ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. The Meta

The Meta สมาชิก

19 มิถุนายน 2012
    เรียนคุณสันโดษ
    มีข้อสงสัยมานาน แต่ไม่กล้าถามใคร เวลาสวดมนต์หรือทำสมาธิ จะได้กลิ่นหอมๆคล้ายดอกไม้หรือธูปหอมๆ กลิ่นแปลกๆไม่เคยได้ดมกลิ่นแบบนี้มาก่อน แต่ว่าไม่บ่อย นานๆมากจึงจะเกิดสักครั้ง ไม่จำกัดสถานที่ด้วย แบบนี้ควรจะทำอย่างไร อ้อ ชอบมากด้วยจนเกิดกิเลสความอยากให้มีบ่อยๆ ขอบพระคุณอย่างสูง

2. sathanaphon

sathanaphon สมาชิกใหม่

ขอคำแนะนำในการปฏิบัติเพิ่มเติมครับ

สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งเจอหัวข้อสนทนานี้เป็นครั้งแรกครับ รู้สึกดีใจมากครับ และขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกคนนะครับ ผมปฏิบัติมานานพอสมควร ปัจจุบันอายุ 32 ครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ ว่าควรปฏิบัติต่อตรงไหน และที่ปฏิบัติอยู่ควรแก้ไขตรงไหนบ้างครับ รบกวนผู้รู้แนะนำผมด้วยนะครับ ผมอาจจะเป็นเส้นผมบังภูเขานะครับ ตอนนี้ กราบขอบพระคุณนะครับ

3. รอวันฟ้าใส

รอวันฟ้าใส สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2010
    สวัสดีค่ะ คุณสันโดษ..
    ขอบคุณ...สำหรับคำแนะนำที่คุณสันโดษได้แนะนำท่านอื่น...ทำให้ได้รับความรู้ไปด้วยค่ะ...
    ดิฉันขอรบกวนสอบถามเรื่องการปฏิบัตสมาธิด้วยคนนะคะ ว่าจะทำอย่างไรเมื่อจิตเรานิ่งได้ระดับนึงนานๆ และเริ่มมีบางอย่างเกิดขึ้น แต่เรากลัว...เหมือนไม่กล้าไปต่อ...น่ะค่ะ ความกลัวน่าจะมาจากการกลัวเห็นภาพที่น่ากลัว...กลัวสติหลุดจากร่างไป....ขอคำแนะนำด้วยค่ะ...ขอบคุณค่ะ

4. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ผมสวดมนต์เป็นประจำ โดยสวดบททั่วไปๆ แต่บทสุดท้ายจะสวดบทไหว้พ่อแม่ครูบาอาจารย์ แล้วมันไปกระทบกับเจ้าที่และเทวดาที่อยู่บริเวณนั้น แต่ผมก้กรวดน้ำไปให้เขาแล้ว แต่นานๆกรวดทีจะเป็นไรไหมครับ (ตอนยังไม่กรวดน้ำพวกท่านมาเข้าฝันทุกวันเลย แต่หลังจากกรวดน้ำไปก็นานๆมาทีครับ)

5. jiranuchauth

jiranuchauth Active Member

หนูก็เป็นตอนสวดชินบัญชรนี้หมาหรเสียงดังลั่น
    กลัวมากแต่ก็ยังมีสมาธิสวดต่อไป

6. phat_ph

phat_ph เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณสันโดษ การให้ธรรมทานและแสงสว่างแก่ผู้ที่ยังมิได้รู้ โดยส่วนตัวก็ชอบสวดมนต์ค่ะ ไม่ค่อยเลือกเวลาและสถานที่คือนึกอยากสวดก็สวดในจิต บางทีจิตก็นิ่งบางไม่นิ่งบ้างค่ะ ขอสอบถามคุณสันโดษว่าจะทำอย่างไรหรือแก้ไขตรงไหน ให้การปฏิบัตินั้นก้าวหน้าค่ะ ขอบคุณค่ะ

7. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคงไม่มี อะไรจะถามครับ แต่พิมพ์มาขอบคุณที่ให้ข้อมูลดีๆ กับทุกคน รวมถึงตัวผม ถ้าผมติดขัดอะไร จะอ่านทวนในกระทู้อีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ

8. รพินทร์นาถ

ผมคงไม่มี อะไรจะถามครับ แต่พิมพ์มาขอบคุณที่ให้ข้อมูลดีๆ กับทุกคน รวมถึงตัวผม ถ้าผมติดขัดอะไร จะอ่านทวนในกระทู้อีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ

9. รพินทร์นาถ

10. รพินทร์นาถ

ไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับพอดีหน้า previwe ค้างต้องขอโทษครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2012
  11. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รบกวนถามคุณสันโดษค่ะ

ถ้าเราจะมอบบุญและแผ่เมตตาหลังจากสวดมนต์(สมาทานศิล5 ก่อนนอน)แล้ว หลังสวดเสร็จเราจะมอบบุญให้กับตัวเอง พ่อแม่ ครูอาจารย์และสิ่งศํกดิ์สิทธิ์ทั้งหลายตามลำดับ และต่อด้วยอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรและขออโหสิกรรม ได้มั้ยคะ (แต่กรณีนี้ไมได้นั่งสมาธิค่ะแค่สวดภาวนาเพียงอย่างเดียว)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

12. ผู้เจริญ

ผู้เจริญ สมาชิก

ขอความอนุเคราะห์ค่ะ

สวัสดีค่ะ ดีใจเหลือเกินที่ได้มีโอกาศอ่านกระดานสนทนานี้ ก่อนหน้านี้ดิชั้นมีความรู้สึกกังวลกับสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วไม่รู้ว่าจะปรึกษาใครที่ไหนได้ ขอคุณสันโดษช่วยไขความกระจ่างเพื่อเป็นธรรมทานและชี้นำทางที่ถูกที่ควรให้ดิชั้นได้เดินต่อไปด้วยค่ะ...ขออนุญาติเล่าตั้งแต่ความหลัง
    ตั้งแต่เด็กดิชั่นสนใจในเรื่องเกี่ยวกับธรรมะ,เทพ,เกี่ยวกับศาสนามาตั้งแต่จำความได้ แต่ได้ห่างออกไปช่วงอายุประมาณ19 แล้วเริ่มกลับมาทำบ้างไม่ทำบ้าง5ปีที่ผ่านมา และก็ห่างไปอีก และกลับมาตั้งใจสร้างบุญกลางเดือนตุลาที่ผ่านมานี้เองและสวดมนต์ทำสมาธิแบบเป็นเรื่องเป็นราวเลยประมาณ 1 อาทิตย์ ....คือดิชั้นมีความตั้งใจไว้หากวันนึงที่ดืชั้นหยุดงานที่ทำลงแล้วมีบ้านของตัวเอง ดิชั้นตั้งใจที่จะปฏิบัติให้ดีที่สุดตามที่เคยทำมาในวัยเด็ก แต่ ณ ตอนนี้ดิชั้นมีความรู้สึกแปลกไปไม่เคยเป็น อาจด้วยช่วงวัยหรืออย่างไรไม่ทราบ. เกิดขึ้นก็ไม่ทราบจะสอบถามใครดิชั้นก็แค่ผิวเผินยังไม่ประสานัก ก่อนหน้านี้ดิชั้นจะมีอาการละเมอ หรือตื่นกลางดึกเป็นประจำเหมือนเห็นเงาหรืออะไรเป็นมานานแต่ไม่ได้ใส่ใจ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่หายบางครั้งเหมือนพักผ่อนไม่เพียงพอเป็นแบบนี้ในทุกที่ๆสุขภาพก็ทรุด เล่ามาเพื่อเผื่อคุณสันโดษจะมีวิธีแก้ไขให้ดิชั้นนอนเต็มที่บ้าง....เมื่อช่วงปลายเดือนต.ค ที่ผ่านมาดิชั้นสร้างบุญเต็มที่เรียกว่าเดินสายเลยทีเดียวมีความรู้สึกอิ่มเอมใจมีความสุขในบุญนั้นมาก แต่จะเริ่มมีแปลกไปคือได้มีโอกาศไปร่วมสวดมนต์ที่สำนักฤาษีเนื่องในวันพระ ก่อนหน้านี้ไม่รู้สึกอะไร แต่วันพระนั้น สวดกันตามปกติแต่พอถึงช่วงฤาษีกล่าวขอขมาครูเป็นภาษาอีสาน ดิชั้นเลยแค่นั่งหลับตาแต่ท่องตามไม่ค่อยได้ ก็เริ่มรู้สึกนิ่ง หนักตั้งแต่ต้นคอไปเหมือนนั่งก้มลงๆมือที่พนมเหมือนดันกันศอกค่อยๆตั้งฉากรอบข้างรู้สึกมีพลังงาน มันรู้สึกแบบนั้น แต่ก็ไม่ได้อะไร คือพยายามว่ารู้สึกแต่ชั้นก็จะนั่งต่อไป.ก็ไม่ทราบว่าที่ทำนั่นถูกหรือผิด ....หลังคืนนั้นดิชั้นก็เดินทางกลับเชียงใหม่ อาศัยบ้านเพื่อน บ้านตัวเองกำลังสร้าง อยู่ใกล้ๆกัน ต้องขอบอกว่าดิชั้นชื่นชอบพระเครื่องมาก ไปที่ไหนจะต้องมีบูชามาไว้ ...ขอผ่านตรงนี้ก่อน....วันแรกที่มาถึงเหนื่อยมากเลย2จิต2ใจ เราตั้งใจจะสวดมนต์ถ้าเราผลัดเป็นพรุ่งนี้กลัวจะเสียความตั้งใจเลยสวดในคืนนั้นตี3 กว่าๆ โดยเริ่มจากนมัสการ,กราบ,อิติปิโส ,ขอขมา,อันเขิญเทวดา,ขอขมาเทวดา,ป้องกันสิบทิศ,พาหุง,มหากา,ชินบัญชร แผ่เมตตาอธิษฐานขอพรไป ระหว่างนั่นก็เหมือนมีพลังงานรอบตัว,กระแสไฟในตัวบ้าง แปร๊บๆนี้ทีนู้นที ไม่ได้ใส่ใจนัก เรียบร้อยก็นอนแต่ในขณะที่นอน ได้ภาวนาคาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีลิงดำก็เริ่มมีกระแสแล่นวูบวาบทั่วตัวแขนขารู้สึกมันร้อนมันดูดเข้าหากันได้ยินเสียงหัวใจชัดเจนขึ้น ยังภาวนาอยู่ต่อแต่ได้ยินแผ่วลงๆแต่รู้สึกสมาธินิ่งดี ก็ไม่ได้ตกใจ ในสมาธิเห็นเป็นเหมือนควันขาวๆมาวนๆแถวด้านหน้า บางครั้งก็เปลี่ยนสีบ้าง แต่ตัวเองยังรู้สึกตื่นอยู่ไม่ได้หลับ ก็ได้ยินเสียงเหมือนสวดมนต์เบามาก ในโสตประสาท พยายามจะฟังว่าบทไหน แต่ได้ยินไม่ชัด ทรงอาการนี้ยันเช้า. เกือบ10โมง เปิดตาก็ลุกขึ้นเลย เหมือนตัวเองไม่หลับ ,วันต่อมาสวดไวขึ้น ตั้งใจสวดคาถาเมตตาใหญ่และคาถาจักรพรรดิเพิ่มเข้าไป ก็รู้สึกวูบวาบกระแสไฟ,เสียงแหบแห้งบ้าง ก็จนเสร็จเรียบร้อยนอนภาวนาคาถาเงินล้านตามเดิม ตกดึกก็รู้สึกตัวตื่นเหมือนเมื่อก่อน ตาฝาดเห็นนี่นั่นตามเดิม แต่แปลกตรงที่วันถัดมากระแสเหมือนอยู่ทั่งวัน วูบวาบๆ แต่แปลกตรงที่หลังจากสวดคืนนี้แล้ว เพิ่มคาถายอดพระกัณฑ์ แต่ตอนสวดบทเมตตาใหญ่นี่คือเสียงแหบบ้าง นี่บ้าง คิดว่าไม่ถูกกับจริต สวดเสร็จสี่ทุ่มก็จะนอนภาวนาตามเดิม แต่ไม่ได้ทำ เพราะเหมือนมีลมมาดันเข้าทางง่ามเท้าข้อมือในหูรู้สึกมีลมวูบวาบในตัว
    มันรู้สึกแรงอยู่ในตัว จนรู้สึกกลัว เพราะเรายังใหม่ ไม่ทราบวืธี รับรู้ไม่สนใจแต่ยิ่งอยู่ยิ่งรุนแรง จนปวดทั้งตัว ปวดหัว ปวดไหล่ พะอืดพะอม เป็นกังวล เลยคิดว่าเราทำอะไรผิดไม่ถูกต้อง หรือเอาพระเครื่องของมาวางรวมกันไม่ถูกต้องหรือเปล่า เลยกล่าวขอขมาในทุกเรื่องหากทำผิด เล่ามายาวเลยรบกวนช่วยใช้ความอนุเคราะห์ดิชั้นที ดีใจมากที่มาอ่านเจอคุณสันโดษ เพราะดิชั่นก็ไม่ทราบว่าจะถามจากใคร ดิชั้นไม่อยากอุปทาน อยากหาทางที่ถูกต้อง ... โปรดแนะนำเพื่อเป็นธรรมทานแก่ดิชั้นด้วยเถิดค่ะ.... ..... วิมลรัตน์ จินดามณีวรรณ

13. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    เสียดายจังค่ะ เข้า FB ไม่ได้เพราะที่ทำงาน Block ห้ามเล่น แบบนี้ก้ออดติดตามคุณสันโดษเลยค่ะ T_T:'(

14. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งเขามาอ่าน

รู้สึกดีใจที่ได้รู้จักคุณพี่สันโดษค่ะ

15. อวิชชา

อวิชชา Active Member

สวัสดีครับคุณสันโดษ ผมสวดมนต์ทุกวัน แต่เพิ่งเริ่มพยายามนั่งสมาธิก่อนนอนทุกวัน แต่ก็ไม่เห็นความก้าวหน้าในการปฏิบัติเลย ไม่เคยมีนิมิตหรือประสบการณ์อะไรเลย ไม่ทราบว่ามีวิธีในการตรวจสอบความก้่วหน้าในการปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

16. whanjai

whanjai เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2012
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ

ปลื้มใจกับคำตอบของคุณในกระทู้จริงๆ เป็นประโยชน์มากๆ ทำให้คนที่ฝักใฝ่ในธรรมะอย่างหวานซาบซึ้ง และมีกำลังใจ ที่จดเอาไว้เอาเป็นแบบอย่าง

วันนี้มีคำถามจะรบกวนคุณสันโดษว่า ทำอย่างไรหากปฎิบัตแล้วกลัวเห็นสิ่งลึกลับ เพราะเคยสวยชินบัญชรหลายๆจบแล้วเห็น ทำให้นึกกลัวขึ้นมาบ่อยๆจนเป็นอุปสรรคต่อการสวดมนต์ และปฎิบัติธรรม จริงๆแล้วไม่เห็นมานานเป็นปีๆแล้ว แต่ยังคงกลัวอยู่ลึกๆ ตอนนี้ก็พยายามบอกตัวเองว่าคนทำดีพระจะคุ้มครองเสมอ อย่าคิดมากอย่าปรุงแต่ง

ที่ผ่านมาหวานหมั่นทำบุญก็เพราะเชื่อว่าเราสามารถช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกอื่นๆได้มากมายที่เค้าไม่มีโอกาสทำบุญ ถือว่าเป็นการเกิดมาอย่างคุ้มค่า ไม่เสียชาติเกิด แจ้งนิดนึงว่าที่มีความเชื่อนี้เพราะเคยมีสัมผัสมาแล้วอะค่ะ และที่สำคัญพระพุทธศาสนาคือที่สุดแล้ว สามารถตอบโจทย์ปัญหาชีวิตของทุกคนไม่ว่าสุขหรือทุกข์ได้หมด

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ มีอะไรสอนหวานได้ แนะแนวแบบที่แนะคนอื่นในกระทู้ด้วยนะคะ หวานเป็นคนที่นั่งแล้วไม่คาดหวัง ไม่ปรุงแต่งอะไร จิตว่างๆ ไม่ตัวเอียง ไม่ง่วง พุทโธไปเรื่อยๆ แต่ทำยังไงให้อยุ่ในสมาธิได้นานๆคะบางทีเผลอ หลุดนอกสมาธิบ้าง ขอบคุณมากๆนะคะ อนุโมธนาสาธุค่ะ

17. nuta

nuta Active Member

17 มิถุนายน 2011
    เพิ่งได้เข้ามาอ่านมีความรู้ขึ้นมากและขอบคุณคุณสันโดษแต่ก่อนปฏิบัติแบบตามสบายแต่ต่อนนี้พออ่านบทความคุณสันโดษแล้วมีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้น

18. ไก่สวย

ไก่สวย สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ
    ดิฉันมีเรื่องอยากจะปรึกษา คืออยู่ ดิฉัน ก็ไม่สบายเหมือนลมพิษ แต่หมอบอกว่าแพ้อาหาร
    ตาบวมมาก และต้องไปโรงพยาบาล ทั้ง ๆที่ทานของเหมือนที่เคยทาน แล้วเวลาเป็นก็เป็นเรื่อย โโยไม่มีอาการบอกเหตุ ดิฉัน ไม่ค่อยสบายบ่อยในช่วงหลัง มีคนทักว่าโดนของ อีกคนบอกต้องรับขันธ์ เพราะมีองค์เทพเลยไม่สบาย บางคนบอกต้องเปลี่ยนชื่อ ดิฉันไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ ดิฉันทำบุญ สวดมนต์ กินมังสวิรัติวันพระ แต่ไม่ทราบว่าถูกทางหรือเปล่า อยากรบกวนคุณสันโดษ ว่าเป็นเพราะอะไร ก่อนหน้านี้ร่างการแข็งแรงดี เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร ช่วยชี้นำทางให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  19. ป้าเม้า

ป้าเม้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สวดพาหุงมหากา และต่อด้วยเมตตาใหญ่ ฉบับย่อ
    หลายครั้งพอเริ่มสวดพาหุงก็รู้สึกเหมือนมีลมยะเยือกมากระทบที่แขน
    บางทีลมยะเยือกนั้นก็ม้วนตัวอวลอยู่รอบตัวค่ะ

แต่โดยปกติเป็นคนจิตว่อกแว่กมาก สวดๆอยู่แล้วจิตไปไหนก็ไม่รู้ ก็ต้องคอยดึงกลับมาบ่อยๆ

20. คริส33

คริส33 สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ข้าพเจ้านั่งสมาธิไม่เข้าใจเลยครับ

ข้าพเจ้านั่งสมาธิไม่เข้าใจเลยครับ