วิญญาณเด็กที่เคยถูกแม่ทำแท้งไป เขาจะกลับเกิดกับแม่เขาอีกได้มั้ยคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กั๊สจัง, 3 มกราคม 2013.

1. กั๊สจัง

กั๊สจัง สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2012
    ประเด็นคำถามตามหัวเรื่องเลยค่ะ ..

ต้นเหตุมันผ่านมาหลายปีแล้วค่ะ ความเสียใจและสำนึกผิดผุดขึ้นมาในหัวตั้งแต่วันที่เขาจากไปจนปัจจุบัน ไม่รู้คิดไปเองมั้ย แต่รับรู้ได้ว่าเด็กคนนี้เป็นเด็กดีน่ารัก เพราะดูเหมือนเขาไม่คอยตามอาฆาตเราอย่างเราเคยรู้อ่านเจอของคนอื่นมา อาจเป็นเพราะ อ่านหนังสือธรรมะบ่อย คุยกับเขาในใจ สอนเขาในใจไปด้วย เขาอาจจะรับรู้(คิดไปเอง)

แต่ทุกวันนี้เหมือนโดนพิพากษาจากกฎแห่งกรรม คือทำอะไรไม่ค่อยขึ้น งานไม่ค่อยก้าวหน้า คือ ต้องเหนื่อยเป็น 2-3 เท่ากว่าจะงานจะบรรลุเป้าหมายเมื่อเปรียบกับคนอื่น ปวดหัวข้างเดียว บางวันเป็นหนักลามไปถึงต้นคอ โดยเฉพาะวันไหนที่ทะเลาะหรือผิดใจกับพ่อของเด็กคนนี้ ก็จะปวดขึ้นมา มดลูกจากที่เคยประจำเดือนมาปกติ ก็คลาดเคลื่อน รู้สึกได้เลยว่า มดลูกไม่แข็งแรงอีกต่อไปแล้ว

เขาไม่เคยมาปรากฏตัวเป็นอภินิหารย์อะไรค่ะ เพียงแต่จะรับรู้ได้ว่า ลูกฉันกำลังคิดแบบนี้ อยากบอกพ่อแบบนั้น อยากได้ไอ้นั่น อยากกินไอ้นี่ แต่เพื่อนสนิทเราเคยเห็นค่ะ เคยไปอ้อนวอนเพื่อนให้มาขอร้องเรา ก่อนวันที่เราจะเสียเขาไป (ตอนนั้นยังเรียนอยู่)

ตอนนี้เราแยกทางกับพ่อของเด็กคนนี้แต่โดยดี เพราะความไม่เข้าใจกัน จึงตัดสินใจแยกทางกันไปเผื่อจะมีโอกาสได้เรียนรู้ ทำความเข้าใจในข้อผิดพลาด หากวันข้างหน้า บุญกรรมพัดพา กลับมาเจอกัน เรียนรู้กันใหม่ แต่ถ้าไม่มีโอกาสแล้วก็อีกเรื่องหนึ่ง ใจก็นึกเสียดาย เสียใจที่จะไม่มีโอกาสเป็นครอบครัวอย่างที่ฝันไว้ แต่ถ้าสักวัน.. สมมุตินะคะ

ถ้าสักวันเรากลับมาคบและลงเอยกัน เด็กคนนี้จะกลับมาอยู่กับเราได้อีกมั้ยคะ เรื่องทำบุญ ปฏิบััติธรรม ปล่อยนกปล่อยปลา เราทำให้บ่อยที่สุดและเท่าที่รู้ว่าผลบุญนั้นจะสามารถไปถึงเด็กคนนี้ เคยรับรู้ว่าเขารออยู่ แต่ไม่รู้ว่าเราคิดไปเองหรือบ้าไปเองกันแน่

2. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเจอแบบนี้ครับ ผมให้เค้ามาอยู่ในหุ่นแล้วทำเป็นกุมาร เพื่อที่เค้าจะได้มีฤทธิ์สามารถช่วยเหลือพ่อเค้าได้มากกว่าเป็นวิญญาณผีเด็ก เด็กคนนี้ไม่ได้เกียจพ่อของเค้าอยากที่เราคิดกัน แต่จะคอยตามและช่วยเหลืออยู่เสมอ ส่วนการที่คุณช่วงนี้ทำอะไรไม่ขึ้น ผมว่าไม่เกี่ยวกับเด็กคนนี่นะครับ แต่เกิดจากเวรกรรมที่คุณทำกับเค้าไว้ ซึ่งก็เหมือนโลกมนุษย์ที่คู่กรณีไม่เอาความแต่กฎหมายต้องลงโทษ ประมาณนี้ครับ และอีกส่วนหนึ่งอาจเกิดจากเจ้ากรรมนายเวร(ผี)ที่มีความอาฆาตกับคุณในอดีตชาติ แล้วเด็กคนนี้ไม่สามารถช่วยคุณได้เนื่องจากเค้าแรงกว่าทำให้คุณรับความลำบาก...นี้คือคำแนะนำนะครับ อย่างไรก็พิจารณาอีกที่ หรือความคิดเห็นคนอื่นๆ

3. กั๊สจัง

มีใครพอจะแนะนำบทสวดมนต์ บทอธิษฐาน หรือวิธีการทำบุญให้เด็กคนนี้กลับมาเป็นลูกของเราได้บ้างมั้ยคะ ความจริงก็อยากให้พ่อเขาเป็นคนเดิม แต่ถ้าสุดกรรมแต่งแล้วก็ไม่เป็นไร .. แค่อยากทราบความเป็นไปได้

4. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    แม่ชีทศพรท่านเคยแนะนำว่าให้บวชพระ แล้วตอนที่พระอุปัชฌาถามพระบวชใหม่ว่าเป็นมนุษย์หรือไม่ พระท่านตอบว่าใช่ ให้กำหนดจิตตอนนั้นเลยว่าให้ลูกไปเกิดใหม่กับพ่อแม่ที่พร้อมจะมีลูก แล้วเขาจะไปเกิดเลยค่ะ ทำอย่างอื่นเค้าไม่ไปค่ะ

5. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เขาอาจจะไปเกิดในภพภูมิใหม่ที่ดีแล้วก็ได้ค่ะ แค่เรานึกถึงเขาและทำบุญให้เขาได้รับบุญอย่างสม่ำเสมอ สวดมนต์บทใดก็แผ่บุญกุศลนั้นให้เขาไปทุกวัน บุญกรรมใดที่เราเคยสร้างไว้ในอดีตชาติกับใครก็ขออโหสิกรรมให้กับเขา หากเขาเคยอุปการะเลี้ยงดูคุณไว้ในอดีตชาติเขาคงจะกลับมาให้คุณเลี้ยงดูอุปการะเขาเช่นกัน สักวันหนึ่งคุณคงจะโชคดีได้มีบุตรมาเกิดอย่างที่ตั้งใจไว้นะคะ ขออนุโมทนาบุญให้คุณด้วยค่ะ

6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    วิญญาณเด็กที่เคยถูกแม่ทำแท้งไป เขาจะกลับเกิดกับแม่เขาอีกได้มั้ยคะ

มีทั้งได้ และ ไม่ได้ ครับ

กฏแห่งกรรม ถ้า มีเวรมีกรรมกันมา ก็เป็นไปตามกฏแห่งกรรม

จะชาตินี้ หรือ ชาติอื่นๆ ก็แล้วแต่ครับ

.

7. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ยายหนูกัสจัง
    อย่าโกรธลุง นี่เขาเรียกว่า การชิงสุกก่อนห่าม ไม่เชื่อผู้ใหญ่ ไม่ปฏิบัติตนอยู่ในกรอบ เรียนก็ต้องเรียน ไม่ใช่ไปรักฯ
    เมื่อลักลอบได้เสียกัน ไร้ซึ่งศีลธรรมประเพณีใดๆ...จึงเป็นตัวสมุทัยทันที คือ ต้นเหตุแห่งทุกข์ที่กำลังได้รับอยู่
    จิตดันไปอาวรณ์ถึงลูกที่เคยฆ่าเขามาหยกๆ เขาพ้นทุกข์ไปแล้ว ไม่กลับมาเกิดกับพ่อแม่ที่ไม่มีศีลธรรมประเพณีหรอกจะบอกให้
    และจิตดันไปคิดถึงอ้ายเวรผู้ชายที่ไร้ศีลธรรมประเพณีอีก นี่เรียกว่า ชั่วเจอชั่วจริงๆ
    ให้เลิกคิดถึงจิตในกายวาจาใจในทางชั่วๆต่างๆ
    ตั้งใจเรียนให้จบ หางาน ตอบแทนพระคุณพ่อแม่ ทำบุญทำทาน ทำจิตให้ผ่องใส ทำกรรมปัจจุบันให้ดี เดี๋ยวก็เจอผู้ชายที่ดี ที่ยึดมั่นในศีลธรรมประเพณีที่ดี เดี๋ยวก็ได้ครองคู่กันเอง เดี๋ยวก็มีบุตรใหม่เอง...และก็สามารถเลี้ยงดูเขาได้ เพราะเรา"พร้อมแล้ว"
    อดีตที่เป็นบาป อย่าไปคิดเด็ดขาด แค่ฟังก็เวทนาสุดๆแล้ว เด็กหนอเด็กน้อย...

8. กั๊สจัง

ขอบคุณคุณลุงnarkaค่ะ .. หนูแค่คิดว่่าตอนนี้ตัวเองมีพร้อมแล้ว ทำงานแล้ว ตั้งตัวได้ไม่เดือดร้อนอะไร รับผิดชอบต่อบุญคุณพ่อแม่ได้แล้ว อยากชดเชยสิ่งที่ทำโดยเพิ่มขอบเขตความรับผิดชอบออกไปอีก แต่อาจจะจริงอย่างลุงว่า หนูอาจจะเลวเกินกว่าเด็กคนนี้จะกลับมาแล้ว .. ถ้าอย่างนั้น ก็ปล่อยเขาไปเจอที่ๆดีกว่า ดีกว่าเนอะ ^^ ขอบคุณที่สั่งสอนค่ะ