วิบากกรรม โดนหักอก โดนแฟนทิ้ง มีปัญหากับคู่รัก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย artant999, 16 สิงหาคม 2007.

1. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

มนัสการแม่ชีครับ คือว่าคนรอบข้างของกระผมมักมีเรื่องแบบว่าโดนหักอกมา โดนหลอกให้เสียตัว โดนแฟนทิ้ง มีปัญหากับคู่รักตลอด ทะเลาะเบาะแว้งกันบ่อยๆ เขามักจะให้ผมช่วยแก้ปัญหาบ้าง ปรับทุกข์บ้าง

ขอคำแนะนำบ้าง ซึ่งปัญหามันมีมาตลอด ไม่จบไม่สิ้นเสียทีครับ ผมเลยสงสัยว่าเกิดจากการที่เขาสร้างกรรมอะไรมาบ้างครับ แล้วทำให้กรรมนั้นเบาบางได้หรือไม่หรือมีวิธีให้เขาไม่ต้องเจอวิบากกรรมแบบนี้อีกต่อไปหรือไม่ครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2007
  2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรม...

วิบากกรรมที่เกิดขึ้นนั้น เป็นผลมาจากการกระทำของบุคคล
    ...บุคคลทำกรรมอะไรไว้ย่อมได้รับผลกรรมนั้นเสมอ...

กรรมที่สำคัญที่ทำแล้วได้รับผลของวิบากเร็วคือ
    การกระทำต่อพ่อแม่เป็นกรรมหนักที่ส่งผลก่อน

การทำร้าย ทำให้พ่อแม่เสียใจ น้ำตาตก
    นั่นแหละที่เป็นกรรมหนัก ถึงแม้ว่าจะไม่รู้ ไม่ได้ตั้งใจ แต่ผลของกรรม
    ย่อมส่งผลเสมอ

วิธีแก้กรรมคือ การขออโหสิกรรมต่อพ่อแม่ และเริ่มต้นชีวิตใหม่ด้วยการทำดี
    ต่อท่าน เชื่อฟัง ทำหน้าที่ลูกที่ดี รวมทั้งการฝึกวิปัสสนา ทำสมาธิ ให้ความคิดดี
    กายดี วาจาดีในขณะที่ทำสมาธินั้น ยิ่งทำได้มากเท่าใด ผลดีย่อมเกิดขึ้นมาก
    เมื่อกรรมดีมีกำลังมาก ก็ย่อมส่งผลดีให้ได้รับ

ฝึกทำอย่างนี้บ่อยๆ กำลังของความดีจะทำให้เบื่อต่อการทำชั่ว คิดชั่วและพูดชั่ว
    ปัจจุบันในขณะที่ทำ จะส่งผลไปในอนาคต ชาติหน้า และจะเป็นอดีตที่ดีเอง

อดีตหรือกรรมที่ทำในอดีตที่ผ่านมาแล้ว กลับไปแก้ไม่ได้ แต่เราสามารถ
    นำสิ่งในอดีตมาทบทวน แก้ไข ปรับปรุงข้อบกพร่อง ข้อผิพลาดได้ในปัจจุบัน

อย่ามัวไปเที่ยวแก้กรรมด้วยวิธีอื่นเลย เสียเงินเปล่า แก้ที่ความคิด
    การกระทำและคำที่พูดของตัวเองเถิด บุคคลอื่นใครเล่าจะแก้กรรมให้ได้
    นอกจากตัวเราเองโดยแท้

บุญรักษา ธรรมะสวัสดี

3. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับที่ดีๆ ครับ

4. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ถูก

5. ขุนหลวงหาวัด

ขุนหลวงหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008

อนุโมทนากับคำสอนดีของคุณเเม่ชีณัฐทิพย์ สาธุ เป็นคำสอนที่นำไปใช้ได้ในชีวิตประจำวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      17.9 KB
      เปิดดู:
      263
  6. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาคับ

ชาตินี้ก็พยายามอย่าไปผูกมัดจิตมัดใจกับใครเลยนะครับ จะได้เลิกแล้วต่อกัน

7. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนของเราก็โดนอย่างเพื่อนเจ้าของกระทู้เหมือนกันค่ะ เพื่อนเราเป็นคนสวยมากคนนึงเลยค่ะ จะมีแต่คนไม่ดีเข้ามาในชีวิตตลอด ทั้งที่เธอก้ไม่ได้มีนิสัยไม่ดีน่ะ เป็นคนดีทีเดียว แต่ดีที่เวลามีปัญหาเธอจะหันมาปรึกษาเรา มาร้องไห้กับเรา ไม่คิดสั้นจนวันนึงเธอก็ชวนเราไปบวชชีพราหมณ์เป็นเพื่อน เพื่อสงบจิตใจ และได้ทำบุญด้วย เราก็ไปกับเธอ โดยที่เราไม่คิดเรื่องทำบุญกับบวชสักเท่าไหร่
    แต่หลังจากเราไปบวชกลับมา รู้สึกว่าเพื่อนสบายใจขึ้น คิดอะไรก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเย่อะเลย ไม่โทษตัวเอง มองเป็นเรื่องเวรกรรม และพยายามแก้ไขไม่ทำกรรมเพิ่ม

ส่วนเราต้องขอบคุณเพื่อนที่ชวนไปบวช หลังจากวันนั้นเราเริ่มสนใจธรรมะ อยากบวชอีกถ้ามีโอกาส เพราะรู้สึกสงบดีเวลาไปบวช ทำให้เริ่มสนใจทำสมาธิอีกด้วยอิอิ... แล้วตอนนี้ก็หันมาสวดมนต์ทุกวัน

ขอให้เพื่อนเจ้าของกระทู้รักตัวเองมากๆ ยังมีพ่อแม่ที่รักเรามากกว่าใครๆ หันไปหาพวกท่านซิค่ะ ไปกราบท่าน ไปทำความดีเพื่อท่าน อย่ามัวสนใจคนที่เขาไม่รักเราเลย...

8. ประทีปน้อยส่องทาง

ประทีปน้อยส่องทาง สมาชิก

ลองวิธีนี้ ก็ได้นะคะ
    หากมีเพื่อนหรือแฟนที่รักใคร่กัน ให้ชวนกันไปทำบุญบ่อยๆ แล้วก็ร่วมกันกรวดน้ำ หากเรามีวิบากกรรมที่ไม่ดีร่วมกันมา ก็จะได้แก้ไขด้วยบุญกุศลที่ร่วมกันสร้างใหม่ กรรมอะไรก็ไม่สำคัญเท่าการสร้างกรรมใหม่ที่ดีร่วมกัน

ขออนุโมทนากับผู้ถามค่ะ

9. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    โมทนา สาธุครับ พ่อเเม่ คือ พระอรหันต์ของลูก ผมได้มีโอกาสขอขมากรรมต่อท่านเเล้วครับ ชีวิตก็ดีขึ้นครับ ตามลำดับ

10. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่า คุณต้องเคยไปทำเขามาก่อน

เขาถึงตามมาทวงคืน

เรื่องนี้พอจะเข้าใจ

11. มเหนทรวรมัน

มเหนทรวรมัน Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ขอบพระคุณที่ชี้ทางสว่างครับ

12. ยม๑

ยม๑ สมาชิกใหม่

โมทนา สาธุ ครับ
    เคยอกหักเหมือนกันครับ ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ หันเข้าหาธรรมะจะเห็นความจริงครับ

13. NA_S

NA_S Active Member

14. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    ธรรมะช่วยได้เสมอ

15. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    พอจะเข้าใจครับ
    ผมเองก็เคยทุกข์กับเรื่องพวกนี้มามาก เคยคิดสั้นก็มี โง่มากครับ(เกิอุบัติเหตุก่อนจึงไม่ได้ทำ) เป็นกฏแห่งกรรมครับ ไม่อาจฝืน ถ้ายังไม่พ้นระยะเวลาจะพูดยังไง ทำอย่างไรก็คิดไม่ออกครับ แต่ช่วงเวลานั้นยิ่งทุกข์ ยิ่งป่วยมากเท่าไร ผมยิ่งมีความมุ่งมั่นในทานศีลภาวนาปัญญาอย่างยิ่ง ภาวนาจนเข้าใจอะไรหลายอย่าง บางครั้งกายภายในก็แยกจากกายภายนอกและได้มีความเข้าใจว่าเคยหลอกลวงผู้หญิงและทิ้งเขาให้ฆ่าตัวตายจึงต้องใช้กรรมเขา

อย่างที่หลวงปู่ใหญ่(บันทึกท่านผู้เฒ่า ในเทปบันทึกบุคคลตัวอย่างของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)ว่าไว้ โดยหลวงปู่ปานวัดบางนมโค สอนท่านพระว่าแกไม่ดูตัวแกเอง หมายถึงอดีตทำเลวอะไรไว้ถึงเป็นแบบนี้ท่านผู้เฒ่าผู้ได้อภิญญา5 สมาบัติ8ย้อนไปดูกฏแห่งกรรมตนทำในอดีตไว้จึงยอมรับ เคยด่าเขา เขาก็มาด่าตอบ

แม้กรรมจะหนักขนาดไหน ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านสู้ครับ ยึดทาน(ผมทำทุกวันใส่กระปุกสิ้นเดือนปทำสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทานแล้วแต่ครับ) ศีล(อย่ายอมศีลขาด ยอมแลกชีวิต) ภาวนา(รู้ลมหายใจเข้า ออก ผ่านจมุก อก ท้องรู้ไปที่ละฐาน อาจกำหนดภาพพระพุทธรูปเบี้ยงหน้ายิ่งดี) ปัญญา(อย่างน้อยคิดว่าเราตายแน่ เช้า สาย บ่ายค่ำ คิดอยู่เสมอ เดินๆอาจหัวใจวาย รถชน คิดถึงความตายเป็นปกติ) ยึดสิ่งเหล่านี้ครับผมจะๆตาย มาหลายครั้งผ่าตัด รถยางระเบิด
    รอดมาได้ทุกครั้งเรายิ่งมีความเด็ดเดียวมากขึ้นเท่าไหร่ ตั้งมั่นในธรรมเท่าไหร่
    กฎแห่งกรรมหนีไม่พ้นแต่กรรมดีถ้าทำประจำด้วยใจจริงมีผมมหาศาลเช่นกันกรรมไม่ดีให้ผลเราได้น้อยเท่านั้นครับเพราะยืดออกไป