วิธีแก้ "วิชาและอาถรรพ์" โดย หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 17 มีนาคม 2009.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ตามที่ผมได้บอกข้อมูลไปเรื่องอาวุธของท่านท้าวเวสสุวรรณ ที่ผมได้บอกไปว่าผมอ่านเจอในหนังสือของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านได้กรุณาบอกว่า พลองของท่านท้าวเวสสุวรรณเหมือนพลองของนักเรียนที่เรียนวิชาลูกเสือนั้น
    บัดนี้ผมได้หาข้อมูลนั้นเจอแล้วครับ ผมขอนำมาลงให้อ่านกันนะครับ

ผมขอยกมาดังนี้นะครับ

"...
    c
    ...."
    เมื่อบวงสวรวงเสร็จหลวงพ่อปานท่านถามว่า เห็นใครบ้างไหม ตอบท่านว่า ไม่เห็นใครเลย ท่านถามว่า คืนนี้อยากพบองค์ไหน ตอบท่านว่า อยากพบท้าวเวสสุวรรณ ท่านถามว่า ขอร้องท่านหรือเปล่า ตอบท่านว่า ขอร้องแล้ว หลวงพ่อปานท่านบอกว่า ได้เห็นแน่แต่อย่าทำอารมณ์ให้เครียดเหมือนเมื่อกี้นี้ ต้องทำใจเป็นสมาธิเบา ๆ จะเห็นเอง เป็นอันว่าคืนนั้นตื่นเวลา ๑ น. ๓๐ นาที ตามปกติล้างหน้าเสร็จ บูชาพระเสร็จเหลือเวลาอีก ๕ นาที ก็เริ่มนั่งประจำที่ตามปกติ เมื่อเริ่มจับอานาปาได้สองครั้ง คือ หายใจเข้าแล้วเริ่มหายใจออก หลับตาอยู่ เห็นชายคนหนึ่งรูปร่างสูงโปร่ง แต่งชุดขาวทั้งชุด
    ในเวลาต่อมาท่านบอกว่า ท่านแต่งเหลืองเพราะเข้าในเขตพระ แต่คุณเห็นเป็นขาวเอง มีกระบองยาวคล้ายไม้พลองลูกเสือ เดินมาในอากาศทางด้านทิศเหนือ ประเดี๋ยวเดียวมายืนอยู่นอกหน้าต่างไม่มีเขี้ยว หน้าเรียบสวยยืนเฉยพูดก็ไม่พูด ตอนนี้รู้แล้วว่าท่านผู้นี้เป็นท่านเวสสุวรรณแน่ เริ่มปอดลอยใจเต้นเป็นกลองเพล คือ เต้นแรง เพราะความกลัว สักประเดี๋ยวหนึ่งทนกลัวไม่ไหวก็ออกปากพูดกับท่านว่า ขอบคุณท่านอาจารย์ที่เมตตาเชิญกลับได้แล้ว เมื่อพูดจบท่านก็หัวเราะ ท่านบอกว่า เมื่ออยากรู้จักผม อยากเห็นผม ผมก็มาให้รู้จักมาให้เห็นแล้วกลัวทำไม ..."

ที่มา : หนังสืออ่านเล่นเล่มที่ ๒ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หัวข้อเรื่อง ท้าวมหาราช

หนังสือเล่มนี้ รวมเล่มออกมาพิมพ์ใหม่แล้วนะครับ หาซื้อได้ที่บ้านซอยสายลม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  2. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปนี้ ลองพิจารณาตามหนังสือที่ผมบอกมาประกอบนะครับ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขอบคุณมากครับคุณเด็กเมื่อวานซืนที่กรุณาหาข้อมูลมาให้ดู

ก็เป็นสิ่งที่ยืนยันได้ว่าที่ท่านท้าวเวสสุวรรณถือเป็นตะบอง
    และก็ตรงกับที่ผมได้ข้อมูลมาคือท่านตอบว่าท่านถือตะบอง
    เป็นอาวุธ และตะบองหรือกระบองก็มีทั้งสั้นและยาว ท่าน
    ตอบว่าท่านเลือกใช้ตามความเหมาะสม
    คำว่ากระบองหรือตะบองคือสิ่งเดียวกันตามที่คุณนำ
    มาจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน

"มีกระบองยาวคล้ายไม้พลองลูกเสือ"
    ข้อความสีแดงผมก็อบมาจากข้อความที่คุณหามา
    หลวงพ่อท่านก็บอกชัดเจนว่าเป็นกระบอง ไม่ใช้ไม้พลอง
    แต่ยาวคล้ายไม้พลองลูกเสือ

หวังว่าคงเข้าใจตามความเป็นจริงตามหลักฐานที่คุณค้นมานะครับ <!-- google_ad_section_end -->

4. เด็กเมื่อวานซืน

"มีกระบองยาวคล้ายไม้พลองลูกเสือ" <---โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่าข้อความนี้ มันก็ชัดเจนในตัวนะครับ ว่าท่านใช้ไม้ที่ยาว(จะเรียก กระบอง หรือ ตะบองยาว หรือจะ พลอง ก็แล้วแต่)

สรุปว่า ไม้มันยาว เหมือนไม้พลองลูกเสือแน่ ๆ (และก็สูงท่วมหัว) ไม่ใช่ไม้สั้น แน่ ๆ ซึ่งไม้ที่ยาวเหมือนไม้พลองลูกเสือ ก็คงไม่น่าจะเหมือนกับ รูปที่ยกมาตอนแรก (ที่เป็นไม้สั้น ความยาวพอ ๆ กับ พระขรรค์)

ถ้าคิดแบบคิดมาก(ฟุ้ง)ต่อไป ผมก็คงคิดว่า เอ... ถ้าท่านท้าวเวสสุวรรณ ใช้ได้ทั้ง ไม้สั้น และ ไม้ยาว (ขอเรียกไม้แล้วกันนะครับ เดี๋ยวจะสับสนครับ) ทำไมตอนที่มาพบพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ครั้งแรก ถึงใช้ไม้ยาว ทำไมท่านท้าวฯ ไม่ใช้ไม้สั้นหนอ ?

แล้วเมื่อไร ท่านท้าวฯ จะใช้ไม้สั้นหละ ?

แล้ว ไม้สั้นของท่านท้าวเวสสุวรรณ จะเหมือนกับ ไม้สั้นของท่านท้าววิรุฬหก หรือเปล่าหนอ ? ฯลฯ

เหล่านี้เป็นความฟุ้งส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ควรทำตาม

สุดท้ายนี้เรื่องอาวุธของท่านท้าวฯ ผมเห็นว่า แล้วแต่ควมเชื่อของแต่ละท่าน ที่จะเชื่อถือดีกว่าครับ ผมนำข้อมูลมาลงให้อ่านกัน ก็แค่นั้นเองครับ ส่วนว่าท่านใดจะเชื่ออย่างไรนี่แล้วแต่เลยครับ ผมคงไม่ไปก้าวล่วงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2009
  5. เด็กเมื่อวานซืน

ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ไม้พลองลูกเสือสามัญ ตามข้อบังคับว่าด้วยการปกครอง หลักสูตร และวิชาพิเศษ บอกไว้ดังนี้ (แบบสรุป)

ไม้พลองมีสีขาวล้วน ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง ๓ เซนติเมตร ยาว ๑๕๐ เซนติเมตร วัดจากหัวพลองลงมา ๒๐ เซนติเมตร ให้เจาะรูร้อยเชือก วัดจากรูร้อยเชือกลงมา ๕ เซนติเมตร ให้ทำขีดเป็นหน่วยวัดลงไป ๗๕ เซนติเมตร (ทำเป็นขีด ๆ ละ ๑ ซม. ก็จะได้ ๗๕ ขีด) ที่เหลืออีก ๒๕ เซนติเมตรไม่ต้องทำใด ๆ ทั้งสิ้น

สรุปอีกครั้ง คือ ความยาว ๑๕๐ ซม.(1 เมตร 50 ซม.) แบ่งเป็น วัดจากหัวพลอง๒๐ ซม. เพื่อเจาะรู วัดจากรู ๕ ซม. ทำเป็นขีดหน่วยวัดเป็นเซนติเมตร รวม ๗๕ ซม. (ขีด) เหลืออีก ๒๕ ซม. (วัดจากขีดสุดท้ายลงไป) ไม่ต้องทำใด ๆ ทั้งสิ้น รวมแล้วจะได้ ๑๕๐ ซม. พอดี

http://www.thaigoodview.com/library/contest2551/dev02/05/4ymngs_scout/scout05.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2009
  6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    คุณเด็กเมื่อวานซืน คุณนี่อ่านอะไรแล้วไม่พิจารณาให้ถี่ถ้วน ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่น่าเอามาถาม
    เพราะก็อยู่ในสิ่งที่คุณถามนั่นแหละ ผมก็อบมาให้อ่านเอาบุญก็แล้วกันจะได้หายฟุ้งซ่าน
    ว่าทำไมท่านท้าวเวสสุวรรณถึงต้องถือตะบองยาวมา เพราะหลวงพ่อปรารภว่าท่านท้าว
    เวสสุวรรณ มีกระบองยาว

7. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี