เรื่องเด่น วิธีตัดความผูกพัน ( พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 25 ตุลาคม 2017.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    วิธีตัดความผูกพัน

ถาม : พอดีมีคำถามของเพื่อนคนหนึ่งน่ะเจ้าค่ะ เขาต้องการทราบวิธีการตัดความผูกพันที่จิตเขาไปผูกพัน โดยที่เขาบอกว่าไม่ได้เกิดจากความรักมาก่อน แต่อยู่ ๆ ก็ไปผูกพันกับเขา แล้วเขาก็มีความรู้สึกว่าตัวของเขานี่ผูกพันมากกว่าคนที่เขาไปผูกพันด้วย เขาก็เลยบอกว่าเขาพยายามจะตัด แต่เขาตัดไม่ได้สักที ?
    ตอบ : บอกเขาว่า ต่ำสุดต้องทรงฌานให้ได้ แล้วก็อย่าเผลอหลุด หลุดเมื่อไหร่ก็ไปผูกใหม่ อันดับต่อไปก็ต้องให้เห็นความเป็นจริงว่าการเกิดมาคนเดียวก็ทุกข์พออยู่แล้ว สองคนก็ยิ่งทุกข์มากขึ้น แล้วถ้าหากว่ายิ่งมีสามมีสี่ก็ยิ่งทุกข์หนักขึ้น ความทุกข์อย่างนี้เรายังต้องการอีกไหม ? เพราะฉะนั้น...อย่างต่ำ ๆ ต้องทรงฌานให้ได้ ถ้าทรงฌานได้นี่ตัวรัก โลภ โกรธ หลง จะระงับลงชั่วคราว ความผูกพันต่าง ๆ ก็จะหยุดลงชั่วคราว ถ้าเผลอคลายออกเมื่อไรเอาอีก หรือไม่ก็พิจารณาให้เห็นความเป็นจริง พอจิตยอมรับสภาพก็จะเลิกไปเอง

ถาม : ฌานนี่ฌานระดับไหนเจ้าคะ ?
    ตอบ : ปฐมฌานก็พอ

ถาม : ทีนี้ก็ไปตั้งจิตตัดเหมือนกับที่บอกนะเจ้าคะ พอตัดเสร็จกลายเป็นว่าไม่ได้ตัดเฉพาะคนนั้น แต่ตัดรอบตัวเลย ?
    ตอบ : (หัวเราะ) ก็ดีแล้วไม่ใช่หรือ ?

ถาม : เกินต้องการเจ้าค่ะ คนที่เคยเกลียดก็หยุดเกลียด คนที่เคยรักก็หยุดรัก มองสภาพเขาว่า อ๋อ…เขาเป็นอย่างนั้น สิ่งที่เราเกลียดเป็นความปรุงแต่งจากจิตตัวเองพอนั่งปุ๊บก็เลย…?
    ตอบ : สาธุ…ความจริงตัวนี้นี่ยากมากเลยนะ #ไม่รักในฐานะที่ควรรัก #ไม่เกลียดในฐานะที่ควรเกลียด #อันนี้หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านเคยบอกไว้ว่า เป็นอารมณ์พระอรหันต์เลย รักษาให้อยู่จริง ๆ นะ

ถาม : รักษาไว้หรือเจ้าคะ นึกว่าตัวเองผิดปกติจะมาถาม ?
    ตอบ : ไม่ผิดปกติ…หายากมาก ทำได้ยากที่สุดเลย พยายามประคับประคองเอาไว้อีกไม่นานได้ตายแน่ (หัวเราะ) อ้าว…ฆราวาสเป็นพระอรหันต์ไม่ได้อยู่เกิน ๗ วันนะ เพียงแต่ตอนนี้ของเราหันได้แป๊บเดียว ต้องพยายามประคับประคองให้เป็นของเราจริง ๆ

ถาม : ตอนแรกจะมาถามว่าผิดปกติจะแก้ไขอย่างไร ?
    ตอบ : ไม่ต้องแก้ รีบ ๆ ทำให้ได้มาก ๆ เข้าไว้ ให้กำลังใจทรงตัวอยู่ในลักษณะนี้ไปเลย

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนมีนาคม ๒๕๔๕ ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

ที่มา วัดท่าขนุน