วิธีกราบพระ ให้ได้อานิสงฆ์มากๆ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย อรชร, 28 ตุลาคม 2010.

1. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่าลูกจะขอทราบเกี่ยวกับเรื่องอานิสงส์สักเรื่องหนึ่งว่า

วิธีที่จะกราบพระให้ถูกต้องตามแบบฉบับ เพื่อจะมีผลานิสงส์มาก ๆ นั้น จะต้องกราบแบบไหน ขอแบบฉบับวัดท่าซุงเป็นตัวอย่างด้วยเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ ให้กราบด้วยความเคารพอย่างเดียวพอ ให้จิตเคารพนะ

ก่อนที่จะกราบพระพุทธเจ้า นึกถึง พระพุทธเจ้า นึกถึงพระพุทธรูปก่อน

กราบครั้งที่ ๒ กราบพระธรรม นึกถึงดอกมะลิแก้ว ให้ไหลจาพระโอษฐ์ พระพุทธเจ้าลงหัวเรา

กราบครั้งที่ ๓ นึกถึงพระสงฆ์องค์ใดองค์หนึ่งที่เราเคารพ... พอ

เอาใจสำคัญกราบด้วยเบญจางคประดิษฐ์ ถ้าใจไม่เคารพ ไม่มีความหมาย

สมาทานพระกรรมฐาน

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่าคำสมาทานกรรมฐานของหลวงพ่อ

ปรากฏว่าลูกท่องไม่ได้เลย ลูกใช้อย่างนี้เจ้าค่ะ พอหลับตาปุ๊บ ลูกบอกว่า กรรมฐานทั้งหลายที่หลวงพ่อให้ลูก ขอสมาทานทั้งหมด ณ กาลบัดนี้แล้วก็หลับตาเลย

หลวงพ่อ ใช้ได้เลย ๆ อ้าว นี่ได้จริง ๆ แต่ว่าอย่าลืมนึกถึง พระพุทธเจ้า อย่าเอาแค่หลวงพ่อนะ

ว่ากรรมฐานที่หลวงพ่อเรียนมานี่ เป็นของพระพุทธเจ้า ขอยอมรับกรรมฐานทั้งหมด ที่พระพุทธเจ้าสอนทุกสิกขาบท แล้วนอนภาวนา “พุทโธ” หลับไปเลย... ใช้ได้
    [SIZE=+0]สนทนาธรรม[/SIZE]
    [SIZE=+0]หลวงพ่อพระราชพรหมยาน[/SIZE]

2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

คำสมาทานพระกรรมฐาน<O:p

( ว่าพร้อมกัน 3 ครั้ง ) นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    <O:p

อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจจะฉามิ<O:p
    ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ ข้าพพระพุทธเจ้าทั้งหลาย<O:p
    ขอมอบกาย ถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุธเจ้า <O:p
    ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ขออาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์<O:p
    พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย <O:p
    ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆ กันมา มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงเป็นที่สุด <O:p
    ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะ พระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ<O:p
    พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 ขอพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5<O:p
    และ วิปัสสนาญาณทั้ง 9 จงมาบังเกิดปรากฏ ในกายทวาร ในวจีทวารในมโนทวาร <O:p
    ของข้าพพระพุทธเจ้า ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด<O:p
    ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะเมฆจิต สามารถกำหนดจิต รู้ภาวะการณ์ต่างๆทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิตที่ปรารถนาจะรู้ เมื่อรู้แล้วขอให้เห็นภาพนั้นได้ชัดเจนแจ่มใสและพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกๆประการ เหตุใด ที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้นโดยมิต้องกำหนดจิตแม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

กราบ อนุโมทนา สา..ธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

3. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    สมาทานบ่อยๆ เดี๋ยวก็ได้กับปากเองค่ะ อนุโมทนาสาธุ..
    [นั่งยันนอนยันได้ค่ะไม่ถึงเดือน-สองเดือนด้วย ไล่มาแตโยโสเลยน๊ะค่ะ]

4. จารุลักษณ์

จารุลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    ดิฉันก็ปฏิบัติโดยกราบและระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์เช่นเดียวกันค่ะ

5. คนรักบุญ

คนรักบุญ สมาชิก

ผมเป็นสมาชิกใหม่ขออนุโมทนาด้วยครับผม สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

6. tommy01

tommy01 เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่ยังไม่เข้าถึงพระธรรมขอเดินตามไปทีละก้่าวผิดถูกตักเตือนได้ค่ะ

7. ariyabut

ariyabut เป็นที่รู้จักกันดี

เหรอครับ .. ถ้าไม่บอก ไม่ถาม จะรู้ ได้อย่างไรว่า ถูกหรือผิด

8. เจ้าจันทร์

เจ้าจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบพระคุณสำหรับสาระความรู้ดีๆ ที่นำมาให้อ่านค่ะ