วันยมบาลเยี่ยมเมืองมนุษย์,ชมนรกฯลฯ(ประสบการณ์ตายเเล้วฟื้นของปัญญาวาโรภิกษุ )

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย pair3125, 1 มิถุนายน 2012.

1. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุด้วยครับผม ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

2. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาผลบุญในบทความนี้ ขอให้เจ้าของเรื่องได้รับผลบุญผลกุศลที่ทำให้สัตว์ร่วมโลกทั้งหลายได้รับรู้ในความจริงนี้ด้วยจ้ะ สาธุ อนุโมทามิ

3. อริยอนุตตร

อริยอนุตตร สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ สิ่งที่ควรเชื่อคือนรกและสวรรค์มีจริง ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์

4. ทางสวรรค์

ทางสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องที่สนุกและน่าสนใจมากๆครับ ทำให้รู็สึกอยากทำบุญตลอดเลยครับ ขอขอบคุณและขออนุโมทนาด้วยครับ

5. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    " ทุกเรื่องที่ท่านกล่าวไว้ล้วนเป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น "

ขออนุโมทนาสาธุการบุญทั้งหมดทั้งมวลเถิด

6. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ผมหลงไปทางโลกมานาน บุญก็ทำได้ไม่มาก บาป ก็ทำได้ไม่ ลง ตอนนี้รับกรรม เมื่อสมัยไหนก็ไม่รู้ แต่ไม่เป็นไรจะตั้งใจปฎิบัติต่อไป ...........สาธุ สาธุ สาธุ

7. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ เคยได้อ่านมานานมากแล้วมีคนทำเป็นหนังสือมาแจกที่วัดท่าซุง จ.อุทัยธานีค่ะ (ตอนไปนั่งเต็มกำลัง)

8. yesman

yesman สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2012
    เวปนี้ส่งเสริมพุทธศาสนาหรือส่งเสริมความงมงายกันแน่

งมงายจริงๆ ยมบาลพูดภาษาไทยซะด้วย สงสัยยมบาลจะเป็นคนไทย

9. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ด้วยบารมี พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

10. yesman

yesman สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2012
    จิตใต้สำนึกคนเรามักจะมีความกลัวในสิ่งที่มองไม่เห็นอยู่ เพราะเราดูหนังผีมาก ได้ยินได้ฟังเรื่องสวรรค์นรกมาก หรือสภาพสังคมวัฒนธรรม ความเชื่อ อะไรต่างๆมันหล่อหลอมให้คนไทยมีความเชื่อและความกลัวในเรื่องสิ่งลี้ลับแบบนี้อยู่ทุกคน

พอคนเราหมดสติไปหรืออยู่ในอาการที่จิตใต้สำนึก(subconscious)ไม่ได้ถูกควบคุมด้วยจิตเหนือสำนึก(conscious)พวกภาพความกลัวในสิ่งที่มองไม่เห็นหรือฝังอยู่ในจิตใต้สำนึกเราก็จะฉายออกมา

แต่มันไม่ใช่ความจริงหรอก มันเป็นเพียงภาพหลอนจากจิตใต้สำนึกเราเอง ไม่สังเกตเหรอคนที่หมดสติไปหรือตายแล้วฟื้นรายไหนรายนั้นเลยจะต้องไปเห็นนรกทุกราย มันไม่ใช่ว่าเขาไปเห็นนรกจริงๆ แต่มันเป็นภาพจากจิตใต้สำนึกที่เชื่อในเรื่องเหมือนๆกันมันฉายออกมาเท่านั้น คล้ายๆไปดูหนังเรื่องเดียวกันมาแล้วก็เอามาเล่า

ผมเองก็เคยมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ (ตายแล้วฟื้น)

สมัยผมเป็นเด็กเคยป่วยเป็นไข้เลือดออกเพราะตอนนั้นบ้านอยู่ต่างจังหวัด(จ.อุบล)ยุงมันชุมมาก เลยเป็นไข้เลือดออก แล้วไข้สูงจนชักหมดสติไป หยุดหายใจไปนาน จนแม่คิดว่าตายแล้วด้วยซ้ำ แต่หมอก็ช่วยเต็มที่ทั้งปั๊มทั้งตบ จนฟื้นขึ้นมาได้ จะเรียกว่าตายแล้วฟื้นก็คงไม่ผิดนัก

ตอนที่เกือบตายและหมดสติไปนั้น จำได้แม่นเลยว่าไปเจอนรกมา แต่ด้วยความที่ยังเด็กมาก ยังไม่มีความเชื่อเรื่องนรกเท่าไหร่ กระทะทองแดง ยมบาลต้นงิ้วอะไรงี้ยังไม่รู้จัก แต่ตอนเด็กๆกลัวแม่นาคมาก เพราะเคยดูหนังดูละครมา แม่นาคมือยาวๆน่ากลัวๆ

ภาพความกลัวของผมที่ฉายออกมาก็เลยไม่ออกเป็นรูปยมบาล แต่เป็นรูปแม่นาคแทน มาแต่มือครับ กวักมือเรียก ไอ้หนูๆเดินมาทางนี้ เป็นแสงสว่างสีขาวๆนะ(เข้าใจว่าน่าจะเป็นแสงไฟจากห้องICUของ รพ) แล้วมีมือแม่นาคกวักเรียกอยู่

แต่ตอนนั้นติดพี่เลี้ยงมาก อีกฝากหนึ่งได้ยินเสียงพี่เลี้ยงผมเลยวิ่งกลับไป แล้วก็ฟื้นขึ้น รอดตายมาได้

จะเห็นว่าจริงๆแล้วภาพสวรรค์นรกอะไรต่างๆมันไม่ใช่ของจริง มันเป็นเพียงภาพหลอน เราเชื่อเรากลัวอะไร มันก็จะเห็นภาพนั้นนั่นแหละ

ตอนเด็กผมก็เลยเห็นมือแม่นาคแทน เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จักนรก แต่รู้จักแม่นาคแล้ว และกลัวแม่นาค มันก็เลยเห็นภาพนั้นตามที่เรากลัว

แต่ถ้าใครมีความเชื่อเรื่องสวรรค์นรก กลัวนรกกลัวยมบาลกะทะทองแดงอะไรต่างๆ

จิตใต้สำนึกเราก็จะฉายภาพพวกนี้ออกมา

แต่ไม่ว่าจะเห็นอะไรก็แล้วแต่ มันไม่ใช่ของจริง เป็นแค่ภาพหลอนเท่านั้น

ถ้านรกมันมีจริงและมีสภาพอย่างที่ว่า ตอนที่ผมหมดสติและเฉียดตายครั้งนั้นผมควรน่าจะต้องได้เห็นนรกแทนที่จะได้เห็นมือแม่นาคอย่างที่ผมเจอ

11. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขอกราบอนุโมทนาท่านปัญญาวาโรภิกษุ ด้วยเจ้าค่ะที่ได้กรุณานำประสบการณ์เกี่ยวกับการไปชมสวรรค์ และนรกมาให้ถ่ายทอดให้รู้ว่ามีจริง อย่าประมาทในชีวิต ต้องรีบสร้างทาน ศีลภาวนา เอาไว้เป็นบุญกุศลเพื่อจะได้เป็นเสบียงติดตัวไป เมื่อตายลงจะได้ไม่ลำบากค่ะขอบพระคุณที่นำประสบการณ์ของท่านมาเป็นธรรมทานด้วยเจ้าค่ะ

12. ละโลก

ละโลก เป็นที่รู้จักกันดี

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวกำหนดทั้งสิ้น
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ กับเจ้าของกระทู้ครับ

13. วาสิฐี

วาสิฐี สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญที่ช่วยย้ำให้รู้จักบาปบุญและกฏแห่งกรรมค่ะ ดิฉันเชื่อในบุญบาปและนับถือพระรัตนตรัยค่ะ ไม่ค่อยมีโอกาสไปทำบุญนอกบ้าน ได้แต่ปฎิบัติกับคุณแม่ที่เป็นอัมพาตติดเตียงมาห้าปีแล้ว อาบน้ำป้อนข้าวดูแลกันอยู่สองคน มีธรรมในใจ คิดดีทำดีไม่เบียดเบียนใครและเมตตากับทุกสรรพสัตว์ค่ะ มีโอกาสดีที่เป็นพยาบาล ได้ทำบุญทุกวันกับการทำงาน

14. nokair

nokair สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาบุญ ด้วยครับที่ท่านชี้ทางธรรมให้รู้บาปบุญคุณโทษ