วิธีการเก็บศิษย์ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เท่าที่ทราบมีอยู่ ๗ วิธีคือ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 18 กุมภาพันธ์ 2005.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    คุณณฐมณฑ์โชคดีจังครับ ที่หลวงพ่อเมตตารับเป็นลูกด้วย แสดงว่่าอาจเคยเป็นลูกหลานของท่านมาหลายชาติแล้วก็เป็นได้นะครับ

ผมเคยเล่าเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อไว้ครั้งหนึ่งแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ในกระทู้อะไร เมื่อระลึกถึงเรื่องนี้คราใด
    ก็รู้สึกปลาบปลื้มใจไม่หายเลยครับ ผมขออนุญาตเล่าสู่กันฟังถึืงความเมตตาของหลวงพ่ออีกสักครั้งละกัน...

ในสมัยที่หลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ ผมเคยไปฝึกมโนมยิทธิกับหลวงพ่อที่บ้านซอยสายลมอยู่ 2-3 ครั้ง แต่เพราะความไม่เอา
    ถ่านของผม พอกลับบ้านแล้วก็ไม่ได้ปฏิบัติต่อ พอนานเข้าก็ละเลยไป ยิ่งช่วงต่อๆ มาผมมีภาระเรื่องงานที่ต้องทำงาน
    7 วัน ต่อสัปดาห์ (เพราะทำงาน 2 แห่ง พร้อมกัน) ก็เลยไม่ได้สนใจธรรมะและไม่ได้ปฏิบัติเลย แต่ในใจก็ยังมีความ
    เคารพรักหลวงพ่ออยู่เสมอ จวบจนกระทั่งหลวงพ่อมรณะภาพในปี 2535 ไปแล้ว และอีกหลายปีต่อจากนั้้นผมจึงได้มี
    โอกาสไปฝึกมโนมยิทธิอีกครั้งที่วัดท่าซุง โดยฝึกกับพระลูกศิษย์องค์หนึ่งของหลวงพ่อ และก็เช่นเคย..ยังไม่ได้อะไรเท่าที่ควร

ต่อมาคืนวันหนึ่ง เวลาประมาณตีสองกว่าๆ หลังจากกลับจากนั่งฟังเพลงที่ Lobby ของโรงแรมเซ็นทรัล พลาซ่า ลาดพร้าว (ชื่อขณะนั้น) ผมได้เรียกรถแท็กซึ่คันหนึ่งให้ไปส่งที่บ้าน ระหว่างรถติดไฟแดงแถวสี่แยกรัชโยธิน คนขับแท็กซี่ก็ชวนผมคุย ปนบ่นๆ กับผมว่า "ดึกดื่นป่านนี้แล้วรถรายังติดเหมือนกลางวันเลย เนี่ย..ถ้าผมตายไปแล้ว ผมจะไปอยู่บนพรหมชั้น 16 เวลาคิดถึีงลูกเมีย ผมก็แค่นึกถึงแป๊บเดียวก็ไปหาลูกหาเมียได้แล้ว...." พอคนขับรถแท็กซี่พูดอย่างนี้ ผมก็รู้สึกเอะใจและคิดว่า
    คนที่พูดได้ว่าเมื่อตนเองตายไปแล้วจะไปอยู่ที่ไหนได้ ต้องเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อแน่เลย ผมจึงไขข้อข้องใจของตนเองโดย
    ถามคนขับแท็กซี่ไปว่า เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อใช่มั้ย แกก็ถามผมกลับมาว่า ทำไมคุณรู้ละ ผมก็บอกแกไปว่า ผู้ที่เป็นลูกศิษย์
    ของหลวงพ่อและฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว มักจะรู้ว่าสถานที่ที่ตนจะต้องไปหลังจากหมดอายุขัยแล้วเป็นที่ใด

คนขับแท็กซี่ได้เ่ล่าถึงการไปเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อของแกให้ผมทราบว่า เดิมทีแกไม่เคยรู้จักหลวงพ่อมาก่อนไม่ว่าขณะที่หลวงพ่อ
    ยังมีชีวิตอยู่หรือมรณะภาพไปแล้ว เหตุที่ทำให้แกได้รู้จักกับหลวงพ่อก็ืคือ ในตอนเย็นหลังเลิกงานวันหนึ่ง ขณะแกเดินเข้าบ้าน
    ที่บ้านของแกจะเปิดเป็นร้านรับตัดเย็บเสื้อผ้าเล็กๆ โดยภรรยาของแก แกเห็นลูกค้าผู้หญิงคนหนึ่งอยู่ในบ้าน พอแกเดินเข้าไป
    ลูกค้าคนนั้นก็ลุกขึ้นยืนแล้วพูดกับแกด้วยสำเนียงของผู้ชาย (ประมาณว่าหลวงพ่อเข้าทรงร่างของลูกค้าคนนี้) โดยบอกกับแกทำนองว่า เป็นหลวงพ่อและมาตามแกซึ่งเคยเป็นลูกศิษย์กันมาให้ไปฝึกมโนมยิทธิที่วัดท่าซุง คนขับแท็กซี่ก็บอกไปว่า แกไม่รู้จักวัดท่าซุง ว่าอยู่ที่ไหน หลวงพ่อก็ให้ถามเอาจากลูกค้าคนนี้ พูดเสร็จหลวงพ่อก็ออกจากร่างของลูกค้าคนนั้นไป หลังจากถามไถ่ที่มาที่ไป
    ของหลวงพ่อและทางไปวัดท่าซุงแล้ว เมื่อมีโอกาสคนขับแท็กซี่ก็พาภรรยาและลูกไปฝึกมโนมยิทธิที่วัดท่าซุง และปฏิบัติเรื่อยมา
    จนเดี๋ยวนี้...

เรื่องนี้เป็นตัวอย่างของความเมตตาที่หลวงพ่อมีต่อลูกศิษย์ของท่าน แม้จะไม่ได้พบท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ แต่ท่านก็เมตตา
    สงเคราะห์ให้โดยไปตามให้มาฝึกมโนมยิทธิจนได้..... ไว้ตอนหน้าผมจะมาเล่าเรื่องความเมตตาที่หลวงพ่อมีต่อผมให้ฟังนะครับ
    ตอนนี้เที่ยงแล้ว หิวข้าวแล้วด้วย ขอไปทานข้าวก่อนแล้วกันครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2006
  2. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ชมพูมีคนรอบข้าง พี่สาวหรือพี่กี๋ กับพี่ก้อง ที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมาแนะนำค่ะ หลวงพ่อจะมาหาพี่กี๋บ่อยๆ แล้วก็จะบอกให้ช่วยเมตตาชมพู
    แล้วพออ่านประวัติหลวงปู่ปาน (พี่ก้องนำมาให้) ก็ชอบมากค่ะ อ่านคำที่หลวงพ่อเขียนถึงลูกหลานที่ไร ร้องไห้ทุกที แล้วก็ชอบฟังหลวงพ่อเทศก์มากๆค่ะ

แต่ตอนนีชมพูเป็นลูกไม่ค่อยดีค่ะ พี่กี๋บอกว่าหลวงพ่อไม่ให้คบกับพี่ก้อง เฮ้ออออ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2005
  3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ....หลังจากอิ่มหมีพีมันกับอาหารเที่ยงเรียบร้อยแล้ว คราวนี้ก็ขอมาเล่าถึงความเมตตาของหลวงพ่อที่มีต่อ
    ตัวผมบ้าง.... จากตอนที่แล้ว...หลังจากได้ฟังเรื่องราวของคนขับรถแท็กซี่แล้ว ผมก็มานั่งรำพึงกับตนเอง
    ว่า ทำไมหนอเราจึงไม่โชคดีได้พบหลวงพ่อเหมือนอย่างที่ลูกศิษย์คนอื่นๆ ได้พบ บ้างก็พบในนิมิต ในสมาธิ
    ในความฝัน บ้างก็ได้พบแบบเห็นองค์จริงของหลวงพ่อ บ้างก็พบในรูปแบบมาเข้าทรงอย่างที่คนขับแท็กซี่ได้พบ
    หรือว่าหลวงพ่อจะลืมนับว่าเราเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่ออยู่ด้วยคนหนึ่ง

นับแต่วันนั้นไป...เวลาผ่านไปหลายเดือน จนกระทั่งวันหนึ่งหลังจากเลิกงาน พอกลับถึงบ้านผมรู้สึกครั่นเนื้อครั่นตัว
    ปวดศรีษะ ปวดเมื่อยตามแขน ขา และมีอาการเหมือนเป็นไข้หวัดใหญ่ ด้วยความอ่อนเพลียก็ทิ้งกายลงนอนบนเตียง ทั้งชุดที่กลับจากทำงาน แล้วเผลอตัวหลับไปนานแล้วก็ฝัน.....

ในฝันนั้น หลวงพ่อท่านมาหาในขณะที่ผมลุกขึ้นนั่งอยู่ที่ขอบเตียง ท่านเอามือมาลูบศรีษะผมด้วยความเมตตาแล้วพูด
    กับผมว่า " นอนหลับซะนะลูก พอตื่นขึ้นมาลูกก็จะสบายหายจากอาการเป็นไข้หวัด.." ผมรู้สึกปลาบปลื้มและดีใจ
    เป็นอย่างมาก ในขณะที่ฝันนั้นเอง ผมบอกกับตัวเองด้วยความดีใจว่าหลวงพ่อไม่ได้ลืมเรา หลวงพ่อรับเราเป็นลูกศิษย์
    ของท่านด้วย ท่านจึงมาให้เราพบ แล้วผมก็หลับต่อไป พอรุ่งเช้า ผมตื่นขึ้นมาปรากฏว่าอาการไข้ต่างๆ มลายหาย
    ไปสิ้น ทิ้งไว้แต่ความปลาบปลื้มใจให้แก่ผมตลอดมา นึกถึงคราวใดก็อิ่มอกอิ่มใจเสมอๆ.. นี่แหละครับความเมตตา
    ที่หลวงพ่อมอบให้แก่ผม....

4. tamsak

22
    แล้วพี่กี๋บอกหรือเปล่าครับว่า หลวงพ่อให้เหตุผลอย่างไรถึงห้ามไม่ให้คบกับพี่ก้องน่ะครับ

5. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    ขอบคุณค่ะคุณtamsak
    ดิฉันเชื่อว่าทุกท่านที่มาพบคำสอนหลวงพ่อก็เช่นกันค่ะ (ไม่ว่าจะเรียนโดยตรงกับท่านหรือเรียนจากตำราของท่าน) แล้วได้ลงมือปฏิบัติตามคำสอนนั้นย่อมเป็นผู้โชคดีเสมอนะคะ
    เพราะมีโอกาสได้พบครูอย่างหลวงพ่อที่สอนให้เข้าใจง่าย และหลวงพ่อท่านก็เป็นผู้ที่พ้นทางแห่งกิเลสจริง

ดังนั้นดิฉันจึงเตือนตนเองและกระตุ้นคุณแม่ว่า เราต้องรีบปฏิบัติในชาตินี้อย่างไม่รีรอ เพราะถ้าเราเกิดอีกในชาติอื่นๆ เราอาจจะไม่พบพระดีๆ ที่เราเรียนแล้วเข้าใจง่าย ตรงทางเช่นนี้ก็ได้นะคะ
    การพบครูดีนั้นเป็นวาสนาอย่างยิ่ง

ดิฉันเล่าข้ามคำสอนสำคัญในวันที่ได้พบท่านไปนิดนึงค่ะ
    หลวงพ่อสอนด้วยว่า "ให้เป็นเด็กดีนะลูก รักษาศีลให้ครบ โตขึ้นให้เป็นคนดีไปตลอดชีวิต รักษาความดีให้เหมือนเกลือรักษาความเค็ม"
    (ดิฉันอาจจะจำประโยคของท่านไม่ครบถ้วนร้อยเปอร์เซ็นต์ดีนะคะ)
    ดิฉันตอนนั้นก็นึกในใจว่าการเป็นเด็กดีนั้นไม่ยาก และอยากจะโตขึ้นเป็นคนดีอยู่แล้ว จึงตอบหลวงพ่อไปว่า "ค่ะ"
    หลวงพ่อก็บอกว่า "ดีลูก"

ช่วงสิบขวบต้นๆ ดิฉันจำได้ว่ารักนิพพานจับจิตจับใจทั้งที่ยังไม่รู้ว่านิพพานสูญหรือไม่สูญ
    คือรักและปรารถนามาก ตั้งแต่นั้นก็ฝึกตัวเองว่าจะไม่เผลอตบยุง จะแค่ปัดๆ ไป จะพยายามรักษาศีลให้ครบห้าข้อ
    พอฝึกที่จะไม่เผลอตบยุงตั้งแต่เด็กๆ ได้แล้ว ศีลข้ออื่นก็เหลือก็นับว่าไม่ยากเลยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2005
  6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เกี่ยวกะตัวผมเอง

อาจจะเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อหน่อยนะครับ..แต่ผมเป็นแบบที่จะว่าต่อไปจริงๆ

........ ตอนนั้นก็คงเป็นช่วง ปิดเทอม หลังจาก จบ ม.3 เทอม 2 ผมไป ร.ร.ประถมกับพ่อ(พ่อผมเป็นครูน้อย ร.ร.ประถมแห่งนั้น) ผมก็ไปกับพ่อ พอถึง ร.ร.แล้ว พ่อผมก็ไปทำงานของพ่อ หาเอกสาร และพิมพ์งานบางอย่าง ส่วนตัวผมก็ไปห้องสมุดของ ร.ร. .... ไปเจอหนังสือพระเครื่อง ถ้าจำไม่ผิด หนังสือโลกทิพย์ และก็มีอีกหลายเล่ม ..... ในหนังสือเล่มนั้น จะมีเรื่องของหลวงพ่อท่าน(คิดว่าคัดลอกมาจากหนังสือธัมมวิโมกข์) ตรงส่วนเนื้อหาของหลวงพ่อเป็นพิมพ์ขาว-ดำ เห็นหน้าหลวงพ่อใหญ่ๆ ดำๆ ทีแรกก็นึกอยู่ หลวงพ่ออะไรว่ะเนี่ย หน้าดำจัง(พิมพ์ขาว-ดำ มันคงจะเป็น color ให้สักวัน) แต่ปากท่านยิ้มแล้วยาวดี อิอิ(เป็นเด็กว่าไปเรื่อยหล่ะ เหอ เหอ).....

....... มีหลายตอน จากหลายเล่ม ผมก็ไปขุดมาจากกองหนังสือ ... หนังสือประมาณ 30 % ของหนังสือทั้งหมด มีปลวกเจาะ และมีรอยกรรไกรตัด หรือมีดตัดบางส่วนออกไป ... ผมอ่านเรื่องแรกคือ เรื่อง พระเจ้าพรหมมหาราช .. รู้สึกว่า ท่านพูดได้โดนใจจริงๆ ผมไม่เกิดความสงสัยเลย.. อ่านแล้วสนุกมากๆ วางไม่ลง ....

....บทพระเจ้าพรหมมหาราชไม่เท่าไหร่ .. พอไปเจอบทที่เล่าถึง พระองค์เจ้าวิภาวดี รังสิต ที่ท่านโดนยิงแล้วก่อนตายท่านจิตจับนิพพานได้... ส่วนนั้นหล่ะ อ่านสนุกมาก และที่สำคัญ .. มีคนตัดส่วนที่กำลังจะ climax เรื่องไป...ผมนี่ เซ็ง สุด สุด.. ที่อื่นมีหลายหน้า ดันมาตัดหน้าที่จะอ่าน ... บางเล่มก็ปลวกเจาะ ... (หนังสือสวยๆไม่ชอบ ชอบซะแบบนั้น เหอๆ นั่นแหละที่แปลกใจ) ... ผมสนใจแทบทุกอย่างในส่วนที่หลวงพ่อท่านเล่า ... ตอนนั้นอ่านติดขนาดต้องหอบหนังสือสองกองไปไว้บนรถพ่อแล้วก็เอามาอ่านที่บ้านต่อ

... ปลวกหล่นกันระนาว เหอะๆ จ๊อดด

... พอผมเข้าปีหนึ่ง มข. ผมถึงมาเอะใจคำว่า "หลวงพ่อพระราชพรหมญาณ" อีกที... ที่ชมรมพุทธศาสตร์และประเพณี มข.(มข = มหาวิทยาลัยขอนแก่น) .. ก็เลยขุดคุ้ยหนังสือแทบทุกเรื่องของท่านมาอ่าน สมใจมากตอนนั้น .. แต่ตอนนั้นชีวิตผมก็มีหลายอย่างเปลี่ยนแปลงไป แต่สิ่งที่โชคดีคือ ได้อ่านหนังสือหลวงพ่อเป็นเล่มๆ โดยเฉพาะเลย ...

.... เอาเป็นว่า ผมเจอบางส่วนคำสอนของหลวงพ่อในหนังสือพระเครื่อง อ่านแล้วติดใจอย่างหนัก วางไม่ลง อ่านแบบ ปลวกเจาะเลย .. [b-wai]

7. tamsak

22

คุณณฐมณฑ์d]กล่าวถูกต้องแล้วครับ ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่า ถ้าเรารอจนต้องมาเกิดใหม่ในชาติอื่นๆ เราอาจจะไม่ได้่พบ
    พระดีๆ ที่สอนตรง สอนให้เข้าใจง่าย สอนเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายแบบหลวงพ่ออีก เพราะฉะันั้น เราจึงควร
    เร่งรัดการปฏิบัติเพื่อติดตามหลวงพ่อไปพระนิพพานเสียในชาตินี้ หรืออย่างน้อยก็ไปพักบนสวรรค์หรือพรหมชั้นใด
    ชั้นหนึ่งก่อน แล้วค่อยไปบำเพ็ญบารมีต่อข้างบนโน้น.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2006
  8. demonicus

demonicus เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    โมทนาครับ เมื่อมีโอกาส ผมจะไปที่ซอยวายลม...ว่าแต่..ช่วยนำทางเด็กบ้านนอกหน่อยสิครับ ผมอยู่นครศรีธรรมราช

9. tamsak

22

ถ้าตั้งต้นจากสถานีขนส่งสายใต้ (ใหม่) ให้นั่งรถประจำทางสายใดก็ได้ (ขออภัยที่จำหมายเลขรถประจำทางไม่ได้ครับ) ที่มุ่งหน้าไปยังเส้นทางต่อไปนี้ ลาดพร้าว เกษตร สะพานใหม่ หรือรังสิต ก็ได้ เมื่อนั่งรถไปถึงอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
    รถจะมุ่งหน้าไปทางถนนพหลโยธิน ผ่านสนามเป้า ซอยอารีย์ เมื่อถึงซอยอารีย์ให้เตรียมตัวลงที่ป้ายรถเมล์ถัดไป
    (หรือจะลงที่ป้ายซอยอารีย์ก็ได้ เยื้องๆ กับซอยอารีย์จะเป็นที่ตั้งของธนาคารกสิกรไทย สำนักพหลโยธิน) แล้วข้ามถนนไปยังซอยสายลม (ซอยพหลโยธิน 8) แล้วนั่งรถมอเตอร์ไซด์รับจ้าง
    เข้าไปโดยบอกว่า "ไปบ้านหลวงพ่อฤาษีลิงดำ" รถมอเตอร์ไซด์รับจ้างทุกคันจะรู้จักครับ

10. tamsak

22
    คำสอนของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) จากเว็บพระรัตนตรัย

ขอแจ้งให้ทราบว่าทุกคนที่ต้องการเป็นศิษย์ ไม่ต้องขออนุญาต ขอให้ปฏิบัติตามนี้ อยู่ที่ไหนไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็รับเป็นศิษย์ คือ

.ศิษย์ชั้น ๓ พยายามรักษาศีล ๕ ได้เสมอ อาจจะขาดตกบกพร่องบ้าง แต่ก็พยายามรักษาให้ครบถ้วนมากที่สุดที่จะทำได้ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์ชั้น ๓ คือศิษย์ขนาดจิ๋ว

๒.ศิษย์รุ่นกลาง มีปฏิปทาดังนี้ มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอตามสมควร ไม่ละเมิดศีลเป็นปกติ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์รุ่นกลาง

๓.ศิษย์เอก มีปฏิปทาดังนี้
    (ก)รักษาศีล ๕ ครบถ้วนเป็นปกติ
    (ข)เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ

ถ้าปฏิบัติได้ตามที่กล่าวมานี้ มาพบหรือไม่มา ขออนุญาตเป็นศิษย์ หรือไม่ขออนุญาตก็ตาม ให้ทราบว่าอาตมารับเป็นศิษย์แล้วด้วยความเต็มใจ

11. attasaro

attasaro เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ผมข้อ 1 ล้วน ๆเลยครับ เพิ่งไปบ้านสายลม ก็ครั้งแรกเองครับ คงต้องฝึกต่อไป นะครับ

12. attasaro

attasaro เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ผมก็คนใต้ครับ ถ้ามาจากสายใต้ง่ายสุดเลยครับ สาย 28 ทีเดียวถึงครับ ลงตรงที่คุณ tamsak บอกนันละครับ ถูกต้องเลย แล้วนั่งมอไซค์เข้าไป 7 บาทครับ บอกไปบ้านหลวงพ่อ คนแถวนั้นรู้คับ

13. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    ไม่รู้จัก ไม่รู้น่า แต่รู้สึกคุ้นเคย

14. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    ของผมถ้าเป็นคงเป็นข้อ1อะครับ แต่เปลี่ยนจากหนังสือเป็นเวบไซต์เมื่อประมาณ4-5ปีที่แล้ว ลองsearchในGooGleดู ใช้คำว่าอะไรsearchจำไม่ได้แล้วก็ไปเจอเวบไซต์นึงของหลวงพ่อเข้า ก็ศรัทธาท่านนับตั้งแต่นั้นมาครับ

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

15. รัตน์พิมล

รัตน์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

ประทับใจ

ของเรานี่ ถ้าครั้งแรกที่ได้ยินคำว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ นานมากแล้วนะ ตั้งแต่เด็กๆเลย ตามคุณย่าไปทำบุญ ก้อไปวัดหลายแห่ง แต่ก้อติดใจกับพระที่อยู่ในโบสถ์ ที่แปะแผ่นทอง ในวัดท่าซุง พอเดินออกจากโบสถ์ก้อได้ยินเสียงที่คนเค้าไม่ดียินกัน เห็นในสิ่งที่ไม่มีคนเห็น ติดมาตั้งนั้นนะ ของเราน่าจะมาทางอภิญานะ ต่อมาก้อพี่ชายก้อชวนฝึกมโนมยิททธิ ก้อตุ่มๆต่อมๆไปเรื่อย จนมีคนๆนึง ที่รู้จักใจ ก้อมาเคยแนะนำน่ะ หนทางอีกยาวไกล...
    (bb-flower

16. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....สำหรับเรื่องของผม เริ่มตั้งแต่ผมยังเด็กๆเลยครับ เพราะว่าบ้านของผมอยู่ใกล้ๆกับวัดโพธิ์สุธาวาส ซึ่งเป็นวัดสาขาของวัดท่าซุง และทางวัดก็จะเปิดเทปธรรมะของหลวงพ่ออยู่เสมอ ผมก็พลอยได้ฟังไปด้วยแต่ตอนนั้นมันไม่คิดอะไร เอาแต่เล่นอย่างเดียว แต่ชอบฟังมากเวลาหลวงพ่อเทศน์เรื่องนรกสวรรค์ครับ รู้สึกสนุกมากครับ พอวันไหนไม่ได้ไปโรงเรียนถ้ารู้สึกเซ็งๆผมจะขี่จักรยานไปที่วัดแล้วไปนอนเล่นในวิหารหลวงปู่ปาน เพราะว่าเย็นสบายดีครับ ในวิหารจะมีรูปหล่อหลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงพ่อเขียนครับ ตอนนั้นไม่รู้จักหรอกครับว่าท่านเป็นใคร บางทีเห็นแว่นของหลวงพ่อฤาษีลิงดำดูเลอะๆผมก็จะเอาเสื้อตัวเองเช็ดแว่นให้หลวงพ่อแล้วจึงเอากลับไปสวมที่รูปหล่อของหลวงพ่อ บางทีก็เอาทองคำเปลวที่มีคนซื้อมาวางไว้ในพาน มาปิดทองรูปหล่อหลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีฯ และหลวงพ่อเขียน ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไปทำไมคงเป็นอารมณ์นึกสนุกแบบเด็กๆอ่ะครับ
    .....ตอนเด็กๆผมได้เรียนคาถาอาคมจากตาของผมเองซึ่งท่านเป็นหมอรักษาโรคด้วยน้ำมนต์ ต่อกระดูก และดับพิษสัตว์มีพิษ แต่ไม่ค่อยจริงจังเท่าไหร่เพราะห่วงเล่นมากกว่า ที่โรงเรียนก็จะเปิดเทปธรรมะของหลวงพ่อสด และให้เด็กนักเรียนนั่งสมาธิก่อนเข้าเรียน ตอนนั้นชอบเสียงหลวงพ่อสดมากๆครับ รู้สึกสบายใจดี ก็ได้หัดจับกสินลูกแก้วจากตอนนั้นแหล่ะครับแต่ก็ไม่จริงจัง(ตามฟอร์ม)
    .....พอเรียนมัธยมได้เจออาจารย์สอนวิชาพระพุทธศาสนาที่ดีมากครับ คือท่านจะให้เด็กได้นั่งสมาธิ สวดมนต์ รักษาศีล และมีการจัดธุดงค์ด้วยครับ ช่วงนั้นเลยได้ไปธุดงค์กับอาจารย์ เป็นวัดป่าสายหลวงพ่อชาครับ ได้ฝึกเกี่ยวกับอิริยาบท และสติ จากที่นี่แหล่ะครับ ผมเลยชอบการธุดงค์ตั้งแต่นั้นมา
    .....พอเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ได้อยู่ห้องพักเดียวกับเพื่อนที่เป็นศิษย์เก่าโรงเรียนพระสุธรรมยานครับแต่ก็ยังไม่มีอะไรสะดุดใจ จนกระทั่งมีรุ่นพี่คนหนึ่งซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงพ่อมาคุยกับเพื่อนในห้องพัก ตอนแรกไม่ได้สนใจอะไร แต่พอได้ยินเขาคุยกันเรื่องนรกสวรรค์ อภิญาสมาบัติ ผมหูผึ่งเลยครับ รีบมาร่วมวงสนทนา แต่ตอนนั้นอีโก้มันสูงเพราะถือว่าเราเองก็ศึกษามาไม่น้อย ฝึกสมาธิมาก็มาก จึงยังไม่เชื่อ พี่เขาเลยส่งหนังสือคู่มือการปฏิบัติพระกรรมฐานมาให้อ่าน ผมอ่านรวดเดียวจบในคืนนั้นเลย อ่านจบน้ำตาไหลรู้สึกเหมือนได้เจอสิ่งที่ตามหามาแสนนาน(จะเวอร์ไปไหมครับ) แต่ก็ลังเลใจว่าจะขอฝึกมโนฯกับพี่เขาดีไหม เลยออกไปหาก๋วยเตี๋ยวผัดไทยกิน ร้านนี้เขาตั้งอยู่ริมถนนครับ ตอนนั้นดึกมากแล้ว คนกินก็เหลือไม่กี่คน ระหว่างที่ผมนั่งกินก๋วยเตี๋ยวผัดไทยใส่กากหมูอยู่นั้น มีรถสามล้อวิ่งมาแล้วเสียหลักพุ่งเข้ามาในร้าน รถพุ่งตรงมาหาผม ระหว่างนั้นผมนึกอะไรไม่ออก รู้สึกแต่ว่าเราจะตายแล้วจริงๆเหรอ ทำไมความตายมันง่ายดายแค่นี้เองเหรอ เราอยู่กับความตายตลอดเวลาจริงๆ พอรถจะมาถึงตัวผมก็ไถลไปข้างๆทันที คนในร้านกระเจิงไปหมด เหลือผมนั่งนิ่งอยู่ตรงนั้นคนเดียว ก็เลยตัดสินใจที่จะฝึกมโนฯทันที(กลัวว่าจะตายก่อนได้ฝึก)
    .....จากนั้นจึงได้ฝึกมโนฯกับพี่คนนั้น และก็ไปฝึกที่วัดท่าซุงต่อ ตอนมาที่วัดนี่แหล่ะที่ทำให้ผมเข้าใจอะไรหลายอย่าง เพราะมาได้ยินเทปหลวงพ่อที่วัด ทำให้เรานึกได้ว่าน้ำเสียงนี้คือเสียงที่เราคุ้นเคยตั้งแต่เด็ก เราจำได้ ตอนนั้นน้ำตาพาลจะไหล(อีกแล้ว) รู้สึกเหมือนตัวเองโง่มากๆที่อยู่ใกล้ๆหลวงพ่อแต่ไม่เคยไขว่คว้าอะไรเลย จากวันนั้นผมจึงได้เข้าสู่เส้นทางนี้อย่างเต็มตัว ได้พบได้เจอครูบาอาจารย์ และเพื่อนนักปฏิบัติอีกมากมาย รู้สึกว่าโชคดีเหลือเกินที่ได้เป็นลูกหลาน(ที่ไม่ค่อยดี)ของหลวงพ่อ และหลวงปู่ปานครับ

17. felies

felies เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ผม รัก หลวงพ่อ ครับ :)

18. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    ของผม 5+1เท่าที่แสวงหามาที่เจอทั้งหมดไม่ถูกใจท่านอื่นๆที่เป็นพระสุปฏิปันโนนั้นถ้าเทียบความรู้สึกคือเหมือนกับท่านเหล่านั้นเป็นเหมือนปู่เหมือนเป็นตาเป็นลุงเป็นอาเท่านั้นความเคารพนั้นมีแต่ก็ไม่ได้เคารพแบบพ่อ ขณะที่หาพระดีอยู่นั้นก็ไปเจอหนังสือประวัติหลวงปู่ปานอ่านแล้วทนอยู่ไม่ได้เลยใจมันบอกเลยให้รีบไปหา เมื่อเจอหลวงพ่อใจมันบอกเลยว่านี่คือพ่อของเราพ่อที่ผูกพันพ่อที่ใจมันใฝ่ฝันหานิสัยใจคอของเรานี่ที่มันมีความรู้สึกมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าเราจำใครมานะ เราลอกเรียนแบบใครมานะ มันมีความรู้สึกเห็นภาพในใจเสมอมา พอมาพบหลวงพ่อทุกอย่างได้คำตอบอย่างแจ้งกระจ่างแก่ใจ ในตอนนี้จึงไม่แปลกอะไรที่ผมปารถนาพระโพธิญาณแบบวิริยาธิกะพิเศษตั้งใจไว้ว่าจะรักษาสมบัติที่พ่อให้ไว้นี้คือพระโพธิญาณนั้นยิ่งกว่าชีวิตและจะนำสมบัติอันสุดล้ำค่านี้ไปถวายพ่อท่านที่พระนิพพานเมืองแก้วในอนาคตกาลให้จงได้ ก็ดีใจและขอโมทนากับทุกๆคนที่ติดตามหลวงพ่อกันมานานและพากันติดตามเข้าพระนิพพานกันในชาตินี้ขอโมทนาครับ 8 มีนาคม 2549

19. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ของผมเป็นแบบที่8ครับ จากwebครับ รู้จักหลวงพ่อจากที่นี่ครับ ได้อ่านประวัติท่านแล้วศรัทธาเลยอธิษฐานจิตขอเป็นศิษย์ท่าน

20. sayamchai

sayamchai Active Member

เคยอ่านประวัติพระเกจิต่างๆจากเวป เพื่อศึกษาประกอบกับพระเครื่องของเกจิต่างๆครับ เคยได้ยินชื่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ลิงขาว ไม่ทราบว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านอยู่วัดท่าซุง คิดว่าทำอย่างไรจะมีโอกาสไปกราบท่าน หรือได้เหรียญท่านมาไว้บูชา วันหนึงไปที่โลตัสครับ เห็นเขามีกล้องส่องพระมาวางขายเลยซื้อมาอันหนึง วันแรกก็เอามาหัดส่องดูพระ ว่าเขาดูยัง ดูอะไร อยากรู้ วันแรกก็เอามานั่งส่องดูจตุคาม ต่างๆที่ตัวเองมี วันที่2 ไปทำงานขับรถไประหว่างรอเพื่อนที่จะนั่งรถไปทำงานด้วยอยู่นั้น นึกได้ว่าในเก๊ะหน้ารถ มีถุงใส่พระ เหรียญต่างที่ได้มาใส่ไว้อยู่ถูงหนึง ก็ยิบออกมาดูเหรียญหนึง ส่องดูเป็นเหรียญ ที่ระลึกสร้างวิหารหลวงปู่ไข่ วัดบพิตพิมุข ด้านหน้าเป็นรูป ร 5 ชุดทหารเรือ เพื่อนมาพอดี เลยยังดูไม่หมดทุกเหรียญ ตอนเย็นกลับถึงบ้านก็เลยไปเอาซองใส่พระมาดูต่อครับ กำลังหัดส่องพระ กำลังขยันส่อง สุดท้ายมาดูเหรียญสีเหลี่ยม เป็นพระผง ส่องไปก็เป็นพระใส่แว่นตา อยากรู้ว่าพระอะไรนะ ชื่ออะไร เจ้าพระคุณเอ๋ย อ่านแล้ว อ่านอีก เอ้ย เป็นไปได้ไง เป็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ด้านหลังเป็นพระพุทธชินราช ใต้ฐานพระอ่าไม่ออกว่าเขียนว่ายังงัย กำลังแกะอยู่ อัศจรรย์จริงๆครับ สำหรับผม คาดไม่ถึงจริง อยูในรถเป็นปีมาแล้ว ไม่เคยทราบ เห็นว่าเป็นพระเก่าก็เก็บไว้เท่านั้นเอง..แปลกใจจริงๆ นึกถึตอนได้มา ไปออกค่ายที่สารคาม ไปขอข้อมูลเกี่ยวกับหมู่บ้านแวะไปที่วัดในหมู่บ้านไปหาหลวงตาท่านหนึงเป็นเจ้าอาวาส อายุประมาณ 80 ปี ท่านเล่าให้ฟังว่าสมัยท่านเป็นหนุ่มเคยอยู่แถวภาคกลาง ไปทำบุญ บิณฑบาตร ญาติโยมเขาคงให้มามั้งนะ ท่านก็จำไม่ได้ ท่านเก็บใส่ขันไว้ที่โตะหมู่ กุฏิท่าน วันนั้นไปกันหลายคน ท่านยกขันมาแล้วให้พวกเราหยิบเอาเอง ผมเองก็หยิบมา 4-5 เหรียญ ยังไม่ทราบว่าเป็นพระอะไรบ้าง กำลังหัดส่องดูครับ สาธุ อัศจรรย์จริงๆ สำหรับผมครับ ได้มาโดยไม่คาดคิดมาก่อน ขอบารมีหลวงปู่ด้วยครับ