วิธีอัดเสียง และ โปรแกรม All in one สำหรับร้องคาราโอเกะ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Kob, 5 ตุลาคม 2006.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานพี่กบงานยุ่งมากคะ เลยไม่ได้ตอบต่อ ช่วงนี้ทั้งงานบริษัทและงานส่วนตัวเต็มไปหมดคะ

คุณจินนี่พี่กบชักสงสัยว่าไมโครโฟนของคุณมีปัญหาคะ

คุณใช้โปรแกรม Jetaudio อัดใช่ไหม๊คะ ลองเลือก Record แล้วเลือกเช็คถูกหน้า Microphone คะ แล้วกด Start ลองพูดอะไรก็ได้คะ แล้ว กด Stop ไปค้นหาไฟล์ที่ desktop คะ (อย่าลืมลบอันเก่าออกนะคะ) แล้วเปิดฟังว่าได้ยินเสียงตัวเองไหม๊

หมายเหตุ สำหรับรูปขนาดเล็กที่เห็นอยู่ด้านล่างนี้ ไม่ต้องสนใจให้ไขว้เขว เป็นเพียงรูปที่โหลดขึ้นมาเพื่อนำไปวางและประกอบคำอธิบายอีกทีหนึ่ง สนใจรูปที่ได้อธิบายแล้วเป็นพอค่ะ<!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2006
  2. Kob

ไฟล์เพลงที่อัดถ้าไม่ได้ใช้ลบออกบ้างนะคะ เดี่ยวสับสนไปหยิบไฟล์ผิดมา

หมายเหตุ สำหรับรูปขนาดเล็กที่เห็นอยู่ด้านล่างนี้ ไม่ต้องสนใจให้ไขว้เขว เป็นเพียงรูปที่โหลดขึ้นมาเพื่อนำไปวางและประกอบคำอธิบายอีกทีหนึ่ง สนใจรูปที่ได้อธิบายแล้วเป็นพอค่ะ<!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2006
  3. จินนี่

จินนี่ สมาชิก

13 พฤศจิกายน 2005
    ได้ยินค่ะ ชัดแจ๋วเลยค่ะ อ้อ ไฟล์ลบทิ้งทุกครั้งค่ะ

4. Kob

ใครรู้ช่วยพี่กบหน่อยคะ คุณจินนี่อยากร้องเพลงมาร่วมสนุกมากๆ คะ ฝากด้วยนะคะ

5. c-cew

c-cew เป็นที่รู้จักกันดี

อืมส์....จากการวิเคราะห์ปัญหาจากกระทู้แล้ว อาจจะสรุปได้ว่า...ไดรเวอร์ซาวนด์การ์ดมีปัญหานะครับ ให้ลอง Uninstall ออกให้หมดแล้วลงใหม่ครับ อีกอย่าง ท่านที่ใช้ Windows XP ที่ไม่ใช่ Service Pack 2 Original อาจจะมีปัญหาได้ เช่น Windows XP 2006 อะไรพวกนั้นน่ะครับ มักจะมีปัญหา ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจนเกินไป ให้ไปหาแผ่นติดตั้ง Windows XP SP2 Original มาลงใหม่ครับ (Format ใหม่)

หรือ...ลองทำตามขั้นตอนคร่าว ๆ ดังนี้นะครับ

ที่ Recording Control
    ติ๊กถูก (Select) ที่หน้า Stereo Mix แล้วปรับระดับเสียงของช่องนี้ไว้ที่ประมาณ 60% - 70%

ที่ Volumn Control
    ที่ช่อง Wave และ Midi Synth เอาเครื่องหมายถูกหน้า Mute ออก (ถ้ามีติ๊กไว้) แล้วปรับระดับสัญญาณไปที่ 80% - 100% เลย

ที่ช่อง Microphone ปรับระดับสัญญาณเสียงไปที่ประมาณ 60% - 70% (หรือตามความเหมาะสม) ถ้าเสียบไมค์ทางด้านหน้าเคส (Front Panel Audio) ให้ คลิกปุ่ม Advance แล้วติ๊กที่ Altinate Microphone ด้วย

จากนั้น...ก็เริ่มบรรเลงเลยครับ ถ้าใช้โปรแกรม Nero Wave Editor อัด ก็ไม่ต้องตั้งค่า หรือปรับแต่งอะไรอีกแล้ว แต่...ถ้าเป็นโปรแกรมอื่น ๆ อย่าง Jet Audio ก็...ให้เลือกแหล่งที่จะอัดสัญญาณเป็น Stereo Mix ครับ

ลองทำดูก่อนนะครับ

ถ้า...ไม่สำเร็จ ก็...แอดมาคุยกันก็ได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับ...(f)

6. จินนี่

จินนี่ สมาชิก

13 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณค่ะ พี่กบ คุณ c-cew วินโดว์เพิ่งฟอร์แมตใหม่ เมื่อไม่กี่วันนี่เองค่ะ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับระบบหรือเปล่าคะ คือช่างลงให้เป็น NTFS ค่ะ ไม่ใช่ FAT 32
    อ้อ ไมค์เสียบจากด้านหลังค่ะ ดังปกติดีค่ะ เดี๋ยวจะลองปรับตามดูอีกครั้งนะคะ
    ถ้ายังไม่ท้อใจ อาจจะต้องมาขอความช่วยเหลือใหม่ ขอบคุณที่อนุญาติให้แอดคุยด้วยค่ะ เดี๋ยวลองอีกทีค่ะ

7. tbon

tbon สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2006
    ผมติดตั้งโปรแกรมเล่นแล้วเปิดมาทำตามขั้นตอนใส่เพลงลงในโปรแกรมเรียบร้อย
    เช็คแล้วมีเพลงแต่่ช่องlistที่จะพิมพ์ชื่อเพลงมันอยู่ตรงไหนครับหาไม่เจอ
    งมอยู่หลายครั้งแล้วก็ยังไม่เจอช่วยกรุณาชี้แน่ะด้วยครับ ขอบคุณ

8. Kob

ปิดหน้าต่างชื่อเพลง แล้วให้พิมพ์ชื่อเพลงลงไปเลยคะ แล้วกด ปุ่ม Enter คะ เพลงจะเล่นเลยคะ ลองใช้ถ้าชำนาญแล้วมาช่วยตอบด้วยนะคะ

9. yosuke

yosuke Active Member

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณมาก
    จะลองเล่นดูจะได้เก่งขึ้น

10. nopdon

nopdon สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมอยากได้เพลงครับแต่ผมโหลดไม่ได้ยังไงช่วยส่งมาทางอีเมล์ให้ผมหน่อยครับ noppadon_np@hotmail.com ผมจะขอบคุณมาก

11. neungzaajung

neungzaajung สมาชิก

ใจจ้า

12. mantoktoy

mantoktoy Active Member

ผมทำอะไรผิดหรือครับ ทำไมใส่เพลงไม่ได้ ขอบคุณครับ

13. Kob

ลองกลับได้ที่โพสที่ สี่อีกครั้งนะคะ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=52599#4

แล้วลองเอามิดี้ตัวอย่างใส่ดูนะคะ

14. powerlovea

powerlovea สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับท่าน

15. gerbela

gerbela เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    เหะๆๆขอลองส่งหน่อยนะค่ะ

[MUSIC]http://www.esnips.com/nsdoc/e4387388-00d6-470f-87b1-06e49455a522/?action=forceDL[/MUSIC]

16. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น อิอิ

ได้เข้ามาอ่านแล้วครับ ขอบอก ว่าหน้าตา และเครื่องมือบางตัว
    ไม่เหมือนกับเครื่องของผมครับ ตั้งใจจะดูไว้ใช้งานจริงๆ เข้าใจว่ามีบางคนรอ....
    (ไม่กล้าจะคิดว่าหลายคน)
    (555) (555) (555)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2007
  17. aofpru

aofpru สมาชิก

ขอบคุณมากนะคับ

18. นิธิศ

นิธิศ สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

19. Makiko_u

Makiko_u สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ไปลองทำดูบ้าง

20. wawa2508

wawa2508 สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2007
    เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกเมื่อสักครู่นี้และขอขอบคุณมากๆเลยครับที่แนะนำอย่างละเอียดครบถ้วน ผมเป็นคนที่ชอบร้องเพลงคาราโอเกะมาก(ชอบร้องคนเดียว)ดีใจที่สุดที่ได้มาเจอเวปนี้ ขอบคุณ คุณกบอีกครั้งครับ