วิจารณ์พระไม่ดี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    การวิพากวิจารณ์ในหมู่เพื่อนถึงพระที่ไม่ได้อยู่ในพระวินัยจะถือว่าเป็นบาปไหมครับ....?

หลวงพ่อ
    ถ้าวิพากวิจารณ์เฉยๆ ไม่แกล้งว่า นี่ไม่บาป เป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเขาไม่ดี เราก็ว่าไม่ดี ถ้าดีเราชม ถ้าไม่ดีเราก็ว่า ไม่ควรทำแบบนี้ บาปนี่เขาแปลว่าชั่ววิพากษ์วิจารณ์หรือพูดถึง ไม่บาป ถ้านินทานี่แกล้งว่า เขาดีแกล้งว่าไม่ดี เรื่องไม่เป็นความจริงหาว่าเป็นความจริง อันนี้บาป
    ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าคะ บางที่ลูกน้อยใจหลวงพ่อ จะตกนรกไหมเจ้าคะ...?

หลวงพ่อ
    น้อยใจไม่เป็นไร อย่าต่อว่าก็แล้วกัน

จากหนังสือหลวงพ่อตอบปั_หาธรรม ฉบับพิเศษเล่ม 5

http://www.praruttanatri.com/member/htm/vjp.html

2. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    โมทนา