วิธีบรรลุธรรมของแท้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 5 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เช่นนั้นก็ดีครับ
    ท่านเจ้าคุณนร นี่แหละ ท่านทำให้ญาติโยมเห็นด้วยตัวเองเลยว่า สิ่งแวดล้อมไม่เกื้อ แต่บรรลุธรรมได้ ทำอย่างไร...

2. อินทรบุตร

ถ้าอยากเจอเวทนาจริงๆ นั่งสมาธิแค่ 1 ชั่วโมง แล้วลุก นี่ หลายๆ ที่ เขาก็ทำกันแบบนี้เป็นปกติครับ มันไม่ได้ใกล้เคียงที่สุดแห่งทุกข์เลย ยิ่งผู้ที่ชำนาญในกรรมฐานแล้ว 1 ชั่วโมง ไม่รู้สึกอะไรเลยด้วยซ้ำ ทุกขเวทนายังไม่เกิดเลย

ที่ท่าน bigtoo เคยบอกว่า มีการสั่นระดับอนุภาคทั่วร่างกาย อะไรนี่
    มันรู้ยึก ยิบๆ คันๆ เหมือนอะไรสั่นๆ นิดๆ ทั่วร่างกาย ใช่ไหมครับ?

ท่าน bigtoo ยังไม่เห็นกระแสของเลือด ไหลไปตามเส้นเลือด เป็นระลอกคลื่น
    ยังไม่เห็นหัวใจเต้นละเอียดกว่า 1 จังหวะ ยังไม่เห็นการเคลื่อนไหวของกระเพาะและลำไส้ในช่องท้อง ใช่ไหมครับ?

3. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    เมื่อมีจุดเริ่มก็ต้องมีจุดจบ เมื่อเวลาเดินมาถึง ข้าพเจ้าเองก็ได้กล่าวขั้นตอนปฎิบัติผลของการปฎิบัติ การดำเนินชีวิตและแนวทางต่อไปเพื่อจะเดินไปสู่จุดหมายครบถ้วน ข้าพเจ้าจึงขอหยุดารสนทนาไว้เพียงเท่านี้ หวังว่าการสนทนาครั้งนี้จะมีประโยชน์แ่ก่ท่านทั้งหลายบ้างไม่มากก็น้อย ในส่วนตัวข้าพเจ้านั้นถือว่ามีประโยชน์ต่อตัวข้าพเจ้ามาก และการนำเสนอการสนทนาที่ข้าพเจ้าได้นำเสนอนั้นมีมุมหลายมุมบางมุมอาจจะดูถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง ก็เพื่อจะได้เปิดโอกาสพูดคุย และพิสูจน์ความรู้สึกกันบ้าง เพื่อพิสูจน์ใจตนเองบ้าง

ข้าพเจ้าเองก็ได้พิสูจน์ใจตนเองเช่นเดียวกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข้าพเจ้าขออโหสิกรรมต่อสมาชิกทุกท่าน กรรมใดที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินตั้งใจบ้างไม่ตั้งใจบ้างก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงให้อโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าด้วย และสุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าอาจผิดผลาดได้ล่วงเกินพระรัตนตรัยด้วยความรู้อันน้อยนิดข้องข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขอ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์จงงดซึ่งโทษนั้นด้วย เพื่อการสำรวมระวังในกาลต่อไปด้วยเถอญ ขอปิดกระทู้ครับ

4. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ผมจะขอตอบท่านเป็นคำตอบสุดท้ายครับ ผมทราบเรื่องเจ้าคุณนรอยู่บ้างและเข้าใจที่ท่านพูดดี แต่ท่านเชื่อเถอะครับสิ่งไหนพระองค์ประทานให้สิ่งนั้นนั้นแหล่ะเลิศที่สุด แลความรู้สึกที่ท่านกล่าวมานั้นได้รับหมดแล้วทั้งนั้นและมีอีกมากที่เกิดขึ้นจนไม่น่าเป็นไปได้ จนปัจจุบันข้าพเจ้ามีสติตลอดคืนร่างกายทั้งร่างมีกระแสั้นสะเทือนแรงมากจนทำให้สติรับรู้ตลอดคืน แม้กระทั้งเคยถึงขนาดแฟนบอกว่าผมนอนโกนหลับแล้วแต่คำพูดที่เขาคุยกันกับเพื่อนยังรู้อยู่ทุกคำพูดเลย แค่นี้ก่อนนะครับเอาไว้สนทนากันในกระทู้อื่นนะครับ ผมคงต้องสนทนากับท่านอีกเพราะท่านมีอะไรดีๆเยอะครับ

5. 12345*

12345* เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    ██████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████ ปิดแล้วล็อคด้วยนะครับ:cool:

6. อินทรบุตร

สาธุ.................

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้