วันที่ 8-9 ธ.ค. ๕๐ ฝึกมโนยิทธิแบบเต็มกำลัง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย paang, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

วันที่ 8-9 ธ.ค. ๕๐ ฝึกมโนยิทธิแบบเต็มกำลัง

ขอเชิญร่วมทำบุญ บวชธุดงค์และปฏิบัติธรรมช่วงท้ายปี
    บวชธุดงค์ 7 วันและฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังด้วย
    ที่วัดท่าซุง(วัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ) จังหวัดอุทัยธานี
    ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะหรืออยากบริจาคก็ได้ตามศรัทธา)​

การบวชพระถือธุดงค์

วันที่ 9 - 15ธ.ค.๕๐ บวชพระถือธุดงค์ รวม 7 วัน

หรือใครจะลองไปปฏิบัติแบบครึ่งกำลังก่อนก็ได้ที่ บ้านสายลม ซ.พหลโยธิน 8 กทม.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.7 KB
      เปิดดู:
      678
  2. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ใครสนใจร่วมบุญบวชพระ และถวายอาหารเลี้ยงพระ
    โทรติดต่อวัดท่าซุงโดยตรงนะครับ
    056-502-507 หรือ056-502-517

3. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ไปแน่นอนค่ะ จาไปโกยบุญ จะได้ถึงพระนิพพานในชาตินี้ สาธุ สาธุ

4. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    =ช่วงบวชธุดงค์
    วันที่ 9 - 15ธ.ค.๕๐
    ที่วัดท่าซุงก็มีงานหล่อพระ 4ศอก
    วันที่ 12ธ.ค50 ณ ปราสาททองคำ
    รายละเอียดที่นี่....http://palungjit.org/showthread.php?p=820651#post820651

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2007
  5. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ คงจะไปบวชธุดงค์ ได้แค่ วันที่ 5-10 ค่ะ เพราะหลังจากนั้นคงหยุดไม่ได้

6. want_lun

want_lun เป็นที่รู้จักกันดี

จะหาทางไปให้ได้ครับ ขอบารีสมเด็จพระสัมาสัมพุทธเจ้าให้ผมได้ไปด้วยเทอดครับ รวมทั้งบารีของหลวงพ่อ หลวงปู่ ด้วยครับ
    อนุโมทนาครับ

7. want_lun

ว่าแต่ผมอยู่โคราชจะไปยังไงครับ หรือจะเดินทางจากกรุงเทพยังไงครับ ที่วัดมีที่พักมั้ยครับ

8. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจฝึกมโนยิทธิแบบเต็มกำลัง วันที่ 8-9 ธ.ค. ๕๐

ผมเคยฝึกกรรมฐานแบบมหาสติปัฏฐาน ๔ แต่ไม่เคยฝึกมโนยิทธิ ถ้าผมจะไปฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังด้วยคนที่วัดท่าซุง(วัดหลวงพ่อฤาษี) จังหวัดอุทัยธานี ในวันที่ 8-9 ธ.ค. ๕๐ พอจะไปได้ไหมครับ หรือว่าควรจะไปฝึกแบบครึ่งกำลังก่อนจึงจะดี ขอเรียนถามลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีที่มีความรู้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ป.ล. อยากจะไปร่วมฝึกมโนยิทธิกับลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีมากเลยครับ เพราะว่าผมเคารพนับถือท่าน และหลวงพ่อปานมาก ทั้งยังศึกษาธรรมะจากหนังสือของท่านหลวงพ่อฤาษีเสมอๆ

ป.ล.2 ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะเข้าร่วมฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังล่วงหน้าเลยนะครับ สาธุ ๆ ๆ

(good)(good) (good) (good) (good) (good) (good)
    ...................................................................................

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN> ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.
    จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.9 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      12.8 KB
      เปิดดู:
      3,119
      ขนาดไฟล์:
      424.8 KB
      เปิดดู:
      73
  9. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยฝึกกรรมฐานแบบมหาสติปัฏฐาน ๔ แต่ไม่เคยฝึกมโนยิทธิ ถ้าผมจะไปฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังด้วยคนที่วัดท่าซุง(วัดหลวงพ่อฤาษี) จังหวัดอุทัยธานี ในวันที่ 8-9 ธ.ค. ๕๐ พอจะไปได้ไหมครับ หรือว่าควรจะไปฝึกแบบครึ่งกำลังก่อนจึงจะดี ขอเรียนถามลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีที่มีความรู้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ป.ล. อยากจะไปร่วมฝึกมโนยิทธิกับลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีมากเลยครับ เพราะว่าผมเคารพนับถือท่าน และหลวงพ่อปานมาก ทั้งยังศึกษาธรรมะจากหนังสือของท่านหลวงพ่อฤาษีเสมอๆ

ป.ล.2 ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะเข้าร่วมฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังล่วงหน้าเลยนะครับ สาธุ

ไปได้แน่นอน ถ้าทำสมาธิได้ถึงฌาน 4 และทรงตัวจริงๆ ขอโมทนาบุญล่วงหน้าในความตั้งใจ อ้อ ตอนฝึกอย่ามีความรู้สึกอยากทำให้ได้อยู่นะไม่งั้นจะทำไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2007
  10. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ที่วัดมีที่พักมั้ยครับ แล้วต้องปฏิบัติยังงัยใน2วัน คนที่เพิ่งฝึกได้ไม่นานไปฝึกเต็มกำลังได้มั้ยครับ

11. เนยยะ

เนยยะ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2006
    รู้สึกว่าช่วงธุดงค์ ตั้งแต่วันที่ 4 - 13 ธ.ค. 50 นี้นะครับ

ตอบเรื่องที่พักนะครับ ให้เตรียมบัตรประชาชนไว้ด้วยนะครับ

ที่วัดมีที่พักให้ครับ ถ้าจะพักแถวศาลานวราช
    ติดต่อพระเจ้าหน้าที่ที่ศาลานวราชบริเวณโบถส์วัดครับ

หรือถ้าจะพักที่ที่ทางวัดจัดให้สำหรับธุดงค์
    ติดต่อที่บริเวณทางเดิน 25 ไร่ สังเกตุจากบริเวณปราสาททองคำ
    ถ้าไม่ทราบ ถามเจ้าหน้าที่ที่วัดได้ครับ

ถ้าเตรียมเครื่องนอนไปด้วยก็จะดีครับ ถ้าไม่สามารถทางวัดก็มีจัดไว้ตามห้อง
    แต่ช่วงธุดงค์นี้ คนเยอะครับเกรงว่าจะไม่พอ

วันที่ 8-9 ธ.ค. 50 ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง (ไม่มีครูแนะนำครับ)
    ส่วนผู้เริ่มฝึกมโนมยิทธิ หรือผู้ยังไม่เคยฝึกมาก่อน
    ก็สามารถฝึกได้ครับ แต่จะเห็นได้ด้วยใจได้หรือไม่
    ขึ้นอยู่กับสมาธิของผู้ฝึกเองครับ
    ถ้าช่วงฝึกสามารถพิจารณาร่างกายได้ ไม่ห่วงขันธ์ห้า ไม่มีความอยากเห็น
    ก็สามารถไปได้ครับ

ส่วนวันที่ 4-7 และ 10-12 มีฝึกมโนมยิทธิ ครึ่งกำลังครับ
    ครึงกำลังจะมีครูแนะนำครับ

ถ้าผู้สนใจอยากไปช่วงมโนฯ เต็มกำลัง แต่ไม่มีรถส่วนตัว สามารถติดต่อ
    เจ้าหน้าที่ที่บ้านสายลมได้ครับ เพราะทุกปี ทางบ้านสายลมจัดรถบัส
    ไปวัดท่าซุง วันที่ 8-9 ครับ

ตอนเช้ามีใส่บาตรพระหลายรูปเชียวแหละครับ
    งานนี้บุญมากเลยนะครับ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
    บุญทั้งหลายที่พวกเราจะได้ร่วมกันบำเพ็ญ
    ยังไงก็ถวายเป็นพระราขกุศลให้พ่อหลวงของเราด้วยนะครับ :)

12. want_lun

ขอบคุณมากครับ งั้นผมต้องไปตั้งแต่ 6 หรือวันที่ 5 แล้วแหละครับ เพราะยังไม่เคยฝึกเลย วันนี้ไปซื้อถุงนอนมาด้วยครับ กะว่าจะไปพักที่วัดครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล แล้วก้อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

13. sutthida

ใครยังไม่เคยฝึก เสาร์ - อาทิตย์นี้ลองไป บ้านสายลมดูก่อนมั๊ยค่ะ ฝึกใหม่ชั้น 3 ฝึก ญาณ 8 ชั้น 2 ค่ะ แล้วเจอกันนะคะ

14. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ สาธุ ๆ ๆ :d

15. want_lun

การบวชพระถือธุดงค์

บวชนี้หมายถึงโกนหัวใช่ป่าวครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ
    แล้วไปล่วงหน้าก่อนฝึกครึ่งกำลังที่วัดได้มั้ยครับประมาณวันที่5หรือ 6 อะครับ เห็นว่าไม่มีครูแนะนำตอน 8-9 ก็อยากจะไปฝึกก่อนได้มั้ยครับ แล้วหรือไม่งั้นอยู่ต่อวันที่10-11 ได้หรือป่าวครับ ช่วยตอนปัญหาให้ผมหน่อยซิครับ

16. sutthida

ไม่ต้องโกนหัวก็ได้ค่ะ รักษาศีล 8 ที่วัด แล้วก็ฝึกครึ่งกำลังค่ะ ครึ่งกำลังฝึกทุกวันอยู่แล้วค่ะ ส่วนเต็มกำลังเฉพาะวันที่ 8-9 เท่านั้นค่ะ (เพราะว่าถ้าจะบวชธุดงค์(บวชพระ) เขาปิดรับสมัครแล้วค่ะ)

17. want_lun

ขอบคุณมากครบั ตัดสินใจแล้วจะไปวันที่ 5 ครับ ขอบคุณมากๆครับ คุณเอเอ

18. tippavan

tippavan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ดีใจจัง พรุ่งนี้จะได้ไปถือธุดงค์แล้ว อนุโมทนากับทุกๆ ท่าน แล้วพบกันค่ะคุณ want lun

19. want_lun

กลับมาแล้วครับ พอดีมีธุระต่อ ชอบมาก ๆ ปลื้มมาก ๆ ครับ ได้ฝึกมโมยิทธิ คนไปเต็มเลยครับ
    ขอบพระคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อ หลวงปู่ ครับ
    -------
    มีความสุขที่สุดเลยครับ

20. tuktuk_th

tuktuk_th สมาชิกใหม่

13 กันยายน 2007
    ใคร่ขอรายละเอียดเกี่ยวกับบ้านสายลมหน่วยครับ เป็นต้นว่า
    สถานที่ตั้ง
    มีการฝึกแบบไหน? อย่างไรบ้าง