วิทยาศาสตร์ทางใจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เจ้าเปี๊ยก, 1 สิงหาคม 2008.

1. เจ้าเปี๊ยก

เจ้าเปี๊ยก สมาชิกใหม่

;8สนใจหนังสือ วิทยาศาสตร์ทางใจ ของ พ.อ.ชม สุคันธรัต ใครมีบ้างครับ อยากได้ ถ้าไม่ขายขอดูเฉยๆ ก็ได้ครับ เปี๊ยก 0818044303 www.kasidess@hotmail.com

2. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เพิ่งเข้ามาวันแรกก็จะขอยืมดูหนังสือเลย เอ...จะให้ยืมดูอย่างไงดีหว่า....มีหลายเล่มนา ปกแข็งด้วย เก่าแล้ว ลองบอกมาซิว่าจะให้ดูกันอย่างไง.

3. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือวิทยาศาสตร์ทางใจ ของท่านอาจารย์ ถ้าจำไม่ผิดดูเหมือนมีเล่มที่ 1 และ 2 และเล่มวิชาแพทย์ 3 แผน ทั้งตัวคาถาอาคมเล่มปกอ่อน ฯลฯ
    สนใจเรื่องไหน ลองโพสต์ถามขึ้นมา เพราะท่านเขียนให้เข้าใจด้วยภาษา
    ชาวบ้าน อธิบายง่าย ๆ ไม่ต้องตีความ ไม่ต้องรู้ปริญัติ ก็อ่านเข้าใจ

4. nong@

nong@ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยครับ

ผมอยากได้รบกวนช่วยถ่ายเอกสารได้ไหมครับทั้งสามเล่มเลยครับผมโอนเงินและค่าจัดส่งให้ครับ ฝากด้วยครับ

5. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

อยากได้เหมือนกันครับ

6. จอมโลกธาตุ

จอมโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนเคยมีนะตั้งแต่ที่เล่มเก่า ๆ มากปกก็ขาดไปแล้วที่นี้พอมีคนขอก็ให้เขาไปเพราะตอนนั้น คุณตาชมยังมีชีวิตอยู่ก็เลยไม่ค่อยเห็นว่าสำคัญแต่พอท่านเสียไปแล้วก็เลยรู้ว่าคนเขาตามหากันให้ทั่ว

หนังสือ คุณตาท่านไม่ได้เขียนนานแล้วแล้วก็ไม่ได้สอนใครนานแล้วเพราะความแก่ชรามาก แต่ก็ถ้าจะมีล่าสุดก็คงเป็นหนังสือที่เขาแจกกันเมื่อตอนงานพระราชทานเพลิงศพซึ่งครั้งนั้นลูกหลานของท่านได้ทำการรวบรวมประวัติและผลงานพอคร่าว ๆ ซึ่งก็มีสิ่งที่ท่านเคยสอนไว้เรื่องสมาธิต่าง ๆ เช่นกันเล่มนั้นเราเองก็เอามาแจกไปหลายเล่ม

ส่วนคนที่สืบทอดวิชาการปฏิบัติจากท่านมานี่มีน้อยมาก แต่ที่ได้เจอตอนงานพระราชทานเพลิงศพก็คงมีพระท่านหนึ่งที่บอกว่าตนเองได้เรียนมาและก็ยังสอนการปฏิบัติแนวนี้ให้กับคนอื่นได้ซึ่งก็คงมีแบบนี้ไม่กี่คน

เห็นคนถามกันเยอะเหมือนกันเรื่องหนังสือเดี๋ยวถ้าตอนไหนได้โอกาศเข้าไปเยี่ยมบ้านท่านจะลองถามดูว่าเขาจะยังเก็บไว้บ้างหรือปล่าว ถ้ามีจริงสงสัยจะมีคนสนใจเหมือนกันนะ

แต่มันติดที่ว่าถ้าพอจะหนังสืออยู่จริงก็คงจะเก่า ๆ ทั้งนั้นคงจะไม่พอแจกกัน
    จะพิมพ์ใหม่ก็กลัวจะว่าทำขายเป็นพานิชอีกล่ะ
    เอ...หรือว่าจะลงทุนพิมเองซะเลยแล้วให้ไปหาอ่านในเน็ทเอา...เหนื่อยเราแต่จะง่ายกับคนหาอ่านนะ....

เอาหน้าตาหนังสือมาให้ดูกันก่อนแล้วจะรุ้ว่ามันเก่า ๆ มาก ๆ ไหนใครมีเล่มไหนกันบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2013
  7. จอมโลกธาตุ

ถ่ายมาให้ดูกัน..เล่มนี้ก็เก่ามาก ๆ ปกขาดไปแล้ว
    ลายมือที่เขียนไว้เป็นลายมือคุณตาชุ่ม ซึ่งเป็นน้องชาย คุณตาชม ซึ่งก้ได้มรณไปแล้วเช่นกัน

8. nong@

รบกวนถ่ายเอกสารได้ไหมครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง หามามากแล้วเข้าไปประมูลก็ไม่ทัน
    ผมว่าท่านเขียน อ่านเข้าใจง่ายดี แต่ไม่เคยอ่านแบบต่อเนื่องจริงจังครับยังไงขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด มีเพื่อนสมาชิกแนะนำให้ไปห้องสมุดแห่งชาติ เลยไม่รู้จะไปไง กำลังหาวิธีอยู่ครับขอบคุณล่วงหน้า

9. จอมโลกธาตุ

ตอนนี้มีวิธีง่ายกว่านั้นอีกครับ
    พอดีเพิ่งไปเห็นว่ามีคนทำเฟสบุ็คของ พอ.ชม สุคันธรัต ขึ้นมาและก็ได้โหลดหนังสือไว้หลายเล่มเหมือนกัน โดยจะเป็นภาพหนังสือเปิดอ่านไปเรื่อย ๆ นะครับ

คลิกตามนี้ไปเลยครับ
    chom sukantarat
    http://www.facebook.com/col.chom?fref=ts

10. จอมโลกธาตุ

ไม่ทราบว่าคุณ จขกท ได้เข้าไปดูหรือยังครับตามที่บอกไป
    แต่เห็นเงียบไปก็น่าจะได้สมใจแล้วนะครับ

11. ponsatorn

ponsatorn สมาชิก

ผมเข้าไปอ่านแล้วคับ มันไม่คบ
    1.วิทยาศาสตร์ทางใจ ฉบับส่องโลก
    2.วิทยาศาสตร์ทางใจ เล่ม1

ผมอยากได้รบกวนช่วยถ่ายเอกสารได้ไหมครับทั้งสองเล่มเลยครับผมโอนเงินและค่าจัดส่งให้ครับ ฝากด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. nong@

ถ้าได้ไงผมรบกวนด้วยครับ ตามที่บอกว่าไปดูห้องสมดแห่งชาติก็ไม่มีครับขอบคุณมากยังไงรบกวนด้วยครับ

13. จอมโลกธาตุ

เผอิญผมเห็นว่ามีที่เขาลงเฟสบุ็คไว้ก็เลยลองให้เข้าไปดูอ่ะครับ แต่ผมก็ยังไม่ได้เช็คว่าไม่ครบยังไง..หรือว่าอาจจะตกหล่นไปบางหน้ากระมังครับ

ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวไงผมจะพิจารณาส่งไปให้นะครับ ขอเวลาตรวจสอบสักหนึ่งอาทิตย์นะครับ (ถ้าได้แล้วใครที่สนใจอยากได้จาดคุณก็ช่วยทำทานต่อไปด้วยนะครับ)

เล่มเขียวส่องโลกที่โชวรูปนี่ใช่ใหมครับที่ต้องการ รอสักครู่นะครับผมจะพยายามทำให้
    ส่วนเล่ม 1 ให้ถามคุณ มังกรบูรพา ข้างบนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  14. จอมโลกธาตุ

เดี๋ยวจะพิจารณาทำให้นะครับ
    แต่ถ้ามีใครอยากได้บ้างก็ช่วยกันส่งต่อนะครับ จุดเทียนต่อกันไปเรื่อย ๆ จะได้สว่างมากครับ

15. ponsatorn

ponsatorn สมาชิก

วิทยาศาสตร์ ทางใจ ฉบับเปิดโลก มีอยู่ 51หน้า
    วิทยาศาสตร์ ทางใจ ฉบับเปิดโลก มี 75 หน้า
    ผมอ่านหมดแล้วมันเลยขาดตอนคับเลยลองมาหาดู

16. nong@

ครับต้องขอรบกวนด้วยนะครับ ถ้าไงผมขอด้วยนครับ เพราะว่าในเฟสที่ลงมีไม่ครบถ่ายซ้ำด้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

17. taintain

taintain สมาชิก

17 พฤษภาคม 2009
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2017
  18. thep98

thep98 สมาชิกใหม่

20 กรกฎาคม 2009
    "ผมมีสแกนไว้ครับ ฉบับเปิดโลก ขาดไม่กี่หน้าครับ เพราะต้นฉบับมาไม่ครบ
    https://drive.google.com/drive/folders/0BzUBfyswtXI4aHFhNldweG5HMHM?usp=sharing"

รบกวนอนุมัติ email ให้หน่อยครับ
    thep.amon@gmail.com
    ขอบคุณครับ
    หมายเหตุ หรือท่านไหนที่มีไฟล์ ข่วยแชร์ก็ได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: