ลานเทสะเทือน--สายัณห์ สัญญา--โดย VeggieGuy

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 19 กันยายน 2011.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพลงนี้มอบเป็นพิเศษสู่อ้อมใจของคุณแมว ( Catjoobjoob) นะครับ
    ในฐานะที่... Request ไว้นานแล้ว

ชอบแซวดีนัก เห็นหรือยังว่าผมไม่มั่ว แต่ทั่วถึง ^__^

ชื่อเพลง: ลานเทสะเทือน
    ศิลปิน: ก็อต จักรพรรณ์ (ต้นฉบับ สายัณห์ สัญญา)
    คำร้อง-ทำนอง:วัฒนา พรอนันต์

(เพลงนี้มีความโดดเด่นและได้รับการกล่าวขานในการด้านเล่นคำได้อย่างไพเพราะสละสลวย)

เสียงลมพัดตึง เคล้าคลึงยอดตอง
    คิดถึงเนื้อทอง สาวลั่นทม เจ้าจากลานเท
    ทมนั่งรถท่อง พอทั่วกรุง เทพฯก็ดีถมเถ
    เพราะว่ากรุงเทพฯ- ลานเท นั่งเรือด่วนเที่ยว เดี๋ยวเดียวก็ถึง

เขียวเอ๋ยขาวเอย แล่นเลยทุกลำ
    มิมีโฉมงามสาวแก้มนวล พี่สุดคะนึง
    พ่อแม่ร้องไห้ ทมไม่คืนทุ่ง ป้าลุงถามถึง
    หรือเพื่อนกรุงเทพฯคอยดึง ผู้คนคงทึ่งสาวทุ่งลานเท

*จากวันเป็นเดือน จากเดือนเคลื่อนไปเป็นปี
    ลั่นทมไม่มาซักที พวกพ้องน้องพี่ทุกคนสนเท่
    รถเก๋งเพลงหวาน ตึกรามโอฬาร สวรรค์ทั้งเพ
    สาธุเจ้าแม่ลานเท อย่าให้ลั่นทม อุ้มท้องคืนทุ่ง

**เสียงเรือโครมครืน ทุกคืนพี่ตรม
    คิดถึงลั่นทม โฉมบังอร โอ้หล่อนเพลินกรุง
    เราทุ่มรักเก้อ เราเซ่อยอมก้ม ลั่นทมเขาสูง
    ถึงกล้าไปเทียบคนกรุง พี่นอนสะดุ้ง เหมือนทุ่งสะเทือน

(ซ้ำ *,**)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1679962/[/MUSIC]

ขอขอบคุณ: Sansky9

ลั่นทม หรือ ลีลาวดี หรือจำปาลาว

หนูเป็นเด็กลั่นทมนะ ไม่ใช่สาวลั่นทม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

จริงๆ ต้องคนรีเควสมาตัด..
    แต่ไหนๆละ ตัดให้เลยค่ะ มองๆเห็นพี่ไรถือมีดมาแต่ไกล อิอิ

ปุ่มอนุโมทนากลับมาแล้ว..กดเลย

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ท เยอะจริงๆ
    ลูกคอคอนโดมิเนียมเลยค่ะเพลงนี้
    ร้องดี ฟังเพลินค่ะ ^_^

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    แฮ่ม ดีใจจังปุ่มอนุโทนากลับมาเราเลยกดแหลก อิอิ
    [​IMG]วิ่งเข้าวิ่งออก คว้ากรรไกรมา...ไม่ทัน
    เลยหันกลับไปหาดอกไม้ กว่าจะได้ฟังเพลง เหนื่อยยยยย
    เราเม้นต์เหมือนหนูตาละกัน(deejai)

5. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    ผมชอบเพลงแนวนี้ครับผม :)

6. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

((( เอื๊อก )))

ร้องกันอย่างงี้เลยหราคุณวิกกี้

เพราะมากๆครับ

เพลงนี้นักร้อง 10 คนจะร้องให้เพราะน่าฟังได้ไม่กี่คน

ขอบคุณที่สละเวลาร้องให้ด้วยนะครับ

เยี่ยมจริงๆครับเพลงนี้

โหลดจ้าาาาาาาาาา ฮี่ฮี่^^

ฝากข่าวถึงเพื่อนๆนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมต้องใส่แว่น 3 M เล่นเน็ทแล้ว

เมื่อกี๊คุยกับเจ๊อุไรว่าเม้นห้องเพลงไทยสากลเสร็จจะปิดคอม

แต่รีบมาฟังเพลงนี้ก่อน

อย่าลืมถนอมสายตาด้วยนะครับ

เอาไว้บริจาคได้ อิอิ

ยอมรับแล้วคุณวิกกี้ ทั่วถึงจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2011
  7. VeggieGuy

ขอบคุณน้องตาที่ช่วยตัดครับ พี่ไรเลยเงื้อค้างอีกแล้ว อิอิ
    ปุ่มอนุโมทนาของพลังจิต เทียบได้กับปุ่ม Like ของ Facebook เลยนะครับ
    (หรือว่า FB ได้แนวคิดจากเว็บนี้หนอ?)
    ชอบมากๆ:cool:

8. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ลั่นทมเอ๋ย เจ้าลั่นว่า จะกลับ
    นับวัน ยิ่งห่างหาย ลืมลานเท
    ปล่อยให้พี่ สนเท่ห์ นั่งเศร้าตรม

มาส่งกำลังใจให้อีกคนครับ คุณ VeggieGuy

9. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาให้กำลังใจน้องวิกกี้ น้องร้องเสียงดีมีคุณภาพค่ะ
    ขี้เล่น อารมณ์ดีนิ ๆ...

10. VeggieGuy

ดีใจที่คุณแมวชอบครับ ดูแลสุขภาพด้วยเช่นกันครับ

"ภิกษุทั้งหลาย บัดนี้เราผู้ตถาคตจักเตือนท่านทั้งหลายให้รู้ว่า สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา
    ท่านทั้งหลายจงยังกิจทั้งปวงอันเป็นประโยชน์ตนและประโยชน์ผู้อื่นให้บริบูรณ์ด้วยควา<WBR>&shy;มไม่ประมาทเถิด"

Behold monks, I wish to remind you that it’s normal for all conditioned things to undergo decay. You should strive to work hard in order to benefit yourself and others by not being reckless.<O:p</O:p
    (ปัจฉิมพุทธพจน์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  11. VeggieGuy

กำลังใจเต็มเปี่ยมอย่างนี้ ร้องไปได้อีกหลายปีเลยครับ อิอิ
    ขอบคุณครับ

12. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    คนเสียงดี ร้องเพลงอะไรก็เพราะไปหมด สงสัยชาติที่แล้วทำบุญด้วยโทรโข่งมั้ง

13. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขออนุญาต เข้ามาฟังนะคะ ชอบเพลงนี้ คะ เพราะปกติแล้ว คุณ สามีชอบร้องเพลงนี้ให้ฟังคะ เพราะๆๆๆๆ เหมือนกันเลยคะ(f)(f)

14. VeggieGuy

ทำบุญด้วยโทรโข่ง เสียงออกมาจะเหมือนพูดผ่านโทรโข่งหรือเปล่าครับ
    รู้งี้ทำบุญด้วยเครื่องเล่นสเตอริโอก็ดี 555
    ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ

15. VeggieGuy

ไม่ต้องขออนุญาตหรอกครับ ฟังได้บ่อยเท่าที่ต้องการเลยครับ ^__^
    ขอบคุณครับ

16. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

สามีน่ารักจังครับ

เพลงนี้คุณวิกกี้ร้องเพราะมากๆผมก็ชอบครับ

17. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ฟังกี่รอบ กี่รอบก็ไม่เบื่อ ร้องเพราะจริงๆ catt10อยากฟังเพลงคำสารภาพ ร้องได้หรือเปล่าคะ แต่ไม่รู้ว่าต้นฉบับใครร้อง แนวนี้แหละคะ

18. VeggieGuy

หมายถึงเพลง "ใจสารภาพ" ที่ ก็อต จักรพรรณ์ ร้องหรือเปล่าครับ ถ้าใช่จะลองจัดให้ครับ

19. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เสียงดีมาก มาก ทั้งออดทั้งอ้อน จะอ้อน
    กันไปถึงไหนเนี่ย เสียงดีแบบนี้สงสัยว่าชาติ
    ที่แล้วได้กินส้มลูกนี้แน่ แน่เลย ถึงได้หวาน
    เหลือเกิน อิอิ

20. VeggieGuy

ครับ ชาติที่แล้วกินซะกระจุยกระจายเลย (หมายถึงตับไตไส้พุงนะครับ)
    ชาตินี้เลยขอบายครับ พี่รัตน์จะรับแทนมั้ย? อิอิ