วิชชาดวงธรรมบรรลุ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย guawn, 24 ธันวาคม 2008.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อ.เกษม (พร ดวงธรรม)อาจารย์ใหญ่สายภาคกลางในพิธีงานไหว้ครู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      103.4 KB
      เปิดดู:
      3,806
  2. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

3. จอห์น

จอห์น สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2009
    วิชาดวงธรรม

ในวิชาต่างๆที่ลูกศิษย์ลูกหาของอาจารย์เจร ได้รำเรียนกันไปนั้นมีหลายคนอาจยังไม่เชื่อในสิ่งต่างๆมากนักแต่ในความน่าอัสจรรย์นั้นบางอย่าก็บอกได้อย่างชัดเจนว่านี่ไม่ใชวิชาที่ใครต่อใครเรียนแล้วไปเต้นแร้งเต้นกาที่ใหนก็ได้ ไม่เหมือนกับพวกตำหนักโน่นตำหนักนี่ที่พอเวลาไหว้ครูแต่ละทีจ้างคนโน้นมาเต้นแร้งเต้นกาให้คนอื่นเขามาเชื่อว่า เฮ้ย..ไอ้นี่ของมันแน่ว่ะสงสัยอาจารย์ของเขาของจะแรง แต่ขอโทษเถอะครับเห็นมากี่รายต่อกี่รายแล้วพอพ้นโดนรถชนตายบ้างอะไรอีกหลายๆอย่าง บางคนผมขอบอกเลยนะครับว่า..วิชานี้ใครไม่ได้เรียนขอร้องล่ะอย่าเอาไปแอบอ้างเลยครับ มาทีถ้ายรูปโน่นรูปนี่หาว่ารับขันท์ที่โน่นที่นี่บ้างก็เอาไปหลอกชาวบ้านเขาเอาเงินเอาทองเขาระวังให้ดีเหอะไอ้พวกนี้น่ะครับมันอยู่ไม่เป็นสุขแน่ครับ เชื่อผมวิชานี้เป็นวิชาที่น่าร่ำเรียนนะคับ ต้องลองดูนะครับจะรู้ว่ามีผลดีกับตัวเองอย่างไรแลวจะรู้เองว่า อ๋อ...มันเป็นเช่นนี้เอง ล่ะครับเชื่อเถอะครับว่าจะได้เห็นสิ่งที่คุณไม่เคยเห็นแน่นอน สา........ธุ

4. จอห์น

จอห์น สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2009
    ส่วนอาจารย์น่ะครับไม่เคยเรียกเงินเรียกทองจากใครหลอกครับ มีแต่คำว่า " ผู้ให้ " เท่านั้น ส่วนลูกศิษย์แต่ละคนน่ะครับ ( รุ่นพี่ๆ ) ก็มีนิสัยที่ดีทุกคนคับ ส่วนอาจารย์ เกษมครับ เป็นคนที่น่าเคารพนะครับขนาดผมไม่ค่อยรู้จักมากนัก แต่บอกได้ครับว่าเป็นคนที่ดีแน่นอนเพราะท่านมีเมตตามากนะครับ ว่าๆจะแวะมาคุยด้วยนะครับพี่กวง บายครับผม

5. guawn

ใช่แล้วครับ อ.จเรไม่ค่อยชอบพวกเจ้าเข้าทรง

6. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ในเมืองงาช้างดำเรียกวิชานี้ว่า วิชา ฌาณ19บท มีวิธีใช้พิศดารนัก

7. guawn

เสียดายว่าผมพิมพ์ช้าจึงยังไม่ได้นำเรื่องมาเล่าต่อ

8. guawn

มีข่าวฝากประชาสัมพันธ์ครับ ท่านอ.เกษมได้จัดทำวัตถุมงคลเด่นโชคลาภค้าขายดี ฤๅษีขี่สิงห์

ประกอบด้วย

เนื้อทองแดง
    [​IMG] [​IMG]
    เนื้อตะกั่ว

เนื้อผงว่าน ด้านหลังฝังตระกรุด

เนื้อผงว่าน

ท่านใดสนใจโทร.หาท่านอ.เกษมที่เบอร์ 0819231168

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.9 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      80.7 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      99.5 KB
      เปิดดู:
      265
      ขนาดไฟล์:
      90.9 KB
      เปิดดู:
      188
      ขนาดไฟล์:
      120.6 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      110 KB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      87.7 KB
      เปิดดู:
      184
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      177
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  9. tanalert

tanalert เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมานาน...จนจบแล้ว...ก็เข้าใจ เรื่องของสมเร็จลุนแห่งนครจำปาศักดิ์อันโด่งดังทางฝั่งลาวก็ได้เคยศึกษามา ที่อยากรู้ก็คือ ถ้าอยากศึกษาวิชานี้จะต้องทำอย่างไรบ้าง เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรบ้าง และวิชาดวงธรรมบรรลุนี้ต้องใช้เวลาเรียนนานเท่าไร
    ขอความกรุณาท่านช่วยตอบด้วยนะครับ สนใจและอยากเรียนมาก ขอคำแนะนำอย่างละเอียดด้วยครับ ?

10. guawn

ลองย้อนกลับไปอ่านที่หน้า 1 ดูนะครับ
    ส่วนค่าใช้จ่ายเพียง 1 บาทค่าบูชาครูเรียกว่า 1 ผูกและจะเพิ่มตามจำนวนขั้นไปในการดื่มน้ำมนต์เพื่อปั่นธรรมเพิ่มหรือจะปั่น1 ผูกไปตลอดก้อได้ไม่ได้บังคับและไม่ใช่มีเงินแล้วจะเพิ่มผูกได้ เวลาในการเรียนไม่มีสิ้นสุดแล้วแต่วาสนาครับ บางคนไปยัดธรรมเป็นสิบปียังยัดไม่เข้าก็ไม่สามารถเรียนได้ ถ้าสนใจมากโทรถาม อ.เกษมหรือ อ.จเรได้ครับ เบอร์โทรอยู่หน้าแรกๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  11. guawn

ขอเรียนเชิญทำบุญทอดกฐินกองละ 50 บาท เพื่อสมทบทุนบูรณปฎิสังขรณ์พระอุโบสถ ณ วัดหัวเมือง จ.น่าน ในวันที่ 24 ตุลาคม 2552

โดยในวันที่ 24 ตุลาคม 2552 นั้น ทางคณะจะนำพระสีวลีเถรเจ้า ขนาดความสูง 2.2 เมตรและพระอุปคุตเถรเจ้า หน้าตัก 30 นิ้ว ที่ได้เปิดไว้ในกระทู้ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระอุปคุต หน้าตัก 30 นิ้ว และพระสิวลี สูง2.2 เมตรถวาย ณ วัดหัวเมือง จ.น่านไปถวายด้วยพร้อมกัน<!-- google_ad_section_end -->

สามารถร่วมทำบุญได้ที่

ชื่อบัญชี กฤตพล เกิดผล

ธนาคารกสิกรไทย สาขาบางกระบือ ออมทรัพย์

หมายเลขบัญชี 007-250-2248

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากท่านอ.จเร ดวงธรรม โทร.080-450-9362

รูปวัดหัวเมือง

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. อินทร์น้อย

อินทร์น้อย สมาชิก

14 พฤษภาคม 2008
    ผมสอนใจเรียนครับ จะเรียนได้ที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ ชลบุรีครับ

13. guawn

สนใจโทร.หาท่านอ.เกษมท่านอยู่แถวบางพลีใหญ่ สมุทรปราการที่เบอร์ 0819231168<!-- google_ad_section_end -->

14. guawn

ขอเชิญร่วมทำบุญกฐินกองละ 50 บาทเพื่อสมทบทุนบูรณปฎิสังขรณ์พระอุโบสถ ถวาย ณ วัดหัวเมือง จ.น่าน<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--//<![CDATA[ var m3_u = (location.protocol=='https:'?'https://www.palungjit.org/ads/www/delivery/ajs.php':'http://www.palungjit.org/ads/www/delivery/ajs.php'); var m3_r = Math.floor(Math.random()*99999999999); if (!document.MAX_used) document.MAX_used = ','; document.write ("<scr"+"ipt type='text/javascript' src='"+m3_u); document.write ("?zoneid=86"); document.write ('&cb=' + m3_r); if (document.MAX_used != ',') document.write ("&exclude=" + document.MAX_used); document.write ("&loc=" + escape(window.location)); if (document.referrer) document.write ("&referer=" + escape(document.referrer)); if (document.context) document.write ("&context=" + escape(document.context)); if (document.mmm_fo) document.write ("&mmm_fo=1"); document.write ("'><\/scr"+"ipt>");//]]>--></SCRIPT><SCRIPT src="http://www.palungjit.org/ads/www/delivery/ajs.php?zoneid=86&cb=49874399069&loc=http%3A//palungjit.org/threads/กฐินกองละ-50-บาทเพื่อสมทบทุนบูรณปฎิสังขรณ์พระอุโบสถ-ถวาย-ณ-วัดหัวเมือง-จ-น่าน-187837.html&referer=http%3A//palungjit.org/.104/กฐินกองละ-50-บาทเพื่อสมทบทุนบูรณปฎิสังขรณ์พระอุโบสถ-ถวาย-ณ-วัดหัวเมือง-จ-น่าน-187837-2.html" type=text/javascript></SCRIPT><NOSCRIPT> [​IMG]</NOSCRIPT>
    วัดหัวเมือง เป็นวัดเก่าแก่ สร้างในปีประมาณ พ.ศ 2013 ที่สร้างขึ้นพร้อมหมู่บ้าน ในสมัยเจ้าขุนแงง เจ้าผู้ครองแคว้น เดิมที่วัดแห่งนี้มีพระบรมธาตุ ชื่อ พระธาตุศรีจอมแพร แต่ด้วยกาลเวลาที่สร้างมายาวนานและขาดการบูรณะปฎิสังขรณ์ จึงพังทลายลง ในสมัยไหนไม่ทราบ
    ปัจจุบันทางวัดจึงสร้างพระธาตุองค์ใหม่ ขึ้นครอบองค์เดิม และได้ตั้งชื่อใหม่ คือ พระธาตุศรีจอมไพรรัตน์เมืองแงง โดยได้รับความเมตตา จาก ท่านพระครูวิธานนพกิจ ( ครูบาเจ้ามานพ ติกขวีโร ) วัดพระธาตุหนองจันทร์ อ.สอง จ.แพร่ เป็นประธานก่อสร้างพระธาตุ
    <!-- google_ad_section_end -->

อ.จเรและคณะศิษย์ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมทำบุญทอดกฐินกองละ 50 บาท เพื่อสมทบทุนบูรณปฎิสังขรณ์พระอุโบสถ ณ วัดหัวเมือง จ.น่าน ในวันที่ 24 ตุลาคม 2552

โดยในวันที่ 24 ตุลาคม 2552 นั้น ทางคณะจะนำพระสีวลีเถรเจ้า ขนาดความสูง 2.2 เมตรและพระอุปคุตเถรเจ้า หน้าตัก 30 นิ้ว ที่ได้เปิดไว้ในกระทู้ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระอุปคุต หน้าตัก 30 นิ้ว และพระสิวลี สูง2.2 เมตรถวาย ณ วัดหัวเมือง จ.น่านไปถวายด้วยพร้อมกัน<!-- google_ad_section_end -->

สามารถร่วมทำบุญได้ที่

ชื่อบัญชี กฤตพล เกิดผล

ธนาคารกสิกรไทย สาขาบางกระบือ ออมทรัพย์

หมายเลขบัญชี 007-250-2248

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากท่านอ.จเร ดวงธรรม โทร.080-450-9362

ท่านใดต้องการใบอนุโมทนาบัตร รบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่จัดส่งด้วยนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

รูปวัดหัวเมือง

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

15. guawn

ถ้าขึ้นธรรมแล้วหรือญัติธรรมเข้ามาจากท่านอ.จเร แล้วมาเรียนกับท่านอ.เกษมท่านจะให้ขึ้นผูกดื่มน้ำมนต์ที่ 500 บาทไปเลยเพื่อที่จะได้วิชชาธรรมเข้าไปเยอะ เงินที่ใส่ไปเป็นเงินบูชาครู ของผมอยู่ที่ 300 ผูก ถ้าท่านจะใส่ 1 บาทตลอดไปก้อได้ซึ่งหมายถึงว่าต้องเรียนกับอ.จเรตลอดนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  16. guawn

มีข่าวแจ้งครับ

ในวันเสาร์ที่ 5 กันยายน นี้เป็นวันดีท่านอ.เกษมได้เมตตาครอบหัวโขนครู 5 หัว
    เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ขณะศิษย์และบุคคลทั่วไป อันประกอบด้วย

1.หัวโขนครูฤๅษีนารอท
    2.หัวโขนครูฤๅษีหน้าเสือ
    3.หัวโขนครูพระพิฆเณศ
    4.หัวโขนครูพระลักษณ์หน้าทอง
    5.หัวโขนครูหนุมานหน้าทอง

ตั้งแต่เวลา 08.00-18.00 น.
    บุคคลทั่วไปที่สนใจ สามารถติดต่อได้ครับท่านอ.เกษมท่านอยู่แถวบางพลีใหญ่ สมุทรปราการที่เบอร์ 0819231168

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  17. guawn

พรุ่งนี้ท่านใดว่างอย่าลืมไปร่วมงานนะครับ

18. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    จะเป็นธรรมบรรลุหรือเปล่าครับ
    ท่องพุทโธ จนพุทโธ หาย แล้วหลังจากนั้น ผู้ท่องพุทโธ จะท่องคาถาโดยบังคับตัวเองไม่ได้ ใช้ไปในทางรักษาคนเจ็บป่วย จากคุณไสยฯ พวกถอด อย่างนี้ จะเรียกว่าธรรมบรรลุหรือเปล่าครับ หรือว่าจะเป็น อวิชชากันแน่ วานท่าน ผู้ รู้ตอบให้หน่อยครับ ผม
    อนุโมทนา

19. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ที่ว่ามานี้ จะขึ้นครูบายครี แล้วให้ผู้เรียน ท่องพุทโธ ไปเรื่อย ๆ จนกว่า จะบรรลุ นั่นเอง

20. guawn

คุณควรที่จะศึกษาให้ชัดเจนกับผู้สืบทอดสายวิชชาที่แท้จริง ก่อนที่จะโพสซั่วๆ เพราะที่คุณกล่าวมามันไม่ตรงเลย

วิชชานี้จากที่สอบถามจากหลวงพ่อทอง วัดอโศการามศิษย์หลวงปู่ลี นั้นท่านกล่าวว่าหลวงปู่มั่น เองนั้นท่านก็ได้สำเร็จวิชชานี้เป็นวิชชาช่วยเหลือมนุษย์แต่ไม่ใช่ทางหลุดพ้น ท่านจึงไม่เอ่ยถึงให้บุคคลทั่วไปรับรู้