วันนี้ไปงานบุญมาแต่ไม่รู้ว่ามันบุญหรือบาปกันแน่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย famming, 2 พฤษภาคม 2009.

1. famming

famming Active Member

วันนี้ไปงานบวชของ ญาติ มาครับ เอิ่มวันนี้ไม่รู้เป็นวันอะไรคนแห่กันบวช แต่งงานทั้งนั้นเลย

คือจะเล่าว่า ในงานบวชของพี่ผม อะครับ มันคงเป็นทุกที่อ่ะ คือมันมี ทั้งเหล้า ทั้งเบียร์ ทั้ง ไวน์

แล้วอีกอย่าง มันมีวงดนตรีมาเล่นครับ แล้วแดนเซอร์ ครับสุดยอด ใส่เสื้อ โอ้โฮ เห็น ไอ้นั่นเลย (.) (.)
    เห็นไม่หมดนะ เห็นนิดๆๆ แล้วก็เห็นท้อง หมดเลย แล้วก็ กางเกง ไอ้หย่า.. สุดยอด เดินไปเวทีละก็เห็น กกน. เลย

ตอนแรกไม่เท่าไรนะครับ แต่ไม่นานแดนเซอร์ไปเปลี่ยนใหม่ เป็น T_T กว่าเก่าอีก บีกินนี่ เห็น เกือบหมด เห็นมากกว่าเดิม แต่ผมไม่ยากจะมองเลย กลัว บาป แล้วก็อีกอย่างครับ อันนี้ผมเห็นแล้วเศร้าใจ ครับ

นาค ครับ มีคนให้รินเหล้า ให้ ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะริน มาให้ แต่รินมาให้จริงๆๆ มันบาปอะครับ

มันเหมือนเป็นการมั่วสุม ด้วย คือคนเมาเหล้าเค้าไปให้เงินสาวๆแดนเซอร์ (แทนที่จะเอาไปทำบุญ)

แล้วก็คนไม่สนใจ ตอน เรียกขวัญนาคเลยมั่วแต่สนแดนเซอร์ แล้วก็พอผู้ชายมาร้องแดนเซอร์ก็ไม่โป้ คนก็หายไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  2. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006

ถ้าเป็นแบบนั้นอย่าบวชเลยค่ะ เพราะการบวช บวชเพื่อให้ละสิ่งเหล่านั้น เอาผ้าเหลืองมาห่ม ก็เหมือนขาข้างหนึ่งอยู่ในนรกแล้ว ยิ่งถ้าทำบาปในผ้าเหลือง ต้องรับวิบากในนรก ยาวนานกว่า ปุถุชน ค่ะ

.
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  3. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้โชคดีนะครับ ได้เห็นสัจธรรม ของมนุษย์ ครบเลยในงานเดียว

ใช้ให้เป็นประโยชน์นะครับ อยู่ที่มุมมอง

4. famming

famming Active Member

แต่ว่าตอน เสิร์ฟ เหล้า เค้าอยู่ในชุดนาคอยู่เลยครับแต่ว่าโกนหัวแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  5. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

แค่มีอบายมุข หรือสิ่งมอมเมา ในงานบุญก็บาปแล้วจ้า นี่ยังมีสิ่งยั่วยุทางเพศอีก

น่าเวทนานัก

6. panuwat1

panuwat1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2007
    เป็นความเชื่อที่ผิด ๆ ที่คิดว่าต้องมีการจัดงานรื่นเริง มีเลี้ยงเหล้า มีดนตรี บางที่ยังมีการฆ่าวัว ฆ่าหมู เป็นตัวๆที่เลี้ยงไว้ มีเล่นการพนันด้วย แล้วอย่างงี้จะเรียกเป็นบุญหรือบาปดีนะครับ

7. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    นี่ละครับคนสมัยนี้ กิเลส ตัณหามันหนา จนบังหูบังตา แยกไม่ออกว่าสิ่งใดเป็นบุญสิ่งใดเป็นบาป น่าอนาถใจครับคนสมัยนี้ แถวบ้านผมก็มีลักษณะนี้ครับ ทำนองว่างานต้องใหญ่โตมีดนตรี สถานที่ต้องกว้างขวาง จนลืมไปว่าหลังจัดงานบุญไปแล้ว ทรัพย์ที่เสียไปนะมันเป็นการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ดีไม่ดีบาปตามาอีกเนื่องจากต้องไปกู้เงินมาจัดงาน จริงๆแล้วแก่นของงานอยู่ที่การพรรณาให้นาคได้รับทราบพระคุณของแม่ว่าลึกล้ำนัก การทำกุศลครั้งใหญ่ในชีวิตนี้แม่จะได้เกาะผ้าเหลืองลูกขึ้นสวรรค์ วัตถุนิยมเปลี่ยนแปลงคนไปมากมายจริงๆ