ลางสังหรณ์ของแมว และการบอกลาของแมวก่อนตาย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ruktak, 19 สิงหาคม 2017.

1. ruktak

ruktak สมาชิกใหม่

19 สิงหาคม 2017
    ผมมีเรื่องอยากถามครับ แมวของผม หรือแมวบางตัว เค้าจะรู้ตัวว่าอีกไม่นานเค้าจะต้องไปจากเรา เมื่อถึงเวลาตาย แมวที่อายุยังน้อย อาจมีกรรมไม่มาก เค้ามักจะได้ไปอยู่ภพภูมิเช่นไรครับ? แมวผมชื่อพารวย เลี้ยงมาตั้งแต่เล็ก อยู่กับเราครบ1ปีพอดีก็จากไป 1เดือนก่อนตาย ผมเข้าออกบ้าน เค้าจะวิ่งมารับยืนคอยรับ ส่งเราตลอด ทั้งที่ประตูรั้ว เวลาจะเอารถออกเค้าจะมายืนขวางท้ายรถ ผมก็เอะใจ เมื่อก่อนไม่เคยทำ มาระยะหลังๆนี่แหละผมก็คิดว่าเค้าขอบคุณเราธรรมดา ผมมานึกได้ทีหลังว่าเค้าพยายามจะบอกเราว่าเค้าจะไม่ได้อยู่กับเราแล้วนะ คืนหนึ่งเค้าตะกุย มุ้งลวดหน้าต่างทำหน้าตาตื่นกลัว แต่เหมือนอยากจะ 25.jpg ะไปซอยถนนข้างบ้านให้ได้ เหมือนบอกเราว่าเค้าจะต้องไปตรงนั้นนะ ผมก็บอกอย่าไปนะตรงนั้นนะ กลางวันรถเยอะวิ่งเร็วมันจะเหยียบหนู คนอื่นไม่ได้รักแมวหมาเหมือนพี่นะ เค้าไม่เบรคให้หรอก อีกคืนก่อนไป เค้าอยู่บนโต๊ะยื่นจมูกมาถูหน้าเราใหญ่เลยอยู่นาน ถูลำโพง ถูจอคอมพิวเตอร์ เหมือนบอกลาฝากให้เราจดจำเค้า มานอนซุกข้างเอวเรา เช้า12 สค.59 ผมไปตลาดแค่ครึ่งชม. กลับมา เข้ากระโดดไปถนนข้างบ้านโดนรถเหยียบที่หัวแล้ว เอาไปหาหมอไม่ทันครับ ช็อคเสียใจมาก แล้วผมก็มาปะติดปะต่อเรื่องทั้งหมดพฤติกรรมที่เค้าแสดงออก บอกกับเรา ผมถึงเข้าใจว่าเค้าบอกลาเรานั่นเอง แสดงว่าแมวเค้ารู้ตัว ว่าถึงเวลาแล้วที่เค้าจะต้องไป ต้องตาย จะมีคนมาเอาเขาไปหรือไม่อย่างไรก็ไม่ทราบ แต่สิ่งที่ผมเจอ ทำให้ผมเชื่อว่าเรื่องบุญกรรมมีจริง ชาติภพก็มีจริง ทำให้ผมเชื่อว่าถ้าแมวรู้ตัวว่าเค้าจะต้องไปแล้ว แสดงว่าต้องมีภพอื่นที่เขาจะต้องไปแน่นอน อายุเขาเพียง1ปีหรือเขามีวิบากกรรมมาเกิดเป็นแมวแค่นี้ หมดกรรมของเขาแล้วหรือ? แล้วเค้าจะไปภพภูมิใด ? อยากถามทุกท่านครับ ?

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    เสียใจด้วยนะค่ะ (เศร้า)
    สัตว์ก็มีชีวิต มีความรู้สึกนึกคิดเหมือนๆกับคน สิ่งที่เขาแสดงออก ไม่ว่าจะเรื่องอะไร ถ้าคุณกับเขาผูกพันธุ์กัน คุณจะรู้ในพฤติกรรมของเขาไม่ว่าจะสุข ทุกข์ ป่วย ดีใจ เสียใจ หิว เบื่อ และเมื่อเขาเสียไปแล้ว สิ่งที่เราทำให้เขาได้คือ อุทิศบุญกุศลให้เขาไปเกิดใหม่ในภพที่ดีขึ้น หรือ ในภพที่สุขสบายขึ้น สู้ๆค่ะ ^_^ เป็นกำลังใจให้

ปล.ส่วนเรื่องเกิดใหม่ภูมิไหนคงต้องรอท่านอื่นมาตอบแล้วละค่ะ 555

3. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ เข้าใจว่าพฤติกรรมของแมว รึ สัตว์อื่นๆคงจะไม่ต่างกับคนมากนัก เคยได้ยินไหมคะ คนที่ชะตาชีวิตจะจบสิ้นลง จะมีพฤติกรรมแตกต่างไปจากเดิม นี่อาจเป็นคำเตือน รึ รางสังหรณ์ ที่แสดงให้เราทราบล่วงหน้า แต่ส่วนใหญ่แล้ว จะไม่มีใครให้ความสำคัญ จวบจนชีวิตสิ้นสูญ ที่จะมานึกถึง .. แมวก็คงไม่ต่างกันค่ะ

4. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

การเกิดเป็นแมวเขาก็คงมีกรรมของเขาเองแหละครับ เพียงแต่ว่าเมื่อมีการผูกพันกับคนเลี้ยงก็อยากจะให้เขาไปสู่ที่ดี ๆ ก็ทำบุญอุทิศให้เขาไป เขาก็น่าจะได้รับ และน่าจะได้ไปที่สูงกว่าเดิม ซึ่งในขณะนี้ถ้าตายไม่นานก็คงไปเข้าแถวที่หน้าสำนักพระยายมราช เพื่อรอการตัดสินแหละครับ อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาของทั้งมนุษย์และสัตว์ ต่างก็ต้องไปเข้ารับการตัดสินด้วยกันทั้งนั้น ส่วนว่าตัดสินแล้วจะไปไหน นั่นก็แล้วแต่กรรมของแต่ละบุคคล

5. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    แมวผมสิหายไปเฉยๆเลย เมื่อก่อนผมจะอยู่ใกล้แมวไม่ได้เลยแพ้ขนแมว แต่มีแมวป่าหลงมาตัวหนึ่งมันท้องอยู่สงสารมันก็เลยเอาข้าวเอาอาหารให้มันกินทุกวัน จนมันคลอดลูกในบ้านผมก็ทำคลอดมันเองกับมือได้ลูกแมวน้อยมา 5 ตัว กลายเป็นผมเลี้ยงมันตั้งแต่เด็กๆนอนกับมันแม่มันจะมาให้นมแปบๆมันก็ไป แต่ผมไม่เคยสังเกตุตัวเองเลยว่าอาการที่ผมแพ้ขนแมวมาตั้งแต่เด็กมันหายไปเมื่อไหร่ ตอนมันเด็กๆพอถึงเวลานอนก็ต้องนอนด้วยกันนะถ้าไม่ยอมนอนด้วยมันก็จะร้องใหญ่เลยกวนอยู่นั่นแหละต้องพานอนก่อนพอมันหลับค่อยแอบออกมา 555 ดูๆไปมันเหมือนคนมากเลยกินทุกอย่างที่เจ้าของกินขนมก็กิน ไปไหนก็ต้องอุ้มใหม่ๆก็ไม่เท่าไหร่หรอกพอมันโต้ขึ้นอุ้มที 5 ตัว ปวดแขนโคตร มันเชื่องมากชอบนั่งรถไปเที่ยวด้วยจะเข้าบ้านก็จะมารับตลอด เวลานอนก็นอนยังกะคนนอนหงาย นอนในที่นอนด้วยกันเลย ชุด 5 ตัวนี้โดนรถชนตายตัวนึง 4 ตัวหายมีโดนขโมยไปด้วยเพราะมันเฉื่องมาก เจอใครมันก็เล่นกับเขาไปหมดถ้าผมอยู่บ้านไปไหนก็จะต้องอุ้มไปด้วยเพราะมันไม่ยอมมันก็จะร้องแล้วกระโดดเกาะขา ทีแรกก็ไม่คิดจะหามาเลี้ยงอีกนะแต่ไม่รู้เพราะอะไรก็ไปเจอแมวที่พึ่งคลอดลูกพร้อมกับหมาแล้วแม่มันโดนหมากัดตายหมาคาบลูกแมวไปอยู่กับลูกตัวเอง เลยได้เอาลูกแมวชุดนี้มาเลี้ยงอีกสภาพก็ไม่ต่างกันเฉื่องมากขี้อ้อนต้องอุ้มตลอดเหมือนกัน แมวผมทุกตัวชอบนอนเปลต้องไกวเปลให้นอนเหมือนเด็กหลับด้วยนะ 555 แต่ปกติมันก็จะอยู่ด้วยกันกับหมาและกระต่าย หมาบ้าน กะหมาฝรั่งโกเด้น กระต่าย คือเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เด็กๆ แต่ตอนนี้กระต่ายก็ตายไปแล้วโดนหมาที่อื่นมากัดตาย เหลือแต่แมวกะหมา ไม่อยากเลี้ยงอะไรเลยตอนนี้เพราะไม่อยากคิดถึงมันเป็นห่วงมันเวลาเราไม่อยู่ ยิ่งมันฉลาดมากแทบจะคุยกันรู้เรื่องนี่ยิ่งหนัก 555

ส่วนที่เจ้าของกระทู้ถามน่ะ ผมตอบไม่ได้หรอกแต่อาจารย์ผมเคยบอกว่า สัวต์เวลาตายไปก็มีวิญาณเหมือนกันกับคนนี่แหละ เราอยากให้เขาไปดีๆก็ทำบุญกรวดน้ำให้เขาก็พอแล้วครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ภูมิใกล้เคียงเรานี่หละครับ
    คอยตาม
    และจะพอมีฤิทธิ์ที่จะช่วย
    ป้องกันเราได้
    ปล.ลองสังเกตุดูเองครับ
    ''เสียงหรือความรู้สึกที่มาทางด้านซ้าย...''

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2017