วิธีแก้ "วิชาและอาถรรพ์" โดย หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 17 มีนาคม 2009.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14

เมื่อกี้ ท่านท้าวเวสสุวรรณ ให้มาบอกว่า "ถ้าลูกหลานคนใดไปที่วัด
    ให้เอาขนมปังไปคนละปอนด์ แล้วไปวางไว้ที่หน้าโบสถ์ เป็นการแก้
    "วิชาและอาถรรพ์" ถามท่านว่า "ทำที่อื่นไม่ได้หรือ" ท่านก็บอกว่า
    "เขาทำที่วัด แก้ที่อื่นมันก็ไม่ได้ ไอ้วิชาและอาถรรพ์นี่เขาทำให้ซวย
    ให้ทุกคนหากินยาก มีความเป็นอยู่ยาก มีการป่วยไข้ไม่สบาย"
    ตัวต้นจริงๆ ก็คือฉัน เขาต้องการให้ตาย นี่บังเอิญไม่ตาย
    ถ้าตายจะมีความสุขมาก

ก็รวมความว่า เขาทำมามาก เขาทำมาจริงๆ ตั้งแต่ปี ๑๗ แล้วก็ทำ
    เพิ่มเติมทุกปี ทุกครั้งที่มีงาน มีงานวัดพวกนักไสยศาสตร์เขาไปทุกเที่ยว
    ฉันรู้หมด ทำที่ไหนก็ทราบ แต่ว่าที่ไม่พูดเพราะอะไร
    เพราะเกรงว่าพวกเราบางคนจะเข้าตะรางไป เอาแน่ เพียงได้ยินข่าวยังเอาเลย
    ไม่งั้นก็ขยี้ตายไปเลย ก็เห็นว่าอันตรายมันมีไม่มาก

และต่อมาเมื่อวานซืนนี้มีเทวดามาองค์หนึ่ง เป็นเทวดาของ
    ท้าวเวสสุวรรณ ฉันก็นอนภาวนารอเวลารับแขก
    ก่อนจะรับแขกไม่รู้จะทำอะไรก็นอนภาวนาไปเรื่อยๆ
    เสียงท่านพูดดังๆ ว่า "นี่ เอาขนมปังไปวางหน้าโบสถ์สักปอนด์ไม่ได้รึ"
    ก็นึกว่าเสียงใครวะ เราอยู่คนเดียวนี่ แล้วท่านก็พูดอีก
    "นี่ เอาขนมปังไปวางหน้าโบสถ์ ๑ ปอนด์ไม่ได้รึ"
    พอเหลียวไปดูก็เจอเทวดาลูกศิษย์ท้าวเวสสุวรรณ

"ผมอยู่ป้องกันอันตรายที่วัดนี้ประมาณ ๑๐๐๐ องค์เศษ"
    ท่านก็บอกว่า "วิชาก็ดี อาถรรพ์ก็ดี เขาทำมามากแล้ว เขาต้องการ
    อย่างน้อยที่สุด ให้ท่านขยับตัวไม่ได้ คล้ายคนเป็นอัมพาต
    แล้วประการที่ ๒ เขาต้องการให้ตาย" แล้วท่านก็ให้ดูทุกจุดว่า
    วิชาก็ดี อาถรรพ์ก็ดี เขาทำอะไรบ้าง ก็เลยบอกว่า "ทั้งหมดนี้
    ทราบทุกครั้งเขาที่ทำ"

ท่านก็เลยบอกว่า "ผมเองก็ทราบว่าท่านไม่เป็นไร มันเข้าไม่ได้
    และลูกศิษย์ของท่าน คนที่เคารพยันต์เกราะเพชรจริงๆ
    มันเข้าไม่ได้เช่นกัน"

ท่านอธิบายต่อไปว่า "สมมติเป็นกองไฟกองใหญ่ ถ้าเขาเอาท่านไปเผาได้ท่านก็ไหม้
    แต่เผอิญพวกท่านไม่ได้เข้ากองไฟ พวกผมกันไว้ แล้วเปลวไฟที่แลบออกมา
    ก็ไม่ถึงตัวท่าน แต่อย่าลืมว่าสถานที่เดียวกัน ไอร้อนมันมี ละอองคือไอร้อนทีละน้อยๆ
    มันก็สะสมในตัว อย่างนี้ก็ทำให้การคล่องตัวไม่มี อาการที่ป่วยไข้ของท่าน ก็ด้วยเหตุนี้เช่นกัน
    นี่ละอองนะ ไม่ใช่เนื้อแท้ ทีนี้ลูกหลานทุกคน ที่มีความเป็นอยู่ไม่ปกติ
    ก็เป็นด้วยเหตุนี้เหมือนกัน เป็นละออง"

เมื่อกี้ท่านท้าวเวสสุวรรณ บอกตอนบวงสรวง บอกว่า
    "ให้บอกลูกหลานทุกคน ถ้าไปวัด เอาขนมปัง ๑ ปอนด์วางที่หน้าโบสถ์"
    ตอนที่เทวดามาบอกท่านย้ำว่า "หน้าโบสถ์นะ ไม่ใช้ข้างโบสถ์"
    ก็เลยบอกว่า "ที่หน้าโบสถ์ วางบนพื้นสูงด้านหน้าได้ไหม"

ท่านบอกว่า "นั่นมันบนโบสถ์" ดุด้วยนะ เขาว่าเทวดาไม่ดุ ไม่จริง
    แต่เสียงเทวดาชั้นจาตุมหาราช เสียงท่านห้าวหาญ ไม่ใช่ดุนะ
    เลยถามว่า "ตรงไหนล่ะ" ท่านตอบว่า "ตรงไหนก็ได้ ที่ใม่ใช่ข้างโบสถ์"
    ก็ถามว่า "เวลาวางต้องทำแท่นต้องทำที่ไหม" ท่านบอกว่า
    "ผมไม่ได้บอกนี่" ถามว่า "เวลาวางทำยังไง" ท่านบอก

"เวลาวางทุกคนให้ว่าตามนี้นะ วิชาและอาถรรพ์จงพินาศไป" เท่านี้
    ถ้าเราจะเคารพในท่าน ก็จุดธุปบอกหน่อยนะ ท่านบอกว่า
    "หลังจากนั้นต่อไป เป็นหน้าที่ของผม"

ต่อมาเวลา ๖ โมงเย็น ก็นอนทำกรรมฐานอยู่ ฉันหากินนอนมากว่านั่ง
    ก็เห็นลูกศิษย์ท่านท้าวเวสสุวรรณท่านมา ท่านบอกว่า "เวลาที่เขาทำ
    ใช้เวลามานาน ลูกน้องผมและลูกน้องท้าวมหาราชทั้งหมด พันคนเศษ
    คุมวัดอยู่ ท่านรอโอกาสนี้มานานแล้ว รอโอกาสที่อกุศลกรรมเปิดทางให้
    ฝ่ายที่เขาทำนะ ที่เขากลั่นแกล้ง"

ถามท่านว่า "การกลั่นแกล้งนี้มาจากไหน เรื่องส่วนตัวรึ เรื่องส่วนตัวนี่
    ไม่มีกับใคร" ท่านบอกว่า "ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว มันเรื่องส่วนรวมและ
    ความโลภ เขาต้องการให้ท่านพับไป แม้ลูกหลานทั้งหมด
    แต่มันพับไม่ลง" แล้วท่านก็บอกว่า "ผมรอเวลานี้มานาน วันนี้เวลา
    ๑๔.๐๐ น. กรรมที่เป็นอกุศลกรรมเขาเปิด"

ท่านเลยมาบอกเวลา ๑๓.๑๒ น. ไม่ใช่ให้หวยนะ และตอนสัคเคฯ
    พระพุทธเจ้าท่านเสด็จ บวงสรวงต้องนึกถึงพระพุทธเจ้าด้วยนะ
    อันดับแรกก็แค่ท้าวมหาราชทั้ง ๔ ถ้าเขายืนกับที่พระพุทธเจ้าท่าน
    เสด็จด้วย พอมาถึงท่านก็บอกว่า "บอกลูกหลานเขานะ ความเจริญ
    รุ่งเรืองจะมีขึ้นตามลำดับ ถอยหลังไม่มี..." ลงท้ายท่านก็บอกว่า
    "เธอยังตายไม่ได้ตามเดิม" ......

เนื่องจากมีหลายท่านได้สอบถามกันมา ผมได้โพสตอบในหน้าที่ ๒
    แต่ก็ยังมีคนสอบถามไปเรื่อยๆ คิดว่าบางท่านก็อ่านเฉพาะบทความ
    ไม่ได้เข้าไปอ่านในโพสแสดงความเห็นผมจึงก๊อบมาลงไว้ที่นี้จะได้
    อ่านปัญหาที่หลายท่านสงสัยกันครับ

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2009
  2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ ^^ ขอบคุณสาระดีดีครับ

.

3. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อืม !สาระ

4. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โมทนาสาธุ

ขอบคุณ จขกท.ค่ะ ที่นำบทความดีๆ ของหลวงพ่อมาแบ่งปันเป็นธรรมทานกัน

5. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    สาธุ ๆ ๆเป็นเรื่องที่ไม่เคยได้ยินได้อ่านมาก่อน ขอบคุณคับ ... ^^

6. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ผมจะนำไปไช้..ไปแก้ไขได้หรือเปล่าครับ

ผมกราบขอนุญาตคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์...เพื่อนำไปใช้ในทางทุกที่ควร
    ขออนุโมทนาบุญครับ

7. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญให้ธรรมทานครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57.9 KB
      เปิดดู:
      386
  8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สวัสดีครับคุณ j.chaisat น่าจะทำได้นะครับเพราะท่านก็ไม่ได้ห้ามไว้
    แต่ต้องไปทำที่โบสถ์วัดท่าซุงนะครับ เพราะเรื่องนี้เทวดาที่วัดท่าซุง
    ท่านมาบอกให้ทำครับ

9. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    อนุโมทนาสาธุกับบุญกุศลเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ด้วยครับ ขอให้พระพุทธศาสนาดำรงมั่นอยู่ตราบสิ้นกาลนาน

อานิสงส์บุญกุศลใดจักพึงบังเกิด ขออุทิศให้แก่มารดาบิดา ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ โลก ผู้มีพระคุณ ญาติมิตร มนตรีบริวาร ในทุกภพทุกชาติ ตลอดจนถึงเทวดา เปรต สัตว์ในอบายทุคติ เจ้ากรรมนายเวร และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอจงได้รับรู้และอนุโมทนาโดยทั่วหน้ากัน ท่านที่มีทุกข์ ขอให้พ้นทุกข์ ท่านที่มีสุข ขอให้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป เพื่อประโยชน์เกื้อกูลแก่สรรพสัตว์ทั้งหลาย ด้วยเทอญฯ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ

<!--emo&:02:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"
    "พระสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ"
    "เมื่อได้พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณด้วย"

<!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]
    <!--endemo-->
    <!--emo&:16:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:12:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:10:-->[​IMG]

<!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]

<!--endemo-->
    ;aa10<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message -->

10. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    หลวงพ่อท่านเป็นผู้ทำประโยชน์ใหญ่ให้แก่พระพุทธศาสนา เป็นกำลังและอายุพระศาสนาที่สำคัญองค์หนึ่งในพระพุทธศาสนาสมัยปัจจุบัน
    ท่านเป็นที่พึ่งพิง เป็นหลักชัย ช่วยชี้นำ ให้ลูกหลานของท่าน และพุทธบริษัทจำนวนมากฝ่าฟันอกุศลกรรม กิเลส เคราะห์ นานาประการ
    เป็นผู้มีส่วนให้สถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ เป็นปึกแผ่นมั่นคง
    ท่านไม่ได้เป็นผู้ติดในลาภยศสรรเสริญสุข และสั่งสอนลูกหลานท่านอย่างต่อเนื่อง
    ทำให้เกิดปัญญาในพระพุทธศาสนา
    ยกย่องพระนิพพาน มีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    คำทำนายพยากรณ์ของท่านมีความถูกต้องอย่างเห็นได้ชัดและต่อเนื่องครับ

สังฆบูชา มหาโภคะวะโห ติโลกะนาถัง อภิปูชะยามิ
    อิมัง อัคคี พหู ปุปผัง อะหัง ชิเน ทัตตะวา อสีติกัป ปะโก ปิโย
    อภิรูโป ทาเรนโต ปิตะกัตตายัง
    นิพพานัง ปะระมัง สุขัง
    นิพพานัง ปะระมัง สูญญัง

11. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ ในสิ่งที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ

.

12. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

a nu mo ta na sa tu ka

13. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    ขออนุโมทนาและ ขอบพระคุณคุณชนะที่เมตตานำมาให้อ่าน เผื่อเป็นทางแก้ไข

เดี๋ยวได้ไปวัดท่าซุง แล้วจะปฏิบัติตามค่ะ

14. แมงปอแก้ว

แมงปอแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ

แล้วถ้าคนที่ไม่มีโอกาสไปวันท่าซุงละ ทำกลางแจ้งได้ไหนแล้วจุดธุปบอกนะ
    สงสัยเฉย ๆๆๆ

15. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงพ่อท่านในคำสอนสั่ง และขอขอบคุณเจ้าของกะทู้ครับ

16. กำลังจิต

กำลังจิต สมาชิก

ทำไมคนเราต้องโดนเกี้ยจขนาด นั้น ไม่มี ทาง ที่ จะ ทำ ให้ เขา คิด ดีๆ ได้ เรย หรอ

ผม คนหนึ่งที่โดน เกี้ยจ จาก คน มาก มาย และ ไม่รุ้เขา จะ คิด ยัง งัย กับ ผม

17. aza555

aza555 Active Member

1 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาคับ แต่ทำได้ที่เดียวหรือ? ขอบคุณล่วงหน้าเลยที่ตอบกลับคับ

18. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ทำที่วัดไหนก้ได้หรอครับ แล้วเราสามารถทำได้ไหม

19. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เอาไปวางหน้าโบสถ์เดี๋ยวพระก็เอาไปโยนทิ้งแน่

20. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    ด้วยมีหลายท่านได้สอบถามมาเรื่องการแก้อาถรรพ์ ว่าทำที่อื่นได้หรือไม่
    ขอเรียนให้ทราบว่าต้องมาทำที่วัดท่าซุงครับ ที่ผมยกมาให้อ่านอีกครั้ง
    น่าจะชัดเจนนะครับ เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ถามท่านท้าวเวสสุวรรณ
    ว่า ทำที่อื่นไม่ได้หรือ ท่านก็บอกว่าเวลาเขาทำคุณไสย เขามาทำที่วัด
    และหลวงพ่อก็กล่าวว่าเวลาวัดมีงานพวกนี้เขาก็มาที่วัดและมาทำคุณไสยและ
    อาถรรพ์ต่างๆ เป็นประจำ ถ้าไม่ใช่ลูกหลานหลวงพ่อก็คงไม่เป็นไรครับไม่ต้องไปแก้อะไร
    เพราะคนทำเขาเจาะจงที่หลวงพ่อและลูกหลาน ถ้าใครมั่นใจว่าเป็นลูกหลานหลวงพ่อ
    และกำลังแย่ หากินฝืดเคืองหรือเจ็บป่วยก็ลองมาทำดู

ผมก็คงไม่รับประกันว่าเมื่อคุณมาทำแล้วอะไรจะดีขึ้น เพราะแต่ละคนก็มีวิบากกรรมไม่เหมือนกัน
    ถ้าเป็นช่วงอกุศลกรรมให้ผลก็แก้ยากครับ เราต้องยอมรับในเรื่องกฏของกรรมก่อน
    เหมือนคนป่วยมีคนเขาบอกว่ามียาดีเขากินกันหายหลายคนแล้ว เป็นโรคเดียวกันและยาก็กินเหมือนกัน
    แต่บางคนก็หาย บางคนก็ไม่หาย ที่โบราณท่านกล่าวว่า ลางเนื้อชอบลางยา สรุปก็คือเป็นเรื่องของกรรม
    ถ้าท่านช่วยได้ก็ดีไป ถ้าไม่ได้หรือไม่มีผลก็ต้องทำใจ ไม่ใช่ไปทำแล้วไม่มีผลอาจจะไปคิดปรามาส
    แบบนี้ไม่ต้องไปทำจะดีกว่าครับ เพราะคุณขาดทุนแน่นอน
    และเวลาไปทำแล้วก็ทำให้ถูกต้อง ไม่ต้องพูดถึงวัดอื่นโบสถ์อื่นเลยครับ แค่วางที่วัดท่าซุงก็ต้องให้ถูกที่
    คือหน้าโบสถ์ ไม่ใช่ข้างโบสถ์และควรทำด้วยความศรัทธาและตั้งใจจริง ให้จิตนึกถึงท่านท้าวเวสสุวรรณ
    และเทวดาทุกองค์ที่ปกปักรักษาที่วัดท่าซุง ถ้าทำแบบลองๆ ผลก็คงออกมาแบบลองๆ
    ถ้าสงสัยอย่างไรลองอ่านบทความในกระทู้ทบทวนให้ละเอียดอีกครั้งครับ

ขอขอบคุณและโมทนาเป็นอย่างสูงกับทุกท่านที่ได้กรุณาเข้ามาอ่าน
    ให้ความเห็นและโมทนาครับ ถ้ามีข้อสงสัยก็สอบถามผมได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2009