วิมาน37สาย สายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 4 มิถุนายน 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

เป็นอันว่าวันนี้จะขอย้ำเรื่อง เวทนานุปัสสนามหาสติปัฏฐาน สักนึดหนึ่งคือในเรื่อง เวทนานุปัสสนามหาสติปัฏฐาน นี่เป็นเรื่องของจิตโดยตรง การเจริญพระกรรมฐาน เราฝึกกันที่จิต ฉะนั้นสำนักของเรานี่ย่อมเป็นที่รังเกียจของสำนักบางสำนัก ที่สำนักนั้นชอบฝึกกาย ใช่ไหม แล้วเวลาจะทำก็ต้องทำเครียดต้องทำกันนับชั่วโมง แต่ทว่าขอพวกเราอย่าไปติสำนักนั้นๆ ว่าท่านทำไม่ถูกการฝึกอารมณ์ของจิตก็สุดแล้วแต่กำลังใจของคนอย่างหนึ่ง หรือว่าจริยาตามปกติตามภาคพื้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง อาตมาถือกลุ่มเดินเป็นสำคัญ คำว่ากลุ่มเดิมนี่ก็หมายความว่า เป็นคนที่บำเพ็ญบารมีร่วมกันมาตั้งแต่อดีตชาติ ถ้าจะนับเป็นชาติๆ นี่นับไม่ถ้วน เอ พวกที่นั่งป๋อหลออยู่นี่ 99 เปอร์เซ็นต์นี่ ทีนี้อีกเปอร์เซ็นต์ไม่แน่ ใช่ไหม แล้วทำไมเป็นอย่างนั้น เอาอย่างนี้ไหม พูดกันตรงๆ ดีกว่าไหม พูดกันแบบตรงไปตรงมา<O:p</O:p
    ถ้าเราได้ ปุพเพนิวาสานุสติญาณ เราก็จะรู้ว่าตัวเราเองเกิดมากี่ชาติ ระยำมาเท่าไร ดีมาเท่าไร ฉันนี่ระยำมาก แล้วคนเรากว่าจะเดินเข้าไปหาความดีได้ มันต้องคบกับความชั่วก่อน ใช่ไหม กว่าจะรู้ความดี รู้ผลของความดีก็ต้องแวะเข้าไปคุยกับความชั่วก่อน แล้วจนกว่าจะเข้าเขตพระพุทธพยากรณ์ กว่าจะเข้าเขตพระพุทธพยากรณ์ได้ก็ไม่รู้ว่าผ่านมาเท่าไร พอหลังจากได้รับเขตพุทธพยากรณ์แล้ว ก็ผ่าน 16 อสงไขยกันแสนกัป เล่นนับกันเป็นอสงไขยกันนะ อสงไขยแปลว่านับไม่ได้ แล้วก็เอาหน่วย สิบ ร้อย พัน หมื่น แสน ล้าน แล้วก็เติมศูนย์ท่านเรียกว่าโกฏิ เติมไปอีกสามศูนย์ เรียกว่า อสงไขยกับแสนกัป นับชาติชาติซิพวกคุณ ตั้งแต่รัตน์โกสินทร์นี้ ฉันตะบันเกิดมาแล้วตั้งสี่หนนะ นี่ชาตินี่ นี่พระพุทธกาลนี่ แค่หลังๆ นี่ สมัยพุทธกาลตั้งแต่สมัยเชียงแสน สุโขทัย อยุธยา แล้ว รัตนโกสินทร์นี่สี่ครั้ง นี่มันยังไม่ถึงอีกเขตหนึ่งของกัป มันไม่ใช่ในสิบของกัป เพราะเกิดขึ้นขึ้นมาตั้งสิบกว่าครั้ง นี่ถ้ากัปหนึ่งเราเกิดเท่าไร เรานับเป็นอสงไขยกัป มันเกิดกันเท่าไรไหวไหมช่วยคิดที ไม่คิดดีกว่าปวดหัว <O:p</O:p
    เป็นอันว่า คณะของเราก็ตามกันมาเป็นระยะ ไอ้ที่หนีไปนิพพานนับไม่ถ้วนแล้ว พวกนั้นขี้ขลาด สู้พวกเราไม่ได้ มีตัวอย่างที่ไหน วิ่งกันพรึ่บๆๆ ไอ้เรานี้ต้องมาตกระกำลำบาก มาช่วยคนโน้น ช่วยนี่ วิ่งนี่วิ่งนั้น เราจะกินยังเข้าไปก็ไม่ค่อยจะมี แต่ก็ยังพยายามหาเลี้ยงคนอื่นใช่ไหม พวกนั้นไม่ได้ความ สู้เราไม่ได้นะ ไอ้เรามายกย่องตัวเองนะ เขารอให้ชาวบ้านเขายกเมื่อไรจะได้ยกย่องได้ยก ใช่ไหม ไม่ชมตัวเองรอชาวบ้านชม เมื่อไรจะได้ยกย่อง ใช่ไหม ไม่ชมตัวเองรอชาวบ้านชม เมื่อไรจะได้ชมก็ชมมันซะเองก็หมดเรื่อง นี่เจ้าบ้านบอกไอ้หมาขี้ ไม่มีใครไปยกหาง ไม่ตรง เวลานี้จะขี้มันบอกอะไร เหอะ ยกหางดีไม่ดีก็เปื้อน นี่เป็นอันว่า ท่านที่ไปนิพพานนับไม่ถ้วน<O:p</O:p
    ตอนนี้ลองสอบดูนิดหนึ่ง นี่เวลาถามว่า คณะสายของข้าพระพุทธเจ้ามันนี่มีกี่สายนี่ ข้างหลังบ้านออกไปนี่ ท่านบอกว่ามี 37 สาย ถามสายหนึ่งระยะยาวเท่าไร ท่านก็บอกสองแสนโยชน์ หรือสี่แสนโยนช์ สายน่ะมันมี 37 สาย แล้วก็ไปดูวิมานไอ้นี่สายพระนิพพาน แล้วไปนี่เขาตั้งเต็มไปหมด แล้วพวกนี้จะไปอยู่ไหนไม่รู้ ไม่มีที่ซิ นี้ใครอยากไปอยู่ก็มาจองไว้ จัดสรร คิดไร่ละเท่าไรก็ว่ากันไป ใช่ไหม<O:p</O:p
    เป็นอันว่า 37 สายนี่ วิมานเต็มไปหมด ไม่มีพร่อง สายหนึ่งประมาณสองแสนโยชน์ ว่าจะย่องดูมานิดหนึ่ง คือว่าเรื่องของเรื่องมันก็มีเด็กเขาสงสัยว่า สายมันมีกี่สาย หัวหน้าทีมสร้างบ้านใหญ่อยู่ด้านหน้า ต่อมาก็มีถนนซอยเข้าไป ที่ทางด้านของพระนิพพานนี่เขาอยู่กันเป็นกลุ่มของ พระพุทธกัสสป อย่างพระพระอะไร กกุสันโธ ท่านอยู่กลุ่มหนึ่ง คือกลุ่มจัดเป็นสายข้างหลังพระโกนาคมโน ท่านก็อยู่กลุ่มหนึ่ง วิมานของพระพุทธเจ้าตั้งข้างหน้า บริวารก็เป็น สายอยู่ข้างหลัง พระพุทธกัสสป ท่านก็ตั้งจุดหนึ่งของ สมเด็จพระมหาสมณโคดม ก็ตั้งจุดหนึ่ง ตอนนี้ของอาตมามันก็เป็นจุดแปลก จุดที่แปลกไอ้วิมานมาตั้งอยู่ในเกณฑ์เรียงของพระพุทธเจ้า ใหญ่ คล้ายคลึงกัน แต่สวยสู้ท่านไม่ได้เพราะเราไม่ใช่พระพุทธเจ้า เพราะฐานะที่ปรารถนาพุทธภูมิมาสิ้นระยะเวลา 16 อสงไขยกับแสนกัปพอดี แต่ว่าแสนกัปนี่ถ้าทนไม่ไหวเลยเลยไม่เกิด เอามันแค่นี้พอ ใช่ไหม ถ้ารออีกอีก 7 ครั้งในกัปนี้แหละ ไม่ต้องรอ แล้วก็ต้องรอเป็นองค์ที่ 22 หลังจากพระศรีอริย์ โฮ้ ไปนั่งบี้ตะโพนอยู่นั้น ไม่เอาเปิดดีกว่า อีโธ่ ถ้าไม่ไหว กลืนไม่ลงนะ ถามเท่าไหร่ ยี่สิบสอง เฮอะ ยี่สิบสองไปนั่งเป่าปี่อยู่โน้น ชั้นดุสิต ตั้งยี่สิบสององค์ เมื่อไรไม่รู้ ไอ้ที่เขาคอยตั้งนาน บอกฉันหลีกทางให้เปิดดีกว่า เป็นอันว่าหาจุดพร่องไม่ได้ ตามสายของพวกเรา แต่ว่าหาจุดพร่องไม่มี แต่ความจริงวิมานสวยไม่เต็มที่มีอยู่มากพอสำควรแต่ก็ไม่เต็มสาย ที่วิมานไม่สวยมาก เพราะจิตของบุคคลใดถ้ารักนิพพานวิมานจะปรากฏที่นั้น แต่ทว่าจิตใจของท่านผู้นั่นยังไม่ถึงอรหัตผลเพียงใดวิมานจะไม่สวยเต็มที่ ไอ้จิตกะวิมานมันสวยเท่ากัน ใช่ไหม เดินไปนี่จะรู้<O:p</O:p
    เป็นอันว่า วิมานนั่งคอยอยู่เพราะอะไร เพราะว่าอาตมาปรารถนาพุทธภูมิ อันนี้คณะที่ร่วมปฏิบัติกันมาในกาลก่อนร่วมกันมาปรารถนาที่จะเป็นสาวกในสมัยนั้นในเมื่อหัวเรือใหญ่เลี้ยวเข้าตามตรอกไปเสียแล้วเข้าคลองเล็ก บรรดาเรือทั้งหลายมันก็ต้องเลี้ยวตาม ถ้าขืนวิ่งไปคนเดียวหลงแน่ เป็นอันว่า ฉะนั้นวิมานมันตั้งอยู่เต็ม เป็นอันว่าคนที่ติดตามมาไม่พลาดพระนิพพานนะ แต่ว่าพลาดในชาตินี้ ชาตินี้พลาดก็ไปจั้งโน้นศาสนา พระศรีอาริย์ นะไม่เหลือ เพราะโยมท่านคอยอยู่ โยมท่านดัก ไม่ยอมให้ไปไหนแน่<O:p</O:p
    เป็นอันว่าระหว่างนี้ใครปฏิบัติดีบ้าง ปฏิบัติชั่วบ้าง ก็เป็นของกฎของกรรมขณะใดที่กรรมที่เป็นกุศลให้ผล ขณะนั้นจิตเราก็จะเป็นสุข บางครั้งกรรมที่เป็นอกุศลมันตามมาให้ผล มันก็มีความวุ่นวาย แต่เรื่องนี้ เราจะแพ้มันในระยะเวลาตายไม่มี ไม่มีทาง เราจะให้มันเฉพาะในระหว่างที่มีชีวิตมันจะทรงอยู่เท่านั้น ถ้าใกล้จะตายจริงๆ อาตมารับรองว่าทุกคนไม่ไร้สติ แล้วก็ไม่ไร้ความดีที่ปฏิบัติ เพราะอะไร ไปตรวจบ้านหมดแล้ว วันนี้ สบายกลับมาตีหุ่ย เลยไม่กลับเลย ดีใจ กลับขึ้นไปนอน ความจริงนอนไม่ได้ มีงานทำต่อ เพราะอะไรเพราะว่าเริ่มจะพักเลยไม่ได้พัก อาบน้ำเสร็จ ฉันยาเสร็จ นึกว่าจะพักสักหน่อยพอนั่ง นอนปุ๊บลงไป ก็เจอะพระ แฮะ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

คัดมาบางส่วน<O:p</O:p
    หนังสือ รวมคำสอนธรรมปฏิบัติ ของพระราชพรหมยานเล่ม 8<O:p</O:p
    หน้าที่ 170-172<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      48.5 KB
      เปิดดู:
      4,902
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2008
  2. นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ

นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ สมาชิก

19 พฤษภาคม 2008
    โมทนาด้วยครับผม ขอสักหลังหนึ่งนะครับผม เดี่ยวจะย้ายเข้าอยู่ อิอิอิ

3. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    สาธุ ๆ ๆ ยังผ่อนส่งวิมานอยู่เลยคับ... ขอให้ผ่อนหมดชาตินี้ จะได้เป็นเจ้าของเต็มตัวสักที ... อุอุอุ

4. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

<!-- / message -->

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    พวกเราไปนิพพานด้วยกันเถอะครับ สหายธรรมทั้งหลาย

6. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    กุศลผลบุญใด ๆ ก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้<O:p</O:p

7. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    4
    ...

8. ราชนาวี

ราชนาวี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

9. srtumsrtum

srtumsrtum Active Member

สาธุๆๆ กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ ลูกขอตามไปอยู่ด้วยหลังนึงนะครับ

10. Whitedeangle

Whitedeangle เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    อนุโมทนากับคำสอนของหลวงพ่อด้วยครับ

ขอให้ข้าพเจ้าถึงแจ้ง ซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเถิด สาธุ

11. ณกฤต

ณกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาสาธุครับ ลูกขอตามหลวงพ่อกลับไปพระนิพพานในชาตินี้ขอรับ

12. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนาด้วยครับ..สาธุๆๆ..แล้วเจอกันที่วิมานครับ..:cool::cool::cool: