วัดพิชัยญาติฯเชิญสักการะพระบรมสารีริกธาตุจากศรีลังกา

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 24 มกราคม 2006.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=7 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>23 มกราคม 2549 10:53 น.</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=270 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=270>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    วัดพิชัยญาติการาม เขตคลองสาน ขอเชิญร่วมสักการะพระบรมสารีริกธาตุ ที่อันเชิญจากประเทศศรีลังกา เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและครอบครัว โดยได้รับเกียรติสูงสุดจากพระสังฆราช ประเทศศรีลังกา ในการเดินทางมายังประเทศไทย เพื่อมอบให้แก่พระพรหมโมลี เพื่อประดิษฐานอย่างถาวรที่วัดพิชัยญาติการาม ตั้งแต่วันที่ 22 มกราคม 2549 เป็นต้นไป

วัดพิชัยญาติการาม เป็นวัดเล็กๆย่านฝั่งธนบุรี ซึ่งตั้งอยู่ในเขตคลองสาน และเป็นหนึ่งในวัดเก่าแก่ที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 3 ที่ยังคงความสวยงามของสถาปัตยกรรมงานปั้นที่ก่อสร้างขึ้นด้วยจิตศรัทธาในสมัยนั้น ไม่ว่าจะเป็นรูปปั้นพระพุทธรูป สลับกับรูปปั้นยักษ์ ซึ่งปั้นขึ้นด้วยมือ จำนวนร้อยกว่าองค์ประทับอยู่รอบองค์พระปรางค์ สีขาวบริสุทธิ์

นอกจากนี้ ภายในวัดยังปรากฏให้เห็นถึงความงดงามของฝีมือศิลปะสมัยโบราณที่สืบทอดมาจนถึงปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็นภาพวาดศิลปะแบบจีน กุฏิพระโบราณที่สร้างขึ้นตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 5 รวมทั้งพระประธานคู่วัด

2. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    1
    เท่าที่ผมสังเกตมาตั้งแต่ปีที่แล้วนะครับ...เริ่มมีพระบรมสารีริกธาตุปรากฎนะที่ต่างๆมากมาย..มีการสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุมากขึ้นเป็นพิเศษในหลายๆวัด...ทั่วประเทศไทย(ลองสังเกตจากข่าวการเชิญร่วมบุญสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ในที่ต่างๆที่ลงในสื่อต่างๆนะครับ)...เป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจมากครับสำหรับพุทธศาสนิกชนชาวไทยเราในปัจจุบัน...ได้มีโอกาสได้บูชาพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้มากขึ้นกว่าเมื่อก่อน....อนุโมทนาสาธุครับ...(ใครว่างก็รีบไปสักการะนะครับ อย่าประมาทในชีวิตของเราครับ)

3. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    1
    เท่าที่ผมสังเกตมาตั้งแต่ปีที่แล้วนะครับ...เริ่มมีพระบรมสารีริกธาตุปรากฎนะที่ต่างๆมากมาย..มีการสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุมากขึ้นเป็นพิเศษในหลายๆวัด...ทั่วประเทศไทย(ลองสังเกตจากข่าวการเชิญร่วมบุญสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ในที่ต่างๆที่ลงในสื่อต่างๆนะครับ)...เป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจมากครับสำหรับพุทธศาสนิกชนชาวไทยเราในปัจจุบัน...ได้มีโอกาสได้บูชาพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้มากขึ้นกว่าเมื่อก่อน....อนุโมทนาสาธุครับ...(ใครว่างก็รีบไปสักการะนะครับ อย่าประมาทในชีวิตของเราครับ)

4. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    ขอเชิญชวนให้ไปสักการะกันนะครับ
    มีพระพุทธบาทจำลองด้วยครับ
    [b-wai]