ลาแล้วครับเว็บพลังจิต ไม่ขอเกี่ยวแล้ว

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย cwyp, 9 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ผมรู้สึกสลดใจมากเลยครับที่ผู้คนในเว็บพลังจิตนี้ ทำไม่ตรงสายแห่งการหลุดพ้น ยิ่งพูดยิ่งวุ่นวาย หาว่าอันนั้น หาว่าอันนี้ ทำให้การรักษาพระพุทธศาสนาไม่ค่อยจะก้าวหน้า ผมจะลาไปคอยดูอยู่ห่าง ๆ จะไม่มาโพสต์แล้วครับ จะไม่มาคอยยุ่งเกี่ยวกับใครแล้ว ขอให้ผู้ที่เจริ_อัปมั__า 4 จงรับรู้ความปราถนาดีของผมด้วยครับ

ผู้หวังดีต่อพระพุทธศาสนา

2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งลาเลยครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณนะครับ ผมเข้าใจใจความรู้สึกของคุณผู้ที่เห็นความสำคัญของพระพุทธศาสนายิ่ง

ผมเห็นด้วยว่าคนที่นี่บางคนบางอาจจะทำให้พระพุทธศาสนาไม่ก้าวหน้า อาจจะทำวุ่นวาย แต่ผมว่าเวลาและกรรมจะทำให้สิ่งเหล่านั้นค่อยๆหายไปครับ คนเรามันก็มีดีมีเลว มีเจริญ มีไม่เจริญอยู่ทุกที่แหละครับ เว็บนี้ก็เป็นทางผ่านของคนหลายๆคน บางคนเข้ามาแล้วได้ความรู้กลับไป บางคนไม่ได้อะไรเลย บางคนโดนแช่งกลับไปด้วย ผมบอกได้เลยว่านี่เป็นเรื่องธรรมดาครับ คิดเสียว่าในโลกนี้ก็ยังมีคนแบบนี้ให้เราอยู่

คุณจะคาดหวังว่าทุกคนยอดเยี่ยมไปหมดก็เป็นไปไม่ได้ ทุกคนไม่ได้เยี่ยมยอดตลอดเสมอไป วันนี้อาจเป็นคนโง่ คนเลว แต่วันข้างหน้าก็เป็นคนฉลาดเป็นคนดีขึ้นมาได้ ที่ผมกล่าวมานี้หมายถึงว่า อย่าไปใส่ใจกับความเห็นที่คุณไม่ชอบ ปล่อยวางเสียครับ วันนี้คนบางคนอาจพูดจาไม่เข้าท่า แต่หลังจากที่คนนั้นได้เรียนรู้สิ่งต่างๆมากขึ้นแล้ว คนคนนั้นอาจเปลี่ยนแปลงนิสัยก็ได้นะครับ

ใครจะไปรู้ครับว่าคนโง่ๆบางคนสามารถบรรลุอรหันต์ได้ สุนัขตัวหนึ่งอาจเป็นพระโพธิสัตว์ผู้ที่จะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตก็ได้

ทุกอย่างเริ่มต้นจากความมืด สุดท้ายจบด้วยความสว่าง แต่มันขึ้นอยู่กับว่าจะใช้เวลาไปถึงจุดนั้นเมื่อไหร่

สุดท้ายนี้ผมคิดว่าคุณ cwyp ไม่ต้องเป็นห่วงอะไรนะครับ ส่วนตัวผมเองก็มีปณิธาณของผม อยากทำให้พระพุทธศาสนาแพร่หลายไปทั่วโลกในอนาคตนี้

หลายๆคนรวมทั้งคุณก็รู้ว่าอะไรคือความสว่าง ฉะนั้นกรุณามาจุดเทียนเพิ่มความสว่างให้กับส่วนมืดๆของเว็บนี้ด้วยนะครับ เทียนเล็กๆเล่มเดียวไม่สว่างครับ ต้องจุดต่อกันหลายๆเล่ม เรามาช่วยกันทำให้คนที่ยังหลงอยู่ให้เข้าใจกันดีกว่าครับ อย่าเพิ่งไปเลยครับ

เจริญในธรรมครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2004
  3. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นั่นสิอย่าพึ่งลาเลย เหมือนคุณจะท้ออะไรบางอย่าง
    แต่ถ้าเรามองมันอย่างวางเฉยผมว่าก็ไม่น่าจะมีอะไรครับ

4. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    มันป็น ลีลาเฉพาะเว็บครับ วุ่นวายตรงใหน

ทุกคนมันก็เรียนรู้ กันทั้งนั้นแหละ มาจากต่างที่ต่างทาง ยิ่งความคิดแล้ว ไม่ต้องห่วง ไม่ใช่พวก จริต เรียบร้อยแน่ ส่วนมาก จะโลดโผน การกระทบกันทางความคิดแบบ แปลก ประหลาดย่อมมี ผิดก็มี ถูกก็มี

ที่ผมมา เพราะ ถูกใจ ตั้งใจจะ หาอะไรมาใส่ให้เว็บ ไม่ให้เหงา ความรู้ แบบต่างๆ ข้อธรรมน่าสนใจ แปลกๆ อ่านไม่เบื่อ

ผมได้ความรู้จากที่นี่เยอะ เปลี่ยนทรรศนะบางอย่าง ผมคิดว่าเป็นการเรียนรู้ที่จะให้ และ รับอย่างพิเคราะห์ ใช่ว่าผมจะเชื่อทุกเรื่องซะเมื่อไหร่ ความคิดแตกต่างก็เยอะ ลองผิดลองถูก เพื่อการเติบโต

ผมบอกเลย ว่า นี่แหละเสน่ ของเว็บล่ะ ใครมันจะวุ่นวายก็ปล่อยมัน ผมก็เลือกกระทู้ที่ผมชอบ โพสบ้างอ่านบ้าง

มนุษย์นี่ครับ ยิ่ง ปุถุชนแล้วด้วย ไม่ต้องห่วง .....

ผมเชื่อใน พัฒนาการของเว็บ และ สมาชิกครับ

หลายคน สนใจธรรมะ มากขึ้นก็เพราะเว็บ นี้ โดยเฉพาะ การกลับมาของผม ห่างวัดมานาน.......ที่นี่แหละสร้างแรงบันดาล บางอย่างให้ผม

แหมดีใจจัง ที่ จะคอยดูอยู่ห่างๆ อนุโมทนาครับ

ต่างจิต ต่างใจ ต่างชอบ ต่างทางเดิน ห้ามไม่ได้ ฉะนี้(แบบ ลุงเทวดา)

5. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ไม่เห็นมีไรนี่คะ บันเทิงประสบการณ์ดีออก

ก็แค่คุณบรรพตเขาตั้งกระทู้มากไปหน่อย เดี๋ยวเป็นชายเดี๋ยวเป็นห_ิง แต่ก็ทำไรไม่ได้ มันมีสิทธิเสรีภาพค้ำคออยู่ จะลบกระทู้เค้าพี่เวบสโนก็ไม่กล้าทำ

6. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เหมือนกันเลยครับพอหายเบื่อก็กลับมาใหม่(ระหว่างที่เบื่อ แอบไปเล่น

เกมออนไลน์มา)

7. ?????

????? เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลาเลยครับ!!! การได้เข้ามาดู อย่างน้อยก็สามารถทดสอบใจเราได้ ถ้าใครที่ได้อ่านกระทู้ต่างๆแล้วไม่คิดอะไรมาก คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา ผมว่าจิตของท่านนั้นก็ดีไปขั้นหนึ่งแล้วครับ ถ้าอ่านแล้วคิดมาก ก็กินถั่วมันหลีหม่อง 2 เม็ดแล้วพักผ่อนให้สบายใจ แล้วก็กลับมาสนทนาธรรมกัน ช่วยเหลือกันต่อไปนะครับ

8. ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5

ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5 Active Member

28 กันยายน 2004
    ถ้าคุณตอบได้ว่า x หารด้วย 0 ..(x คือเซตของ R)แล้วได้เป็นค่าตัวเลขออกมา !?!

...เมื่อนั้น ทุกสิ่งที่เราเรียกว่าปั_หา มันอาจจะจบลงได้ ...ขอย้ำ ! มันอาจจะจบลงได้

9. shiro

shiro Active Member

21 กันยายน 2004
    :cool: เกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วดับไปเป็นธรรมดา เฉกเช่นกระทู้ต่างๆ

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    cwyp โอ๋ๆ กลับมาก่อนอย่าเพิ่งไป
    เดี๋ยวผมจะไปตั้งหกระทู้อธิบายหลักการให้อ่าน

(b-cry)

11. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    อย่าเพิ่งไปไหนกันเลยนะ การถกปั_หาหรือรู้อะไรที่ทั้งดีและไม่ดี ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์

แต่ต้องระวังใจให้ดีนะค่ะ เพราะหากไปเจอข้อความที่กระทบความรู้สึกมากๆ อาจทำให้ใจขุ่นได้นะค่ะ แต่ก็ดีนะ ได้รู้ได้เห็นอะไรแปลกๆ ก็เหมือนหลายคนที่โพสต์มา นี้ใช่เลยนะ
    ไม่ยุ่งก็ไม่ใช่คนนะซิค่ะ แต่เราก็ต้องมีวิธีจัดการกับความยุ่งเหล่านั้นนะค่ะ

12. ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5

ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5 Active Member

28 กันยายน 2004
    อานิสงน์ของการคิดน้อย

ความจริงการคิดน้อยๆมันก็ดีตรงที่เราไม่ต้องไปกังวลอะไรมาก
    คิดน้อยๆไว้พิจารณาให้มากๆละกัน

13. brushed

brushed เป็นที่รู้จักกันดี

ศดานันตอบได้ดี

<html></html>

14. นายฉิม ( ไม่ได้ล็อคอิน )

นายฉิม ( ไม่ได้ล็อคอิน ) บุคคลทั่วไป

ตั้งแต่วันนั้นก็ยังไม่เห็นคุณcwyp เลยนะ สงสัยจะไปแล้วจริงๆ :[

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าท่านยัง มีแย้มพระโอษฐ์เลย

...เว๊ปพระพุทธศาสนา ออกแนวฮา น่าจะได้หรอกน่า

16. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

อ่อนแอเกินไป ... ก็ไม่สมควรอยู่

OK .. ตามสบายจะไปไหนก็ไป
    ว่างๆ แวะมาเยี่ยมที่นี่อีก ... กำลังหนุกเล้ย????

17. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

ทามไมไปไวจัง ยังไม่ได้คุยกันเลย

18. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งฟ้าวไป

อย่าเพิ่งรีบไปครับ คุยกันก่อน (kiss) :p

19. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ไม่น่าจะไปไหนนะคะ วันนี้ยังเห็นเขาแอดมาคุยอยู่เลย

20. กิกิ

กิกิ สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2004
    ขนาดเราเพิ่งเข้ามา ก็อยากจะออกไปแล้ววว เข้าใจคุณ cwyp จิงๆ แต่เข้ามาอ่านอะไรหนุกๆเล่นๆ ยังไม่ไปไหนอ่ะนะ แหะๆๆๆ เวฟนี้สนุกดีนะ ดีกว่าลานธรรมเยอะเลย 555 อ่านหนุกๆๆได้เนอะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้