วันนี้ผมไปจุฬามณีย์เจดีย์สถานมาครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย jojobone11, 17 เมษายน 2011.

1. jojobone11

jojobone11 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2009
    ว่าจะไปลองปฏิบัติกับหลวงปู่ทองมาที่อำเภอภูเวียงครับ ท่านเป็นพระที่ได้อภิญญา ชาวบ้านที่นั่นเห็นท่านเหาะลงมาจากภูเขาที่ท่านขึ้นไปนั่งสมาธิกันทั้งหมู่บ้าน น้องที่รู้จักกันแนะนำมาเดี๋ยวลองไปดูแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

2. jojobone11

วันนี้เป็นอีกวันที่ได้ปฏิบัติมโนยิทธิครัับ วันนี้ได้ไปกราบพระนารายที่วิมานของท่าน กลับไปที่จุฬามณีเจดีย์สถานไปเยี่ยมชมวิมานของตนเองที่สวรรค์ อาจารย์ถามว่ามีนางฟ้าเฝ้าอยู่ไหม ผมตอบว่าไม่ ก็เพราะผมยังไม่ตาย 555 พบลูกตนเองที่สวรรค์ เป็นเทพบุตรรูปงาม และลงไปดูที่นรก ตอนลงไปนรกรู้สึกร้อนมาก อึดอัด ที่นั่่นเจอเพื่อนเก่าๆ สมุนเก่าๆ เมียเก่าๆชวนให้อยู่ด้วยกันที่นรกด้วย ฮ่าๆๆๆๆ ไม่ไหวจริงๆ เห็นการลงโทษทัณฑ์ที่นั่นด้วยครับ สำหรับคนที่โกหก ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ลักขโมย และผิดลูกผิดเมีย ตอนนี้เชื่อสนิทในแล้วว่านรก-สวรรค์มีจริง ขอให้ทุกท่านตั้งใจทำความดีถือศีลภาวะนาต่อไปนะครับ การปฏิบัติรอบหน้า 15 พฤกษภาคม 2554 เดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

3. jojobone11

ทำไมอาจารย์เล็กบอกผมว่า ต่อไปนี้จะพูดอะไร จะด่าจะแช่งใคร ให้ระวัง เพราะตอนนี้ถือเป็นผู้ทรงฌาณแล้ว กล่าวอะไรไปมักจะเป็นจริง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ท่านใดที่อยู่ขอนแก่น วันที่ 19 มิย 2554 นะครับ ว่างๆไปฝึกกันครับ

4. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...........อนุโมทนาด้วยค่ะ

5. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขออธิบายตามที่ได้รู้มานะคะ

1. สามารถทำได้ทั้งกายทิพย์ หรือ ใช้จิตมองค่ะ ถ้าเป็นกายทิพย์จะเป็นแบบเต็มกำลัง แต่ถ้าเป็นครึ่งกำลังก็จะเป็นแบบจิต มโนมยิทธิ หมายถึง มีฤทธิ์ทางใจ ใช้ใจมอง และสัมผัสด้วยจิต

2. การเห็นนั้น ขึ้นอยู่กับสมาธิของแต่ละบุคคลค่ะ บางคนก็เห็นได้ชัด บางคนเห็นแค่ลางๆ บางคนไม่เห็นแต่รู้สึกได้ สำหรับผู้ที่ไม่เห็นหรือเห็นไม่ชัดก็จะคิดว่าเราคิดไปเองและสงสัยว่าจริงหรือเปล่า? อุปทานหรือเปล่า?

อันนี้นะคะ ใช่จิตแรกที่เราสัมผัสได้ คือ ถ้าครูถามอะไร แล้วมันแว่บขึ้นมาในจิต
    อันนั้นใ่ช่ แต่ถ้าสงสัยมัวคิด อันนี้เป็นอุปทานเชื่อไม่ได้
    ....ขอยกตัวอย่างของตัวเองนะคะ มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ครูฝึกพาไปกราบท่านปู่ท่านย่า(พระอินทร์และพระชายา) ครูฝึกมีการทดสอบศิษย์ด้วยการถามถึง แหวนที่ท่านย่าท่านสวมอยู่ว่าพลอยสีอะไร? อันนี้ล่ะคะที่เราสามารถทดสอบจิตเราได้ว่าเราเห็นอะไร เรานึกไม่ได้นะคะ...เราเอาความรู้สึกแรกที่มากระทบจิต จิตเราบอกว่า สีอะไร ก็ตอบสีนั้น แต่สำหรับดิฉัน พอครูฝึกถาม ภาพก็ปรากฏออกมาว่าพลอยสีอะไร แล้วตอบครูทันที แล้วก็ถูกเสียด้วยค่ะ อันนี้ก็เลยมั่นใจในตัวเองว่าไม่ใช่แค่การนึก.....อะไรเกิดขึ้นก็ขอให้มั่นใจในจิตตัวเองนะคะ

3. ย้ำอีกทีค่ะว่า จะเห็นได้ชัดหรือไม่ชัด หรือไม่เห็นเลย อยู่ที่สมาธิของแต่ละคน บางคนก็เป็นของเก่าจากอดีตชาิติ หรือบางคนเค้าฝึกสมาธิมานานพอจับจุดได้ก็เห็นได้....สมาธิของคนแต่ละคนไม่เหมือนกันนะคะ เป็นเรื่องธรรมดา และนอกจากนี้ ขึ้นอยู่ที่การตัดขันธ์ 5 ของเราได้มากน้อยแค่ไหนด้วยค่ะ ถ้าเราละวางทุกอย่างได้ จิตเราจะใสและสว่างมากขึ้น สมาธิก็จะดีขึ้นด้วยค่ะ

มโนมยิทธิ จะเห็นได้ก็ต่อเมื่อเป็น อุปจารสมาธิ นะคะ หรือจิตดิ่งกว่านี้จะไม่เห็น

6. jojobone11

ขอบคุณคำตอบนะครับ

7. bliss7world

bliss7world สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2011
    การฝึกหรือปฏิบัติแบบนี้เหนื่อยไหม๊คับเมื่อปฏิบัติเส็ด

เคยมีเหตุการณ์นึงคับประมาณว่า
    ปฏิบัติ กรรมฐานอยู่ แล้ว มีเสียงถามว่าไปดูนรกไหม๊
    แล้วผมก็ เหมือนเห็นภาพ ความมืดล้อมรอบ ไปหมด มองไปข้างหน้าเป็นประตูสีดำใหญ่ๆ แล้วพอเปิดเข้าไป ก้อเห็นสีแดงเพลิง เต็ม เหมือนได้ยินเสียงกรีดร้อง โหยหวน มีขณะนึง หันไปดูข้างๆ แล้วเห็นหน้าผู้หญิงที่กรีดร้องด้วยความเจ็บปวดอย่างมากมาย แล้วเค้าก้อพยายามยื่นมือมาเพื่อจะเอื้อมมาขอความช่วยเหลืออ่าคับ แล้วผมก้อตกใจ หลุดออกจากสภาวะสมาธิ

แบบนี้ใช่หรือป่าวคับ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ....
    ที่ผมจะสื่อคือ นอกจากที่คุณเล่าแล้วยังมี (ถ้ำ ป่าและ ภูเขา)ลองคิดหาคำต่อท้ายดู ในส่วนภพภูมินะครับ(ผมแค่เล่านะครับ ไม่แนะนำนะให้ไปนะครับ )จุดนี้แล้วแต่คุณนะครับ.ไว้พิสูจน์เพื่อเป็นปัจจัตตังแล้วกัน .ก็มีอีกหลายที่ตามที่บอก.ลองไปดูนะครับ..
    ประมาณนี้นะครับ..ยังไงมาเล่าสู่กันฟังได้ครับ.

9. jojobone11

ใช่ครับ ประตูสีดำใหญ่ ข้างในสีแดงเพลิง ข้างในโดนทรมาน แถมยังจะชวนเราอยู่ด้วยอีกต่างหาก เห็นแล้วสังเกตุดีๆนะครับ คนเคยรู้จักเพียบ นอกจากความมืดแล้ว ยังรู้สึกร้อนอึดอัดด้วยนะครับ

:cool:

10. jojobone11

วันที่ 19 นี้จะลองดูครับผม

11. jojobone11

วันนี้ไปฝึกอีกครั้่งมาแล้วครับ รอบนี้ไปกัน 5 คนด้วยกัน มีผม แฟนผม สมาชิกใหม่ 2 คน แม่อาจารย์เล็กอีก 1 คน เรื่องน่าทึ่งวันนี้มีอยู่ว่า แฟนผมเป็นคนสมาธิสั้นครับ นิสัยส่วนตัวเอาแต่ใจ เบื่อง่าย ขี้วีน ไม่ชอบนั่งสมาธินานๆเพราะจะปวดหัว ผมก็ลุ้นว่าเขาจะไปได้ซักเท่าไหร่ พอเริ่มทำกลับเป็นว่า แฟนผมเข้าสมาธิได้ดีมาก ตอบถูกหมด เหมือนคนชำนาญเคยทำมาก่อน ไม่ว่าจะเป็นนึกภาพพระพุทธรูปได้ โต้ตอบกับเทวดาได้ ไปเยี่ยมชมวิมานได้ จนสุดท้ายเห็นอทิสมานกายของตนเอง ผมอึ้งและทึ่งมากเพราะนี่เป็นครั้งแรกที่เขาปฏิบัติ จึงนึกอนุโมทนาบุญกับเขาซะ พอออกจากสมาธิขับรถกลับบ้านเท่านั้นแหละ กลับมาเป็นขาวีนเหมือนเดิมซะงั้น 5555 ..... นี่แหละน๊าแฟนผม

12. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ..ที่เล่าให้ฟัง..
    นั้นหละคำจีนโบราณกว่าไว้ว่า
    ผู้ยิ่งใหญ่กว่าจอมยุทธ์.คือ แฟนจอมยุทธ์
    แว๊ปก่อนครับ..
    .

13. jojobone11

เค้าไปได้จนเราต้องแอบตามไปดูครับ ตามไปจนเหนื่อยเลยขอมานั่งชิลๆที่วิมานตัวเอง ปล่อยให้อาจารย์เล็กพาเค้าปฏิบัติ วันที่ 10 กรกฎา นะครับท่านใดอยู่ขอนแก่นเชิญนะครับ

14. jojobone11

แถมตื่นเต้นใหญ่ที่ได้เห็น เพราะเขาไม่เชื่อว่ามีอยู่จริง พอไปดูมาแล้ว ถึงกับออกปากว่า อยากละสังขารไปอยู่ที่นั่น ฟังแล้วก็อยากให้เขาคิดแบบนี้ไปตลอดไม่ใช่อารมชั่ววูบ

อนุโมทนาบุญ ด้วยคนครับ ขอให้ท่านที่เข้ามาอ่านมีความสุข และท่านที่ใช้บริการเว็บนี้มีความสุขครับ

15. บุรุษไร้เงา

ยินดีด้วยครับ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ..ว่างๆไปเที่ยว ป่าเม็ดมะม่วงบ้างนะครับ..หรือ ไปถ้ำงูมีหัวก็ได้นะครับ..

16. jojobone11

จะลองไปดูครับ

17. jojobone11

แฟนผมโดนผีอำแทบทุกวันสวดมนต์ก็แล้วแผ่เมตตาก็แล้วทำอย่างไรดี

18. บุรุษไร้เงา

เค้ารับไม่ได้จริงๆนะซิ ไม่ต้องตื่นเต้นเป็นธรรมดาของการเริ่มแพร่เมตตาใหม่ๆ..เพราะจิตเค้าไม่ละเอียดพอ.ต้องแปรสภาพบุญก่อน.ลองแบบนี้นะ
    ให้คิดในใจว่า(ลิ้นกับปากไม่ขยับนะ)
    ด้วยอำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าแปรสภาพเป็นอะไรก็ตามแต่ที่
    ท่าน(เห็นอะไร หรือ วิญญานดวงไหน หรือ กลุ่มวิญญานทีีมา)ต้องการ ขอให้เป็นของท่านดังปรารถนาเถิด...
    ถ้าตอนท่องติดขัดหรือขาดช่วงให้กล่าวใหม่..ให้ทำตอนนี้เลยก็ได้ .หรือจะรอตอนเจอเค้าใหม่ก็ได้..แต่ทำตอนนี้ไปเลย ให้นึกอะไรก็ได้ที่สื่อถึงวิญญานนั้นได้..
    ถ้าเค้ารับได้จริงๆ จะไม่มากวนอีก..
    อนุโมทนาสาธุ

19. jojobone11

วันที่ 10 กค ท่านใดว่างามมานะครับฝึกมโนฯกัน

20. jojobone11

ขอคำแนะนำการเข้าออกสมาธิหน่อยครับ อาจารย์เล็กบอกว่า เวลาอยากพูดอะไรให้เกิดผล
    ให้ลองเข้าสมาธิดูจากนั้นถอยออกมา แล้วพูด สิ่งนั้นก็จะเกิดผล ผมอยากรู้ว่าเข้ายังไงถอยยังไง ถ้าเข้าแล้วอาการเป็นยังไง ถอยออกมาอาการเป็นยังไง

ขอบคุณครับ