ลั่นทม ความงามที่มาพร้อมคำสาป

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DEEJAI243, 27 กรกฎาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... ขออนุญาติเจ้าของกระทู้แจมหน่อยนะคะ ... ^^ อาจมีคิดต่างบ้างขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ .

....... นี้เป็นความชอบส่วนบุคคลนะคะ ขอขมาหากทำให้ใครเคืองใจ ..

... แต่บอกก่อนนะเราเองเป็นคนที่ชอบ ดอกลั่นทมสีขาวมากกว่าดอกไม้ทุกชนิด กับ กุหลาบสีแดงกำมะหยี่แบบที่กำลังรุ่น ๆ ... เราจะมีความสุข ปิติ ในใจมากหากได้เห็น ได้ครอบครองดอกไม้สองชนิดนี้ โดยเฉพาะ ดอกลั่นทม .. เรามักข้ามถนนไปเก็บมาขึ้นหิ้งไหว้องค์ที่เราบูชาบ่อย ๆ เราชอบทั้งกลิ่น และ ดอกของมันจนหา " น้ำหอมกลิ่นดอกลีลาวดีมาใช้ " .. สมัยก่อนเรามักถูกแม่ด่าบ่อย ๆ ว่าเอามาทำไม ห้ามเอาดอกมันมาแหน็บผมนะไม่ดี ยายเห็นยายจะด่าเอา .. แต่ กาลีนะ ไม่ค่อยสนใจสายตายคนรอบข้างเรื่องนี้เท่าไหร่ในเรื่องนี้เราคิดว่า " ดอกไม้มันไม่ผิดในเรื่องนี้ " เราพยายามศึกษาหาข้อมูลมากมายย้อนกลับไปเป็นพันปีถึงที่มาของคำว่า " ดอกไม้ต้องห้ามปลูกในบ้าน " โชคดีของเราตรงที่เรามีแฟนอิสลามเราจึงถามเขาจนมั่นใจว่าเราคิดถูก และ ได้ฟังคำแนะนำของ ป๋านบ ของพวกเราถึงความหมายที่แท้จริงของคำว่า " ลั่นทม " ในแบบ ป๋านบ นะคะ

..... ลั่น คือ แตกออก แยกออกในทันที ( นึกถึงมะม่วงพันธุ์ ฟ้าลั่น จะเห้นภาพชัดเจน )
    ..... ทม คือ ทุกข์ระทม ความเศร้า

... เมื่อนำสองคำมารวมกันจึงได้ความหมายว่า ผู้แตกออกจากความทุกข์ระทมอย่างฉับพลัน .. อันนี้ตามภาษาไทยขั้นพื้นฐานง่าย ๆ เลยคะไม่ยาก เราเลยไม่อายใครที่จะบอกว่าเราชอบดอกไม้ชนิดนี้ และ ยินดีหากมีคนนำดอกไม่นี้มามอบให้ .. เพราะองค์แม่ของเราท่านก็ชอบ .. และ มีบางคนที่มีสัมผัสพิเศษมักได้กลิ่นนี้บ่อยครั้งที่อยู่ใกล้เราดดยที่เราไม่ได้ใช้น้ำหอม รึ สัมผัสมันมาก่อนคนนั้น คือ ชายที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็น " เนื้อคู่ของเราในชาติี้ตามกรรมที่สร้างร่วมกันมา " เขามักทักตลอดสมัยที่คบกัน

... ลั่นทมสีขาว ในความหมายของเรา .. คือ ตัวแทนของความรักที่เป็นนิรันดร์ มั่นคง การรอคอยคนรัก ความรักอันยิ่งใหญ่ .. ความอ่อนหวานของสตรีเพศ ความละมุนละไมภายใต้ความงดงามนั้น .. เรามีความสุข และ เหมือนหลุดไปในโลกอีกโลกหนึ่ง มันทำให้เราหายเศร้ามีแรงจะสู้ต่อไปกับทุกสิ่งที่เข้ามาทำร้ายจิตใจเรา ต่อให้เราหงุดหงิด โมโห หรือ อารมณ์ไหนมาเราจะอารมณ์ดีขึ้นถ้าได้เห็น ได้จับ ได้ดมดอกลั่นทมสีขาวนี้ ... อาจเพราะดอกไม้นี้มันก็เหมือนเรามั้งคะ .. ถูกคนมองไม่ดีทั้งที่เรายังไม่ได้ทำอะไรผิดเลย ในโลกของความจริงเราอยู่เฉย ๆ ยังมีคนชอบหาเรื่องมาให้เราวุ่นวายตลอด .. ไม่เว้นแม้พวกร้อนวิชา พวกโอปะปาติกะที่ไม่ชอบเรา พวกนี้ชอบมารังแกเราตลอดเลยไม่จบไม่สิ้นจริง ๆ นะ

... เราก็คิดคล้ายเพื่อนบางท่านคะ มันเป็นเฉพาะต้นที่นำมาจากลาวมากกว่าคะ " ไม่น่าจะเป็นทุกต้น " เพราะดอกไม้ชนิดนี้เริ่มต้นมีถิ่นกำเนิดมาจากอเมริกาใต้ เข้ามาในแถบเอเชียเมื่อ 500 ปีก่อน โดยพวก สเปน โปรตุเกต ... ลั่นทม เข้าใจว่ามาจากคำว่า " สราญธม "( สะ - ราน- ทม ) ในภาษาเขมร ซึ่งแปลว่า " ความรักอันยิ่งใหญ่ " ... และ เป็นดอกไม้มงคลของชาว ฮินดู แต่ชาวอิสลามมักเอามาปักหลุมศพมานับพันปีคะ .. สนใจลองไปค้นรายละเอียดเองนะคะ ถ้าเราว่างเราอาจเอามาลงให้อ่านในกระทู้ในห้องหลุมดำแบบเต็ม ๆ คะ อันนี้แค่มาขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวที่อาจจะแหวกแนวหน่อย ต้องขออภัยเจ้าของกระทุ้มา ณ ที่นี้ด้วยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2016
  2. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

... เมื่อนำสองคำมารวมกันจึงได้ความหมายว่า ผู้แตกออกจากความทุกข์ระทมอย่างฉับพลัน .. อันนี้ตามภาษาไทยขั้นพื้นฐานง่าย ๆ เลยคะไม่ยาก เราเลยไม่อายใครที่จะบอกว่าเราชอบดอกไม้ชนิดนี้ และ ยินดีหากมีคนนำดอกไม่นี้มามอบให้ .. เพราะองค์แม่ของเราท่านก็ชอบ .. และ มีบางคนที่มีสัมผัสพิเศษมักได้กลิ่นนี้บ่อยครั้งที่อยู่ใกล้เราดดยที่เราไม่ได้ใช้น้ำหอม รึ สัมผัสมันมาก่อนคนนั้น คือ ชายที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็น " เนื้อคู่ของเราในชาติี้ตามก

... เราก็คิดคล้ายเพื่อนบางท่านคะ มันเป็นเฉพาะต้นที่นำมาจากลาวมากกว่าคะ " ไม่น่าจะเป็นทุกต้น " เพราะดอกไม้ชนิดนี้เริ่มต้นมีถิ่นกำเนิดมาจากอเมริกาใต้ เข้ามาในแถบเอเชียเมื่อ 500 ปีก่อน โดยพวก สเปน โปรตุเกต ... ลั่นทม เข้าใจว่ามาจากคำว่า " สราญธม "( สะ - ราน- ทม ) ในภาษาเขมร ซึ่งแปลว่า " ความรักอันยิ่งใหญ่ " ... และ เป็นดอกไม้มงคลของชาว ฮินดู แต่ชาวอิสลามมักเอามาปักหลุมศพมานับพันปีคะ .. สนใจลองไปค้นรายละเอียดเองนะคะ ถ้าเราว่างเราอาจเอามาลงให้อ่านในกระทู้ในห้องหลุมดำแบบเต็ม ๆ คะ อันนี้แค่มาขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวที่อาจจะแหวกแนวหน่อย ต้องขออภัยเจ้าของกระทุ้มา ณ ที่นี้ด้วยคะ

แย้งคุณกาลีนะเล็กน้อยนะคะ คือเราเองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไรนะ แต่แย้งในฐานะที่เราเกิดและมีเชื้อสายที่ใช้ภาษาพื้นเมืองเขมรในชีวิตประจำวัน

คำว่า "สะ ราน " ไม่ได้แปลว่า ความรัก
    คำว่า "สะ-ราน" มาจาก ภาษาเขมรว่า "สรูน" (สะ-รูน) ออกเสียงว่า (สะ-รูล เสียงควบ ไม่เน้น สระอะ) ซึ่งแปลว่า "ความสุข" หรือ สนุกสนานเพลิดเพลินก็ได้ ซึ่งในภาษาไทยก็มีคำที่ยืมมาจากเขมรคือ "สราญ" ที่หมายถึง ความสุข สนุกสนาน เหมือนกัน
    ฉะนั้น คำว่า "สะ-ราน-ทม" จึงน่าจะแปลว่า " ความสุขที่ยิ่งใหญ่ " มากกว่าค่ะ
    ส่วนคำที่แปลว่า ความรัก คือคำว่า " สะ - ลัน " ออกเสียงว่า สะ-ลัลยย (เสียง ล+ย)สะ เสียงควบไม่เน้นสระอะค่ะ

ปล.ภาษาที่ใช้ในปัจจุบันทั้งโลกมีรากศัพท์มาจากภาษาสันสกฤตเหมือนกันทุกภาษา เช่น คำว่า มะละกอ ภาษาไทยหมายถึงผลไม้ ภาษารัซเซียหมายถึงนม เป็นต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2016
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/attachments/a.3756193/

ผ่านไปเมืองมะขามหวานมาเมื่อวันก่อน
    แวะไปถ่ายรูปที่ดินที่แม่บ้านซื้อไว้
    หลังต้นกล้วยไปถึง แนวป่าด้านหลัง
    ตรงนี้ดีอย่างไม่ต้องตั้งศาล แต่ผู้ใหญ่ทางนั้น
    อยากจะตั้ง ส่วนตัวก็แล้วแต๋
    จริงๆไม่ต้องตั้งอะไรก็ได้ เพราะบริเวณนี้
    มันเมืองบังบดทั้งนั้น พกแต่บุหรี่กับไก่ย่างไปก็พอ
    ผู้เฒ่าเมืองนี้แกชอบ... ๕๕๕
    ปล.พอฮาๆเน้อ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      597.3 KB
      เปิดดู:
      166
  4. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    จิตนี้ช่างปรุงช่างแต่งจนเป็นเรื่องเป็นราว
    คนไทยส่วนใหญ่พอฟังคำว่าลั่นทม ก็ตีความหมายไปในทางอัปมงคล
    เพราะคิดว่า ลั่นทม คงมาจากคำว่าระทม ซึ่งหมายถึงเป็นทุกข์ระทม
    แต่ผมเคยอ่านผ่านจากเว็บหนึ่ง(ลืมไปแล้ว)
    เขาบอกว่า ลั่นทม เป็นภาษาเขมร และไม่ได้แปลว่าระทม อย่างที่เข้าใจ
    แต่ดูเหมือนจะมีความหมายไปอีกแบบหนึ่งที่เป็นมงคล
    ดังนั้นจึงได้ปลูกไว้ในวัดเพื่อบูชาพระ
    ถ้าอยากรู้รายละเอียด ก็ลองหาดูในเน็ต จะได้รู้ว่า ลั่นทม ไม่ได้มีความหมาย
    ที่เป็นอัปมงคลอย่างที่ใครต่อใครคิด :cool:
    ส่วนเรื่องการรู้เห็นสัมผัสทางจิตนั้น ยกไว้เถอะ พอๆกับความฝัน
    ต้องตรวจสอบว่าตรงกับความเป็นจริงหรือไม่

ลองเข้าไปอ่านในเว็บนี้ดู

http://oknation.nationtv.tv/blog/normairai/2012/07/11/entry-1

ลั่นทม...แผลงมาจากภาษาเขมรโบราณคือคำว่า “สลันทม” แปลว่า...ดอกไม้แห่งรักอันมั่นคง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2016
  5. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    สำหรับใครที่ชอบคำว่า ลีลาวดี ต้องให้ไปอ่านนวนิยายเรื่อง"ลีลาวดี"
    แล้วจะรู้ว่าชีวิตของลีลาวดีนั้นเป็นอย่างไรบ้าง...:cool:
    เพราะมันไม่ได้เป็นสุขหรือควรจะเป็นมงคลอย่างที่คิด

6. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นดอกไม้นี้แล้ว มักหวนให้คิดถึง เพลงลาวม่านแก้ว

ล่องลอยเอ๋ย จากพิมานข้ามสีทันดรตระการ
    สู่แคว้นแดนไทย ปิ่นจอมขวัญปักใจพี่มั่นตรึงหมาย
    กี่ชาติกี่ภพมิมีคลอนคลาย รักเจ้าไม่หน่ายไม่คลายจากกัน
    แจ่มจันทร์ขวัญฟ้า ขอเทพเทวาเป็นพยาน
    วันดีศรีสุข สองเราสมัครสมาน
    พี่ขอรักนงคราญ จวบจนรักนั้นนิรันดร์กาลเอย
    ดอกเอ๋ยเจ้าดอกจำปาลาว ตัวพี่รักเจ้าเท่าท้องนภาเอย

และภาพพระพุทธองค์สถิตอยู่ไต้ต้นจำปา

7. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... ขออภัยด้วยนะคะที่เราไม่ได้เอาลิ้งที่ค้นมาลง เราลงไม่เป็นในตอนแกคะ .. ข้อความนี้นั้นเราเอามาจาก " วิกิพีเดีย " คะเขาเขียนแบบนี้คะ .. ส่วนเรื่องของภาษาเขมรนั้นเราไม่ถนัดคะ .. เคยได้ยินจากพระอาจารย์บุญชู พระที่เคยช่วยเรามาเป็นพระป่าแถวบ้านท่านเป็นคนเขมรแถบชายแดนสุรินทร์ใกล้วัดหลวงปู่สรวง ท่านสอนเราว่า .. " ภาษาเขมรที่ใช้ในไทยแม้จะเป็นแถบชายแดน กับ ภาษาเขมรฝั่งโน้นยิ่งลึกเข้าไปจะออกเสียงไม่เหมือนกันไม่เหมือนกันในบางคำ บางที่คุยกันไม่รู้เรื่องเลยก็มี อันนี้ท่านบอกเรามา
    .... ส่วนคำนี้เราเองก็ก๊อปเอามาจากเว็ปที่บอกไว้ข้างล่างนี้นะคะ แต่ความชอบนั้นเป็นส่วนตัวคะ และ ได้ทราบมาจากน้องที่สอนธรรมให้เราว่า " สาวพม่าที่มาทำงานในกรุงเทพฯ ก็สั่งน้ำหอมกลิ่นลีลาวดีมาใช้ ขายดีมากคะ "

.
    https://th.wikipedia.org/wiki/ลั่นทม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2016
  8. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
    ไม่รู้เป็นไง ต้นไม้ที่ปลูกมาตั้งกะต้นยังเล็กๆ ออกดอกที่ไรสีขาวทุกต้น

9. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ตอนเด็กๆไปงานศพคุณตาที่รอเผาบริเวณเมรุวัด ก็เก็บดอกลั่นทมมาดม โดนพวกผู้ใหญ่ดุเอา บอกว่าดอกไม้งานศพ เขาใช้กับศพห้ามดม เคยได้ทราบมาว่าด้วยความที่มีกลิ่นหอมแรงในตอนกลางคืน ดอกไม้จำพวกซ่อนกลิ่น ลั่นทมจึงเป็นตัวเลือกที่ดีในการกลบกลิ่นศพ

เคยอ่านบทความที่มีผู้เคยวิจัยว่า ต้นลั่นทมเหมาะปลูกในวัดเพราะกลิ่นของมันมีผลลดอาการกำหนัดในเพศชายได้ จึงเหมาะที่จะช่วยพระภิกษุในการปฏิบัติธรรม

10. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    แต่ตอนจบ ลีลาวดีก็จบกิจก่อนท่านเรวัตตะนะคะ:)
    http://palungjit.org/threads/ธรรมนิยาย-ลีลาวดี.613657/

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้