ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    เสียดายจังค่ะ เข้า FB ไม่ได้เพราะที่ทำงาน Block ห้ามเล่น แบบนี้ก้ออดติดตามคุณสันโดษเลยค่ะ T_T:'(

2. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งเขามาอ่าน

รู้สึกดีใจที่ได้รู้จักคุณพี่สันโดษค่ะ

3. อวิชชา

อวิชชา Active Member

สวัสดีครับคุณสันโดษ ผมสวดมนต์ทุกวัน แต่เพิ่งเริ่มพยายามนั่งสมาธิก่อนนอนทุกวัน แต่ก็ไม่เห็นความก้าวหน้าในการปฏิบัติเลย ไม่เคยมีนิมิตหรือประสบการณ์อะไรเลย ไม่ทราบว่ามีวิธีในการตรวจสอบความก้่วหน้าในการปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

4. whanjai

whanjai เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2012
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ

ปลื้มใจกับคำตอบของคุณในกระทู้จริงๆ เป็นประโยชน์มากๆ ทำให้คนที่ฝักใฝ่ในธรรมะอย่างหวานซาบซึ้ง และมีกำลังใจ ที่จดเอาไว้เอาเป็นแบบอย่าง

วันนี้มีคำถามจะรบกวนคุณสันโดษว่า ทำอย่างไรหากปฎิบัตแล้วกลัวเห็นสิ่งลึกลับ เพราะเคยสวยชินบัญชรหลายๆจบแล้วเห็น ทำให้นึกกลัวขึ้นมาบ่อยๆจนเป็นอุปสรรคต่อการสวดมนต์ และปฎิบัติธรรม จริงๆแล้วไม่เห็นมานานเป็นปีๆแล้ว แต่ยังคงกลัวอยู่ลึกๆ ตอนนี้ก็พยายามบอกตัวเองว่าคนทำดีพระจะคุ้มครองเสมอ อย่าคิดมากอย่าปรุงแต่ง

ที่ผ่านมาหวานหมั่นทำบุญก็เพราะเชื่อว่าเราสามารถช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกอื่นๆได้มากมายที่เค้าไม่มีโอกาสทำบุญ ถือว่าเป็นการเกิดมาอย่างคุ้มค่า ไม่เสียชาติเกิด แจ้งนิดนึงว่าที่มีความเชื่อนี้เพราะเคยมีสัมผัสมาแล้วอะค่ะ และที่สำคัญพระพุทธศาสนาคือที่สุดแล้ว สามารถตอบโจทย์ปัญหาชีวิตของทุกคนไม่ว่าสุขหรือทุกข์ได้หมด

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ มีอะไรสอนหวานได้ แนะแนวแบบที่แนะคนอื่นในกระทู้ด้วยนะคะ หวานเป็นคนที่นั่งแล้วไม่คาดหวัง ไม่ปรุงแต่งอะไร จิตว่างๆ ไม่ตัวเอียง ไม่ง่วง พุทโธไปเรื่อยๆ แต่ทำยังไงให้อยุ่ในสมาธิได้นานๆคะบางทีเผลอ หลุดนอกสมาธิบ้าง ขอบคุณมากๆนะคะ อนุโมธนาสาธุค่ะ

5. nuta

nuta Active Member

17 มิถุนายน 2011
    เพิ่งได้เข้ามาอ่านมีความรู้ขึ้นมากและขอบคุณคุณสันโดษแต่ก่อนปฏิบัติแบบตามสบายแต่ต่อนนี้พออ่านบทความคุณสันโดษแล้วมีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้น

6. ไก่สวย

ไก่สวย สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ
    ดิฉันมีเรื่องอยากจะปรึกษา คืออยู่ ดิฉัน ก็ไม่สบายเหมือนลมพิษ แต่หมอบอกว่าแพ้อาหาร
    ตาบวมมาก และต้องไปโรงพยาบาล ทั้ง ๆที่ทานของเหมือนที่เคยทาน แล้วเวลาเป็นก็เป็นเรื่อย โโยไม่มีอาการบอกเหตุ ดิฉัน ไม่ค่อยสบายบ่อยในช่วงหลัง มีคนทักว่าโดนของ อีกคนบอกต้องรับขันธ์ เพราะมีองค์เทพเลยไม่สบาย บางคนบอกต้องเปลี่ยนชื่อ ดิฉันไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ ดิฉันทำบุญ สวดมนต์ กินมังสวิรัติวันพระ แต่ไม่ทราบว่าถูกทางหรือเปล่า อยากรบกวนคุณสันโดษ ว่าเป็นเพราะอะไร ก่อนหน้านี้ร่างการแข็งแรงดี เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร ช่วยชี้นำทางให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  7. ป้าเม้า

ป้าเม้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สวดพาหุงมหากา และต่อด้วยเมตตาใหญ่ ฉบับย่อ
    หลายครั้งพอเริ่มสวดพาหุงก็รู้สึกเหมือนมีลมยะเยือกมากระทบที่แขน
    บางทีลมยะเยือกนั้นก็ม้วนตัวอวลอยู่รอบตัวค่ะ

แต่โดยปกติเป็นคนจิตว่อกแว่กมาก สวดๆอยู่แล้วจิตไปไหนก็ไม่รู้ ก็ต้องคอยดึงกลับมาบ่อยๆ

8. คริส33

คริส33 สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ข้าพเจ้านั่งสมาธิไม่เข้าใจเลยครับ

ข้าพเจ้านั่งสมาธิไม่เข้าใจเลยครับ

9. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012

หมายความคือ ถ้าจิตเราไม่นิ่งหรือถ้าเริ่มสวดมนต์ปฏิบัติใหม่ๆไม่ควรสวดยอดพระกัณฑ์ใช่ไหมคะ เคยครั้งนึงตอนเริ่มสวดมนต์ใหม่ๆ อยู่วันคิดว่าตัวเองจิตนิ่งสวดๆครบตามแบบฉบับหลวงพ่อจรัญตามด้วยพระชินบัญชร ก็เลยสวดยอดพระกัญฑ์ตามปรากฎสวดไปสักพักแน่นหน้าอกแต่ฝืนสวดจนจบแต่จากนั้นไม่กล้าสวดอีกเลยคะ คิดว่าตัวเองบุญไม่ถึง อันนี้ความคิดตัวเองคะ ขอคำชี้แนะด้วยคะว่าจริงอย่างที่ดิฉันคิดไหมคะ

10. phaniphad

phaniphad สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอคำแนะนำจากผู้ที่รู้ เวลานั่งสมาธิแล้วตัวสั่น เป็นอย่างงี้มาเกือบสามปีแล้วโดยเฉพาะเวลาจิตกำลังจะนิ่ง เหมือนมีอะไรในตัว(สิ่งที่ไม่มี คงเป็นกรรมเก่า)มาคอยขัดขวางการทำความดี ต้องสวดมนบทได และสวดวันละเท่าได นานแค่ไหน มีอะไรต้องแก้ไขเรื่องที่เคยทำไม่ดีมาหลายภพ หลายชาติ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พุทธัง สะระนัง คัดฉามิ ... การให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวง สาธุ

11. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ### ของเราก็สวดมนตืเกือบทุกวันไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่ แต่ก็พยายามไม่ให้ขาด เวลาสวดมนต์จะมีเสียงตุ๊กแกร้องรับทุกครั้ง บางครั้งร้องช่วงกล่าวอธิฐานจิตตอนเริ่มต้น บางครั้งร้องตอนแผ่เมตตา หรือ จะโผล่หน้ามาให้เห็นตรงเสาหัวนอนเวลาสวดมนต์แทบทุกครั้ง .. ส่วนด่านสมาธิ ยังไม่เก่งคะ พยามรักษาใจให้สงบมากกว่า แต่ไม่นั้งสมาธิ แค่มีบางอารมณ์ที่มันนิ่งจนเหมือนไม่ได้ยินเสียงรอบข้างหูอื้อ แต่บ้างครั้งสวดไปวื๊ดลงไปเลยก้มี แต่หลัง ๆ ที่วืดลงไปเลยไม่เป็นแล้ว สวดได้ปกติดี อาจมีอาการขนลุกบ้างเป็นบางวาระ กับ เหมือนมีคนมายืนข้าง ๆ ตอนนั้งสวดมนต์แต่ไม่บ่อย จะมีแค่เสียงตุ๊กแกที่ขานรับบ่อยที่สุด .

จะอธิฐานจิต ขอขมา บริจาคทานใส่กระปุก ก่อนทุกครั้ง แล้วค่อยบูชาพระรัตนไตร คาถาจรรกพรรดิ์ พาหุง มหาการุณิโก บารมี 30 ทัศ มงคลครอบจักรวาล ไหว้เทวดาประจำตน ขอขมาเจ้าที่ ต่อด้วยแผ่เมตตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  12. ป้าเม้า

ป้าเม้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    อยากรู้จริงๆว่าเวลาสวดบทเมตตาใหญ่ทีไร เสียงตัวเองจะเปลี่ยนไปทุกที
    ปกติสวดบทอื่นๆจะเสียงต่ำๆโทนเสียงใหญ่นิดนึง
    แต่พอเมตตาใหญ่เสียงเปลี่ยนเป็นแหลมสูงและแหบๆ
    เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง
    ไม่รู้ว่ามีอะไรอื่น หรือว่าแค่สวดจนเสียงแหบแห้ง?

13. ann371

ann371 สมาชิก

เวลานั่งสมาธิทำไมบางครั้งถึงรู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเรา บางครั้งขนลุกหัว บางครั้งเหมือนเป็นใครไม่รู้ในกายเรา อย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อไปค่ะ

14. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่เคยมีอาการอะไรแปลกๆเลย ทำผิดหรือเปล่าคะ

ตอนที่นั่งไปได้ซักพักก็จะมีแค่อาการตัวเบาๆ หัวโล่งๆ รู้สึกสบาย รู้สึกเหมือนหน้ายิ้ม แต่ก็ยังรู้สึกว่ามีความคิดอยู่ แต่ใจไม่ได้อยู่ที่ความคิด เหมือนมันแยกกันอยู่เพราะเรื่องที่ผุดขึ้นมาในความคิดมันไม่มีความรู้สึก เพราะรู้ว่าคิด แต่ไม่รู้สึกกับเรื่องที่คิด

อาการน้ำตาไหล ขนลุก แขนขาหาย ลมหายใจหาย ไม่เคยเป็นเลยค่ะ แสงสีเสียงอะไรก็ไม่เคยเห็นค่ะ ความคิดก็ไม่ได้หายไป ก็ยังเห็นว่ามีความคิดอยู่ แต่ใจไม่ได้อยู่กับเรื่องที่คิด ใจอยู่กับความรู้สึกสบายที่กลางอก เหมือนอิ่มอกอิ่มใจ คล้ายๆแบบนั้น

พอออกจากสมาธิมาก็รู้สึกโล่งแล้วก็รู้สึกมีความสุข อารมณ์ดี มีแค่นี้ค่ะ พออ่านของคนอื่นมีอาการแปลกๆก็เลยสงสัยว่าตัวเองนั่งผิดหรือเปล่า หรือว่าเป็นแค่ขั้นอนุบาลเลยไม่มีอาการอะไรแปลกๆ

15. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วก็มีอีกปัญหานึงคือว่า ตอนนี้กำลังมีเรื่องกังวลใจอยู่ แต่พอนั่งสมาธิแล้วรู้สึกมีความสุข อิ่มอกอิ่มใจมาก พอออกจากสมาธิมาแล้วก็ยังรู้สึกอิ่มอกอิ่มใจอยู่ แต่ก็เหมือนมีอีกเสียงนึงคอยบอกว่าปัญหายังแก้ไม่ได้เลย จะมีความสุขเหรอ อีกใจนึงก็บอกว่า ก็มันแก้ไม่ได้จะให้ทำยังไง เหมือนในหัวมีสองคนเลย

16. สงบที่ใจ

สงบที่ใจ สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามคุณสันโดษค่ะ

ดิฉันพึ่งเริ่มสวดมนต์และนั่งสมาธิค่ะ แต่ที่มีพระท่านหนึ่งบอกว่าดิฉันมีพระแม่อุมาเทวีคุ้มครองอยู่และควรรับขันธ์ ดิฉันควรปฏิบัติอย่างไรค่ะ

ขอบคุณคะ

17. ทวียา

ทวียา สมาชิกใหม่

คุณสันโดษคะ...รบกวนขอความอนุเคราะห์ค่ะ

ดิฉันเชื่อว่าเรื่องภพภูมิ, การรับส่วนบุญ และเรื่องเทวดาประจำตัวมีอยู่จริงค่ะ แต่อยากรบกวนถามคุณสันโดษว่า บุญ , ทาน หรือการสวดมนตร์ ที่ดิฉันได้ทำและอุทิศให้ญาติที่เสียไปแล้ว เจ้ากรรมนายเวร เทวดา เปรต รวมถึงวิญญาณต่างๆที่ไม่ใช่ญาติก็ตาม. พวกเขาได้รับส่วนกุศลหรือไม่คะ และเทวดาได้ลงมาร่วมโมทนากับดิฉันจริงหรือไม่คะ เพียงอยากถามให้เกิดความมั่นใจค่ะ เพราะมักจะขนลุกทุกครั้งที่สวดมนตร์ หรือแผ่ส่วนกุศลหลังทำบุญหรือสวดเสร็จค่ะ แต่มักคิดว่าเป็นการคิดไปเองว่าพวกเขามาร่วมอนุโมทนาหรืิอรับบุญค่ะ / และล่าสุดตอนไปร่วมพืธีบรรจุดวงใจหลวงพ่อปานที่สุพรรณบุรีตามคำชวนของเพื่อนสนิท เมื่อวันที่ 15มีนาคม มีคนที่มองเห็นกรรมและติดต่อกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ 2คน บอกว่ามีนางฟ้าใส่ชุดไทยสีส้มทองที่เคยเป็นแม่ของดิฉันเมื่อชาติก่อนยืนอยู่ข้างหลังดิฉัน คอยคุ้มครองและมาร่วมอนุโมทนาบุญกับดิฉันค่ะ จึงอยากถามว่าท่านพอใจกับสิ่งที่ดิฉันอุทิศให้หรือท่านอยากให้ดิฉันทำสิ่งใดให้เพิ่มเติมอีกหรือไม่คะ. ( ขอบคุณล่วงหน้าในความกรุณาค่ะ )

18. ภัทรสินธุ์

ภัทรสินธุ์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณสิ่งที่ได้อ่านจากคุณสันโดษและท่านอื่นๆมากค่ะ..เพิ่งเข้ามาอ่านได้ไม่นานแต่ได้ความรู้และแนวคิดแนวปฏิบัติให้เหมาะกับตัวเราเพิ่มขึ้นหลายอย่างเลย..ทำให้รู้สึกสบายใจขึ้นค่ะ

19. rungreaungnu

rungreaungnu สมาชิก

ผมก็เป็นเหมือนกัน เวลาผมนั่งสมาธิจะรู้สึกมีมดเกาะหน้า เเล้วตัวจะเหมือนโดนคลื่นซัด
    พอนั่งไปนั่งมา รู้สึกเหมือนตัวเองหยุดหายใจ เเล้วก็ได้กลิ่นหอมมาก เเล้วกลิ่นก็หายไป
    เเล้วก็มีกลิ่นเหม็นมาเเปปเดียว อาการเเบบนี้คืออะไรหรอครับ

20. tadsawva

tadsawva สมาชิก

ถึงคุณสันโดษ
    แนวทางที่คุณได้ตอบกระทู้่าต่างๆก่อนหน้าช่วยผมได้มาก
    แต่ก็ยังไม่ใช่โจทย์ในสิ่งที่ผมเคยเจอ
    ผมทำสมาธิ แต่ลมหายใจผมหายไป ผมกลัวตายมากๆจึงรีบหายใจ
    ผมเจอในสิ่งที่มีคำสอนในการแนะแนวทาง มันทำให้ผมสับสน(แรกๆเหมือนจะเข้าใจ)
    ปัจจุบันผมเริ่มใหม่ทั้งหมดแต่ผมจะเลือกทางไหนดี(เดี๋ยวนี้ผมเริ่มทางเดิม พุทโธ)แต่ผมไม่มีอาจารย์สอนในด้านนี้)แวดล้อมตัวผมตั้งแต่เด็กๆถึงปัจจุบันใช้คาถาอาคมแต่ในทางช่วยคน อีกความรู้สึกหนึ่งของผมเหมือนมองคนในที่ต่างๆเป็นละครเป็นสิ่งที่สร้างมาเพื่อให้ผมดู แต่อีกแบบหนึ่งทำให้ผมรู้สึกว่าต้องแยกต้องทำอะไรต่างๆกลืนกับคนอื่นหรือต้องหนือกว่าคนอื่น เวลาผมมาตรองดูผมกลัวว่าผมจะบ้าสักวัน แต่ปัญหาผมยังมีอีกเยอะ
    (ผมอยากบวชแต่ผมยังไม่ได้บวชนะ อายุผม31ปีนี้จะได้บวชก็หลายทีแต่ก็คลาดกันไป แสดงว่าผมเคยทำกรรมมาหนักหรือปล่า)
    ขอบคุณที่ยังมีคุณและได้มาเจอคุณ