วอนท่านผู้รู้โปรดช่วยผมต่อต้านพวกมิจฉาทิฐิด้วยครับ....

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย titapoonyo, 12 ธันวาคม 2010.

1. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนพุทธศาสนิกชนทุกท่านครับ...
    ก่อนอื่นขอเท้าความก่อนนะครับ สืบเนื่องมาจากมีวัดบางวัดได้มีการตีความพระไตรปิฎกแปลกๆ ไปหลายเรื่อง และมีกิจกรรมพิสดารคือ การรวบรวมพระพุทธรูปทั้งหลายไปทำลาย....
    จริงๆ ผมก็ควรจะปล่อยวาง ปล่อยให้เป็นเรื่องของกรรมเวร ใครทำก็ให้เขารับผลกรรมไป แต่ในฐานะชาวพุทธคนหนึ่ง ไม่อยากให้คนอื่นไปหลงผิดก่อกรรมเพิ่มมากขึ้นกับบุคคลกลุ่มนี้...ผมก็เป็นแค่คนธรรมดาคนหนึ่ง คงทำอะไรได้ไม่มาก เมื่อเดือน สิงหาคม 2553 ผมเลยตั้งกระทู้ขึ้นในเวบส่วนตัวของผมเอง โดยหวังจะให้ข้อมูลเพื่อไม่ให้คนหลงผิด และเพื่อให้ผู้ที่หลงผิดได้มีสัมมาทิฐิ ตาม link ด้านล่างนี้ครับ....

พระพุทธรูป...ไหว้หรือทำลายทิ้งดี

(หมายเหตุ : ในกระทู้นี้ผมใช้ชื่อ admin นะครับ)

และได้มีการสนทนาธรรมกับทางลูกศิษย์วัดนี้แล้ว จนผมได้ข้อสรุปที่แน่ชัดแล้วว่าเหตุผลที่พวกเขาใช้เป็นข้ออ้างในการทำลายพระพุทธรูปนั้น เกิดจากการตีความพระไตรปิฎกผิดนั่นเอง....

แต่เนื่องจากผมเป็นผู้มีปัญญาน้อย และเนื้อหาในกระทู้ของเวบไซต์ผม ก็มีแต่ผมคนเดียวที่ตีความพระไตรปิฎกต่างจากทางวัดนี้ จึงอยากขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยผมพิจารณาด้วยว่าการตีความพระไตรปิฎกของผมผิดถูกอย่างไร....

ได้แนบรูปจากทำลายพระพุทธรูปมาให้ดูด้วยครับ...จาก
    ภาพการทำลายพระพุทธรูป

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมขอสนับสนุนท่านเจ้าของกระทู้ครับ อย่างที่ทราบอยู่เดรัจฉานประเภทนี้เข้ามาแฝงตัวเผยแพร่ ทำว่าตัวเองเป็นศาสดาซะงั้น ผมเกลียดมากยิ่งเห็นรูปการกระทำของเดรัจฉานกลุ่มนี้ อยากบอกว่าให้พวกนี้เอาคำสอนไปสอนคนในครอบครัวตัวเองจะดีกว่าอย่ามาเที่ยวเผยแพร่ที่นี่ คนพวกนี้ระยำได้ใจไม่เกรงกลัวบาปกรรมอวดอ้างว่าตัวเองไปพบพนะพุทธเจ้าบ้าง เก่งจริงๆถ้าเก่งขนาดนั้นแล้วมาเที่ยวอาศัยเวปคนอื่นเขาเผยแพร่ทำไม่ของดีจริงคนย่อมเข้าหานี่แสดงว่าเวปที่ตัวเองอยู่ไม่มีใครเข้าไปอ่านหรือคล้อยตามหรืออย่างไรถึงต้องออกมาเร่เที่ยวอวดอ้างจำเอาไว้ด้วยว่าการที่พวก.มึ..เผาทำลายพระพุทธรูปทำลาย กรรมจะสนองให้ครอบครัวและตัวเองวิบัติฉิบหาย บอกตัวเองว่ามีความสามราถไปพบพระพุทธเจ้าแล้วเคยไปหามัจจุราชบ้างไหมว่าดวงวิญญาณบรรพบุษตัวเองตกลงอยู่นรกชขุมไหนแล้วสาเหตุที่ให้กำเนิดคนที่ทำลายพุทธศาสนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2010
  3. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    คุณคะ "ที่ใดมีดีที่สุด............ที่นั้นก็ต้องมีเลวที่สุดเป็นของคู่กันมาตั้งแต่สมัยพุทธกาลค่ะ" อุเบกขาเถิดค่ะ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ"ท่านพญายมราช" ท่านจัดการ ใครทำดีต้องได้ดี ใครทำชั่วก็หนีไม่พ้นเหมือนกันค่ะ
    <CENTER>[​IMG] </CENTER>

สัตว์นรกศีรษะเละ แล้วเจ้าหน้าที่เอาน้ำกรดร้อนราดลงไปบนตัวของสัตว์นรกจนละลาย

4. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พูดยากนะคะ

เคยเจอคนรู้จักคนหนึ่ง ฝักใฝ่ทางธรรม ไปอยู่วัด เคยบวชแล้วด้วย แต่ ...

"ผมไม่กราบอิฐ ปูน ทองเหลือง" "หัวโล้นห่มผ้าเหลืองผมก็ไม่ไหว้" ...

พอย้อนไปว่า "น้องคิดเท่านั้นเองหรือ พระพุทธรูปเราสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นตัวแทนพระพุทธองค์ เรากราบเพื่อระลึกถึงพระพุทธองค์ ไม่ได้กราบทองเหลือง อิฐ ปูนนะ ส่วนพระสงฆ์น่ะ เราก็กราบท่านในฐานะที่ท่านเป็นตัวแทนผู้รักษาธรรมะ เป็นตัวแทนสาวกของพระพุทธองค์ พระสงฆ์ที่เป็นพระปฏิบัติดีก็มี ที่สำคัญ ผู้คนที่เราเดินผ่านอาจเป็นสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าที่ไม่ได้ออกบวชก็ได้นะ อย่าใช่แค่ตาเนื้อตัดสิน เพราะเราไม่รู้ว่าสภาวะจิตของท่านเหล่านั้น หรือผู้คนที่เดินไปมาเป็นอย่างไร"

น้องเขา ก็อ้ำ ๆ อึ้ง ๆ ....

สรุปว่า ปล่อยวาง สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ปล. ขอถามบ้างค่ะว่า ได้รับ "จตุคาม" มาหลายชิ้นช่วงที่ความนิยมเริ่มสร่้างซา ด้วยความจำใจ ถ้าไม่คิดจะเก็บไว้ควรจะทำอย่างไรดีคะ เพื่อให้เหมาะสม ไม่เป็นการลบหลู่ เนื่องจากว่าไม่ได้นับถือ และศรัทธา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    สำนัก น้ำหนาว เพชรบูรณ์ แน่ๆ สำนักนี้เขาหมายกันไว้แล้วครับ.....ว่าเอาพระธรรมมาตีผิด.......สำนักนี้เคยต่อต้านการปฏิบัติภาวนาการสวดมนต์และการกราบเจดีย์(ไม่พอมีการสั่งทำลายเจดีย์ทั้งหมดอย่างไม่ตีตามธรรม)....ว่าไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้า....ซึ่งสิ่งเหล่านี้ปรากฏในพระไตรปิฏกชัดเจน.....ต่อมาก็มีการยกบทตอบโต้อะไรมากมาย....ซึ่งตีความนี้ไม่ดูธรรมส่วนอื่นเลย....ตัดแต่วรรคมาซึ่งไม่ครบข้อมมูลธรรม.....ผมว่าอย่างนี้ไม่ควร.....อีกอย่างที่ก็ไม่ได้เป็นพระปริยัติธรรมอะไรเลย....ไม่มีเปรียญรับรองคุณวุฒิ..หรือวุฒิจากมหาวิทยาลัยสงฆ์หรือได้รับการยกย่องจากคณะสงฆ์ว่าเป็นผู้ทรงธรรมด้านพระปริยัติธรรมอะไร.....ไม่อ่านธรรมองค์ประกอบ.....ผู้ที่ไม่ได้ศึกษามาย่อมเชื่อโดยง่ายเพราะคิดว่าน่าเชื่อถือ......แต่ผู้ที่ศึกษามาแล้วบ้างและประมูลธรรมได้จะรู้ได้เลยว่าสำนักนี้ตีผิดพุทธพจน์.....

ผมเข้าไปอ่านธรรมเวบเขารู้ได้เลยว่าเป็นธรรมที่ร้อนคือต่อต้าน(ไม่ใช่ไม่ถูกใจตัวเองแล้วต่อต้านนะครับ....คือเทียบกับพระไตรที่ผมเคยศึกษามาด้วยตนเอง...ไม่ได้ศึกษาจากที่นั่น)....

ผมรู้แต่ว่าธรรมของพระพุทธเจ้าไม่ใช่ธรรมที่ร้อนนะ.....ปลอดโปล่งโล่งเบา.......และพระสงฆ์ต้องเป็นคนว่าง่ายนอบน้อมต่อธรรมสำรวมในธรรมและมีความเคารพในพระพุทธเจ้า.....ไม่เป็นบุคคลขวางโลก.....ผมเห็นที่นี่แล้วผมเห็นว่าไม่สมควร...รู้สึกว่าไม่สมควรเท่าไหร่......ของอย่างนี้มันก็แล้วแต่คนที่จะมีปัญญาเลือกสรรค์และกรรมสัมพันธ์แล้วกันนะครับ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  6. แมวน้ำ9

1
    มันผิดตั้งแต่วันแรกที่คุณไปรับ"จาตุคาม"มาแล้วหละค่ะ คุณหาทุกข์ใส่ตัวเอง มีตั้งหลายวิธีที่จะปฏิเสธได้ถ้ารู้สึกไม่สบายใจที่จะรับสิ่งของจากผู้อื่นหรือว่าคนใกล้ชิด นี่ถ้าดิฉันเป็นผู้ให้ของคุณ แล้วทราบว่าคุณร้อนใจถึงเพียงนี้ ดิฉันคงไม่สบายใจอย่างมากเลยค่ะ

7. สุปราณะ

1
    คือ เกรงใจ ไม่กล้าปฏิเสธน่ะค่ะ ส่วนใหญ่ให้มาในวันเลี้ยงปีใหม่น่ะค่ะ .... หลัง ๆ มานี้ำเลี่ยงได้ก็ไม่รับแล้วค่ะ แม้แต่พระเครื่อง พระพิมพ์

8. Phanudet

1
    แจกต่อครับ.....ความจริงผมอยากบอกว่าไม่เอาส่งมาให้ผม.....แต่ผมอยู่ไกล....เอาเป็นว่าแจกครับ......ไม่ก็ไปถวายหลวงพี่ที่วัดครับ.....

9. Phanudet

1
    จริงๆนี้ถ้าบ้านผมอยู่ใกล้วัดนี้นะ....ผมจะบอกท่านว่าไม่ต้องไปทำลาย.....เสียเวลาเสียดายแรงงานจ้างคนงาน...(คนอื่นจะได้ไม่บาปด้วย)....ผมจะเอารถไปขนเอา.....จะเอาไปแจกและจัดการเองเลย...(deejai)

นี่ถ้าพวกที่ชอบเล่นพระน่าจะไปนั่งรอนะ.....

ผมแนะนำให้คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องไปสนใจครับ.....พวกนี้ทิฏฐิจัด.....พูดไปเสียดายน้ำลายนะ......เหนื่อยด้วยเสียดายพลังงานพิมพ์นะ........ตีสนิดครับ......มีใครรู้จักไปขนเอา...ติดต่อกับเจ้าสำนัก.....เราเอาพระไปทำบุญดีกว่า...(deejai)

10. แมวน้ำ9

1
    ดีแล้วค่ะ อย่าฝืนตัวเอง ไม่รับก็หมดเรื่องไป ไม่ต้องมาทุกข์ใจหาที่ทิ้ง ดิฉันอยากจะแนะนำนะค่ะ คุณสามารถนำพระเครื่องต่างๆที่(มีอนุภาพทำให้คุณไม่สบายใจทำให้คุณรู้สึกร้อนรุ่มเมื่อสำผัสถูก) นำไปให้"พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ"นะคะ เค้าจะนำไปจัดแสดงให้ค่ะ อย่างน้อยๆผู้ให้ของคุณเค้าจะได้ไม่รู้สึกเสียน้ำใจ ที่ให้ของขวัญคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2010
  11. สุปราณะ

1
    ดิฉันไม่มีสัมผัสอะไรขนาดจะรู้สึกว่า ร้อน หรือ เย็น เมื่อมีพระเครื่อง หรือเครื่องรางอยู่กับตัวค่ะ

เพียงแต่ไม่ค่อยนิยมของพวกนี้น่ะค่ะ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเก็บรักษาอย่างไรให้เหมาะสมเท่านั้นเอง

เคยมีคนจะเอาพระธาตุมาให้ด้วยซ้ำ ดิฉันยังปฏิเสธเลยค่ะ ....

12. แมวน้ำ9

1
    ดีแล้วค่ะๆๆๆ คุณต้องรู้จัก "ปฏิเสธ" แบบนี้ดีแล้วค่ะ จะได้ไม่เสียของ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2010
  13. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    คนที่ลงทุนโกนหัว ตั้งใจทำลายคุณความดีของพุทธศาสนา เพื่อไปเกิดในนรกภูมิชั้นลึกๆ คุณจะไปโกรธสัตว์นรกพวกนี้ทำไม
    ระวังจะถูกพวกนี้ดึงไปด้วย

14. สุปราณะ

1
    นั่นน่ะสิคะ ... ปล่อยเขาไปเถอะ เพราะถ้าหากว่าไปรู้สึกเดือดร้อนใจ เข้าไปข้องเกี่ยวด้วย ไม่ว่าจะต่อต้าน หรือเห็นด้วย เพียงแค่คิด ก็จะกลายเป็น "กรรมร่วม" นะคะ

15. ทหารเก่า

หากทุกคนนิ่งเฉยก็เสมือนยอมรับ ผมคนหนี่งที่จะไม่ทำเช่นนั้นผมต้องปกป้องพระพุทธศาสนา มิให้ใครมาอาศัยหรือบิดเบือนเพื่อมีเจตนาร้าย เรื่องนี้ขั้นตอนอยู่ในระหว่างสืบสวนถึงบางสิ่งบางอย่างอยู่ ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติตั้งแต่อดีตกาลเรารักษาพุทธศาสนามาได้ก็ร่วมมือร่วมใจกันปกป้อง แต่ผมทราบอย่างหนึ่งว่าในไม่ช้านี้คนกลุ่มนี้จะได้รับโทษในสิ่งที่พวกเขากระทำ อย่าลืมนะครับว่าขนาด.....ยังทรงกราบไหว้แล้วทำแบบนี้เท่ากับหมิ่น.....แล้วคนไทยทั้งประเทศจะยอมหรือครับ ขณะนี้กำลังรวบรวมบางสิ่งบางอย่างอยู่....ล้างบาง

16. เพชรกร

เพชรกร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผมเข้าเว็บของ จขกท เเล้วเหนื่อยเเทนเลยครับปล่อยพวกเค้าไปเถอะครับกู่ไม่กลับเเล้วเเม้เเต่คุณจะพูดยังไงเค้าก็ไม่สนหรอกครับ
    เเต่สนับสนุนว่าเราควรอธิบายให้คนอื่นเข้าใจเพราะเป็นการปกป้องพระศาสนา

ปล่อยเค้าไปเเล้วเร่งปฏิบัติเพื่อพ้นทุกข์กันเถอะครับเราพูดตามที่เรารู้ถ้าใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ปล่อยไปตามกรรมเถอะยังมีอีกคนที่สอนน่ากลัวกว่าวัดนี่อีกคำสอนของวัดนี้ถือว่าเด็กไปเลยเมื่อเจอกับคนคนนี้

17. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปตัดสินใจว่า ถูก ผิด ,ใช่ หรือ ไม่ใช่ ,ควร หรือ ไม่ควร,บุญ บาป

มันจะทำให้จิตเราไปติดตรงนั้น แล้วทำให้เราไปสร้างภพ สร้างชาติ ขึ้นทันที
    เมื่อไหร่ที่คุณ มองภาพนั้น แล้วไปตัดสินใจ ว่า บาป ไม่ถูก นั้นคื่อการสร้างความรู้สึกโกรธ เกลียด ไม่ชอบใจ ในตัวคุณแล้ว แล้วความรู้สึกนี้จะติดตามตัวคุรไปเองด้วยนะครับ

ปล่อยวางความคิด แล้วหันมาพิจาราณาจิตเราที่ปัจจุบัน โดยไม่เข้าไปตัดสินใจดีกว่าครับ

18. แมวน้ำ9

1
    ใช่คุณจิต อิสระ ตัวจริงเสียงจริงหรือป่าวคะ ?(ping-love

19. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :boo: พี่เจ้าของกระทู้คะ ไม่ต้องคิดมากเลยคะ ใครทำอะไรไว้ เค้าจะเป็นผู้รับผลของกรรม นั้นเองคะ แต่เห็นพี่ ร้อนใจ แล้วรู้สึกว่า เลื่อมใสคะ เลยจะเอาเรื่องที่เจอด้วยตัวเองมาเล่าให้ฟังคะ
    เนื่องจากได้สัญญาไว้ ว่าจะไม่นำเรื่องของพี่ชายท่านนี้ไปบอกคนอื่น จึงขอไม่เอ่ยชื่อนะคะ จะได้ไม่เป็นการผิดคำพูด
    ตอนนั้น มีพี่ชายท่าน1ได้พยายามติดต่อมาหาหนู ให้หนูช่วยส่องกรรม แต่หนูไม่มีเวลา เลยบอกปัด
    แต่พี่ชายท่านนี้ก็ได้ ไปขอให้พี่ชายที่หนูนับถือช่วย พอได้เจอ หนูยิ่งไม่อยากยุ่งเกี่ยวด้วยเลยคะ "นี้มันนรกชัดๆ" หนูคิดในใจ
    พี่ชายท่านนี้ก็ยังพยายาม ให้คนที่หนูนับถือมาช่วยพูดให้ตลอด จนสุดท้าย คนที่พามาคือ แม่ของพี่ชายคนนี้เองคะ
    ตอนนั้นที่เจอ แม่และพี่ชาย มาหาหนู หนูก็รู้ทันที่เลยว่า แม่พี่ชายไม่เชื่อในตัวหนูหรอก แต่ที่จำต้องพามาเพราะไปหลายที่แล้ว ตั้งแต่ไปหาโรงพยาบาล รักษามานานไม่พบอาการผิดปกติ ไปหาจิตแพทย์ หลายปีก็ไม่หาย ได้ยินจากคนที่วัดป่า (มั้ง เพราะคนที่มาหาชอบบอกแบบนี้)เลยมาหาหนู คิดว่าหนูอาจจะช่วยได้
    หนูก็ช่วยแม่ ก่อน แม่ถึงได้เชื่อในตัวหนู และร้องไห้ ขอให้หนูช่วยลูกชาย แม่ด้วย
    จริงๆหนูไม่อยากยุ่งเลย แต่เพราะ แม่ของพี่ชาย บอกกล่าวรับรองถึงความกตัญญูของลูกชาย และหนูก็มองเห็นความรักของแม่ ความผูกพันของแม่ลูกคู่นี้ จึงยอมช่วย หนูจะไม่บอกเล่าถึงอาการที่พี่ชายคนนี้ได้รับ เพราะเป้นเรื่องที่น่าอับอายมาก รู้ว่าพี่ชายท่านนี้ทรมานมาก ด้วย
    เหตุที่เป็นโรคประหลาดคือ พี่ชายท่านนี้ไปวัด นี้ละคะ ที่มีการทำลาย พระพุทธรูป ตัวพี่ชายก็ยอมรับว่า นับถือในความคิด และการทำนั้น และไปวัดนี้บ่อย เพราะเลื่อมใส และเห็นดีเห็นงามไปด้วย
    หนูจึงได้มอบพระบรมสารีริกธาตุให้ไป และให้ไปพิมพ์หนังสือธรรมแจก และให้นั่งสมาธิ ก่อนนั่งให้ขอขมาพระรัตนไตรก่อนนะ
    เกือบเดือน ที่ถูก ก่อกวนเพราะไปช่วยพี่ชายท่านนี้ แต่หนูก็ต้องยอมรับ เหตุที่ช่วยไก็มีเหตุผลเดียวคือ พี่ชายเป็นคนกตัญญูคะ
    พี่เจ้าของกระทู้ คงพอคิดออกนะ ขนาดรู้เห็น และเห็นดีด้วยยังเจอแบบนี้ และยิ่งเป็นผู้ต้องคิด จะรับหนักแค่ไหน
    ถ้าไม่ติดที่รับปากพี่ชายท่านนี้ไว้ หนูจะบอกเล่าถึงอาการของพี่ชาย ให้ทุกๆท่านทราบเลยคะ
    อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2010
  20. ทหารเก่า

การไม่ยุ่ง แล้วจะปล่อยให้เขากระทำย่ำยีต่อ พระพุทธศานาโดยการทำลายพระพุทธรูปที่เรากราบไหว้หรือครับ หากท่านคิดว่าไม่ยุ่งปล่อยให้คนอื่นเขาทำ แล้วจะบอกว่าเป็นคนพุทธนับถือพระพุทธเจ้า แสดงว่าโกหกแล้วครับ ผมไม่รู้ว่าในใจท่านคิดอย่างไรแต่ถ้าไม่แสดงออกให้พวกเขารู้เขาก็จะไม่หยุด เพราะเรื่องนี้มีมากกว่าที่คิดพวกเขากำลังหมิ่นคนทีกราบไหว้พระพุทธรูปอยู่ซึ่งไม่ใช่ผมแค่คนเดียวแต่หมายถึงหลายๆท่านลองคิดดูว่ามีใครบ้าง.