วิธีพิสูจน์พระธาตุว่าปลอมหรือแท้

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย รากแห่งธรรม, 16 กุมภาพันธ์ 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. pupreecha

pupreecha Active Member

22 มิถุนายน 2006
    อยากทราบว่านี่คือพระธาตุหรือเปล่าค่ะ

คือเมื่อก่อนค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มี
    ว่างๆก้อจัดเก็บพระใหม่เลยเห็น ...
    เป็นหลวงพ่อโตซุ้มระฆังค่ะ ใจก็อยากเอาออกมาใส่ผอบต่างหาก
    แต่ไม่กล้าไปเขี่ยออก จริงๆองค์เล็กค่ะนี่ถ่ายขยายมา
    ... ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    เมื่อวานผมก็ลองพระบรมสารีริกธาตุ....เผอิญเข้าเวปดู เขาบอกว่า ถ้าแท้ ลองโดยวางไว้บนน้ำ ถ้าขนาดไม่ใหญ่เกินเม็ดข้าวสาร จะลอยน้ำ....ผมก็เลยลองเลย......
    ปรากฏว่า ลอยน้ำได้ครับ.............ในเวปยังบอกอีกว่า พระธาตุ พระบรมสารีริกธาตุ ใส่ลงไปในน้ำหลาย ๆองค์ จะวิ่งเข้าหากัน ผมก็ลองใส่ลงไปหลาย ๆองค์ ปรากฏว่าวิ่งเข้าหากันทั้งหมดรวมกันเป็นแพเลย.

แต่ที่จมน้ำก็มีไม่กี่องค์ ได้มาหลายที่...รวมในผบเดียวกัน...ผมก่อนนอนเลยต้องสวดมนต์ไหว้พระกลัวบาป ผมจะบาปไหมนี่ทดสอบ ตามในเวบ.......ไปสังเกตุพระบรมสารีริกธาตุในผอบ ก็มองดู เห็นพระท่านรวมตัวกันด้วยเป็นก้อนใหญ่ติดกันไปหมด หลายสิบองค์.....อย่างนี้หรือเปล่าที่เขาว่า พระบรมสารีริกธาตุ รวมตัวเป็นก้อนเดียวกันได้....แต่ถ้าแกะออกท่านก็ออกจากกันนะ...ปกติก็ไม่มีน้ำอะไรลงไปได้ในผอบ แต่เห็นท่านรวมตัวกัน ก็รู้สึกดี ๆ พระบรมสารีริกธาตุ มาคนล่ะที่แต่ท่านก็รวมกันได้.....

ที่เคยสังเกตไม่รู็คิดมากไปหรือเปล่าเหมือนพระบรมสารีริกธาตุเพิ่มขึ้น.....แต่ก็ดูยากเพราะใส่ผอบรวมไว้....แต่ที่แน่ ๆ เขาห้ามทดลอง เอาพระบรมสารีริกธาตุมาลอยน้ำ เป็นการปรามาส ต้องขอขมานะ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2014
  3. ปรัชญา นพวงค์

ปรัชญา นพวงค์ สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2017
    ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ อยากทราบว่าใช่ของจรองรึเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา: