วิธีแก้อาบัติ สังฆาทิเสส

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คนแก้กรรม, 12 กุมภาพันธ์ 2013.

1. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะเล่าให้ฟังพอสังเขปครับ พอดีผมไปบวชเพื่อแก้อาบัตินี้มาแล้ว ก็จะเอามาเล่า เพื่อให้เป็นวิทยาทาน เพื่อเป็นแนวทางของคนอื่น ที่อยากแก้แต่ไม่รู้จะปรึกษาใคร ทำยังไง

การที่พระภิกษุไปต้องอาบัติสังฆาทิเสสนั้น เมื่อลาสิกขาออกมาแล้วโดยไม่ได้แก้ เมื่อกลับเข้าไปบวชใหม่อาบัติตัวนี้ ก็จะยังติดอยู่เหมือนเดิม การที่ไปบวชแล้วอยู่วัดเฉยๆ ให้เวลาเท่ากับที่ปกปิดอาบัตินี้ไว้ ไม่สามารถชำระได้นะครับ ส่วนเรื่องการทำมาหากินไม่ขึ้นนั้นผมไม่แน่ใจครับ ขอละเอาไว้
    เพราะฉะนั้นการจะแก้อาบัตินี้ ต้องบวชให้เป็นพระก่อน แล้วไปแก้โดยการเข้าปริวาสเท่านั้นจึงจะหลุด ก็หาเอาวัดที่อยู่ใกล้ๆบ้านครับจะง่ายหน่อย หรือวัดที่จัดงานปริวาสกรรม ที่เราจะสะดวก ต่อการบวช ให้ปรึกษาพระผู้ใหญ่ครับ ไม่ต้องปิดบัง ไม่ต้องอาย เล่าความจริงทุกอย่างให้พระท่านฟัง คนที่สารภาพและสำนึกในบาป ย่อมได้รับการให้อภัย

ส่วนเรื่องการเข้าปริวาสกรรมนั้น เราจะต้องคำนวณเวลาให้ ติดต่อกัน ซึ่งหลายๆวัดก็จะขึ้นป้ายเยอะแยะไปหมดครับเดี๋ยวนี้ (ในกรณีที่ต้องอยู่ 2 ป่า 3 ป่า) ใช้เวลาป่าละ 10 วัน เวลาใน 10 วัน นั้นจะแยกออกเป็น ปริวาสกรรม 3 ราตรี มานัตต์ 6 ราตรี วันที่ 10 ก็ขออัพภาน ซึ่งถ้าพระท่านบอกว่า ป่าเดียวจบ วันที่ขออัภาน ก็สึกในโบสถ์เลยครับ แต่ถ้า 2 ป่าก็เตรียมเดินทางไป ป่าที่2 ก็เหมือนเดิมครับ ........ใสปิ๊งเลยครับทีนี้.......

หากว่าท่านใดที่อ่านกระทู้แล้วได้ไปบวช ผมก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ข้าพเจ้าขออุทิศบุญกุศลสำหรับเรื่องราวนี้ให้กับ เตี่ยและแม่ของผมที่ล่วงลับไปแล้ว พระอาจารย์กรรมทุกท่านที่ช่วยสงเคราะห์ผม และเจ้ากรรมนายเวรของผมทุกภพทุกชาติที่ผ่านมา ขอให้ได้รับบุญกุศลทุกท่าน ทุกรูป ทุกนาม ครับ

ขอเตือนนิดนึงครับ ในการอยู่ปริวาสคือ พูดให้น้อย ปฏิบัติให้มาก เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีสื่อที่ชักเข้าหาอาบัติเดิมได้ง่ายๆ คือโทรศัพท์มือถือครับ สนทนาเกินกว่า 6 คำ มีคำพูดไปพูดแนวชู้สาว หลวงพี่คิดถึงนะ ประมาณนี้ จิตร่วมด้วย เป็นอาบัติซ้อนเข้าอีก ที่นี้ละก็ยาวเลยครับแก้ยากขึ้นไปอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2013
  2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ ผมนับถือคุณ น้อยคนที่กล้าตัดสินใจอย่างคุณ ส่วนมากสึกออกมาแล้วก็แล้วกัน อนุโมทนาด้วยครับ

3. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    พูดตามหลักพระธรรมวินัย การเข้าปริวาสจริงๆ ต้องอยู่ให้ครบตามที่ตนปกปิด ปกปิดไว้ 1 ปีก็ต้องเข้า 1 ปีและมานัต 6 ราตรี ถ้าไม่ปกปิดก็เข้า 1 วัน มานัต 6 ราตรี คนส่วนมากไม่ศึกษาธรรมวินัยให้เข้าใจคิดว่าเข้าปริวาส ป่า 2 ป่า ตามที่เขาจัด ก็คิดว่าตัวเราบริสุทธิ์แล้ว ( บริสุทธิ์สำหรับผู้ไม่ปกปิด ) แต่ไม่มองว่าตัวเรานั้นปกปิดอาบัติมานานแค่ไหน เมื่อได้ล่วงอาบัติแล้วได้บอกภิกษุรูปใดรูปหนึ่งหรือไม่ ถ้าไม่บอกก็ต้องเข้าจำนวนตามที่ไม่บอก แต่ถ้าภิกษุอยู่รูปเดียวได้ล่วงอาบัติสังฆาทิเสส ไม่มีภิกษุจะบอก แต่ให้กำหนดใจว่าเมื่อเจอภิกษุเราจักบอก ท่านไม่ถือว่าปกปิด ก็เข้าปริวาส 1 ราตรีหรือแล้วแต่จะสมัครใจว่าควรลงโทษตนกี่วัน แล้วเข้ามานัตอีก 6 ราตรี

4. คนแก้กรรม

ตามที่ได้ สนทนาธรรมกับพระอาจารย์กรรม ท่านบอกว่าจริงๆแล้ว ป่า 2 ป่า ก็หลุดครับ เพราะว่าพระต้องปลงอาบัติทุกวันพระ หรือทุกวันอยู่แล้ว นั่นเท่ากับเป็นการบอกแก่ภิกษุรูปอื่นอยู่แล้ว ผมมีหนังสือระเบียบการปริวาสอยู่ครับ เขาแจกมา แต่พิมพ์ไม่ไหว มันเยอะ (ผมได้แค่จิ้มแป้นเอาน่ะครับ)

แล้วอีกอย่างนึงนะครับ ผมไม่อยากให้ไปตำหนิกรรมของพระที่มาเข้าปริวาส เพราะว่าพระที่มาเข้าปริวาสท่านมาปฏิบัติตามกิจวัตรของสงฆ์ก็มีครับ เดี๋ยวจะเป็นบาปกรรมติดตัวเอา ผมได้เจอพระที่วัตรปฏิบัติดีเกินกว่าครึ่ง

+++++ ก็แล้วแต่จะพิจารณาเอานะครับ +++++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  5. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ค่อยๆอธิบายให้เข้าใจกันง่ายๆดีที่สุดท่าน อยู่ที่ความตั้งใจของบุคคล อย่าเพิ่งตีโจทย์เอง หาทางออกร่วมกัน อย่าเพิ่งขัดแย้ง ปรึกษาพระที่ศึกษามาโดยตรง อ่านพระไตรปิฎกเพิ่มเติมเรื่องสังฆาทิเสสโดยละเอียด ตามที่ตนเองน่าจะทำผิด มีวัดอีกมากที่พร้อมจะช่วยในการบวชใหม่ และปัจจุบันพระสงฆ์ขาดแคลน หากเคร่งมากวัดนั้นอาจไม่มีพระสงฆ์อยู่จำพรรษา ค่อยเป็นค่อยไปโดยเฉพาะพระผู้บวชใหม่ตัวอย่างใบปลิวงานปริวาส(เอารูปเล็กลงแทน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  6. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    คงต้องเลือกป่าเหมือนกันครับ นอกจากการประพฤติวัตรของพระคุณเจ้าจะบริสุทธิ์ดีแล้ว(ในชั้นศีล) อาจได้พบกัลยานมิตที่ดี หรือครูบาอาจาย์ผู้ทรงคุณธรรมแนะนำสั่งสอน ท่านอาจมีบุญได้อยู่ต่อเพื่อสืบอายุพระศาสนาและบำเพ็ญสมณธรรมได้ตามวาสนาบารมี โดยมิต้องสึกออกไปใช้ชีวิตทางโลกก็อาจเป็นได้ครับ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  7. พญายา

-ขออัพภานวันสุดท้าย คิดเองเข้าใจง่ายๆคืออัพเกรดตัวพระสงฆ์เอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  8. พญายา

สังฆาทิเสส 13 ข้ออาบัติ

9. คนแก้กรรม

ขอบคุณ คุณพญายา มากครับ ที่ช่วยนำภาพมาลงให้ ได้อานิสงค์มากเลยครับ แล้วพวกเราชาวพุทธก็จะได้กราบพระที่มีศีลบริสุทธิ์มากขึ้น เป็นเนื้อนาบุญที่ดีให้กับเรามากขึ้น

อันนี้เล่าสู่กันฟังเฉยๆครับ

ผมได้คุยกับพระรูปนึง ท่านบอกว่าไปขออนุญาตเจ้าอาวาส ว่าขอไปอยู่ปริวาสกรรม 10 วัน "ท่านจะไปทำไมปริวาสน่ะ หา ท่านไปโดนอาบัติสังฆาทิเสสตั้งแต่ตอนใหน" แต่ก็อนุญาตให้มา ทั้งๆที่ท่านก็เป็นพระปกติไม่ได้ต้องอาบัติ ท่านก็มาปริวาสครัย ก็เอามาเล่ากัน ขำๆ
    อีกรูปนึงครับเล่าให้ฟังว่าป่าที่แล้ว พระอยู่ปรกติดๆกัน ท่านปฏิบัติดีมากเลย ตอนออกปริวาสมีรถเก๋งมารับ ถึงได้รู้ว่าเป็นพระครู เป็นเจ้าอาวาส งงไปเลย

กิจวัตร 10 อย่าง

1 ลงอุโบสถ 6 อยู่ปริวาสกรรม
    2 บิณฑบาตเลี้ยงชีพ 7 โกนผมปลงหนวดตัดเล็บ
    3 สวดมนต์ไหว้พระ 8 ศึกษาสิกขาบทและปฏิบัติพระอาจารย์
    4 กวาดอาวาส วิหารลานเจดีย์ 9 เทศนาบัติ
    5 รักษาผ้าครอง 10 พิจารณาปัจจเวกขณะทั้ง ๔ เป็นต้น

กิจวัตร 10 เหล่านี้เป็นกิจใหญ่ควรที่ภิกษุจะต้องศึกษาให้ทราบความชัดและจำไว้เพื่อปฏิบัติสมควรแก่สมณสารูปแห่งตนฯ

จากหนังสือ มนต์พิธี หน้า 177 จะได้ไม่มีจริตกับพระเข้าปริวาสให้เป็นบาป

ถ้าว่างๆจะจิ้มแป้น กฏระเบียบงานปริวาสให้อีกทีครับ

โมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2013
  10. พญายา

หากใครเพิ่งเข้ามาอ่านก็ไม่ต้องตกใจไปมากนักหากท่านเคยต้องอาบัติข้อสังฆาทิเสสแล้วลาสิกขาออกไป เพราะเป็นการเล่าสู่กันฟังอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่าเอาไว้ รูปเปรียบเทียบปริวาสกรรมแบบจุลสุทธันตะจากหนังสือในงานปริวาสที่เขาเอามาแจกให้ผู้มาร่วมงานกับในมนต์พิธีของพระสงฆ์ตามวัดต่างๆนั้นก็เป็นบทเดียวกันนั่นเอง

11. พญายา

ขอบพระคุณเช่นกัน ปัจจุบันรูปแบบการจัดงานปริวาสฯนั้นจัดเป็นแบบรวม กิจวัตร 10 อย่างนั้นพระบวชใหม่บางรูปก็ไม่ใส่ใจนัก แต่ถ้าเขาทราบว่าถ้าปฏิบัติไม่ดี มีคำเปรียบเทียบว่าเกิดชาติใหม่เขาต้องมาชดใช้ค่าข้าวค่าน้ำของญาติโยมทุกเม็ดทุกหยด ขออภัยเขาว่าเกิดเป็นวัวควายหรือต้องมาเกิดเป็นคนใช้เป็นลูกน้องที่เหน็ดเหนื่อยจนคุ้มค่าที่เขา ยกใส่หัวมาถวายมาให้กินทาน ถวายทำบุญต่างๆ ผู้รู้ย่อมรู้ได้เฉพาะตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  12. พญายา

ถ้าว่างๆก็จิ้มแป้นดีกว่าท่านคนแก้กรรม เพราะกำหนดตัวอักษรได้เอง การ ฝากรูป แบบพญายาง่ายก็จริงแต่อนาคตเขาอาจล้างระบบได้ หรือเวลาเปิดอ่านจะอืดหน่อย ขออนุโมทนา พญายาจะเปิดกระทู้แนะนำนาคและพระบวชใหม่ฯในอีกห้องหนึ่ง พุทธศาสนาสำหรับผู้เริ่มต้น ส่วนใครที่จะอ่านอาบัติสังฆาทิเสสและงานปริวาสก็อ่านจากกระทู้นี้ได้อีก เป็นแนวร่วม เพิ่มเติมกันไปอีกแรง

13. พญายา

14. พญายา

15. พญายา

16. พญายา

17. พญายา

18. พญายา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  19. พญายา

20. พญายา