วอนช่วย ! แม่สุดรันทด ไม่มีเงินทำศพลูกชาย ทั้งบ้านเหลือเงินแค่ 620 บาท

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 10 ตุลาคม 2016.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    วันนี้ (7 ต.ค.) โลกออนไลน์ได้มีการแชร์เรื่องราวสุดรันทดของแม่รายหนึ่ง ที่ไม่มีเงินทำศพลูกชาย ซึ่งเสียชีวิตจากการป่วยโรคเชื้อราในสมอง โดยผู้ใช้งานเฟซบุ๊กชื่อ เซียน โฟน ได้โพสต์ภาพพิธีศพที่จัดขึ้นเล็ก ๆ ในวัด พร้อมข้อความระบุว่า

“แม่และญาติไม่ค่อยมีเงินทำศพลูกชาย ป่วยเป็นโรคเชื้อราในสมอง ใครที่อ่านโพสต์นี้ก็ช่วยแชร์ต่อด้วยครับ เมื่อเวลา 16.40 น. ผมได้รับการร้องขอให้ไปรับศพจากโรงพยาบาลหล่มสักให้ไปส่งที่วัดไตรภูมิ ม.4 ต.สักหลง อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ ซึ่งไปถึงวัดนั้นต้องทำความสะอาด เพราะมีคราบโคลนจำนวนมาก เนื่องจากต้นเดือนที่แล้วได้เกิดอุทกภัย

เจ้าหน้าที่ป้องกันสักหลงพร้อมรถน้ำฉีดน้ำทำความสะอาด และมีเจ้าหน้าที่ อบต.สักหลงร่วมด้วย หลังจากนั้นได้นิมนต์พระมาสวดก่อนนำศพเข้าโลงศพ ทำไปตามประเพณีตามมีตามเกิด วันนี้ตั้งศพ นาย ประกาศิต พันโยสี บำเพ็ญกุศล เป็นคืนแรก ก่อนจะเสร็จภารกิจผมเห็นยายล้วงเงินในกระเป๋ามีทั้งหมด 500 บาท และยื่นมาให้พวกผม แต่ได้ปฏิเสธไปตามคำสาบานตนก่อนรับบัตรอาสาสมัคร เพราะผมเห็นเงินในกระเป๋ายายทั้งหมดมี 620 บาท ญาติพี่น้องไม่ค่อยจะมี ผู้ตายนี่เป็นลูกชายเดียวของยาย

ใครอยู่ใกล้เข้าไปดูเข้าไปช่วยเหลือยายแกบ้างนะครับ คนละเล็กละน้อยช่วยบรรเทากันไป ผมเชื่อในโลกนี้มีคนอยากช่วยเหลือคน แต่ไม่มีโอกาส แต่โอกาสนี้มาถึงแล้ว ช่วยกันนะครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกคน ท่านใดมีความประสงค์จะช่วยเหลือ หรือเป็นเจ้าภาพสวดศพ ติดต่อ 082-2282938 : คุณโหน่ง พิกัด : วัดไตรภูมิ ม.4 ต.สักหลง อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์

คนละ 1 ไลท์ 1 แชร์ = ได้ผลบุญ

ใครที่อ่านใครที่ได้รู้เรื่องแล้ว ได้โปรดช่วยกันแชร์ด้วยครับ ช่วย ๆ กันนะครับ

เลขที่บัญชีธนาคาร ธกส.สาขาหล่มสัก : 020020663016
    นางบรรทึก ศรีสว่าง ครับผม”

ภาพจาก เซียน โฟน

MThai News

วอนช่วย ! แม่สุดรันทด ไม่มีเงินทำศพลูกชาย ทั้งบ้านเหลือเงินแค่ 620 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      72.1 KB
      เปิดดู:
      55
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2016
  2. ปัทมา(crow)

ปัทมา(crow) Active Member

โอนเงินช่วยทำศพแล้ว 10/10/59 เวลา15:00น ยอดเงิน 5,000 บาท สาธุ