ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. อนัตตตา

อนัตตตา สมาชิกใหม่

13 สิงหาคม 2011
    ตอนนี้ผมเองเจอปัญหาและอุปสรรคหลายอย่าง ทำให้เข้าใจในเรื่องกรรมได้มากขึ้น
    ถึงจะยังใจเสียใจอยู่บ้าง เพราะดูเหมือนจิตยังวางไม่ลง

แต่ผมได้แสงสว่างที่ปลายอุโมงค์แล้ว แม้จะยังไม่คล่องนัก แต่จะเพียรทำต่อไป

และขออนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลของคุณสันโดษ ที่มาตอบปัญหาให้หลายๆ ท่านได้เข้าใจ
    สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  2. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

แฮะ ๆ ^^ ผมก็วางฐานจิต เวลาสวดเหมือนกัน ถ้าราบรื่นดีไม่ติดขัด ณ ที่ฐานจิตจะมีความรู้สึกมีพลังงานเป็นกลุ่มก้อนเคลื่อนไปที่นั้น บางคราวนี้ ร่างกายล็อก โปร่งสบาย ยกมือสาธุแผ่ส่วนบุญนี้รู้สึกเลยว่ามีอะไรบางอย่างพุ่งออกจากตัวไป ซาบซ่าน ก็ดีครับ

3. gammaster01

gammaster01 สมาชิกใหม่

18 สิงหาคม 2011
    ผมเอง ก็ได้ปฏิบัติมาบ้าง บางวันก็ไม่ได้ทำเลยครับ

เวลานั่งสมาธิ ก็เหมือนมีอะไรมาตึงๆที่หน้าผาก ครับ

4. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    พี่คะเวลาหนูทำสมาธิโดยท่องคาถาพร้อมนึกถึงรูปใครจะใหญ่เกินกรรมจะปวดหัวนะค่ะปวดแล้วได้ยินหัวเต้นตึบๆคล้ายหัวใจนะคะ ไม่ก็เหมือนขมับบีบเข้ากันแต่ถ้าหนูท่องคาถากับตามดูลมหายใจโดยไม่นึกถึงรูปใครจะใหญ่เกินกรรมจะไม่ปวดหัวนะค่ะ ที่หนูปฏิบัติอยู่มาถูกทางหรือยังค่ะช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ หนูทำแนวหลวงปูดู่หลวงตาม้านะค่ะ

5. somethingwrong

somethingwrong Active Member

เวลาหนูสวดมนต์ทำไมไม่เคยรุ้สึกขนลุกที่ต้นคอเลยคะ
    มีแต่รู้สึกว่าขนลุกที่แขน ตอนนี้หนูปฏิบัติถูกหรือยังคะ

6. ume

ume Active Member

23 กันยายน 2011
    สวัสดีค่ะ คุณสันโดษ

พอดีว่าวันนี้เวลาสวดมนต์แล้วรู้สึกผิดปกติไปจากทุกทีค่ะ คือพอสวดแรกๆก็ปรกติ แต่พอเริ่มได้ซักพัก ก็เริ่มรู้สึกร้อนๆมีเหงื่อออกนิดหน่อย(ในห้องแอร์) แล้วก็เริ่มรู้สึกอึดอัด แบบไม่สบายตัวเหมือนทุกที(แต่งตัวเหมือนเดิม) รู้สึกเหมือนหายใจไม่เต็ม แล้วก้เหนื่อยอ่ะคะ พอพักกินน้ำ แล้วสวดต่อ ก็เป็นต่อคะ....คือก่อนหน้านี้ถ้าอึดอัดก็มีบ้างแต่มีแล้วก็หาย แต่คราวนี้เป็นตลอดการสวดมนต์เลยค่ะ

แล้วก็มีอีกค่ะ คือถ้าสวดตอนกลางวันจะไม่ค่อยเป้นอะไร จะสงบนิ่ง แต่พอสวดกลางคืน ประมาณ5ทุ่ม เที่ยงคืน พอเริ่มสวดก็ขนลุกเลยคะ แล้วก็มาๆ ไปๆ นิดหน่อยๆ บางทีแอบความรู้สึกกลัวนิดหน่อยด้วยอ่ะคะ(แหะๆๆ) แล้วบางทีก็ แบบสะดุ้งแบบกระตุกอะคะ(ไม่ได้หลับนะคะ) บาง
    ทีเลยรู้สึกแอบกลัวที่จะสวดในห้องพระตอนกลางคืน มาสวดที่เตียงแทนอ่ะคะ

ยังงัยก็รบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากเลยค่า

7. ธนาภิรมย์

ธนาภิรมย์ สมาชิก

สวัสดีครับคุณสันโดษ.... :VO

อยากได้รับคำแนะนำจากคุณสันโดษจังเลยครับ...

....แต่..ไม่รุ้ว่าจะถามอะไร ..เพราะเพิ่งเริ่มต้นกับการปฏิบัติครับ..

ขอบคุณ คุณสันโดษ ครับ..ที่ทำให้ผมได้อ่านเรื่องราวในกระทู้นี้จนเป็นที่เข้าใจและยังสงสัยบ้าง.. แต่ก็คงจะเพียงแค่สงสัยแล้วทิ้งไป...

ตอนนี้ไม่ใช่อารมณ์ดีใจ..แต่รู้สึกว่า "ขอบคุณ" (อีกครั้ง) ที่ผมได้อ่านกระทู้ดีดีแบบนี้ครับ ^^

8. sarawut2011

sarawut2011 Active Member

บทสวดมนต์แต่ละบท มีอานุภาพมากอยู่แล้ว ก่อนสวดมนต์ทุกครั้งต้อง กล่าวขอขมาทุกครั้งก่อนสวดมนต์ต่อดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยิน
    และขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ช่วยให้ดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยินได้เข้าใจ
    และฟังรู้เรื่อง แล้ววิญาณเล่านั้นจะได้ร่วมอนุโมทนาไปด้วย
    เพราะการสวดมนต์ แต่ละครั้ง จะมีสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายมาร่วมอนุโมทนาบุญ
    และทุกครั้งหลังและก่อนสวดมนต์ ต้องอุทิศส่วนบุญ กุศล บารมี ทุกครั้ง แบบนี้ทำให้เราได้บุญที่เกิดจากการสวดมนต์ นะครับ และยังได้สมาธิตามมาอีก

9. catfish_cute

catfish_cute สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    คุณสันโดษค่ะ ขณะที่ดิฉันนั่งสมาธิแล้วเกิดตัวสั่นตัวโยก แต่พอเอาจิตมาจับที่หน้าอก กลับดีขึ้นไม่สั่นไม่โยกอีกเลย แต่ปวดที่ท้ายทอยมากๆ หลังจากออกจากสมาธิแล้วอ่ะค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ จำได้ว่าตอนเด็กๆ เคยนั่งสมาธิจนเห็นแสง สี และหลังจากนั้นก็จะเป็นลักษณะคล้ายๆอุโมง และอุโมงนั้นกำลังจะดูดดิฉันเข้าไป ดิฉันฝืนไว้เพราะความกลัว หลังจากนั้นก็ไม่ได้ฝึกอีกเลย เพิ่งจะมาฝึกเอาตอนแก่เนี่ยแระค่ะ กรุณาตอบด้วยเถอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  10. apichetch

apichetch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสันโดษครับ ในขณะที่ผมสวดมนต์อยู่จะรู้สึกร้อนผ่าวบริเวณสะบักหลังด้านขวาน่ะครับ เริ่มเป็นอาการแบบนี้ซักประมาณอาทิตย์นึงแล้วครับ ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร รบกวนคุณสันโดษช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนไม่รู้สึกอะไร เดี๋ยวนี้นั่งสมาธิทุกวัน วันละอย่างน้อย 1 ชั่วโมง
    บางทีก็รู้สึกแปลกๆ ที่ไหล่ บางทีก็เหมือนกับเขม่นที่หนังหัว ที่ท้ายทอย (สงสัยว่า มันมีกล้ามเนื้อให้เขม่นได้หรือ จุดพวกนี้) บางทีก็รู้สึกเหมือนมีอะไรมาสัมผัสที่เส้นผม แล้วก็ เขม่นเท้า เขม่นขา เขม่นเข่า เขม่นไปทั่วตัว เรื่อยๆ เลย โดยไม่ได้มีเหตุอะไรเฉพาะเจาะจง

ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น ยังไง

12. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณสันโดษค่ะ ขณะที่ดิฉันนั่งสวดมนต์จะมีอาการหาวแล้วตามมาด้วยเกิดมือสั่นบังคับไม่ได้และจะสวดเร็วขึ้นอีก เป็นอย่างนี้มานานแล้วค่ะ ถ้าวันไหนไม่อยากสวดมนต์ก็จะได้ยินในใจเป็นเสียงสวดมนต์อยู่ตลอดเวลาค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ

13. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคำถามทุกคำถามและคำตอบทุกคำตอบครับ สาธุ สาธุ สาธุ...........

14. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011
    เนี่ยผมอ่ะ มีลูกกลมๆ ลอยไปลอยมาประจำเลยคับ

ทำไงต่อต้องสนใจไหม

15. rami_ta

rami_ta สมาชิกใหม่

ขอทางสว่าง

อ่านทุกคำตอบที่คุณสันโดษตอบ ได้แนวทางมากที่เดียว
    แต่ดิฉันคงติดอยู่ว่า เวลานั่งสมาธิ จะนั่งได้ไม่นาน
    มักจะได้สัมผัสทางกลิ่น ทางกาย มีขนลุกเรอ บ่อยครั้ง
    ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    สาธุ

16. TanaDream

TanaDream Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2012
    เสียงจะแปลกๆครับ บางครั้งก็แหบ บางครั้งก็เหมือนไม่ใช่เสียงตน เวลานั่งสมาธิความรู้สึกเหมือนกำลังเขียนไดอารี่เลยครับ มักจะคิดย้อนถึงเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา รวมทั้งคิดคาดการณ์ไปถึงความไฝ่ฝันในอนาคต ไม่สงบซักทีครับ ไม่ทราบว่าจะทำยังไง

17. natsu_taa

natsu_taa เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ คงช้าไปหน่อย ชอบประโยคนี้มากที่สุด เพราะเราเองคิดได้อย่างนี้ทุกอย่าง แต่ปฏิบัติตามไม่ได้
    ช่วงนี้มีหลายๆเรื่องที่ต้องเตรียมตัว
    รอบๆตัวเกิดสิ่งแปลกๆหลายอย่าง ทั้งกับตัวเองและบุคคลใกล้ชิดค่ะ
    พยายามจะหาคำตอบ กลัวจะไปผิดทางอยู่เหมือนกัน

18. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญกับคำถามทุกๆคำถามที่มีประโยชน์ กับคำตอบคำแนะนำของคุณสันโดษที่มีประโยชน์อย่างยิ่ง เข้าเวปพลังจิตมานานหลายเดือน แต่ก็ไม่ได้ทุกวัน แต่ทำไมไม่เจอหัวข้อนี้ก็ไม่รู้ สงสัยบุญไม่ถึง วันนี้บังเอิญเข้ามาเจอ นั่งอ่านแล้วให้ความรู้สึกดีจังค่ะ
    อนุโมทนาบุญกับคุณสันโดษด้วยนะคะที่มีคำตอบชี้ทางสว่างให้กับเพื่อนๆในเวปพลังจิต บุญรักษาทุกๆคนนะคะ

19. ธรรมบูชา

ธรรมบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสันโดษคะ
    ตอนนี้หนูสวดมนต์มหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ดู่อยู่ ในขณะที่สวดรู้สึกว่าตัวร้อนๆ บางครั้งก็สวดพาหุงมหากาไปด้วย หลังจากนั้นจึงนั่งสมาธิต่อ แต่ไม่ทราบว่าควรนั่งแบบไหนดี ตอนนี้พุทโธ อยู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นวิธีการที่เหมาะรึยังคะ ก่อนหน้านี้สวดพาหุงอย่างเดียวแล้วนั่งสมาธิก็มีอาการโยกหน้าโยกหลังจนบางครั้งหน้าผากจรดพื้นเลยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

20. ลูกน้ำผ่า

ลูกน้ำผ่า สมาชิกใหม่

สวัสดีคะคุณสันโดษและสมาชิกที่ติดตามกระทู้นี้
    ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับคุณสันโดษที่มีจิตเมตตาปรารถนาให้ทุกท่านเดินทางในสายปฏิบัติให้ถูกต้อง ปลอดภัย วันนี้ดิฉันนั่งอ่านคำถามจากท่านสมาชิกและคำตอบที่น่าเลื่อมใสจากคุณสันโดษมาทั้งวันจนถึงเวลานี้เต็ม ๓๕ หน้า การที่ดิฉันได้มาพบกระทู้นี้ดิฉันเชื่อว่ามิใช่เป็นเรื่องบังเอิญหากแต่มีเหตุปัจจัยให้ดิฉันได้พบความกระจ่างและแนวทางปฏิบัติที่ถูกที่ควร ดังนั้นดิฉันใคร่ขอความเมตตาจากคุณสันโดษโปรดช่วยชี้แนะแนวทางในการปฏิบัติกับดิฉันด้วย การสวดมนต์อย่างจริงจังของดิฉันเริ่มต้นมาได้เพียง ๔ - ๕ เดือน เริ่มนั่งสมาธินับลูกประคำเมื่อประมาณ ๑ เดือนที่ผ่านมา(ไม่ทุกวัน)ทุกครั้งที่สวดมนต์จะตึงบริเวณบ่าและต้นขอบางครั้งตัวงอ หลังค่อม ศีรษะเงยหน้าขึ้นเพียงชั่วขณะหนึ่ง ๒วันที่ผ่านมานี้ขณะสวดพระคาถาชินบัญชรประมาณบทที่ ๙ เสียงสวดเปลี่ยนไปเป็นเสียงของคนแก่เสียงแหลมเล็กสวดชัดเจน(ตกใจแต่มีสติตามรู้) และการนั่งสมาธินับลูกประคำแบบชูมือขึ้นเหนือศีรษะ จากนั่งหลังตรงก็จะหดตัวหลังค่อมสลับกันไป บางทีศีรษะก้มต่ำมากคางชิดอกเลย อาการต่าง ๆ ทั้งหลายที่เกิดขึ้นดิฉันควรปฏิบัติอย่างไรเพื่อให้เหมาะให้ควร โปรดกรุณาช่วยชี้แนะผู้ด้อยความรู้และประสบการณ์ในทางปฏิบัติด้วยเถิดคะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ