ล่องใต้(ชัยชนะบุญนะโชติ)ร้องโดย nopan

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย nopanun, 25 กรกฎาคม 2012.

1. nopanun

nopanun เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2162961/[/MUSIC]
    เพลง ล่องใต้
    นักร้องต้นฉบับ ชัยชนะ บุญนะโชติ
    ผู้แต่งพยงค์ มุกดา
    ดนตรีจากเพลงล่องใต้ของ ก๊อท จักรพันธ์
    ล่อง ใต้ ไปตามเสียง เพลง.
    กล่อม บรรเลงเป็นเพลงเร้าใจ.
    มนต์รักจากแคว้นแดนถิ่นแห่งกลิ่นบุหงา มาลัย
    เมืองใต้ใครเยือนเหมือนท่องวิมาน.
    ล่องใต้ ได้เป็นขวัญ ตา.ท่อง เที่ยวมา รื่นรมย์สำราญ.
    งามทั้งโขดเขาเนาไพรจับใจห้วยหนอง คลองคาน
    เกาะแก่งสถาน อัน วิไล.
    .โอ้ ชุมพร ขอพรที่แสนสุดดี
    สุราษฎร์ ธา นีเมืองคนดี จึงสุขสดใส
    นครศรีธรรมราชอยากประกาศ
    พระธรรมเกริกไกร.กระบี่ สุขสดใส
    ฝากหัวใจให้พี่หมายปอง.โอ้ พัง งา
    คัดอุรา ให้พี่งงงัน.ภูเก็ตเกาะสวรรค์
    วิลาวัณย์ หนึ่งไม่มีสอง.ระนอง น้อง จ๋า
    เหมือนน้ำตาของพี่ตกนองเพราะต้อง จากน้อง
    จากระนอง มาทั้งน้ำตา.โอ้ เมืองตรัง
    เหมือนจะยั้ง พี่ให้ติดตรึงแต่ คิด ถึง
    พัท-ลุง และสงขลา.สตูลปัตตานี
    ยะลาโสภี ตรึง ตรา.โอ้ บาง นรา..
    มีวาสนา คง มา อีก ที.
    .จากใต้ จะไม่ขอ เลือน.
    เสน่ห์ติดเตือน ชั่วเดือนและปี.
    มนต์รักปักษ์ใต้ใจมั่น
    ผูกพันเสมอ ชีวี
    ตราบชั่วชีพนี้ จะไม่ลืม

ไฟล์ที่แนบมา:

2. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    เพลงนี้คุณ nopan พามาล่องใต้ มีเหรอ คนใต้อย่างผมจะไม่มากล่าวคำต้อนรับ อิอิ ร้องได้ไพเราะอีกเช่นเคยครับ เป็นกำลังใจให้นะคร้าบบหนุ่ม ภาคกลางตอนล่าง(ภาคใต้ตอนบน) เอ...ว่าแต่คุณ nopan อยู่จังหวัดอะไรเหรอครับ ^_^/

3. nopanun

ขอบคุณที่ให้การต้อนรับครับ:cool:
    ผมใบ้ให้แล้วที่กระทู้เพลงของแอร์ คิดว่าน่าจะรู้แล้วว่าจังหวัดอะไรyimm

4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้แอ๊ดคาราบาวเอามาร้องใหม่เมื่อหลายปีก่อน
    ไพเราะมากครับ คุณนพถ่ายทอดเพลงนี้ได้ไพเราะ
    ในอีกอารมณ์หนึ่งเลยนะครับ..........

เพลงนี้การบันทึกเสียงโอเคเลยครับผม
    ปรับเสียงไมค์ได้ พอดีแล้วครับ

5. nopanun

ขอบคุณครับ(deejai)
    ก็เล่นเอามึนงงอยู่หลายวัน(tm-love) กว่าจะปรับได้ขนาดนี้

6. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องบอกว่า ร้องดีดนตรีเพราะ เยี่ยมครับคุณนพ...

7. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG] [​IMG]

8. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงไม่เล่นเอง ต้องโหลดมาฟังที่บ้านครับ
    ชอบดนตรี แนวแขกนี่จริงเลยครับ คุณนพร้องได้เพราะเลยนะครับ :cool:

[​IMG] แวะทานขนมที่เพชรบุรีก่อนนะครับ ^^/

9. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่ได้ล่องใต้นานมากแล้วนะครับ ตั้งแต่ ปู่ย่า จากโลกนี้ไป ฟังแล้วนึกถึงสมัยเด็ก ๆ นั่งรถไฟไปเยี่ยมปู่ย่า ที่สุราษฎร์ ร้องดีมากครับ ฟังเสียงเพลงแล้วทำให้ ย้อนเวลาไปสู่อดีตได้เลยนะครับ

10. nopanun

ขอบคุณครับ:cool::cool:

11. nopanun

ขอบคุณครับคุณเทพ:cool::cool:

12. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    จากสุรินทร์ก็กระโดดขึ้นรถมาล่องใต้ร่วมกับคุณนพ
    เพลงนี้อินโทรยาวกว่า 1 นาทีเลยนะครับ
    ร้องได้เพราะดี ฟังเพลินเหมือนชื่อเพลงครับ

13. nopanun

ขอบคุณครับ รอคุณเบิ้มพาล่องใต้บ้างอ่ะครับ :d:d