วิธีต่ออายุใหญ่ตามโบราณาจารย์--- โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 24 พฤษภาคม 2016.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    ตามวิธีโบราณาจารย์ท่านสอนไว้อย่างนี้นะว่า

วิธีต่ออายุใหญ่ คือถึงปีหนึ่งถ้าเป็นวันเกิดหรือ
    เป็นวันสำคัญของเรา วันไหนก็ได้ทำกับข้าว
    ทำอาหารพิเศษตามที่เราพอใจ เท่าที่ทุนจะพึงมี
    จัดการใส่บาตรแก่พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา
    แล้วก็ถ้าหากว่ามีสตางค์ก็สร้างพระพุทธรูปสัก ๑ องค์
    พระพุทธรูปนี่จะเป็นพระดินเหนียวก็ได้ เป็นพระ
    ปูนซีเมนต์ก็ได้ เป็นปูนปลาสเตอร์ก็ได้ หรือพระ
    โลหะก็ได้ไม่จำกัด เพราะเป็นรูปพระแล้ว มีอานิสงส์
    เสมอกัน แต่ต้องมีหน้าตักไม่น้อยกว่า ๔ นิ้ว ถวาย
    ไว้เป็นสมบัติของสงฆ์

หลังจากนั้นก็เอาสัตว์ที่จะพึงถูกฆ่าตาย อย่างที่เขา
    นำเอามาขายเพื่อแกงหรือที่เขาทอดแหสุ่มปลาได้
    ถ้ามีสตางค์ก็ไปซื้อเขาสักตัว ๒ ตัว ตามกำลัง
    แล้วปล่อยไป และก็อุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรม
    นายเวร และเทวดาผู้รักษาชีวิต

ท่านบอกว่าถ้าทำอย่างนี้เป็นนิจ คำว่า อุปฆาตกกรรม
    คือกรรมที่เข้ามาริดรอนก่อนอายุขัยก็ดี และ อกาลมรณะ
    การที่จะตายก่อนอายุขัยก็ดี จะไม่มีสำหรับผู้ที่ทำแบบนี้
    แต่ทว่าถ้ากรรมอย่างนี้เข้ามาถึงแค่ป่วยไม่มาก
    ก็เป็นของธรรมดา

จากหนังสือ โอวาทหลวงพ่อวัดท่าซุง เล่มที่ ๒

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2016
  2. บัวแรกแย้ม

บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ

3. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    สาธุค่ะ ขอบคุณนะคะ

4. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    กราบสาธุ หลวงพ่อ และอนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ค่ะ ... หนูไปทำมาตามนี้ เรียบร้อยแล้วค่ะ _/\_

5. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราฝันเห็นหลวงพ่อ .. เราต้องเล็งปฏิบัติใช่ไหมคะ เพราะไม่ค่อยได้สวดมนต์ และนั่งสมาธิเลยค่ะ (นั่งสมาธิก็ไม่เห็นจะนิ่งเลยค่ะ -_-!) รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ สาธุ _/\_
    ปล. ส่วนมากจะสวดแค่ พระคาถาชินบัญชร และพระคาถาเงินล้าน เพิ่งจะมาเพิ่มพระคาถาจักรพรรดิ์ ค่ะ

6. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003

สาธุ อนุโมทนาครับ

พอเริ่มนั่ง แล้วเห็นว่าไม่นิ่ง มันฟุ้ง นั่นคือ คุณเรื่มเห็นความจริงแล้วครับ อย่าเพิ่งท้อ

เหมือนเรากวาดบ้าน พอเราเริ่มกวาด ฝุ่นมันก็คลุ้งขัึ้นมา เราได้เห็นขยะนั่นแสดงว่า ต่อไป เราจะกำจัดมัน ควบคุมมัน ได้ต่อไปครับ ขอให้ทำต่อไป
    ฟุ้งก็ทำ ไม่ฟุ้งก็ทำ ขยันก็ทำ ขี้เกียจก็ทำ

7. sathu-sathu

เด๋วต้องไปหัดนั่งใหม่.. ขอบคุณค่ะ.. _/\_

8. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    พยายามเข้านะอย่าเครียดเกินไป ทำพอดีๆ ทำบ่อยๆ ใจเย็นๆสบายๆ

9. sathu-sathu

ขอบคุณนะค้า _/\_