วิธี "ระลึกชาติ"

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย JitAsura, 9 พฤศจิกายน 2012.

1. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ผมรอนานมากแต่ไม่มีการต่อยอด

ผมถามอีกคำถามครับ

หากท่านรู้ว่าใครเป็นคนทำให้ท่านตกนรกหมกไหม้
    ไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด
    แล้วท่านแก้ในสิ่งที่เขาผูกไว้ได้
    เพื่อให้เขาหายไปจากโลกนี้
    ไปอยู่แทนที่ที่ท่านเคยอยู่มาก่อน
    ท่านจะทำไหม

กราบขอบพระคุณขอรับ

2. ปัญฺญาวโร

ปัญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะตอบคงต้องตอบจากใจไม่ใช่ตำรา
    ใจผมๆก็ปุถุชนถ้ารู้ว่าคนนั้นคนนี้ในชาติปัจจุบัติเดยทำเราให้ตกนรกในอดีตชาติ จะว่าไม่รู้สึกอะไรก็คงยาก แต่เหตุและผลมีอยู่ว่า การที่คนๆนึงจะตกนรกได้มันไม่เหมือนกฏหมายในเมืองมนุษย์ ที่จะยัดเงินจับแพะมาขังแทนได้ กรรมสร้างให้กันไม่ได้ รับแทนกันไม่ได้ ถ้าจะยกแบบพระโมคลานะ ว่าเมียไม่ดี สร้างภาพให้เราหลงผิด แต่เราผิดที่หลง ที่โง่เอง ใครสั่งใจเราได้ ใครขยับปากเราได้ เขามัดเรามัดปากเรา มัดมีดใส่มือเรา เชิดเราเหมือนหุ่น ให้เราฆ่าคน บาปนั้นอยู่ที่ใครเจตนาเราไม่มี ความยินดีเราไม่มี วิบากกรรม ถ้าเราไม่ทำเขาก่อน เขาก็ทำเรามาก่อน ไม่หยุดมันก็ไม่จบ สรุป ถึงจะทำให้คนๆนั้นได้รับสิ่งที่เราเคยทุกข์เวทนาได้ ก็ไม่ทำ

3. JitAsura

JitAsura เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    อันนี้ต้องบอกว่า ขึ้นอยู่กับอินทรีย์ของแต่ละคนครับ เพราะอินทรีย์ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ดังนั้นทางสายกลางของแต่ละคนจึงแตกต่างกันไป อย่างพระสงฆ์ก็เช่นกัน บางท่านอินทรีย์แก่ก็ถือกฏ "ธุดงค์ 13" ไปเลยก็มี

อนุโมทนาบุญครับ

4. JitAsura

(คำถามอ่านเข้าใจค่อนข้างยากครับ แต่ผมจะพยายามตอบให้ตรงที่สุด)

ผมไม่ได้มีความประสงค์จะนำวิธีนี้มาบอกกับท่าน เพื่อให้ท่านนำไปใช้เช่นนี้นะครับ อดีตคืออดีต เราทุกคนที่เกิดในสังสารวัฏล้วนแล้วแต่เคยทำชั่วจนตกนรก และเคยทำดีจนอยู่บนเทวโลกหรือพรหมมาแล้วด้วยกันทั้งนั้น สิ่งสำคัญกว่าสิ่งอื่นคือ เมื่อรู้ความผิดในอดีต เรานำมาปรับปรุงปัจจุบันให้ดีจะดีที่สุดครับ หากรู้ความผิดในอดีตแล้ว จะมาหาทางล้างบาปในปัจจุบัน ผมขอบอกว่า บาปมันล้างกันไม่ได้นะครับ ดั่งพระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า “ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย สัตว์ทั้งหลายเป็นผู้มีกรรม เป็นกำเนิด มีกรรมเป็นพวกพ้อง มีกรรมเป็นที่พึ่งพาอาศัย กระทำกรรม อันใดไว้ เป็นกรรมดีหรือกรรมชั่วก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น”

5. JitAsura

ไม่มีใครทำให้ใครตกนรกหมกไหม้ได้หรอกครับ นอกจากตัวเราเอง

6. JitAsura

ขออภัยหลายท่านที่ผมตอบช้าเป็นบางครั้งนะครับ หากมีคำถามวััยรุ่นใจร้อน แนะนำเข้ามาที่ FanPage จะสะดวกตอบได้ไวกว่าครับ

อนุโมทนาทุกท่าน

7. ชินนา

ชินนา เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าก็ได้ญาณนี้ก่อนตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

คนที่ทำได้ถือว่ามีโชคดีมากที่มีเครื่องมือสำคัญอีกชิ้นหนึ่ง

โมทนาครับ

8. jikkiijang

jikkiijang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นสิ่งที่ปราถนาเหมือนกันครับ ได้แต่คิดว่าสักวันเราจะสามารถนำไปปฏิบัติแล้วเห็นผลได้จริง แต่ตอนนี้ขอรับผลกรรมที่ทำมาตั้งแต่ชาติก่อน ๆ แล้วกันครับ อนุโมทนากับท่านที่สามารถฝึกได้ และรู้จริงแล้วด้วยนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2012
  9. JitAsura

ใครที่เริ่มฝึกไปแล้ว หากได้ผลเช่นไร Follow บอกกันด้วยนะครับ การฝึกด้วยตัวเองบางทีก็มีผลเสียเช่นกัน เพราะไม่มีใครให้คำปรึกษา เมื่อเกิดสภาวะธรรมบางอย่างเกิดขึ้นขณะฝึกครับ

--- จิตอสุรา ---

10. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่คนโง่เท่านั้นแหละครับที่งมอยู่กับอดีต

11. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

เออ... มีใครทำใครให้ตกนรกได้ด้วยหรือครับ...
    ก็มีนะ คือแนะนำให้ให้เขาทำเลวๆใช่มั้ย
    ถ้าเขาทำตามก็มีโอกาส
    เหมือนพระเทวทัต ทำกับพระเจ้าอาชาตศัตรู

แต่ว่าเราจะทำไปทำไมละครับ
    เพราะถ้าทำอีหรอบนั้น เราก็ลงนรกไปอีกรอบเหมือนกัน

12. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรายังมีจิตอาฆาตจองเวร ผมคิดที่ถามมา ไม่ว่าใครก้ต้องทำแน่ๆๆ แน่นอนเรยแหละ
    เพราะเรายังแค้นอยู่ ผู้ที่ไม่จะม่ายทำเรย มีกรณีเดียวคือ ระงับการจองเวร ไม่อาฆาตคนๆนี้แล้ว เรียกว่า อโหสิกรรม ด้วยตัวเองไปก่อนแล้ว
    ผมว่าไม่ต้องยกตัวอย่างไกล แค่มีคนมายืมเงินก้อนโตจากท่านแล้วเราเชื่อให้เขายืม แล้วต่อเขาไม่ยอมเอามาคืนเลย หายเงียบไป ทวงไปก้ปัดไปเรื่อยๆ ยังงี้คนที่ถูกยืม แย่ป่าว นอนหลับบ้างไหม หรือ มีความโกรธในจิตใจรึป่าว แต่ขอตอบตรง แค่เรื่องยืมตังเท่านี้ ผมก้ว่าทำใจได้ยากแล้ว แต่ถ้าทำใจได้ "ยกนิ้วให้คับ" และยอมรับว่า ท่านใจกว้างจริงๆ

13. JitAsura

ทำได้ครับ และคุณต้องยกนิ้วให้ผู้ปฏิบัติธรรมหลายๆท่าน แต่ละคนที่ผมร่วมปฏิบัติธรรมกันมา หลายๆกลุ่ม หลายๆคน หลายๆปี ผมพบคนที่ไม่มีจิตอาฆาต ไม่มีจิตจองเวร และวางแล้วว่าใครทำอะไรให้เราเจ็บช้ำ ยืมตังค์แล้วคืนหรือไม่คืน แต่ละคนเค้าวางกันหมดแล้ว

เพราะคนที่ทุกข์คือคนที่อาฆาต เพราะคนที่ทุกข์คือคนที่จำ เพราะคนที่ทุกข์คือคนที่โกรธ

สำหรับเรื่องระลึกชาตินั้น ผมเอามา Post ในนี้ ผมไม่ได้ห่วงเลยว่า ใครเอาไปใช้แล้วจะทำให้เกิดเรื่องอาฆาตจากอดีตชาติ หรือเอาปัญหาจากอดีตชาติมาสับสนปนเปกับชาติปัจจุบัน เพราะหลายคนที่คิดเช่นนี้ไม่มีทางเลยที่จิตจะสงบ และพยายามทำเท่าไหร่ก็ทำไม่ได้แน่นอนครับ

---จิตอสุรา---

14. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมขออนุญาติเข้ามาอ่านศึกษา เพื่อเป็นข้อคิดนะครับ รู้สึกว่ามีปีะโยชน์มากๆ เป็นบุญมากที่ได้มาอ่าน มาศึกษา ขอพระคุณอย่างสูง ครับและจะติดตาม และศึกษาต่อไปครับ

15. มะหน่อ

ท่านรู้จัก
    อิสระ
    กับอิจฉรา
    หรือไม่อย่างไร
    ช่วยอธิบายความต่างหน่อยขอรับ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้ว

16. มะหน่อ

ถามจริงหากท่านระลึกชาติได้นี้
    แล้วตามหาหลุมศพสักหลุมหนึ่ง
    ที่ฝังท่านเองไว้
    หรือคนรักของท่านเองไว้
    หรือพี่ของท่านไว้
    แล้วไม่ได้ผุดได้เกิดท่านจะไปตามหาหลุมนั้นได้ที่ไหนขอรับ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

17. มะหน่อ

หากผมมีหลักฐานครบ
    เรื่องเกิดสักหลายร้อยปี
    ผมไปฟ้องศาลที่ไหนได้
    มีทนายรับทำคดีนี้หรือไม่อย่างไรขอรับ

ผมไม่ระลึกชาติขอรับ
    ไม่เคย
    แต่เป็นผลมาจากการปฏิบัติ
    การระลึกชาติมีจริง

หากท่านจิตอ่อนท่านจะติดอุปทานทันที

ตัณหาอุปทานภพชาติ
    อรูปฌาน

หากเอารูปฌานมาเล่น
    ฌานสามคงรอดขอรับ

ทำใจ
    ทำได้แล้วน้องจิตเขาตกลงกับท่านหรือไม่อย่างไร

พระอนาคามียังรอดไม่รอดตัดภพชาติ
    หากท่านตัดได้ก็อรหันต์แล้วขอรับ
    รอขรามรณาอย่างเดียวจบ
    แต่อย่าบอกว่ารู้ธรรมอีกขอรับ
    เดี๋ยวมีคำถาม

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

18. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    พูดถึงเรื่องการระลึกชาติ ผมคิดถึกละครเรื่องหนึ่งที่กำลังฉายอยู่ที่มีครุฑกับนาคราช ถ้าใครได้ชมเรื่องนี้ก็คงจะตรึกตรองได้ถึงเรื่องกรรม ความทุกข์และความแค้นที่เกิดจากการระลึกชาติ แล้วได้รู้สิ่งที่เกิดขึ้นในอดีต แต่ตอนจบก็มองแล้วว่าน่าจะให้ข้อคิดเกี่ยวกับการอโหสิกรรมและระงับการจองเวร...แล้วถ้าเป็นเราล่ะ เราจะเป็นอย่างไร เราจะติดบ่วงทุกข์หรือไม่ จะยังจองต่อไปเวรหรืออโหสิกรรมหรือไม่
    ในการแนะนำเรื่องวิธีการระลึกชาติของ จขกท.นั้นผมเห็นว่ามีประโยชน์ หากว่าผู้ที่สามารถกำหนดจิตจนสามารถระลึกชาติได้นั้นน่าจะมีเกราะป้องกันในเรื่องการผูกอาฆาตในระดับหนึ่งแล้ว คงจะเห็นได้ว่าหากมีการระึกขาติได้กันทุกคนคงโกลาหล เพราะฉะนั้นผู้ที่ฝึกจิตมาดีในระดับหนึ่งจึงน่าจะมีจิตยับยั้งเรื่องการผูกพยาบาทได้
    เพราะหลายท่านก็สามารถฝึกจนถึงขั้นระลึกได้แล้ว และก็ไม่ได้ผูกจิตหรือยึดติดในอดีตนั้น

19. มะหน่อ

เข้ามากันคนละทางขอรับ
    บางท่านสว่างมามืดไป
    บางท่านมืดมาสว่างไป

บางท่านเข้าทางฌานสาม
    ท่านลองนับชาติชรามรณา
    สามไหม

ครุฑหรือนาคผมว่าไม่เข้าท่า
    หากเจอพญาอีแร้งเมื่อไหร่
    มรณาที่นั่นเมื่อนั้นหรือไม่อย่างไร

อย่างไรเสีย
    ทางย่อมมีแต่อุปสรรค
    ก่อนบวชพระเมื่อเป็นนาคมารผจญแน่
    ใครจะผ่านได้ไม่ได้ก็ต้องเจอด่านก่อน
    หากเจอด่านตรวจมียี่สิบ
    ดอกบัวอย่างเดียวหรือไม่อย่างไร

หากท่านมียี่สิบจะอยากเจอด่านตรวจไหม
    ข้อหาเมาแล้วหลับให้ภรรยาขับอีกต่างหาก

20. มะหน่อ

การเล่นกับดาบที่มีสองคม
    การรู้กับสิ่งที่กลมแล้วลื่นไหล
    ขอท่านโปรด
    พิจารณามหาพิจารณาขอรับ
    สิ่งที่มีคุณอนันต์ย่อมมีโทษมหันต์อยู่
    หรือไม่อย่างไร

หากเราไม่พร้อมกับการระลึกชาติก็มีที่เล่นที่อื่นอีกมาก
    แต่ปัจจะยะตา
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม