ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. catfish_cute

catfish_cute สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    คุณสันโดษค่ะ ขณะที่ดิฉันนั่งสมาธิแล้วเกิดตัวสั่นตัวโยก แต่พอเอาจิตมาจับที่หน้าอก กลับดีขึ้นไม่สั่นไม่โยกอีกเลย แต่ปวดที่ท้ายทอยมากๆ หลังจากออกจากสมาธิแล้วอ่ะค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ จำได้ว่าตอนเด็กๆ เคยนั่งสมาธิจนเห็นแสง สี และหลังจากนั้นก็จะเป็นลักษณะคล้ายๆอุโมง และอุโมงนั้นกำลังจะดูดดิฉันเข้าไป ดิฉันฝืนไว้เพราะความกลัว หลังจากนั้นก็ไม่ได้ฝึกอีกเลย เพิ่งจะมาฝึกเอาตอนแก่เนี่ยแระค่ะ กรุณาตอบด้วยเถอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  2. apichetch

apichetch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสันโดษครับ ในขณะที่ผมสวดมนต์อยู่จะรู้สึกร้อนผ่าวบริเวณสะบักหลังด้านขวาน่ะครับ เริ่มเป็นอาการแบบนี้ซักประมาณอาทิตย์นึงแล้วครับ ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร รบกวนคุณสันโดษช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนไม่รู้สึกอะไร เดี๋ยวนี้นั่งสมาธิทุกวัน วันละอย่างน้อย 1 ชั่วโมง
    บางทีก็รู้สึกแปลกๆ ที่ไหล่ บางทีก็เหมือนกับเขม่นที่หนังหัว ที่ท้ายทอย (สงสัยว่า มันมีกล้ามเนื้อให้เขม่นได้หรือ จุดพวกนี้) บางทีก็รู้สึกเหมือนมีอะไรมาสัมผัสที่เส้นผม แล้วก็ เขม่นเท้า เขม่นขา เขม่นเข่า เขม่นไปทั่วตัว เรื่อยๆ เลย โดยไม่ได้มีเหตุอะไรเฉพาะเจาะจง

ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น ยังไง

4. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณสันโดษค่ะ ขณะที่ดิฉันนั่งสวดมนต์จะมีอาการหาวแล้วตามมาด้วยเกิดมือสั่นบังคับไม่ได้และจะสวดเร็วขึ้นอีก เป็นอย่างนี้มานานแล้วค่ะ ถ้าวันไหนไม่อยากสวดมนต์ก็จะได้ยินในใจเป็นเสียงสวดมนต์อยู่ตลอดเวลาค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ

5. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคำถามทุกคำถามและคำตอบทุกคำตอบครับ สาธุ สาธุ สาธุ...........

6. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011
    เนี่ยผมอ่ะ มีลูกกลมๆ ลอยไปลอยมาประจำเลยคับ

ทำไงต่อต้องสนใจไหม

7. rami_ta

rami_ta สมาชิกใหม่

ขอทางสว่าง

อ่านทุกคำตอบที่คุณสันโดษตอบ ได้แนวทางมากที่เดียว
    แต่ดิฉันคงติดอยู่ว่า เวลานั่งสมาธิ จะนั่งได้ไม่นาน
    มักจะได้สัมผัสทางกลิ่น ทางกาย มีขนลุกเรอ บ่อยครั้ง
    ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    สาธุ

8. TanaDream

TanaDream Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2012
    เสียงจะแปลกๆครับ บางครั้งก็แหบ บางครั้งก็เหมือนไม่ใช่เสียงตน เวลานั่งสมาธิความรู้สึกเหมือนกำลังเขียนไดอารี่เลยครับ มักจะคิดย้อนถึงเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา รวมทั้งคิดคาดการณ์ไปถึงความไฝ่ฝันในอนาคต ไม่สงบซักทีครับ ไม่ทราบว่าจะทำยังไง

9. natsu_taa

natsu_taa เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ คงช้าไปหน่อย ชอบประโยคนี้มากที่สุด เพราะเราเองคิดได้อย่างนี้ทุกอย่าง แต่ปฏิบัติตามไม่ได้
    ช่วงนี้มีหลายๆเรื่องที่ต้องเตรียมตัว
    รอบๆตัวเกิดสิ่งแปลกๆหลายอย่าง ทั้งกับตัวเองและบุคคลใกล้ชิดค่ะ
    พยายามจะหาคำตอบ กลัวจะไปผิดทางอยู่เหมือนกัน

10. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญกับคำถามทุกๆคำถามที่มีประโยชน์ กับคำตอบคำแนะนำของคุณสันโดษที่มีประโยชน์อย่างยิ่ง เข้าเวปพลังจิตมานานหลายเดือน แต่ก็ไม่ได้ทุกวัน แต่ทำไมไม่เจอหัวข้อนี้ก็ไม่รู้ สงสัยบุญไม่ถึง วันนี้บังเอิญเข้ามาเจอ นั่งอ่านแล้วให้ความรู้สึกดีจังค่ะ
    อนุโมทนาบุญกับคุณสันโดษด้วยนะคะที่มีคำตอบชี้ทางสว่างให้กับเพื่อนๆในเวปพลังจิต บุญรักษาทุกๆคนนะคะ

11. ธรรมบูชา

ธรรมบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสันโดษคะ
    ตอนนี้หนูสวดมนต์มหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ดู่อยู่ ในขณะที่สวดรู้สึกว่าตัวร้อนๆ บางครั้งก็สวดพาหุงมหากาไปด้วย หลังจากนั้นจึงนั่งสมาธิต่อ แต่ไม่ทราบว่าควรนั่งแบบไหนดี ตอนนี้พุทโธ อยู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นวิธีการที่เหมาะรึยังคะ ก่อนหน้านี้สวดพาหุงอย่างเดียวแล้วนั่งสมาธิก็มีอาการโยกหน้าโยกหลังจนบางครั้งหน้าผากจรดพื้นเลยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

12. ลูกน้ำผ่า

ลูกน้ำผ่า สมาชิกใหม่

สวัสดีคะคุณสันโดษและสมาชิกที่ติดตามกระทู้นี้
    ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับคุณสันโดษที่มีจิตเมตตาปรารถนาให้ทุกท่านเดินทางในสายปฏิบัติให้ถูกต้อง ปลอดภัย วันนี้ดิฉันนั่งอ่านคำถามจากท่านสมาชิกและคำตอบที่น่าเลื่อมใสจากคุณสันโดษมาทั้งวันจนถึงเวลานี้เต็ม ๓๕ หน้า การที่ดิฉันได้มาพบกระทู้นี้ดิฉันเชื่อว่ามิใช่เป็นเรื่องบังเอิญหากแต่มีเหตุปัจจัยให้ดิฉันได้พบความกระจ่างและแนวทางปฏิบัติที่ถูกที่ควร ดังนั้นดิฉันใคร่ขอความเมตตาจากคุณสันโดษโปรดช่วยชี้แนะแนวทางในการปฏิบัติกับดิฉันด้วย การสวดมนต์อย่างจริงจังของดิฉันเริ่มต้นมาได้เพียง ๔ - ๕ เดือน เริ่มนั่งสมาธินับลูกประคำเมื่อประมาณ ๑ เดือนที่ผ่านมา(ไม่ทุกวัน)ทุกครั้งที่สวดมนต์จะตึงบริเวณบ่าและต้นขอบางครั้งตัวงอ หลังค่อม ศีรษะเงยหน้าขึ้นเพียงชั่วขณะหนึ่ง ๒วันที่ผ่านมานี้ขณะสวดพระคาถาชินบัญชรประมาณบทที่ ๙ เสียงสวดเปลี่ยนไปเป็นเสียงของคนแก่เสียงแหลมเล็กสวดชัดเจน(ตกใจแต่มีสติตามรู้) และการนั่งสมาธินับลูกประคำแบบชูมือขึ้นเหนือศีรษะ จากนั่งหลังตรงก็จะหดตัวหลังค่อมสลับกันไป บางทีศีรษะก้มต่ำมากคางชิดอกเลย อาการต่าง ๆ ทั้งหลายที่เกิดขึ้นดิฉันควรปฏิบัติอย่างไรเพื่อให้เหมาะให้ควร โปรดกรุณาช่วยชี้แนะผู้ด้อยความรู้และประสบการณ์ในทางปฏิบัติด้วยเถิดคะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

13. วิชย

วิชย Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับเพื่อนๆและคุณสันโดษที่เคารพ กระผมนั่งอ่านกระทู้ที่คุณสันโดษตอบปัญหาในการปฏิบัติธรรมในหลายๆกระทู้ กระผมรู้สึกดีมากๆที่มีคนปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ รู้แนวทางในการปฏิบัติให้เข้าถึงนิพพานซึ่งหาได้ยากยิ่ง กระผมเป็นอีกคนหนึ่งซึ่งศรัทธาในการปฏิบัติธรรมตามแนวทางพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เริ่มแรกเดิมทีกระผมฟังเทศน์ของหลวงตามหาบัว แล้วมีปิติเกิดในเทศน์บางตอนโดยจะมีน้ำตาไหลออกมา บางทีเห็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์ครั้งแรกก็น้ำตาร่วงอย่างเช่นเห็นท่านหลวงตา หลวงปู่ประสาร สุมโน ซึ่งเป็นน้ำตาแห่งความปิติหลั่งออกมาจากก้นบึ้งแห่งจิต กระผมสวดมนต์ ภาวนาแทบทุกวัน ตอนก่อนสวดมนต์ก็จะมีอาการแปลกๆ คือมีอาการปวดหัวจี๊ดๆ บริเวณท้ายทอย อาการคล้ายๆกับตอนอยู่ในวัด ผ่านสถานที่ศักสิทธิ์ หรือบางทีตามที่ๆมีอุบัติเหตุบ่อยๆ ก็จะรู้สึกเป็นบางที่แรงบ้าง เบาบ้าง สุดแล้วแต่จะรู้สึกถึงตอนนี้ก็พอรับรู้ได้แต่กระผมไม่ยึดติดเหมือนแต่ก่อน ถัดมาหลังจากนั้นตอนที่ปฏิบัติที่วัดใหม่ๆ ตอนนั้นมีความกลัวที่ มืด สิ่งที่มองไม่เห็นเป็นกำลัง แต่ก็ผ่านพ้นมาด้วยดี แรกๆที่ทำกระผมไปนั่งสมาธิตรงดินป่าช้าที่เอามาถมที่วัด จิตปรุงมาก สร้างมโนภาพต่างๆนานา วันนั้นไม่สงบ สู้ไม่ไหวครับ เลยต้องถอนทับ ตอนเช้าคุณแม่ชีมาเตือนสติว่าความกลัวแค่นี้ยังไม่ชนะแล้วจะไปชนะกิเลสอะไรได้ กระผมเลยฮึดเลยครับสู้อีกสักคืน จิตตั้งมั่นในคุณพระรัตนตรัย สละกาย ใจ จิตในตอนนั้นคิดแต่เพียงว่าถ้ามาทำอัตรายเรา เราขอสละตายเพื่อเป็นพุทธบูชาแก่ตนเองจิตใจมีความฮึกเฮิมมากขึ้น ผ่านช่วงนั้นไปใจมีความอิ่ม สุข สว่าง มากๆครับยังพอจำได้ตอนที่ออกมาจากสมาธิตอนนั้น หลังจากนั้นจิตก็ปรุงต่อสร้างมโนเสียงมาสู้เป็นเสียงงูใหญ่คล้ายงูจงอางแต่เสียงดังกังวาลมากกว่า กระผมกลัวมายอมรับว่าเหงื่อชุ่มเลยครับ สู้ไม่ได้จิตไม่สงบจิตส่งออกนอกมาเลย หลังจากคืนนั้นก็มีเสียงอีกก็ต้องสู้กันอีกในการภาวนา ภาวนาจนรู้สึกอ่อนแรงกระผมเลยล้มตัวนอน เท่านั้นแหละครับ มโนสัมผัสมาในรูปแบบเลื้อยผ่านตัวข้าพเจ้าจากหัวไปสู่ปลายเท้ายาวและใหญ่มาก ตอนนั้นจิตไม่เคยเจออะไรแบบนี้จิตปรุงต่อให้กระผมคว้าตัวเขาไว้ปากก็ยังภาวนาพุธโธอยู่ไม่ขาด แต่สั่นมากๆกลัวมากๆด้วย คืนนั้นนอนแทบไม่ได้ หลังจากคืนนั้นต้องตั้งจิตตั้งใจใหม่ครูบาอาจารย์ให้ตั้งมั่นในพระรัตนตรัยไม่ส่งออกนอก กระผมก็สู้กิเลสตัวนี้ใหม่อีกคืน สรุปว่าหายครับทั้งเสียงและสัมผัส สละตายเป็นข้าพระพุทธอีกแล้วครับ ศรัทธาตั้งมั่นในคุณพระรัตนตรัยอย่างเดียวสิ่งอื่นมาทำอัตรายไม่ได้ หลังจากไปปฏิบัติธรรมที่วัดครั้งนี้ได้หลักใจมามากมายครับ จิตใจเด็ดเดี่ยวมากครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเล่าเรื่งสวดมนต์ และสภาวะจิตในช่วงนี้ให้ฟังนะครับ ขอความกรุณาท่านผู้รู้และคุณสันโดษช่วยให้คำชี้แนะแนวทาง ตักเตือนการปฏิบัติธรรมได้นะครับ กระผมจะอนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ ขอบคุณครับ

14. วิชย

วิชย Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนคุณลูกน้ำผ่าครับ สภาวะที่คุณเป็นคล้ายกันกับกระผมที่เป็นเลยครับ ตอนที่เป็นครั้งแรกจะรู้สึกขอนพอง น้ำตาไหล เหมือนโตจะโตผิดธรรมดา ใจหึกเหิมมาก เสียงของกระผมตอนนั้นใหญ่ กังวาลไปไกลมากจากที่เคยเคารพครูบาอาจารย์แต่ตอนนั้นเสียงพลังมหาศาลมาก ตอนนั้นกระผมสวดอิติปิโสร้อยแปดครับ แต่ดีที่สวดอยู่กับครูบาอาจารย์ ท่านก็มาลูบหลังแล้วสวดแผ่เมตตา หลังจากนั้นเป็นต้นมาก็มีมาบ้างครับแต่ส่วนมากเป็นคนแก่ รู้สึกตอนสวดจะคางยานมาก หน้าเหี่ยว แปลกๆดีครับ ทีแรกกระผมชอบมากน้อมมาทางนี้เยอะจริงๆ บางทีเป็นเสียงอ่อนนุ่ม กังวาล เพราะมากๆ แตครูบาอาจารย์ ตักเตือนกระผมว่าร่างกายเราเปรียบเหมือนรถ จิตเปรียบเหมือนผู้ขับ ตอนที่เราอยู่ในสภาวะนั้น ผู้ขับอื่นมาช่วยเราขับ อาจจะเป็นองค์เทพ องค์ธรรม หรือแม้แต่ภูมิอื่นก็สามารถมาช่วยขับได้ ส่วนมากจะเป็นภูมิสูง ซึ่งท่านศรัทธาในคุณพระรัตนตรัยมาก หาโอกาสที่จะแสดงความศรัทธา ตอนที่เป็นคือช่วงที่สภาวะของเราและเขามาบบรจบกันพอดี ไม่ควรยึด ให้มาก จะติดอยู่กับตรงนั้นนาน ครูบาท่านว่า นี่เป็นเครื่องล่ออุบายชนิดหนึ่งทำให้เราติด กระผมก็เชื่อนะครับแต่บางทีจิตก็ระลึกถึงท่านๆก็จะมาครับ ความรู้สึกตอนนั้นจะเหมือนเราครึ่งเขาครึ่งประมาณนั้นใช่ไหมครับ ลองปฏิบัติดูครับกระผมก็ยังอ่อนหัดในการปฏิบัติอยู่ต้องขอความแนะนำเพิ่มเติมจากผู้รู้ท่านอื่นครับ ขอบคุณครับ

15. kancute

kancute สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2009
    เรียนคุณสันโดษ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณสันโดษมากเลยนะค่ะ หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลการตอบของคุณสันโดษทำให้เข้าใจมากยิ่งขึ้น

มีข้อสงสัยอยากจะซักถามถึงคุณสันโดษในเรื่องกรณีที่เราสวดมนต์มีความรู้สึกว่ามีอะไรหรือใครอยู่ข้างๆ ทำให้เวลาสวดมนต์ดูจะไม่มีสมาธิ ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือไม่ พอจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างค่ะ และเวลานั่งสมาธิจะรู้สึกหนักๆตรงหว่างคิ้วค่ะ

และขอสอบถามเพิ่มเนื่องจากได้เคยแท้งเพราะเด็กไม่เจริญเติบโตในกรณีนี้เราทำบุญอย่างไรที่จะให้เค้าได้รับผลบุญได้ดีค่ะและที่ได้ทำไปเค้าได้รับหรือไม่

และปัจจุบันนี้ก็กำลังท้องอีกคนนึง การสวดมนต์จะสามารถช่วยให้เค้ามีสุขภาพแข็งแรง ไม่เป็นเหมือนน้องคนแรกไหมค่ะ

ขอบคุณคุณสันโดษมากค่ะและขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะค่ะ

16. ประปราย

ประปราย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสันโดษ ช่วยแนะนำในการปฏิบัติเพื่อพัฒนาจิตตัวเองให้หนูได้ไหมค่ะ

17. richat

richat สมาชิก

เวลานั่งสมาธิแล้วเจ็บหน้่าผากและลมหายใจหาย
    ทำงัยดี

18. ป้าเม้า

ป้าเม้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เวลาสวดบทพาหุง มหากา และเมตตาใหญ่ จะมีกระแสลมเบาๆแต่ยะเยือกมากระทบตัว และบางทีก็ไหลเวียนไปรอบตัวค่ะ

19. siwapongg

siwapongg สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    ขอปรึกษาคุณสันโดษหน่อยครับ

ผมก็พยายามที่จะตั้งใจทำความดีโดยไม่หวังการตอบแทน ต้องการความสงบเพราะชีวิตวุ่นวายมาก จนบางครั้งเกิดเป็นกิเลสมากๆ คือทำบุญไปเพื่ออยากให้ได้บุญมาเพื่อให้ชีวิตตัวเองดีขึ้น แต่โดยส่วนตัวเป็นคนใจดีมีเมตตาอาจเป็นข้อดีที่ไม่มากชัดเจนที่สุด เมื่อได้อ่านข้อความของคุณสันโดษทำให้เกิดความกระจ่าง แค่รู้และดูจิตเท่านั้น ผมก็พยายามทำบุญโดยไม่หวังผลตอบแทนกลับมา แต่ผมว่าในใจลึกๆทุกครั้งที่ทำบุญก็ต้องเพื่อต้องการให้ชีวิตดีขึ้นแน่ๆ บางครั้งมันอาจจะเป็นการข่มจิตไม่ให้คิดเท่านั้น บางครั้งผมทำผมยังไม่รู้เลย ว่าตัวเองหวังผลตอบแทนหรือเปล่า แต่เท่าที่รู้ ชีวิตตัวเองวุ่นวายมากๆ ลำบากที่สุดในชีวิต แต่ก็ยอมรับทุกอย่างที่เกิดขึ้นเพียงแค่หวังว่าสักวันมันจะดีขึ้น และไม่มีวันกลับมาลำบากเหมือนเดิมอีก รบกวนคุณสันโดษให้คำแนะนำกับช่วงชีวิตที่วุ่นวายยุ่งเหยิงที่สุดในชีวิตครับ ขอบคุณครับ

20. srlsiri

srlsiri สมาชิกใหม่

ขอให้บอร์ดนี้ยังอยู่ให้อ่านนะครับ เป็นประโยชน์ทั้งสามทาง ทั้งมโนกรรม วจีกรรม และกายกรรม
    นำไปปฏิบัติได้จริงนะครับ ผมมีปัญหาอยู่แต่้ขอไม่ถาม ผมยิ่งอ่านยิ่งสับสน จะเริ่มกลับไปหัดสมาธิใหม่ เริ่มต้นใหม่ แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
    ที่มาก้อคือผมเซิทหาคำว่า"ขนลุก" เพราะช่วงนี้ขนลุกเป็นเนื่องๆ โดยเฉพาะช่วงนี้ครับ แล้วจึงเจอบอร์ดนี้เข้า(แต่ยังอ่านไม่ครบหน้านะ p12)
    แล้วผมจับใจความได้ว่าจะสำรวจตนเองก่อน ขอบคุณมากครับ แล้วจะกลับมาอ่านต่อให้ครบครับ

ขออนุโมทนาครับ