*ลูกสาวหล่า* ศิรินทิพย์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ศิรินทิพย์, 10 มีนาคม 2008.

1. ศิรินทิพย์

ศิรินทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

**วันนี้โกะมาร้องเพลง ลูกสาวหล่า
    มิกซ์เสียงและร้องโดย Shamako ศิรินทพย์

ขอมอบเพื่อนๆพี่ๆในเว็บทุกท่านคะ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.291338/[/MUSIC]

ลูกสาวหล่า ( Abm )

shamako

Music.............
    .เกิดมา เป็นลูกสาวหล่า มีวาสนา มูลมังหลายกว่าหมู่
    ไฮ่นาเฮือนซานบ้านอยู่ นั่นก็สวยหรูพ่อบ่ให้ผู้ใด๋
    .เกิดมา เป็นลูกสาวหล่า คำเว่าคำจาน่ารักกว่าไผ
    อยากได้หยังแม่หาให้สบาย ขาดแต่เรื่องหัวใจ
    ไม่มีใครมาหมายปอง
    >ลูก สาวหล่า ลูกสาวหล่าสาวนาใจเปลี่ยว
    บ่มีผู้มาเกี้ยว เทียวข้องฮวมสอง
    สนใจน้องให้แนมเบิ่งคนดี
    มาประสานไมตรี แม่นอีหลีเด้ออ้าย
    .เกิดมา เป็นลูกผู้น้อย ได้แต่นั่งคอย
    เลื่อนลอยบ่มีไผ เปิดสมัครรักจับจองหัวใจ
    อยากรู้นักว่าใคร สิสนใจลูกสาวหล่า
    Music.............
    >ลูก สาวหล่า ลูกสาวหล่าสาวนาใจเปลี่ยว
    บ่มีผู้มาเกี้ยว เทียวข้องฮวมสอง
    สนใจน้องให้แนมเบิ่งคนดี
    มาประสานไมตรี แม่นอีหลีเด้ออ้าย
    .เกิดมา เป็นลูกผู้น้อย
    ได้แต่นั่งคอย เลื่อนลอยบ่มีไผ
    เปิดสมัครรักจับจองหัวใจ
    อยากรู้นักว่าใคร สิสนใจลูกสาวหล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

2. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    มาฟังลูกสาวหล่าร้องเพลงครับ...โอ้โห..เพราะครับ น่ารักมากๆครับ(f) (f) (f)

3. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

มาจองที่หน้าเวทีก่อนนะ น้องโกะ เดี๋ยวเดินไปซื้อโอเลี้ยงก่องนะ แม่ลูกสาวหล่า

4. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

น้องโกะจ๊ะ เสียงหนูดีนะ
    จังหวะดี อะไรก็ดี ฟังแล้วได้คุณภาพในแบบยี่ห้อ ซามาโกะ

เพิ่มเติมนิดนึง เป็นน้ำจิ้มให้ perfect
    ฟังดีๆนะคะ การร้องเพลงเร็ว
    ต้องร้องให้สนุก หนูอาจจะติดมาจากเพลงช้าไง เนิบๆไปเรื่อยๆ
    เพลงเร็ว ต้องรวบคำ กระชับ ไม่ต้องห่วงเสียงสวยไม่สวย
    ยังคงมีการเอื้อนอยู่ แต่ต้องดูว่าจังหวะ
    หยอดได้ตรงไหนก็หยอด แต่อย่าเก็บรายละเอียดหมดทุกเม็ด เช่นเอื้อนมากเหมือนเพลงช้า ยาวๆยืดๆ ต้องกระชับ

ที่มาร้องนี่เพราะค่ะ มันดูหวานค่ะ แต่ยังไม่ค่อยสนุกเท่าที่ควรจะเป็น ฟังก็รู้ว่าโกะทำได้ เชื่อดิ ได้แน่นอน
    ( ถ้าร้อง เอาเสียงสวยล่ะก็ โอเช แต่ถ้าอยากร้องให้ได้ อารมณ์ สนุกสนาน
    ให้หนุ่มๆ หัวใจเต้นตึกตัก ก็ลองทำดูนะ ก็เป็นลูกสาวหล่านี่นา )
    ลองฟังต้นฉบับอีกทีนะ ว่าเค้ารวบคำยังไง หยอดยังไง
    แค่ร้องให้สนุก คึกคัก
    พี่แค่เสียดาย อีกนิดๆ จิ๊ดๆ เสียงหนูน่ะดีมาก อยู่แล้ว ร้องเพลงดี น่าฟัง
    ถ้าได้หลากหลายมากขึ้น หนูจะมหัศจรรย์ในตัวเอง
    พอคล่องแล้ว น้องโกะ จะร้องได้หมด เพลงช้า เพลงเร็ว มันส์พะยะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2008
  5. ศิรินทิพย์

ขอขอบคุณ พี่ jainwit มากๆคะที่เข้ามาฟังโกะคะ
    และพี่ นิมมาน คะขอบคุณมากๆเลยคะ โกะจะค่อยๆร้องเพลงเร็วๆดูบ้างนะคะ แต่ภาษาเสียงนี่จะลำบากกับโกะนิดนึง เพราะโตอยู่ส่วนกลาง เวลาโกะร้องสำเนียงทางภาค หรือท้องถิ่นอื่นๆจะไม่สนิทดีนักคะ เพลงนี้โกะยืนตรงร้องคะโกะเต้นตามจังหวะไม่เป็น เดี๋ยวเพลงอื่นโกะจะลองดูคะ คืนนี้โกะจะลองเลือกเพลงเร็วๆดู พรุ่งนี้ พี่นิมมาน รอฟังดูโกะนะคะ ขอบคุณคะ

6. Walk

Walk เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    เสียงดีมากเลยแฮ้บบ

7. ตงฟาง

ตงฟาง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    เห็นด้วยครับคุณwalk.อิอิเสียงน่ารักอ่อนหวานนะครับ..(f) (f) (f) (f)

8. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณนิม.ค่ะน้องโกะ ความพยายามอยู่ที่ใหน ความฉำเร็จย่อมรออยู่นาจ๊า. พี่ข้าวตามมาให้กำลังใจค่ะ เสียงน้องโกะ เริ่มแจ่มขึ้นมาเรื่อยๆ พี่ข้าวขอแนะนำให้น้องโกะลองเอาเพลงที่ร้องเสียงสูงหน่อยมาร้องดูนาจ้า. อย่างเพลงของ ฝน ธนะสุนทร ก็เข้าท่าหาที่จอดได้สบายเลยล่ะ.เพลงนี้พี่ข้าวให้(*) (*) (*) (*) (*) .

9. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    เก่งแล้วนะน้องโกะ มิกซ์เองได้แล้ว

10. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเพลงน้องโกะคะ ร้องเก่งคะ มิกซ์เพลงก็เก่งด้วย

(f) (f) (f) (f) (f)

11. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆ ดีจังเลย
    น้องโกะฟังข้อแนะนำไปใช้นะคะ

(f) (f) (f) (f) (f)

12. ศิรินทิพย์

โกะมาขอบคุณพี่ๆคะที่เข้ามาฟังโกะร้องคะ พี่นิมมาน พี่ดาราวรรษ พี่ Walk พี่ตงฟาง พี่ข้าวทิพย์ และ พี่กบ ของน้องๆคะ

พี่ๆฟังอีกเพลงที่โกะร้องนะคะ ชื่อเพลง อยากเจอคนจริงใจ คะ ขอบคุณคะ

13. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้ยินเพลงนี้ครั้งแรกค่ะ เพราะมาก คุณศิรินทิพย์ ร้องเพราะมากค่ะ ชอบฟังเสียงคุณศิรินทิพย์ค่ะ ฟังแล้วใจเย็นและเย็นใจดีค่ะ

14. kwangtungnaka

kwangtungnaka เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องได้มีเอกลักษณ์มากๆค่ะคุณโกะ
    เพลงนี้กวางตุ้งก็เคยร้องมาแล้วเหมือนกัน
    แต่ของคุณโกะได้อารมณ์กว่าของกวางจริงๆ
    เพราะค่ะเพราะ ^^