วงล้อชีวิต! อะไรที่เราไม่รู้ว่าเรารู้?

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Hypnotherapist, 27 ตุลาคม 2016.

1. Hypnotherapist

Hypnotherapist สมาชิก

2. Hypnotherapist

วงล้อชีวิตหรือ wheel of life เป็นอีกเครื่องมือที่มีประโยชน์มาก
    และถูกใช้อย่างแพร่หลาย เพื่อช่วยให้เราได้เข้าใจตัวเองอย่างลึกซึ้งมากยิ่งขึ้น
    และแน่นอนครับว่า ถูกใช้ในการโค้ช การให้คำปรึกษา
    และการทำบำบัดในหลายสาขาอย่างแพร่หลายด้วยเช่นกัน

โดยหลักการพื้นฐานแล้ว วงล้อชีวิต จะแยกองค์ประกอบต่างๆของชีวิตออกมา
    เพื่อให้เราสามารถมองรายละเอียดในด้านต่างๆได้อย่างชัดเจนมากยิ่งขึ้น
    บางคนอาจแบ่งเป็นสี่ส่วน บางคนอาจแบ่งเป็นหกหรือมากกว่านั้น
    และการแยกส่วนต่างๆนั้นก็ขึ้นอยู่กับความถนัดของโค้ชแต่ละคนด้วยครับ

เช่นบางคนอาจแยกเป็นด้าน อารมณ์ ร่างกาย ทรัพย์สิน และจิตวิญญาณ
    หรือบางคนอาจแบ่งเป็นหกส่วน การงาน ครอบครัว ความสัมพันธ์ การเติบโต สุขภาพ และจิตวิญญาณ

ซึ่งจะเห็นได้ว่า พอเราแยกย่อยออกมาเป็นแบบนี้
    จะทำให้เราสามารถทบทวนด้านต่างๆในชีวิตของเราได้อย่างดีมากยิ่งขึ้น
    ใช่ครับ และทำให้เราพัฒนาตัวเราเองบนพื้นฐานความเข้าใจได้ดีมากยิ่งขึ้นด้วย
    และในโพสต์หน้าผมจะมาเล่าเรื่องวงล้อชีวิตเพิ่มเติบแบบเต็มที่มากยิ่งขึ้นไปอีกครับ
    รวมทั้งวิธีการที่เราจะสามารถนำไปปรับใช้ได้อย่างได้ผลดีเยี่ยมในทันทีด้วยครับ

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ ยิ่งอ่านยิ่งสนใจมากยิ่งขึ้นใช่มั้ยครับ
    ใช่ และมันยังมีเรื่องราวที่น่าสนใจมากมายกว่านี้อีกที่รอให้คุณค้นพบ

ซึ่งผู้อ่านทุกท่านอาจต้องติดตามต่อไปในโพสต์หน้าครับ
    หรือทุกคนสามารถพูดคุยกับผมได้โดยตรง
    ทั้งเรื่องการขอข้อมูลเพิ่มเติม และการทำบำบัดครับ
    แล้วพบกันใหม่ในโพสต์ต่อไปครับ :D

ป.ล.1 โปรโมชั่นพิเศษ ทำ Hypnotherapy กับเราในปีนี้รับส่วนลดพิเศษ
    ในราคา 2000 บาท จากปกติ 2800 บาท และทำทรีตเมนท์ผ่านทางโทรศัพท์เพียง 1200 บาท จากปกติ 2000 บาท
    และสามารถร่วมกิจกรรม Free Hypnosis coaching แบบฟูลคอร์ส
    ที่อาจารย์ของผม ตัวผมเองและพี่ๆ ได้ร่วมกันทำในเดือนธันวาคมที่จะถึงนี้
    เพื่อช่วยเหลือผู้คน และถวายเป็นพระราชกุศล

ป.ล.2 สามารถปรึกษาผมเรื่องการทำทรีตเมนท์ผ่านทางไลน์ หรือโทรศัพท์ได้ครับ

ร่วมค้นพบสิ่งดีๆเรื่องราวดีๆมากมายกว่านี้อีกในบทความต่อไป
    และสร้างการเปลี่ยนแปลงในตัวคุณให้เติบโตอย่างที่คุณต้องการ
    ด้วยศาสตร์การทำจิตใต้สำนึกบำบัด

ด้วยรัก Great Mental Spa

Certified Master Practitioner of Hypnotherapy
    (ABH)
    Certified Hypnosis Coach by Coach Noom

แล้วพบกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2016
  3. Hypnotherapist

จะเร็วจะช้า ยิ่งอ่านก็จะยิ่งพบว่ามันน่าสนใจมากๆครับ
    เพราะว่าทุกๆความรู้นั้น เราสามารถนำไปประยุกต์ใช้พัฒนาตัวเองได้
    ใช่ครับ และ wheel of life ก็เป็นอีกเครื่องมือที่ดีมากๆด้วยครับ
    เพราะช่วยให้เราได้มองชีวิตได้อย่างลุ่มลึกมากยิ่งขึ้นครับ

ซึ่งในวงล้อชีวิตที่ผมชอบใช้นั้นจะแยกด้านต่างๆออกเป็นหกส่วน
    1 อาชีพ การงาน
    2 ครอบครัว
    3 ความสัมพันธ์
    4 การเติบโต และการพัฒนาตนเอง
    5 สุขภาพ
    6 จิตวิญญาณ

ใช่ครับ เราควรที่จะให้ทุกมิติของวงล้อนี้สมดุลย์เพื่อให้เราได้เติบโตอย่างราบรื่น
    และมีความปีติสุข อย่างลึกซึ้งในชีวิต (ซึ่งแน่นอนในฐานะฆราวาสเราควรทำครับ)

วันนี้ลองให้คะแนนในแต่ละข้อ แต่ละมิติของวงล้อชีวิตเราดูครับ
    ว่าเรานั้นมีวงล้อชีวิตที่สมดุลย์ สมบูรณ์หรือยัง

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ ยิ่งอ่านยิ่งสนใจมากยิ่งขึ้นใช่มั้ยครับ
    ใช่ และมันยังมีเรื่องราวที่น่าสนใจมากมายกว่านี้อีกที่รอให้คุณค้นพบ

ซึ่งผู้อ่านทุกท่านอาจต้องติดตามต่อไปในโพสต์หน้าครับ
    หรือทุกคนสามารถพูดคุยกับผมได้โดยตรง
    ทั้งเรื่องการขอข้อมูลเพิ่มเติม และการทำบำบัดครับ
    แล้วพบกันใหม่ในโพสต์ต่อไปครับ :D

ร่วมค้นพบสิ่งดีๆเรื่องราวดีๆมากมายกว่านี้อีกในบทความต่อไป
    และสร้างการเปลี่ยนแปลงในตัวคุณให้เติบโตอย่างที่คุณต้องการ
    ด้วยศาสตร์การทำจิตใต้สำนึกบำบัด

ด้วยรัก Great Mental Spa

Certified Master Practitioner of Hypnotherapy
    (ABH)
    Certified Hypnosis Coach by Coach Noom

แล้วพบกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2016