วัดแหลมตะลุมพุก ดินแดนที่กำลังจะกลายเป็นแค่ตำนาน

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย ขุนแผนน้อยน่ารัก, 14 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ขุนแผนน้อยน่ารัก

ขุนแผนน้อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่าน สาธุชนผู้ฝักใฝ่ในธรรมทุกท่าน
    วันนี้ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่แหลมตะลุมพุก อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราชมาครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมเป็นคนชอบเก็บสะสมพระเครื่อง ขากลับจึงแวะเข้าไปในวัดแหลมตะลุมพุก เพื่ไปหาเช่าบูชาเหรียญพ่อท่านลาภ เกจิดังแห่งวัดตะลุมพุก ในอดีตนะครับ

พอไปถึงผมก็เดินเข้าไปในที่บูชาวัตุมงคล เจอหลวงพ่อจึงได้สนทนาสักครู่หนึ่ง หลังจากที่ได้บูชาเหรียญรุ่นสามสมใจแล้ว ก็เบี่ยงเบนความสนใจไปที่ลูกนิมิต
    ซึ่งมีอยู่หลายลูกเหลือเกินด้วยความสงสัย จึงนมัสการเรียนถามหลวงพ่อ
    ท่านตอบว่าสี่ลูกบนนี้เป็นของเก่า ที่พระราชทานโดยรัชกาลที่ห้า บรรจุไว้ใต้โบสถ์เก่าที่ถูกภัยจากพายุใหญ่ในปี พศ.2505 จมลงไปในทะเล ซึ่งก็เพิ่งพบเมื่อเดือนตุลาคมปีที่ผ่านมา แถมไม่ใช่พบแบบธรรมดา เพราะลอยขึ้นมาจากทะเลหลังจากจมไป 47 ปี ทำให้ 47 ปีมานี้วัดแหลมตะลุมพุก ไม่มีอุโบสถ ตอนนี้อุโบสถหลังใหม่กำลังสร้างอยู่นะครับ

ท่านใดที่ต้องการข้อมูลเพิ่มคลิกที่ลิงค์นี้เลยครับ

โบสถ์เก่าวัด แหลมตะลุมพุก โผล่จากทะเล - ข่าวไทยรัฐออนไลน์

ขณะที่ติดทองลูกนิมิตอยู่นั้นเองสายตาได้ไปเจอะกับแผ่นไวนิลที่ติดอยู่ข้างๆ เป็นรูปแหลมตะลุมพุก เขียนว่า อีกห้าสิบปีไม่มีแหลมตะลุมพุก ด้วยความสงสัยเป็นครั้งที่สองจึงนมัสการเรียนถามอีกครั้ง หลวงพ่อได้มีเมตตาตอบว่า เคยมีการประชุมสัมมนาครั้งใหญ่วึ่งหลวงพ่ออยู่ในเหตุการณ์ด้วยว่าอีกไม่ถึงห้าสิบปีจะไม่มีแหลมตะลุมพุกแล้ว ท่านได้เล่าให้ฟังต่ออีกว่า ท่านย้ายจากสวนโมกข์มาจำพรรษาที่นี่ได้ห้าปี รั้ววัดหายไปในทะเลสองล็อค ล็อคหนึ่งกว้างสามเมตร แค่ห้าปี รั้ววัดหายไปหกเมตร! อีกอย่างครับคือไปโฉนดของวัด ออกเมื่อปี 2498 มีเนื้อที่ห้าสิบกว่าไร่ ตอนนี้เหลือเพียงยี่สิบกว่าไร่(ข้อมูลตรงนี้ผมจำตัวเลขได้ไม่แน่ชัด ขออภัยไว้นะที่นี่ด้วยครับ) ส่วนที่เหลือไปไหนเหรอครับ อยู่ในทะเลหมดแล้วครับ ก็ถือเป็นเรื่องที่น่าเสียดายอีกเรื่องหนึ่งนะครับ

2. ขุนแผนน้อยน่ารัก

ขุนแผนน้อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

3. seedgogo

seedgogo เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเสียดายครับ

4. เด็กกัล

เด็กกัล สมาชิกใหม่

น่าเสียดายเป็นที่สุดเลยขอรับ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วใจหายนะคะ
    วิธีแก้ปัญหาทำอย่างไรนะ....

6. nongkha

nongkha สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    อยากทราบประวัติพ่อท่านลาภและวัดแหลมตะลุมพุก

สวัสดีครับเป็นน้องใหม่ครับ อยากทราบประวัติพ่อท่านลาภและวัดแหลมตะลุมพุกใครมีข้อมูลบ้างช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

7. nongkha

สวัสดีครับเป็นน้องใหม่ครับ อยากทราบประวัติพ่อท่านลาภและวัดแหลมตะลุมพุกใครมีข้อมูลบ้างช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      315.5 KB
      เปิดดู:
      273
  8. nongkha

พ่อท่านลาภ

เพื่อนได้เล่าให้ฟังว่าหลานของภรรยาเขาได้ขึ้นรถไฟจากหัวลำโพงเพื่อที่จะลงใต้ เมื่อช่วงปีใหม่ปี2553 พอไปถึงชุมพรเวลาประมาณตี3เขาได้ออกมายืนบริเวณทางขึ้นลงตรงบันไดรถไฟจู่ๆก็เกิดอาการหน้ามืดเป็นลมพลัดตกรถไฟโดยที่ไม่มีใครเห็น แต่ขณะร่างกำลังจะถึงพื้นนั้น เหมือนว่ามีมือใครมาคอยรับร่างเขาไว้ แล้วเขาก็สลบไป ตื่นขึ้นมาอีกทีก็เวลา8โมงเช้าแล้ว ตรวจดูสภาพร่างกายก็บอบชำเสื้อผ้าก็ขาดรุ่งริ่ง ไม่รู้จะทำยังไงแถวนั้นก็เป็นป่า ก็เลยลุกขึ้นค่อยๆเดินไปเรื่อยๆโชคยังดีที่เจอบ้านคนก็เลยเข้าไปขอความช่วยเหลือ ชาวบ้านได้ซักถามความเป็นมาพร้อมทั้งขอดูพระ ปรากฎว่าเขาแขวนพ่อท่านลาภองค์เดียวเท่านั้นเอง