วิธีพิสูจน์พระธาตุว่าปลอมหรือแท้

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย รากแห่งธรรม, 16 กุมภาพันธ์ 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/showthread.php?t=172974

เป็นวิธีทดสอบนะครับ

แต่ในพระพุทธศาสนา แล้วเราถือว่าการบูชาสิ่งเทียมพระธาตุ(พระธาตุเก๊นั้น)เป็นการบูชาเจดีย์อย่างหนึ่ง ครับ แต่ก็นะครับ จะแจกทั้งทีทำไมไม่แจก พระธาตุแท้ๆๆละครับ ตามกระทู้นี้แนะนำให้เราแช่ด้วยทินเนอร์แต่ผมคิดว่า ถ้าแช่ด้วยน้ำมันพืชหรือน้ำมันจันทร์ก็จะมีผลเช่นเดียวกันครับ คือที่บอกให้ใช้น้ำมันอื่นแทนเพราะ ถ้าเป็นพระธาตุแท้ๆ ก็เป็นอานิสงฆ์บูชาด้วยครับ

ขอแนะนำกระทุ้นี้นะครับ http://palungjit.org/showthread.php?t=105776

กระทู้นี้แจกพระธาตุของพระอรหันตร์เจ้าจริงๆๆครับ ผมขอยืนยันและรับรอง
    เพราะพระธาตุที่เค้าเอมาแจกนั้น ผ่านการตรวจสอบจากครูอาจารย์ และครูอาจารย์ ท่านก็ยืนยันรับรองว่ามีเป็นพระธาตุจริงๆครับ
    <SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT><IFRAME name=google_ads_frame marginWidth=0 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=undefined&dt=1234773374703&format=undefinedxundefined&output=html&correlator=1234773374703&ea=0&frm=1&ga_vid=1909046847.1230217817&ga_sid=1234769284&ga_hid=1433936434&ga_fc=true&flash=10.0.12.36&u_h=768&u_w=1024&u_ah=738&u_aw=1024&u_cd=32&u_tz=420&u_his=11&u_java=true&dtd=93" frameBorder=0 scrolling=no allowTransparency></IFRAME><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT><IFRAME name=google_ads_frame marginWidth=0 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=undefined&dt=1234773374812&prev_fmts=undefinedxundefined&format=undefinedxundefined&output=html&correlator=1234773374703&ea=0&frm=1&ga_vid=1909046847.1230217817&ga_sid=1234769284&ga_hid=1433936434&ga_fc=true&flash=10.0.12.36&u_h=768&u_w=1024&u_ah=738&u_aw=1024&u_cd=32&u_tz=420&u_his=11&u_java=true&dtd=0" frameBorder=0 scrolling=no allowTransparency></IFRAME><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  2. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ทั้งคุณnatspdo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1864059", true); </SCRIPT> และคุณ รากแห่งธรรม
    เป็นปัญหากันมากจริงๆกับสิ่งเทียมพระธาตุ ทั้งผู้แจกและผู้รับควรตรวจสอบก่อนนะคะ

สำหรับท่านที่คิดปลอม อาจจะพบกรรมหนัก แต่ไม่ทราบว่าผมกรรมเป็นอย่างไรครับ ?
    (และทำให้ผู้ที่แจกกันจริง ๆ เขาต้องตอบปัญหานี้หนักมากทั้งที่เป็นผู้แจก แจกพระธาตุของจริง)

<!-- / message --><!-- sig -->

3. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ช่างกล้าทํานะครับ ผมก็ไปมาเหมือนกันครับวัดสังฆทานเมื่อกลางปีที่เเล้วคนเยอะมาก

4. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ทำดีได้ดี ทำชั่วได้รับผลกรรมที่กระทำไว้ สมัยนี้กรรมตามทันเร็วครับไม่ต้องรอนาน
    ขออนุโมทนาครับที่นำมาบอกกล่าวเป็นวิทยาทาน

5. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ของผมก็มีเหมือนกันพระธาตุแก้วจักรพรรดิ์ ซึ่งผมเองได้มาจากเพื่อนซึงบ้านของเพื่อนนั้นอยู่ตรงเงาของยอดเจดีย์ของพระธาตุหริภุญชัยพอดี พระธาตุจะเสด็จมาเรื่อยๆคับ และที่น่าแปลกอีกอย่างหนึ่งคือ ผมได้อัญเชิญพระธาตุลงสรงน้ำ ขณะสรงน้ำสีขององค์ท่านเปลี่ยนไป พอสรงเสร็จจะมีสีเหมือนหินอ่อนเลยครับซึ่งเดิมทีสีจะเป็นสีน้ำตาลดังรูปนะครับ ผมได้นำพระธาตุจักรพรรดิ์ให้ครูบาท่านนึงดูท่านนั่งสมาธิดูให้ ท่านบอกว่าเป็นส่วนเลือดของพระพุทธองค์นะครับ(เลยเอามาบอกต่อ)

ขอวอนเลยนะครับบุคคลที่ทำพระธาตุปลอม อย่าทำอีกเลยครับ บาปกินเอานะครับ

แต่ถึงอย่างไรหมั่นทำให้กระดูกตนเองเป็นพระธาตุบ้างนะครับเป็นทางที่ดีที่สุด สาธุๆๆ

6. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องที่ไม่น่าเลยจิงๆครับ สำหรับผู้ที่ปลอมมาแจกบาปครับ ผมก็เคยตอบปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันตอนแรกๆก็ท้อเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ไม่แระครับ

แต่ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ
    พระธาตุแก้วจักรพรรดิ์หรือพระธาตุแก้วจักรพรรดิมาลา นี้จะสามารถเปลียนสีได้นะครับถ้าท่านสังเกตดูดีๆ ส่วนตัวเคยห้อยคออยู่ 1 องค์ บางวันเป็นสีชมพู บางวันสีขาวใส บางวันก็จะขาวขุ่นครับ

รูปพระธาตุของจริง พระธาตุแก้วจักรพรรดิมาลา แท้ 1000000% ครับ อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  7. wannop karakate

wannop karakate เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุปลอมไม่ได้ทำจากเม็ดกันชื้นอย่างเดียวนะครับ
    แต่ยังมีแบบที่ตั้งใจปลอมจากเซรามิกก็มี จากเรซิลก็มี จากใส้กรองเครื่องกรองน้ำก็มากที่เป็นเม็ดไข่ปลาเล็กๆนะครับมีมากหลากสี และอีกเรื่องหนึ่งเดี่ยวนี้เม็ดกันชื้นเค้าพัตนาแล้วครับโดนน้ำหรือแอลกอฮอก็ไม่แตกไม่ลอกครับ และที่สำคัญเม็ดกันชื้นที่หมดอายุ ก็จะมีสีเหมือนกับพระธาตุแก้วจักรพรรดิ์ มาก และยิ่งที่ทำจากเซรามิคด้วยมีมากเหลือเกินเหมือนมากๆด้วย ผมอยู่วงการเซรามิคผมรู้ดี ที่นิยมทำกันมากคือ พระธาตุองค์ปฐมต้น พระธาตุพระสารีบุตร ที่กลมขาวนะครับ แต่มีขอสังเกตคือ ของจริงจะมีนำหนักเบา ของปลอมจะหนัก คิดเอาง่ายๆก็แล้วกันนะครับ พระธาตุมาจากธาตุ 4 ก็ไม่ต่างอะไรกับธรรมชาติ ฉนั้นถึงท่านจะมีความสวยงามขนาดไหนก็ต้องมีความเป็นธรรมชาติดีนั้นแหละ วิธีสังเกตเบื้องต้นง่ายนะครับ แต่ยังไงก็ขอให้มองพระธาตุให้เป็นธรรมะนะครับแล้วจะได้สิ่งที่ท่านต้องการจะให้เราบูชาจริงๆครับ

8. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

เเล้วใครมีวิธีตรวจสอบเพชรพญานาคบ้างรึเปล่าครับ

ไม่รู้จะเช็คยังไงจับพลังก็ไม่ค่อยเป็น

จับได้ชิ้นเดียวที่ได้เเจกจากเวปวัดถ้ำเพราะดิ้นเเรงมาก

9. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ผมเคยได้มาเหมือนกันครับนานแล้วครับ
    ได้รับจากคนที่แจกจำได้อยู่อุบลครับเป็นข้าราชการครับให้ของปลอมมาครับแต่ผมหายไปหมดแล้วครับ

10. t_chakrapan

t_chakrapan เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ท่าพระจันทร์ปลอมทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ
    ทั้งพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ เพชรพญานาค พระเครื่อง ฯลฯ

11. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

12. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

มีทั้งของแท้และของปลอมปนกันไปครับ

แต่ส่วนน้อยครับที่จะเป็นของแท้ครับ

13. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุโมทนากับเจ้าของผู้ตั้งกระทู้นี้และคนที่นำมาเผยแพร่ต่อด้วยนะคับ..

เดี๋ยวนี้พระธาตุปลอมแจกขายกันเกลื่อนไปหมดที่นำมาแจกๆกันสันฐานวรรณะไม่ตรงตามตำราก็มากโขจะรับพระธาตุไว้บูชาต้องดูกันดีๆ

ถึงแหล่งที่มาและความน่าเชื่อถือ ทั้งลักษณะสันฐานวรรณะต้องเป็นไปตามตำราพระธาตุมาแต่โบราณจะดีที่สุด..

ไฟล์ที่แนบมา:

14. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ไม่ครับ ลองดูดีๆนะครับ ของจริงก็มีครับ

15. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาสาธุครับที่นำมาให้เป็นวิทยาทาน

เคยเจออยู่ครั้งนึงจนเกิดเรื่อง แต่ตอนนั้นไม่ได้แจกใคร แต่มีโยมท่านนึงมาขอรับไปแต่อาตมาเองก้ไม่ให้แต่เขาเองก็ตื้อจนต้องให้ไป แต่ก็บอกโยมเขาแล้วให้แยกเก็บเอาไว้ต่างหากก่อนเพราะว่าความรู้สึกมันบอกว่าไม่ใช่

แต่ก้ดีที่นำมาเปิดเผยเพราะต่อไปทั้งผู้ให้และผู้รับจะได้ระวังกันมากขึ้น

สาธุครับ

16. นาคน้อยคอยใช้กรรม

นาคน้อยคอยใช้กรรม Active Member

10 ธันวาคม 2008
    เง้อออ

บาปกรรมมม หนอบาปกรรมม ปลอมกันไปได้

17. five304

five304 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    ครั้งหนึ่งผมจะไปซื้อผอบที่ท่าพระจันทร์ (ร้านนี้มีของให้เลือกเยอะ) ซึ่งบริเวณหน้าร้านจะมีพระธาตุขายเยอะมาก อยากได้พรรณสัณฐานไหน เลือกเลยมีหมด แถมมีหนังสือให้ดูศึกษาประกอบ เผอิญมีหลวงพ่อท่านหนึ่งเดินผ่านมาพอดี แล้วมองพระธาตุเหมือนจะสนใจ คนขายก็รีบเสนอขายเลยครับ แถมอ้างว่าสำหรับหลวงพ่อคิดราคาพิเศษ 200 บาท (ทั้งกระปุก) แต่สุดท้ายหลวงพ่อท่านนั้นก็ไม่ได้ซื้อ เพราะว่าถ้าท่านซื้อ และมาแจกจ่ายญาติโยม ญาติโยมก็จะได้รับพระธาตุปลอมไป

18. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เอาอย่างงี้ แค่เพียงท่อนแขนของพระสิวลีนั้น สัญฐานยังต่างกันเลย

มีพระท่านึงในจังหวัดพิษณุโลก พระธาตุพระสิวลีแสดงลอยมาจากท้องฟ้าให้ท่านได้สักการะบูชา เป็นแบบ เขี้ยวเเก้วเลยจร้า

คงไม่ต้องถามว่าพระท่านนั้นภูมิธรรมท่านขนาดไหน อันไหนจริงอันไหนปลอมท่านรู้หมด ท่านจะจับชิ้นต่อชิ้นแล้วถามเจ้าของพระธาตุ(คือพระอรหันต์องค์ที่เป็นพระธาตุ ท่านถามจนโดนบ่นเลยจร้า ท่านตำหนิมาว่า หากท่านไม่ศรัทธาเราให้ทิ้งพระธาตุเราไปเลย) ท่านเล่าให้ฟังเลยอดยิ้มไม่ได้ ถามก็โดนตำหนิเพราะท่านจะว่าไม่เชื่อมั่นในพระธาตุท่าน

19. กุศลธรรม

กุศลธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2008
    ผมก็ได้รับเช่นกันครับ เมื่อเดือนที่แล้ว จากกระทู้แจกฟรี ได้อ่านบทความ เมื่อคืนเลยลองนำพระธาตุวรรณโลหิตที่เป็นสีแดงมาดูอีกที พบว่าเมื่อนำมาถูกับกระดาษขาว สีจะติดออกมากับกระดาษ ถ้าโดนน้ำถูไปถูมา สีลอกออกหมดเลยครับ เป็นสีใสๆ เหมือนกับวรรณเพชร อย่างนี้ปลอมแน่ๆใช้ไหมครับ

20. perish

perish เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่สมควรอย่างยิ่ง เมื่อได้รับมาแล้วควรนำมาปูชาด้วยศรัทธา เพียงอย่างเดียวห้ามนำมาทำอะไรพิเรนๆๆโดยเด็ดขาด และผู้ถวายทานควรพิจารณาด้วย

* ศรัทธา เป็นผู้รับ ศรัทธา เป็นผู้ให้ หากไม่เข้าใจให้ย้อนอ่านกลับไปกลับมา และหาก