตาจำนวนอายุและเพิ่มอีกบทหนึ่ง และก็จะแผ่เมตตา ขอขมาและอธิฐาน หลังจากนั้นก็จะนั่งสมาธิผมจะใช้ "พุทธโธ" ในการจับสมาธิ แต่พอเริ่มนั่งสัก 1-2 นาที ก็จะรู้สึกขนลุกทุกครั้ง จนเมื่อ 2 วันที่ผ่านมา จะขนลุกทั้งตัวถึงหัว ซึ่งแปลกมากและผมก็จะเหมือนมีคาวมคิดที่ฟุ้งซ่านจะพาผมไปนู่นไปนี่ต่าง ๆ นานา จนตั้งสติได้ก็จะพยายามอยู่ในสมาธิ เคยเห็นภาพอะไรก็ไม่ทราบแต่อยู่ดี ๆ ขนลุก แม้ในขณะที่ผมกำลังพิมพ์ก็มีความรู้สึกเหมือนมีใครจับจ้องผมอยู่ และพยายามไม่ให้ผมพิมพ์ เพราะมันเคยเกิดเหตุการณืแบบนี้มาหลายครั้ง ที่เวลาผมจะขอคำปรึกษากับใครแล้ว จะเหมือนกับผมทำไม่ได้จะต้องมีภารกิจอื่น ๆ ที่จะต้องทำเสมอ
    2. เมื่อวานตรงกับวันพระใหญ่ ผมได้มีโอกาสจัดหิ้งพระ และทำความสะอาดทั้งหมดซึ่งผมตั้งใจมาก จนรับรู้ได้เลยว่าถึงเหนื่อยมากขนาดไหนผมก้จะพยายามทำให้สำเร็จ จนผมทำสำเร็จผมก็กราบไหว้ท่านและบอกท่านว่าผมได้ทำเสร็จแล้ว ต้องบอกว่าส่วนใหญ่ผมจะเป็นคนสวดมนต์ ไหว้พระมากที่สุด และไหว้พระเสร็จก็จะอุทิศส่งบุญให้กับบิด มารดา ญาติพี่น้อง ครูบาอาจารย์ และเทวดาที่คอยปกปักรักษาบ้านหลังนี้ พระภูมิเจ้าที่ ศาลตายาย และให้กับเทวดาประจำตัวของผม ของบิดา มารดา ทุกคนในบ้าน รวมถึงเจ้ากรรมนายเวรของผมจะเกี่ยวเนื่องมั้ยครับ ถึงผมจะพยายามปฏิบัติแบบนี้มานานแล้ว แต่ก็จะไม่เคยประสบความสำเร็จอะไรเลย ทำงานไม่กี่เดือนก็มีอันต้องล้มเลิก การเงินที่มีการร่อยหรอ ไม่ค่อยมีงาน ถึงจะพอมีความรู้อยู่บ้าง แต่ก็จะไม่ค่อยได้รับโอกาส ซ้ำแล้วผมกับคุณแม่จะมีเรื่องทะเลาะกันอยู่เป็นประจำ แต่ผมจะบอกเสมอว่าแม่แม่ชอบคิดมาก ผมไม่เคยคิดอะไรเลย ผมรักแม่นะ และผมก็ไม่เคยโกรธท่านด้วยถึงแม้เหตุผลจะถูก ก็จะพยายามและค่อย ๆ บอกท่านเสมอ คือบ้านหลังนี้อยู่มาผมว่ามีแต่เรื่องราวไม่ค่อยจะสู้ดีเท่าไหร่ ถึงจะทำพิธีทางศาสนา แก้ฮวงจุ้ยแต่ก็ไม่เคยจะเกิดเรื่องดี ๆ ผมไม่รู้จริง ๆ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทั้งที่ผมเองก็ทำแบบนี้พยายามปฏิบัติดีมาโดยตลอดแม้กระทั่งสิ่งที่ผมต้องการจะขอคำแนะนำบางทีเหมือนโดนขัดขวางตลอด ทุกคนในบ้านจะรับรู้ได้ จนผมได้รู้จักชินแสท่านหนึ่งท่านบอกว่าขอดูห้องพระ พอท่านเห็นท่านก็บอกว่าอยู่บ้านหลังนี้มากี่ปีแล้ว ผมบอกเกือบ 20 ปีแล้ว ท่านบอกตรงผนังด้านหลังของพระติดกับอะไร
    ผมบอกว่าห้องน้ำ ท่านบอกว่าถึงว่าไม่ดี ท่านแนะนว่าให้หาผ้าแดงงมากั้นผนังดูมาเป็นฉากหลัง ผมเลยอยากทราบว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ
    3.สุดท้ายแล้วครับ ผมอยากทราบ่วาสิ่งที่ผมทำมานั้นผมเคยเห็นแสงระยิบระยับข้างตัวผม สว่างมากแต่เป็นประกายเล็ก ๆ ล่องลอยอยู่ข้าง ๆ ตัว มองเห็นได้ ผมไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับ
    4. ผมอยากบวชครับ ชีวิตผมไม่รู้ว่าจะเป็นวิธีแก้ไขที่ถูกต้องหรือเปล่า แต่ผมดูแล้วว่าชีวิตผมค่อนข้างจะว่นวาย ผมมีครอบครัวแล้ว มีบุตรชาย 3 คน แต่ละคนกำลังเล็ก ๆ และซนตามประสาเด็ก ๆ แต่ผมกับแฟนเราไม่ได้ตั้งใจคบกันเหตุเพราะต้องการแก้แค้นกัน ไม่ใช่ความรัก เพราะทุกวันนี้ผมกับเธอแม้กระทั่งนอกกอดกัน ก็จะต้องทะเลาะกัน(ขออนุญาตนะครับ) ผมพยายามยึดมั่นในทางพุทธศาสนาเดินสายกลาง ทำทาน ศีล ภาวนา ด้วยคาวมตั้งใจที่จะหลุดพ้น และปฏิบัติเพื่อให้เป็นแนวทางในการใช้ชีวิตอย่างถูกต้อง แต่ตัวผมเองอยากที่ผมได้อธิบายไว้ ว่ากับชีวิตของผมมักจะไม่ค่อยสำเร็จเรื่องการงาน การเงิน และครอบครัว ผมพยายามมาหลายปีแล้วครับ ผมขอเพียงให้ครอบครัว คนที่ผมรักมีความสุข ผมอยากเปลี่ยนชีวิตของผม ผมสับสนมาก ทั้งที่รู้ว่าเราได้ทำถูกต้องแล้ว แต่ทำไมไม่เกิดเรื่องดี ๆ กับผมบ้าง จนบางที่รู้สึกท้อแท้ ว่าอยากจะหนีทุกอย่างเข้าป่าเพื่อเรียนรู้ตัวตน ซึ่งผมเองก็พร้อมตลอดเวลา แต่ขณะเดียวกันถ้าเป็นเช่นนั้นผมเป็นคนที่เห็นแก่ตัวมาก ผมไม่รู้แล้วครับช่วยผมทีครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับคุณสันโดษที่ผมพิมยาวมาก แต่ผมรู้สึกอึดอัดตัวเองมาก บางครั้งความตั้งใจที่ผมมีมาก แต่มันถูกบั่นทอนลงไปเพราะเจ้ากรรมนายเวรหรือจากคนใกล้ชิด ผมก็จะพยายามใช้สติว่ามันเกิดอะไรขึ้น บางทีผมต้องอยู่เฉย ๆ นึกถึงเรื่องราวต่าง ๆ คุณสันโดษหรือเพื่อน ๆ ช่วยผมทีครับ

2. PeeTenT

PeeTenT Active Member

20 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุญาตเขียนขอความนี้ถึงพี่สันโดษอย่างกะทันหัน คือหลังจากที่ผมได้เขียนข้อความไปและได้อ่านข้อความต่าง ๆ จนในขณะนี้ผมนั่งฟังบดสวดยอดพระกัณไตรปิฏก ผมไม่ได้สวดมนต์ ไม่ได้หลับแต่ แต่ผมนึกถึงพี่สันโดษ และคุณ java108 ตัวผมเกิดรู้สึกขนลุกตั้งแต่หลังไปจนถึงหัวและจะรู้สึกเป็นระยะ เสียงบริเวรหด้านซ้ายเคยดังเป็นความถี่เดียวตอนนี้เงียบหายไปแล้ว เสียงจิ้งจกร้องทัก จึงอยากขออนุญาตเรียนถามพี่สันโดษด้วยครับ ผมยกมืออนุโมทนาสาธุให้กับพี่สันโดษครับ จุดประสงค์ตั้งใจของผมคือการหลุดพ้น และให้คนในครอบครัวมีแต่ความสุข ยังงัยผมขออนุญาตจากพี่สันโดษชี้แนะแนวทางให้กับผมด้วย จึงอยากขอคำแนะนำพี่เพื่อเส้นทางหลุดพ้นจากกิเลสทั้งปวงด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  3. sariga

sariga Active Member

สวัสดีค่ะ คุณสันโดษ
    เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ มีประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณในความรู้ต่าง ๆ ที่ได้รับจากการอ่านกระทู้นี้นะคะ
    จะขอถามคุณสันโดษว่า ตัวเองได้พยายามสวดมนต์ และนั่งสมาธิ มาระยะหนึ่ง แต่ไม่ค่อยจะต่อเนื่องค่ะ เวลาสวดมนต์โดยรวมจะสวดบทพุทธคุณ ธัมจักรฯ มงคลสูตร รัตนปริตร และโพชฌังคปริตรค่ะ แต่ถ้าสวดสั้น ๆ จะสวดแค่บทธัมจักรค่ะ จะสามารถพบทางแห่งนิพพานได้หรือไม่คะ เพราะขาดความเพียร

เคยสวดมนต์แล้วบางทีเสียงกลายเป็นคล้าย ๆ เสียงคนแก่ หรือไม่ก็เคยได้ยินเสียงเหมือนพระสวดมนต์ตอนนั่งสมาธิ อันนี้คืออุปาทาน หรือเปล่าคะ

เวลานั่งสมาธิ ก็ไม่เคยเห็นอะไรหรอกนะคะ จำเป็นต้องเห็นหรือเปล่า แต่ตัวเองก็ไม่ได้อยากเห็นอะไร เคยแต่รู้สึกว่าพอนั่งได้ระยะเวลาหนึ่ง จะเหมือนหยุดหายใจ หรือไม่ก็ เบา ๆ มาก แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ขอถามแนวทางว่าควรจะต้องทำอย่างไรต่อไปคะ เวลาจะพิจารณาไตรลักษณ์ จิตจะมีอาการอย่างไรคะ ต้องมีการคิดหรือไม่ ไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ เพราะฝึกนั่งสมาธิเองตามหนังสือธรรมะต่าง ๆ ที่สอนมา แล้วนำมาประมวลใช้ในสิ่งที่เหมาะกับตัวเองค่ะ

อีกเรื่องหนึ่ง คือบางทีเวลาพูดคุยกับคนอื่นเรื่องเราได้ทำบุญ หรือแจ้งว่าเรามีเจตนาจะทำบุญ จะมีความรู้สึก ขนลุก ทั้งที่ทางกายภาพไม่มีเหตุที่จะเป็น ถามบางคนบอกว่า มีคนอนุโมทนาบุญ ใช่ตามนี้หรือเปล่าคะ

ขอความรู้เพิ่มเติมจากคุณสันโดษด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

4. aorair19

aorair19 สมาชิกใหม่

อาการที่เกิดขณะนั่งสมาธิ

เมื่อเรานั่งสมาธิไปสักพักหนึ่งเรารูสึกว่าตัวเราค่อยๆก้มลงที่หน้าตักสักพักตัวเราก็ค่อยๆๆขึ้นในท่าที่เรานั่ง เคยอย่ารู้ว่ามันเป็นอะไร แล้วเวลาเราแผ่ส่วนบุญเรารู้สึกเหมือนตัวเราหนัก ช่วยบอกหน่อยค่ะว่ามันเกิดอะไรขึ้น

5. มารีจัง

มารีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณ สันโดษค่ะ ที่ให้ความรู้ ที่ไม่รู้ แต่ก็ยังมีเรื่องที่อยากรู้ค่ะ เพราะเพิ่มเรื่องทำสมาธิ ที่บอกว่าทำสมาธิเพื่อจิตใจจะได้สงบ
    1.เวลานั่งสมาธิต้องการความสงบ ความสงบ จากการนั่งสมาธิเป็นอย่างไรคะ
    ถ้าดิฉันทำได้ว่านั่งสมาธิแล้วสงบเป็นอย่างไร เมื่อเข้าไปในความสงบแล้ว ถ้าอยากออกก็ลืมตาขึ้นมาได้เลยใช่ไหมคะ
    คือดิฉันนั่งแบบไม่มีใครคอยแนะนำคะ อ่านจากหนังสือที่ท่านครูบาอาจารย์ทุกท่านที่เมตตาสอนไว้ และก็ทำตามค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

6. อ๊อดๆ

อ๊อดๆ สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2011
    เรียนถามผู้รู้ คุณ สันโดษครับ ช่วยเเนะนำเเละชี้เเนะด้วยครับ

1. เพิ่งเริ่มนั่งสมาธิครับจาก 15 นาที ปัจจุบันนั่งได้ประมาณ 1ชั่วโมง
    จะมีเเสงเหมือนไฟมาส่องบางครั้งก็วูบวาบบ้างบางครั้งก็นิ่ง สักพักจะมีอาการกระตุกเเรงมากบริเวณมุมปากใกล้โหนกเเก้มจะเป็นๆหายๆครับ เเต่จะเป็นอีกเมื่อจิตดิ่งลึกลงอีกขั้นเเละก็หายไป

2. เคยนั่งต่อหลัง อาการกระตุกบริเวณมุมปากหายไปเเละปวดขาอย่างมากเป็นอย่างนี้ประจำครับเวลานั่งไม่สามารถประคองตัวให้ตรงได้ต้องเอนไปข้างหน้ามากๆทุกทีจนจะถึงพื้น ทำไงจึงจะทรงตัวได้ครับ

3.ทุกวันจะสวดมนต์บทพาหุง หลวงพ่อจรัญ(ในเล่มที่นำมาจากวัดช่วงทีมีโอกาสไปปฎิบัติ)เเละชิญบัญชร คาถาเงินล้าน เเละเเผ่เมตตาปกติเพียงพอมั๊ยครับ

4.ก่อนปฎิบัติก็พอมีโชคอยู่บ้างเเต่พอปฎิบัติหวยเเละพนันอื่นๆจะไม่มีเลย
    เเต่สังเกตุจะได้กับญาติพี่น้องเเละพ่อเเม่เป็นครั้งคราวยามเดือดร้อนหนักเป็นเบาได้ อันนี้สังเกตครับ.

ส่วนอาการอื่นๆที่สวดมนต์ก็คล้ายคนอื่นครับขนลุกเสียงใหญ่ประมานนี้อะครับไม่ยึดติดครับ

ผมต้องการคำชี้เเนะจากผู้รู้ครับว่าผมปฎิบัติมาถูกผิดอย่างไรจักขอบพระคุณมากครับ

7. Jeekha

Jeekha สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2011
    ขอโมทนา สาธุ ค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เป็นเหมือนหลายๆ ท่าน ยังไม่สามารถเข้าถึงสมาธิได้ แต่ขอบคุณ คุณสันโดษ มากๆ ที่ได้ให้ข้อคิดหรือคำแนะนำหลายๆ อย่าง กับหลายๆ คนที่บางครั้งก็มีประสบการณ์เหมือนกัน ดิฉันดีใจมากที่ได้เข้ามาอ่านข้อความเหล่านี้ ขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ค่ะ

8. pu1967

pu1967 สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2011
    อ่านเจอที่คุณสันโดษบอกว่าการที่เราสวดมนต์บทไหนแล้วไม่คล่องปากแสดงว่าไม่ใช่บทสวดของเรา ดิฉันอยากสวดบทพาหุงฯ ขนาดเปิดหนังสืออ่านยังตะกุกตะกักอ่านผิดอ่านถูก แต่เวลาสวดชินณบัญชรกลับคล่องปรื๋อ ครั้งแรกที่ลองนั่งสมาธิด้วยตัวเองนั่งนานถึงสองชั่วโมงครึ่งแต่ไม่รู้สึกว่านานหรือปวดเมื่อย แต่จิตก็ไม่สงบตลอดเวลาเหมือนกันคิดโน่นนี่ตลอด ตอนนี้นั่งก็ปวดหัวคิ้วเหมือนมันจะติดกัน พยายามให้มันคลายออกก็ไม่หาย บางที่ทนไม่ไหวก็ต้องถอนออกจากสมาธิเลย มีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างคะ

9. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ ตุณสันโดษและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมได้อ่านกระทู้นี้มาได้ 6 หน้า เห็นว่า
    คำถามที่เพื่อนได้ถามเข้ามามีหลายเรื่องคล้ายกับที่ผมเป็นอยู่ และคำตอบของคุณสันโดษ
    ได้คลายความสงสัยของผมได้มากแต่ก็ยังไม่หมด ผมจึงอยากเล่าอาการต่างๆ ที่เกิดจาก
    การปฏิบัติ เพื่อขอคำแนะนำด้วยครับ
    เริ่มจากเวลาสดมนต์ ผมจะทำสมาธิขณะสวดไปด้วย เวลาเริ่มสวดตัวจะร้อน มือจะ
    สั่นบ้าง ยืนไปข้างหน้าบ้าง ยกขึ้นเหนือหัวบ้าง สำเนียงเสียงสวดจะเปลี่ยนไปบ้าง จัง
    หวะการสวดเปลี่ยนไปบ้าง สรุปคือขณะสวดมนต์ ปากก็สวดไป กายก็เคลื่อนไป สติก็
    ตามดูอาการไป อยากถามว่าอาการที่เกิดขึ้นนั้นเพราะอะไร วิธีการสวดของผมถูกต้อง
    หรือไม่อย่างไร
    หลังสวดมนต์ก็จะนั่งสมาธิ ก็มีอาการกายโยกกายส่ายเหมือนตอนสวดมนต์ แต่มี
    อาการ 2 อย่างที่อยากถาม คือ
    1. ผมเคยตกใจขณะนั่งสมาธิ แล้วมันเหมือนมีแสงไฟที่ถูกห่อหุ้มอยู่แตกออกมา
    แสงสว่างนี้ได้กระจายไปทั่วร่างกาย เรื่องน้เกิดขึ้นครั้งเดียว
    2. ขณะนั่งสมาธิรู้สึกว่ามีกายในซ้อนอยู่ใต้ผิวหนัง เวลาตัวส่ายไปมากายในก็จะ
    ส่ายไปในทางเดียวกัน บางครั้งมันไม่ไปทางเดียวกันก็จะรู้สึกฝืนๆ
    อาการที่เกิดขึ้นนี้ผมพยายามหาข้อสรุปว่าอะไรเป็นอะไร แต่ยังไม่สามารถสรุปได้
    สักที จึงอยากขอคำแนะนำจากคุณสันโดษด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

10. tang88

tang88 สมาชิกใหม่

29 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะ คุณสันโดษ ได้อ่านกะทุ้ที่คุณได้ตอบเพื่อน ๆๆ แล้ว รู้สึกดีมากค่ะ แต่อยากทราบ ว่าดิฉันปฏิบัติถูกต้องหรือเปล่าค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. numchai

numchai สมาชิก

13 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับคุณสันโดษ ผมอยากทราบว่าผมควรปฏิบัติแบบไหนครับ เพราะตอนนี้ไม่ได้สวดมนต์นานแล้ว ได้แต่ฟังคำสวดทุกคีน

12. พุทธิมน

พุทธิมน สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2010

เวลา สวดมนต์เสร็จ ตั้งสมาธิแล้วแผ่เมตตา .. รู้สึกว่ามีอะไรพุ่งเข้ามาหาจากด้านหน้าอ่ะค่ะ
    บางครั้งเหมือนกันจะหงายหลังไปเลย

เคยท่องบทมนัสการพระบรมสารีริกธาตุ อ่ะค่ะ
    พอถึงวรรคนึง น้ำตาก็ไหล ห้ามไม่ได้เลย ...

ประมาณท่อนนี้ อ่ะค่ะ
    >> เจ็ดพระเขี้ยวแก้ว
    ซ้ายล่างพราวแพรว รัศมีโอฬาร
    สถิต ณ พิภพ เมืองนาคสถาน
    ทุกเวลากาล นาคน้อมบูชา

13. อนัตตตา

อนัตตตา สมาชิกใหม่

13 สิงหาคม 2011
    ตอนนี้ผมเองเจอปัญหาและอุปสรรคหลายอย่าง ทำให้เข้าใจในเรื่องกรรมได้มากขึ้น
    ถึงจะยังใจเสียใจอยู่บ้าง เพราะดูเหมือนจิตยังวางไม่ลง

แต่ผมได้แสงสว่างที่ปลายอุโมงค์แล้ว แม้จะยังไม่คล่องนัก แต่จะเพียรทำต่อไป

และขออนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลของคุณสันโดษ ที่มาตอบปัญหาให้หลายๆ ท่านได้เข้าใจ
    สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  14. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

แฮะ ๆ ^^ ผมก็วางฐานจิต เวลาสวดเหมือนกัน ถ้าราบรื่นดีไม่ติดขัด ณ ที่ฐานจิตจะมีความรู้สึกมีพลังงานเป็นกลุ่มก้อนเคลื่อนไปที่นั้น บางคราวนี้ ร่างกายล็อก โปร่งสบาย ยกมือสาธุแผ่ส่วนบุญนี้รู้สึกเลยว่ามีอะไรบางอย่างพุ่งออกจากตัวไป ซาบซ่าน ก็ดีครับ

15. gammaster01

gammaster01 สมาชิกใหม่

18 สิงหาคม 2011
    ผมเอง ก็ได้ปฏิบัติมาบ้าง บางวันก็ไม่ได้ทำเลยครับ

เวลานั่งสมาธิ ก็เหมือนมีอะไรมาตึงๆที่หน้าผาก ครับ

16. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    พี่คะเวลาหนูทำสมาธิโดยท่องคาถาพร้อมนึกถึงรูปใครจะใหญ่เกินกรรมจะปวดหัวนะค่ะปวดแล้วได้ยินหัวเต้นตึบๆคล้ายหัวใจนะคะ ไม่ก็เหมือนขมับบีบเข้ากันแต่ถ้าหนูท่องคาถากับตามดูลมหายใจโดยไม่นึกถึงรูปใครจะใหญ่เกินกรรมจะไม่ปวดหัวนะค่ะ ที่หนูปฏิบัติอยู่มาถูกทางหรือยังค่ะช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ หนูทำแนวหลวงปูดู่หลวงตาม้านะค่ะ

17. somethingwrong

somethingwrong Active Member

เวลาหนูสวดมนต์ทำไมไม่เคยรุ้สึกขนลุกที่ต้นคอเลยคะ
    มีแต่รู้สึกว่าขนลุกที่แขน ตอนนี้หนูปฏิบัติถูกหรือยังคะ

18. ume

ume Active Member

23 กันยายน 2011

พอดีว่าวันนี้เวลาสวดมนต์แล้วรู้สึกผิดปกติไปจากทุกทีค่ะ คือพอสวดแรกๆก็ปรกติ แต่พอเริ่มได้ซักพัก ก็เริ่มรู้สึกร้อนๆมีเหงื่อออกนิดหน่อย(ในห้องแอร์) แล้วก็เริ่มรู้สึกอึดอัด แบบไม่สบายตัวเหมือนทุกที(แต่งตัวเหมือนเดิม) รู้สึกเหมือนหายใจไม่เต็ม แล้วก้เหนื่อยอ่ะคะ พอพักกินน้ำ แล้วสวดต่อ ก็เป็นต่อคะ....คือก่อนหน้านี้ถ้าอึดอัดก็มีบ้างแต่มีแล้วก็หาย แต่คราวนี้เป็นตลอดการสวดมนต์เลยค่ะ

แล้วก็มีอีกค่ะ คือถ้าสวดตอนกลางวันจะไม่ค่อยเป้นอะไร จะสงบนิ่ง แต่พอสวดกลางคืน ประมาณ5ทุ่ม เที่ยงคืน พอเริ่มสวดก็ขนลุกเลยคะ แล้วก็มาๆ ไปๆ นิดหน่อยๆ บางทีแอบความรู้สึกกลัวนิดหน่อยด้วยอ่ะคะ(แหะๆๆ) แล้วบางทีก็ แบบสะดุ้งแบบกระตุกอะคะ(ไม่ได้หลับนะคะ) บาง
    ทีเลยรู้สึกแอบกลัวที่จะสวดในห้องพระตอนกลางคืน มาสวดที่เตียงแทนอ่ะคะ

ยังงัยก็รบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากเลยค่า

19. ธนาภิรมย์

ธนาภิรมย์ สมาชิก

สวัสดีครับคุณสันโดษ.... :VO

อยากได้รับคำแนะนำจากคุณสันโดษจังเลยครับ...

....แต่..ไม่รุ้ว่าจะถามอะไร ..เพราะเพิ่งเริ่มต้นกับการปฏิบัติครับ..

ขอบคุณ คุณสันโดษ ครับ..ที่ทำให้ผมได้อ่านเรื่องราวในกระทู้นี้จนเป็นที่เข้าใจและยังสงสัยบ้าง.. แต่ก็คงจะเพียงแค่สงสัยแล้วทิ้งไป...

ตอนนี้ไม่ใช่อารมณ์ดีใจ..แต่รู้สึกว่า "ขอบคุณ" (อีกครั้ง) ที่ผมได้อ่านกระทู้ดีดีแบบนี้ครับ ^^

20. sarawut2011

sarawut2011 Active Member

บทสวดมนต์แต่ละบท มีอานุภาพมากอยู่แล้ว ก่อนสวดมนต์ทุกครั้งต้อง กล่าวขอขมาทุกครั้งก่อนสวดมนต์ต่อดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยิน
    และขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ช่วยให้ดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยินได้เข้าใจ
    และฟังรู้เรื่อง แล้ววิญาณเล่านั้นจะได้ร่วมอนุโมทนาไปด้วย
    เพราะการสวดมนต์ แต่ละครั้ง จะมีสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายมาร่วมอนุโมทนาบุญ
    และทุกครั้งหลังและก่อนสวดมนต์ ต้องอุทิศส่วนบุญ กุศล บารมี ทุกครั้ง แบบนี้ทำให้เราได้บุญที่เกิดจากการสวดมนต์ นะครับ และยังได้สมาธิตามมาอีก