ศักดินากับยาจก(เวอร์ชั่นลูกทุ่ง) - เทห์ - Thep Tavadaยาจก

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Thep Tavada, 4 พฤษภาคม 2012.

1. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงศักดินากับยาจก ผมร้องแบบลูกทุ่งนะครับ
    ฟังแล้วอาจจะขัดหูบ้างนะครับ สำหรับคนที่ขอบเพลงลูกกรุง
    ชอบเพลงนี้มากนะครับ
    สุดท้ายแล้วคนที่เรารักที่เราผิดหวัง หนีจากเราไป
    ก็จะกลับมานอนอยู่ด้วยกัน คือ เชิงตะกอน (ใครจะไปรอใครก่อน)

<TABLE style="BORDER-COLLAPSE: collapse" id=AutoNumber3 border=0 cellSpacing=0 borderColor=#111111 cellPadding=0 width="90%"><TBODY><TR><TD class=ms_menublack width="20%">

</TD><TD class=ms_menublack></TD></TR></TBODY></TABLE>

โดย Thep Tavada(ลูกทุ่ง)
    ศักดินากับยาจก
    ธานินทร์ อินทรเทพ
    ..เธอกับฉัน
    ต่างชนชั้น กันแสนไกล
    เธอสูง ศักดิ์สิวิไล
    เกิดอยู่ใน ตระกูลศักดินา
    ส่วนฉันเป็นชาย
    ยากจนอย่างคนธรรมดา
    ปฏิหารของเทพเทวา
    ไหน จะบัญชาให้มาร่วมหมอน
    ..ค่าของเรา
    ต่างกันราว ฟ้ากับดิน
    ฉันต้องตรากตรำทำกิน
    ตะวันตกดินมิอาจหลับนอน
    แต่ ฐานะเธอ
    เสพสุขอยู่บนบรรจถร
    ชีวิตมิต้องอนาธร
    จะกินจะนอน
    มิเคยร้อน ใจ
    ..ช่อง ว่าง ระหว่างเรา
    ห่างกันเหลือเกิน
    ไม่มีสะพานไหน
    จะทอดเดิน ถึง ได้
    ถึงเธอไม่ คิด รังเกียจ
    แต่เกียรติ์เธอสูงเกินใจ
    ความรักความใคร่
    ไม่อาจร่วมฝัน
    ..สุดโลกไกล
    ไม่มีมุมให้ เราคู่เคียง
    มนุษย์ศักดินาแผดเสียง
    ศัพท์สำเนียง
    สีเสียดเนียดฉันท์
    สถานที่เดียว
    ที่เราอาจนอนร่วมกัน
    ไม่มีศักดินาชนชั้น
    สถานที่นั้น คือเชิงตะกอน
    ดนตรี.......

นางฟ้าผู้สูงศักดิ์

ยาจกผู้ต้อยต่ำ(เฉพาะในหนัง อิอิ)

สุดท้ายแล้วก็ต้องมาอยู่ด้วยกัน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2032124/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2015
  2. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเพลินสบายๆๆ ครับคุณเทพฯ
    เพลงนี้เพิ่งเคยฟังอีกเช่นเคยครับ
    :cool:

3. SUEDE

SUEDE Active Member

คุณเทพฯร้องเพลงนี้.. เพราะกว่าทุกเพลงที่เคยปรากฎครับ อิอิ..(เพลงอื่นก็เพราะ แต่เพลงนี้เพราะสุด.. เพราะแฝงธรรมะด้วยน่ะครับ สุดท้ายก็ที่หมายเดียวกัน อืม...เข้าท่าๆ)

4. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เพราะมากครับพี่ครับ อิอิ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพราะมากครับคุณเทพ
    ร้องออกจากใจเลยนะเนี่ย
    ต้องการจะสื่ออะไรกับใครหรือเปล่า....

งวดหน้าคุณเทพถูก 32 ล้านแล้ว
    คราวนี้พอเรารวยแล้ว เราเชิดใส่เธอเลยนะครับ

6. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

สื่อให้นางฟ้ารู้นะครับว่า เทวดายาจกจะไปนอนรอเธอที่เชิงตะกอน
    แต่ยังไม่อยากไปตอนนี้นะครับ ขอไปใช้เงิน 32 ล้านให้หมด
    ก่อนแล้วจะไปนอนรอนะครับ

7. Thep Tavada

ขอบคุณครับคุณพยัคร้ายใจดี ....

8. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ไม่เคยได้ยินเพลงนี้มาก่อนเลยคับ แต่ขอบอกว่าคุณเทพฯ ร้องได้เพราะนะครับ เป็นกำลังใจให้นะคร้าบบบบ ร้องของเท่ห์มาหลายๆเพลงเลยครับผมชอบบ (เป็นการส่วนตัว) ^__^

9. Thep Tavada

ขอบคุณมากครับ ร้องเพลงออกจากใจนะครับ ผมรู้สึกว่าโลกนี้ไม่รู้ว่าใจดีหรือใจร้ายนะครับ ที่ทำให้เรารู้ว่าชีวิตของเราต้องมีการจากไป การสูญเสีย เราต้องจากสิ่งที่รักไปตลอดเวลา จนกระทั่งชีวิตเราเองก็ต้องจากไป.....

10. Thep Tavada

ขอบคุณมากครับ เพลงนี้เพลงเก่ามากนะครับของธานินท์เป็นเพลงลูกกรุง เทห์ก็มาร้องแบบลูกกรุง แต่ผมมาเปลี่ยนทำนองใหม่เอง ให้เป็นลูกทุ่งนะครับ
    ก็ลองๆ ดู เพราะว่าผมเป็นเทวดาลูกทุ่งครับ อิอิ

11. Thep Tavada

ผมชอบมากครับ คำที่บอกว่เพิ่งเคยฟังนะครับ เพราะถ้าไปฟังเจ้าของเพลงร้องก็จะนึกถึงผมนะครับ ว่าเจ้าของเพลงร้องไม่ถูกต้องนะครับ 555

12. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งรู้ว่าเทวดาเป็นยาจกก็มีด้วยนะครับ และร้องแบบลูกทุ่งได้เพราะอย่าบอกใคร...

13. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ฟังยังไม่ได้ (เครื่องไม่ support)
    แต่มาให้กำลังใจก่อนแล้วกันนะครับ
    ผมนึกว่าเว็บล่ม เพราะเข้าไม่ได้เป็นอาทิตย์แล้ว

14. Thep Tavada

ผมก็เป็นนะครับ บางครั้งไปได้ครึ่งเพลง ก็กลับมาเริ่มต้นใหม่เอง
    บางครั้งก็เสียงเงียบ แต่น่าจะเป็นเพราะคอมเก่าๆ ของผมมั่งครับ

15. SUEDE

SUEDE Active Member

เข้ามาฟังเป็นรอบที่20 ครับ.. 555.. คุณเทพฯร้องเพลงนี้เพราะจริงๆนะครับ (เข้ามาห้องนี้ นึกถึงพิเศษอยู่3 ท่านครับ อิอิ..ท่านอ๋องง..ท่านเทพเทวดา และคุณดอกสร้อยครับ ฮิฮิฮิ..)

ปล. มีเหตุผลของมันอยู่น่ะครับ อิอิ..

16. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    แวะมาฟังด้วยคน เอาแบบลูกทุ่งนี่แระเพราะแล้ว....

17. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ฟังแล้วครับ
    เพลงนี้ร้องได้ไพเราะมากครับ
    เนื้อหาเสียดแทงหัวใจ ตัดพ้อ น้อยเนื้อต่ำใจ สุดๆ

18. Thep Tavada

ดีใจนะครับที่คุณกวางเดินดินหรือเดินดงชอบนะครับ ฟังตั้ง 20 รอบ คนร้องเพลงรู้สึกดีใจนะครับ ที่ร้องไปแล้วทำให้คนฟังมีความรู้สึกดีๆได้นะครับ อย่างน้อยก็ลืมความกังวลหลายๆ เรื่องไปได้นะครับ หรือไม่ก็ทำให้ทิ่มแทงเข้าในหัวใจมากขึ้น เหมือนผมนะครับตอนนี้หัวใจแตกละเอียดเป็นผง ( หัวใจขนมปังครับเก็บไว้จนเก่าแตกหมด อิอิ ) แต่หัวในนุ่มของผมก็ยังคงอยู่แต่สิ่งที่เป็นทุกข์คือจิตของผมเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2012
  19. Thep Tavada

ครับผม ผมหัวใจเป็นลูกทุ่ง หัวใจเดียวกับคนที่แวะมาฟังนะครับ อิอิ
    ขอบคุณครับ ทำไมโลกนี้มีแต่คนน่ารักทั้งนั้น>>>

20. Thep Tavada

เนื้อเพลงนี้คือชีวิตผมเลยนะครับ ผมคิดว่าผมคงต้องเป็นคนไปนอน
    รอคนๆนั้นที่ เชิงตะกอนก่อนแน่ๆ
    ขอบคุณมากครับที่ชมว่าร้องเพราะนะครับ แต่ความจริงผมพูตๆ ตรงๆนะ
    กำลังใจมาจากคุณวิ๊กกี้กับคุณเบริด์นะครับผมพยายามร้องเพลงให้ได้เพราะครึ่งเดียวของคุณวิ๊กกี้กับคุณเบริด์ก็พอใจนะครับ