วิธีทำสีผึ้ง(อีสานเรียก นวด)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 28 กรกฎาคม 2017.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    หลังจากได้เกริ่นในโพสที่แล้ว ผีโพงในสวนยาง ก็มาเข้าเรื่องกันเลยสำหรับใครที่อยากรู้วิธีการทำสีผึ้ง(ปล.ทำได้หลายวิธี)แต่วิธีที่จะเล่าให้ฟังนี้อาจารย์แถวๆบ้านแกเล่าให้ฟังนะครับ(จะว่าสอนก็ได้แต่ผมไม่สนใจจะเรียนอ่ะนะ)
    1.ต้องมีมนต์คาถาที่ใช้สำหรับเรียกวิญญาณผี และมัดผี เพื่อที่จะสั่งให้ผีทำตามคำสั่ง
    2.ต้องหาส่วนประกอบคือขี้ผึ้ง ฝ้ายมัดตราสัง ฝ้ายจูงโลงศพคนตาย อันนี้ขออธิบายหน่อย สัปเหร่อบางคนเล่นคุณไสย หรือมีคนอื่นที่ชอบเล่นคุณไสย เวลาที่ญาติเราตายให้สังเกตุให้ดีนะครับ เขาจะตัดเอาฝ้ายพวกนี้ไปเขาจะไม่เอาเผาไปกับโลง(เอาไปทำอะไรเดี๋ยวเล่าต่อ)
    3.ตลับสำหรับใส่สีผึ้ง(ใส่นวดในภาษาอีสาน)
    วิธีการทำ
    1.ทำพิธีหุงขี้ผึ้งใช้ฝ้ายที่เอามาใส่เข้าไปในตลับพร้อมกับขี้ผึ้งใช้คาถาเรียกวิญญาณ(วิญญาณที่เคยถูกฝ้ายเส้นนี้มัดหรือจูงศพ)ถ้าฝ้ายเส้นเดียวจูงมาหลายศพก็มาทั้งหมดแหละครับ
    2.ใช้คาถามัดวิญญาณผีไว้ใสสีผึ้ง
    3.เสร็จสรรพก็ได้เวลาทดสอบว่านวดที่ทำมานี้มันจะกินอะไรเป็นอาหารโดยการเอามีดกรีดที่ข้อมือให้เลือดไหลออกมา แล้วจับนวดโดยเปิดฝาไว้แต่ให้ยกมือขึ้น ถ้ามันกินเลือดเลือดในข้อมือจะไหลย้อนขึ้นไปในตลับแต่ต้องระวังหน่อยต้องมีคาถาคัดเลือดนะ ถ้ามันไม่กินเลือดก็เหลืออยู่ 2 อย่างคือ กินกบกินเขียด หรือกินเหล็ก ชื่อของมันก็คือนวดโพง ถ้าทำเสร็จแล้ว

* นวดโพง ที่สำเร็จแล้วตัวที่แรงที่สุดก็คือโพงกินเหล็ก เลี้ยงโดยการเอาเข็มหักใส่ไปในนวดแล้วเข็มจะค่อยๆละลายหายไปเอง กลางคืนเวลามันออกหากินจะเป็นแสงไฟคล้ายๆพลุแต่วงใหญ่เท่ากำปั้นลอยขึ้นสูงประมาณ 2-3 เมตร ขึ้นๆลงๆ อันนี้บอกตรงๆผมพยายามถ่ายทั้งภาพนิ่งทั้ง VDO หลายต่อหลายครั้งแต่มันไม่ติดตอนถ่ายก็เห็นนะพอเอามาเปิดดูไม่มีอะไรเลยทุกครั้งเลย อาจารย์บอกว่าอย่าให้ไฟมันแตกใส่ตาเราเพราะจะทำให้ตาบอดได้ และอย่าทำให้โพงตกใจมันจะชนเราทำให้ตายได้ ปกติมันจะไม่ทำอะไรคนนะครับมันแค่หยอกโดยการวิ่งไล่(เป็นดวงไฟ) วิธีจับมันก็ง่ายนิดเดียวเอาผ้าถุงหรือไม้คาน(ไม้หาบน้ำสมัยก่อน)ตีดวงไฟมันพอมันตกลงมันก็จะเป็นตลับสีผึ้งธรรมดาๆ ถามว่าแล้วทำมาทำไม ปกติเขาจะทำไว้เฝ้าบ้าน หรืออีกอย่างคือให้คนบูชาไปช่วยทำมาค้าขายทำให้รวยแต่อันนี้น่ากลัวหน่อยเพราะจะมีข้อห้ามสำหรับคนเอาของพวกนี้ถ้าผิดครูจะเป็นปอบเอง ผมเคยเจอกับเจ้าของโพงกินเหล็กตอนตายแล้วนะครับแกเป็นปอบก็เข้าคนแถวหมู่บ้านใกล้เคียงแต่เจอคือในฝันนะสู้กันในฝันแกเป็นหมาดำใหญ่ในฝันคือจะสู้แกไม่ได้อยู่แล้วเพราะหมดแรงแล้วแต่สุดท้ายระลึกถึงครูบาอาจารย์แล้วขอให้ช่วยเอาไม้ฟาดแกไปครั้งสุดท้ายแกลุกขึ้นมาเป็นคนเฉยเลยแต่หลังจากตื่นขึ้นมาผมเป็นไข้อยู่เป็นอาทิตย์
    * สุดท้ายละวิธีทำลายตลับนวดโพง ก็ถ้าจับได้แล้วตอนทำลายนี่ไม่ใช่เล่นเลยเพราะจะบอกว่ามันฟังดูเหมือนเวอร์ๆหน่อยว่าตลับนวดมันบินได้ไม่มีมนต์จับตัวไหนที่มันแรงมากๆมันบินหนีไปดื้อๆเลยทีเดียว แล้วถ้าเปิดฝามันบางตัวมันแข็งมากไฟมันจะแตกออกมาเลยอย่าให้โดนตาเป็นอันขาด ตอนทำลายก็ใช้คาถาสะลายมนต์ที่เขากำกับไว้แค่นั้นแหละครับ

ไม่แนะนำให้ลองของนะครับส่วนคาถาทั้งหมดไม่ต้องถามนะครับเพราะผมไม่ได้สนใจจะทำเลยไม่ได้จำใส่สมองไว้ แต่อยากให้ช่วยกันสอดส่องเวลาจะเผาศพญาติของตัวเองหรือเพื่อนๆคนรู้จัก ดูดีๆ ฝ้ายมัดตราสัง ฝ้ายจูงศพ ว่ามีใครแอบตัดแล้วเอาใส่กระเป๋าไปหรือปล่าว อีกอย่าง แม้แต่เศษเถ้ากระถูกหลังจากเผาก็เอาไปทำของได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    รู้เยอะจังค่ะ

3. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เยอะหรอกครับแค่นี้สิวๆเศษเสี้ยวของครูบาอาจารย์เท่านั้นเองแต่คงไม่เล่าให้ฟังทั้งหมดหรอกครับเอาแค่พอเป็นกระสัยก็พอ อีกอย่างผมโดนของพวกนี้มาเยอะมากคือเกือบสิ้นชีพมาแล้วหลายครั้งเพราะคำว่าไม่กลัวอยากลองของแค่นั้นเอง สิ่งแปลกๆที่น้อยคนจะรู้มีอีกเยอะเลย อย่าง ลิงมีงา กบมีงา ช้างน้ำ

4. วงกรตน้ำ

12
    งั้นปูเสื่อรอเรื่องเล่าค่ะ

5. yanjai_makmy

ลองดูในคลิปนี้ครับถ่ายกลางคืนจะได้ภาพประมาณนี้แหละเพราะอยู่ไกลมาก ลักษณะแบบนี้เลยของจริง 100% สังเหตุดูถ่ายได้แปบเดียวแค่นั้นแหละพอมันรู้ตัวมันจะหายแต่ไม่ได้หายไปไหนหรอกมาหาคนถ่ายนั่นแหละถ้าอยู่หลายคนก็แล้วไปถ้าคนเดียวมีลุ้นแน่ 555

6. วงกรตน้ำ

12
    ถ่ายเองรึคะ ลงทุนมาก

7. yanjai_makmy

ไม่ใช่ผมถ่ายหรอกครับ แต่ไปหาดูมาเจอเลยเอามาให้ดูกันว่าไฟมันเป็นแบบนี้แหละ ถ้าอยู่หลายๆคนมันจะไม่เข้าใกล้เรามากแต่ถ้าตัวๆนี่ถึงตัวเลยก็ว่าได้ คนที่ถ่ายเขาเก่งนะถ่ายติดด้วยผมถ่ายไม่เคยติดเลยและที่ผมเจอมันใกล้กว่านี้ด้วยซ้ำไป ส่วนจะเชื่อกันหรือไม่ก็พิจารนากันเอาเองครับทุกคนมีสิทธิที่จะเชื่อหรือไม่เชื่ออยู่แล้ว ถ้าอยากพิสูจน์เองก็ไปถามเจ้าของคลิปใน Youtube เลยครับว่าพิกัดตรงไหนก็ลองไปดูเองเลย ปกติเจ้าของมันเอาไว้ตรงไหนมันก็อยู่ตรงนั้นแหละเว้นแต่เริ่มมีข่าวมีคนเห็นเขาก็จะเอาไปไว้ที่อื่น

8. วงกรตน้ำ

12
    อ๋อ..ค่ะ ...ไม่มีอะไรค่ะ เห็นเคยบอกว่าจะหาถ่ายภาพแปลกๆมาให้ชม แล้วเห็นคลิปนี้ เลยนึกชื่นชม ว่าลงทุนมาก ไปรอดักถ่ายกันตอนกลางคืนเลย สุดยอดจริงๆ ^_^

9. yanjai_makmy

ยังไม่มีโอกาสถ่ายเองหรอกครับตอนนี้ผมยังอยู่กรุงเทพอยู่เลย ของแบบนี้ไม่ค่อยเจอในเมืองหลวงเท่าไหร่ คงอีกนานครับ