ว่าด้วยเรื่องพระพรหม..

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ปะดิตกร, 22 กันยายน 2016.

1. ปะดิตกร

ปะดิตกร Active Member

กราบสวัสดีพี่น้องสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่าน

อยากจะได้คำแนะนำในเรื่อง

"วัตถุมงคลพิมพ์พระพรหมของเกจิท่านใดบ้างที่เป็นที่พุทธคุณเจนจัด"

ที่กระผมนึกออกมีแค่

1.พระพรหมหลวงปู่ดู่ วัดสะแก

2. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหรียญพรหม หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง , เหรียญพรหมรุ่นแรก(เสกฤกษ์จันทร์ซ้อนจันทร์) หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ ครับที่ผมใช้อยู่ ส่วนที่ดังๆก็มีเหรียญ(พรหม)จักรเพชรวัดดอน ยานนาวา

ส่วนเครื่องรางพระพรหมที่ดังที่สุดเป็นของฆราวาสครับ อ.เฮง ไพรวัลย์:cool:

3. jojo834

jojo834 Active Member

2 พฤศจิกายน 2007
    จุดเริ่มต้นในการแสวงหาพระพรหมต่างๆมาห้อยคอที่สร้างโดยพระสงฆ์องค์อื่นๆครับ

จริงๆมีหลายท่าานครับ แต่เอาแบบสุดๆใกล้ตัวเลยนะครับ เส้นผม เล็บ ของพ่อแม่เรานี้แหละครับ เอามาห้อยคอไว้เพราะตามที่บอกๆกันมา คือ พ่อแม่เรา คือพระพรหมของลูก นี้คือจุดเริ่มต้นในการแสวงหาพระพรหมต่างๆมาห้อยคอที่สร้างโดยพระสงฆ์องค์อื่นๆครับ

เดี๋ยวผมค่อยลงให้ครับว่า มีของพระสงฆ์รูปไหนบ้างที่สร้างได้ขลังแบบสุดๆ เพราะผมมีเกือบทุกวัด ถ้าเป็นพระพรหม ครับ

4. puniw

1
    ลืมเหรียญพรหมสี่หน้าหลวงปู่หมุนไปได้ไงนี่ ทั้งสวยทั้งขลังสุดๆครับ :cool:

_MG_3957.jpg _MG_3958.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2017
  5. jojo834

วัตถุมงคลพระพรหม

ที่ผมรู้ว่าขลังสุดๆนะครับ
    1.อาจารย์เฮง ไพรวัลย์
    2.ท่านพระอาจารย์ วิรัช ลุปต์ซ่า สถานค้นคว้าสัจธรรมปุรุโษตตมะ
    3.หลวงปู่สีห์ วัดสะแก
    4.พรามณ์จั๊ว วัดประดู่ทรงธรรม
    5.หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    ุ6.หลวงปู่ผาด วัดไร่
    7.หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน
    8.หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย
    9.หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน
    10.หลวงพ่อชํานาญ วัดกุฎีทอง
    เอาแค่ 10 องค์ก่อนครับ ที่จริงพระเกจิที่เก่งๆยังมีอีกเยอะ
    แต่เอาที่เด่นมากๆเรื่องพระพรหม แต่ตอนนี้ในทั้ง 10 องค์ ที่ยังดำรงขันธ์อยู่มีเพียงแค่รูปเดียวเท่านั้น คือ
    หลวงพ่อชํานาญ วัดกุฎีทอง

เดี๋ยวผมจะแนะนำท่านอื่นๆต่อไปครับ ที่ยังมีชีวิตอยู่ ที่ผมรู้จักในส่วนของฆราวาส

6. jojo834

ว่ากันต่อเรื่องเหรียญพระพรหม

ผมว่านะครับ ที่หาเช่าง่าย ราคายังไม่สูงมาก คือเหรียญพระพรหมที่สร้างโดยหลวงพ่อจรัญ ตอนปี 2551 ครับ เพราะรุ่นนี้หลวงพ่อจรัญท่านทำครั้งแรกเกี่ยวกับพระพรหม และทำเยอะมาก
    และผมยังทราบว่าขลัง เพราะผมมีประสบการณ์โดยตรงกับเหรียญรุ่นนี้

7. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แนะนำแบบส่วนตัวนะครับ น่าจะมีหลายๆเกจิอยู่

ให้ดูเกจิที่ท่านศรัทธาเป็นหลัก

ให้ดูที่จิตผู้อฐิฐานปลุกเสกให้ ( ว่าท่านทรงความดี ทรงญาณกรรมฐานขนาดไหน)

สุดท้าย เอาที่ท่านเจ้าของชอบครับ เห็นแล้วชอบ เห็นแล้วถูกใจ เวลาเราอาราธนามันจะมีกำลังใจสูงเต็มกำลังครับ

ปล. ถ้าให้ผมแนะนำก็ พระผงเศรียรพรหม ราคา 2- 4 พันบาท พระหลวงปู่สร้างเอง ทำกันเองในวัด เจตนาแจกเพื่อสงเคราะห์กำลังใจ ไม่ได้มีนายทุนจัดสร้างเพื่อหาประโยชน์แต่อย่างใดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. jojo834

พระคาถาที่ใช้สำหรับนั่งภาวนา เพื่อสื่อสารกับท่านพ่อพระพรหมโดยตรง อีกพระคาถานึง
    ที่มีผลมาก และก้อไม่ยาว ที่สำคัญเป็นพระคาถาตรง
    คาถาตรงคือคาถาที่ได้มาจากท่านผู้นั้นโดยตรง มีอานิสงค์ดีกว่าคาถาที่แต่งกันเองเพราะสวดแล้วจะถึงเทพ เทวดาเจ้าของพระคาถานั้นอย่างแน่นอน และรวดเร็วกว่าพระคาถาที่คนทั่วๆไปแต่งกันขึ้นครับ

พระคาถานี้ ท่านพ่อพระพรหม มอบให้อาจารย์ผม ถือว่าเป็นคาถาตรงครับ สิ่งสำคัญผมลองมาแล้ว เคยภาวนาแต่ละวันจำนวนรอบ จำนวนจบ ไม่ซ้ำกันไม่เท่ากัน แต่อาจารย์ของผมทราบว่าวันนี้ผมสวดกี่จบในใจ วันนั้นผมสวดกี่จบในใจ ผมเลยถามอาจารย์ผมว่าทำไมถึงทราบ ท่านบอกว่าเพราะท่านพ่อพระพรหมบอก เนื่องจากเป็นคาถาตรง สวดปั๊ปถึงเดี๋ยวนั่น ผมเลยทราบว่าพระคาถาตรงมีผลดีแบบนี้นี่เอง คงคล้ายๆพระคาถาเงินล้านที่พระพุทธเจ้ามอบให้กับหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มิน่าทำไมหลวงพ่อฤาษีถึงให้พวกเราพยายามสวดกัน

พระคาถาท่านพ่อพระพรหมนะครับ " พรหมาภาวนา" อ่านว่า พรหม - มา - พาว - วะ - นา

9. puniw

1
    ความหมายคือ คาถานี้เราสามารถสวดบูชาพระพรหมได้เลย เช่น นะโม3จบ สวดบทนี้ถวายท่านได้เลยแทนคาถาบูชาพรหมบทอื่นๆ หรือว่าใช้สวดเฉพาะตอนนั่งสมาธิครับ???

10. jojo834

ได้ทุกอย่างครับ ตามแต่ใจแต่ละคนครับ ตามแต่ใจคนสวดครับ
    ผมว่าผมตอบแบบนี้จะดีกว่าครับ เพราะทุกบทสวดที่สวดเพื่อบูชาพระพรหม ผมว่าดีหมดครับ

แต่ผมขอใช้คำพูดจากครูบาอาจารย์เก่าๆที่บอกว่า จะทำแบบไหนก็ตาม คือจะสวดทุกบท สวดบทไหนก็ตาม ขอให้ทำแล้ว เกิดความสบายๆ มีความสุข ร่าเริง เบิกบานใจ

ก็พอแล้ว ถ้าใจสบาย มีความสุข

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ธันวาคม 2016
  11. jojo834

ยกตัวอย่างครับ
    เช่นพระคาถานี้ คือ "พรหมาภาวนา" ผมได้มาตั้งนาน ผมไม่สวด ไปสวดบทอื่นๆ
    แต่พอสวดแล้ว ใจสงบดี และพอสวดอาจารย์ผมท่านก็ทราบอีกว่าเราสวดกี่จบต่อวัน บางทีไม่สวดก็ยังทราบอีก คือผมมีประสบการณ์มาไงครับ กับคำภาวนา "พรหมาภาวนา"
    เลยเอาเป็นคำภาวนาหลักไปเลย ขาดไม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะนั่งสมาธิหรือทำอะไร และใช้แทนบทอื่นไปเลยที่สวดบูชาพระพรหม

ต่อมาเกิดฮึดครับ อยากรวยจากการสวดมนต์ ผมเลยสวดทุกบททุกเช้าเลยครับ ขอย้ำๆสวดทุกบททุกเช้าเกือบๆ 40 บท ได้มั้งครับ แต่ไม่เห็นรวยเลย ต่อมาไม่ไหวอ่ะครับ เพราะต้องทำงาน สวดมากก็ไปทำงานไม่ทัน เครียดอีก ช่วงนั้นคิดเลยทุกข์ สวดทำไม ก็พยายามทนๆไปเพราะอยากรวย แต่ก็เครียดอีกเหมือนเดิม ต่อมาเจอคำสอนหลวงพี่เล็กวัดท่าขนุนในเวปนี้ ท่านเคยบอกไว้ว่า ให้ทำเพื่อความกตัญญู เลยลดเหลือแค่ "พรหมาภาวนา"
    แต่ถ้ามีเวลาเยอะเช่น เสาร์ อาทิตย์ บางทีผมก็กลับสวดทุกบทที่บูชาท่านพ่อพระพรหมครับ เพราะมีเวลาเยอะ สวดได้สบายๆครับ

12. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมมีพระพรหม ของวัดสุทัศน์ ดีป่าวครับ ถามคับ ถ้าบูชาห้อยคอ ท่านดีด้านไหนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2016
  13. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    13
    พระพรหม วัดดอนยานาวา อาจารย์ วิรัช ลุปต์ซ่า

14. jojo834

พระพรหมวัดสุทัศน์ ผมว่าดีครับ ด้านพิธีกรรมถูกต้อง เครื่องบูชาเต็มตามที่กล่าวตามตำรา ผมว่าดีเลยครับ

15. jojo834

เหรียญพระพรหม ในแง่ที่เป็นที่ระลึกของศาลพระพรหม ที่ไม่ใช่เป็นวัด หรือพระสงฆ์จัดสร้าง ที่ผมเก็บไว้ ที่ว่าดี ที่ว่าเด็ด ที่ว่าขลัง มีดังนี้ครับ
    1. เหรียญพระพรหมที่ลาสเวกัส หน้าซีซาร์พาเลส ประเทศสหรัฐอเมริกา เหรียญนี้ผมเจอแค่เหรียญเดียวเอง สุดยอดมากๆเหรียญนี้
    2. เหรียญพระพรหมที่สิงคโปร์ เหรียญนี้ ผมมีแค่เหรียญเดียว แต่สุดยอดประสบการณ์
    3. เหรียญพระพรหมเอราวัณ ที่สี่แยกราชประสงค์ เหรียญนี้สุดยอดเลยครับ แต่ระวังนะครับ ปลอมมากมาย ต้องดูดีๆ
    4. เหรียญพระพรหม ของศาลพระพรหมที่เพชรเกษม 69
    5. เหรียญพระพรหม ของโรงพยาบาลเจริญกรุง
    6. เหรียญพระพรหม ของจังหวัดนครศรีธรรมราช มหารับโชคสิบทิศ
    7. เหรียญพระพรหม ประจำจังหวัดต่างๆ เช่นของสิงห์บุรี ของศรีราชา ชลบุรีฯลฯ
    8. เหรียญพระพรหม ที่โรงแรมสมุยนาเทียน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ธันวาคม 2016
  16. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเรียนถามคุณJOJO เกี่ยวกับประสบการณ์พระเครื่องของหลวงพ่อจรัญครับว่ามีประสบการณ์อย่างไร. ขอบคุณครับ

17. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสวดคาถาเพราะหวังรวยเช่นกันค่ะ พระคาถาเงินล้านนี่แหละ
    แต่ไม่รวย เพราะครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า ทำกำลังใจไม่ถูก
    ให้สวดเพื่อเราจะได้ให้ .....เพื่อให้คนอื่น หรือสวดเพื่อเราจะได้มีให้คนอื่น
    ไม่ใช่สวดเพื่อให้เรารวย แตกต่างกันค่ะ
    ดังนั้นจึงต้องกลับมา ทำกำลังใจใหม่ ก่อนสวดก็มีจิตคิดให้คนอื่น
    ให้คนที่เรารัก ทำบุญบำรุงพระศาสนา ก็ว่า เหมือนทำทานทางจิต
    วิธีนี้ ทำให้เราสวดภาวนาด้วยความสบายใจ ได้ไม่ได้ก็อีกเรื่องหนึ่ง
    ไม่ต้องไปเน้นวันละเป็นร้อยจบ พันจบ ถ้าเราทำกำลังใจได้ถูกต้อง
    แค่ไม่กี่นาทีก็มีผล

................
    กลับมาเข้าเรื่องพระพรหม ที่เคยรู้จักก็จะมี ของหลวงปู่ดู่ กับ หลวงปู่ผาด วัดไร่ ค่ะ ซึ่งตอนนี้ก็หาไม่ค่อยจะได้แล้ว

18. puniw

1
    เหรียญพรหมที่ใช้อยู่ นอกจากเหรียญพรหมสี่หน้าหลวงปู่หมุน ผมใช้เหรียญอดุลย์รังสี ลพ.เอื้อน วัดวังแดงใต้ กับเหรียญหน้ากากพรหม ลพ.ชำนาญครับ

฿๑.jpg 650879-13df9.jpg

19. puniw

1
    เหรียญพรหมรุ่นใหม่ที่น่าสนใจ ต้องเหรียญพรหม ลป.บัว ถามโก สวยงามมากครับ

20. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

แชร์ด้วยได้ไหม

ไม้ครูจตุรภักตร์พรหมา หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล

ไม่เดือดร้อนจริงๆจะไม่ใช้ เวลาหมุนเงินไม่ทันใช้ประจำ

จะเดินทางไปไหนไกล หรือรู้สึกไม่สบาย แก้ของ ใช้ได้หมด จีบสาวยังได้

ตอนนี้อยากได้ขนาดใหญ่ ตามหายากละ