ศาลาพักใจ มลายทุกข์ ของ ชาวสโมสรก๊วนบุญ (คณะเบิกบานบันเทิงบุญ)

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย พรหมประกาศิต, 23 กุมภาพันธ์ 2007.

1. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    สวัสดีครับ ท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติ ทุกท่าน

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ สโมสรก๊วนบุญครับ ใครมีอะไรจะบอกบุญ หรือไปทำบุญ-ทำทาน อะไร ที่ไหน อย่างไร เชิญเข้ามาพูดคุย-ทักทาย เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
    หรือใครมีทุกข์โศกเศร้าอันใด ก็เชิญระบายเล่าสู่กันฟังได้ จะได้ช่วยกันคิดแก้ไขให้ความทุกข์เบาบางจางลง

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อที่จะ เป็นที่พบปะสงสรรค์ระหว่างเพื่อนใหม่และเพื่อนเก่า เอาไว้คุยกันสนุกๆไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น ตามกฏ-กติกามารยาทของเว็ปนี้ครับ และเพื่อรวบรวมสมาชิกท่านที่สนใจจะเข้าร่วมกลุ่มในการป้องกันภัยพิบัติที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้ โดยมีกระทู้ที่ตั้งขึ้นแยกย่อยออกไป ในแต่ละเรื่อง แล้วแต่ความเหมาะสม
    ซึ่งตอนนี้ สมาชิกที่ผมรู้จักยังถือว่ามีจำนวนน้อยมากเมื่อเทียบกับสมาชิกในเว็ปทั้งหมด
    สำหรับผู้ที่ชื่นชอบสนใจในธรรมะของพระพุทธองค์ ยินดีต้อนรับเป็นพิเศษครับ หรือถ้าใครอยากได้วัตถุมงคลต่างๆ ผมก็พอมีแจกให้ฟรีครับ
    แต่ขอให้เข้ามาพูดคุยทำความรู้จักกันสัก 4-5 โพส ก่อนนะครับ แล้วค่อยกระซิบบอกผมว่าอยากได้อะไรเผื่อจะมีแบ่งกันได้ แต่ของที่มีค่านิยมสูง ตามในตลาดพระเครื่อง ไม่มีให้นะขอรับ มีแต่ราคาต่ำแต่พุทธคุณสูง เอาไว้ป้องกันตัวและลูก-หลานครับ

2. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่มีท่านใดสนใจ จะเข้ามาคุยด้วยเลยเหรอครับ......
    งั้นเรามาเล่นทายปัญหากันดีกว่า ใครตอบถูกผมมีรางวัลให้ครับ
    เดี๋ยวผมไปนอนคิดดูก่อน ว่าจะให้อะไรดี ก็คงเป็นวัตถุมงคลประเภทพระผงหรือเหรียญน่ะครับ แต่ไม่ใช่ชนิดโด่งดัง ที่คนรู้จักกันทั่ว อะไรทำนองนั้น สำหรับผู้ที่ตอบถูกท่านละ ๑ องค์ สำหรับผู้ที่ตอบถูก ๕ ท่านแรกเท่านั้น
    หมดเขตการทายปัญหาภายในสิ้นเดือนนี้ เพราะผมต้องเดินทางไปต่างจังหวัด
    เอ...ถามอะไรดีน๊อ...เอาชนิดที่ประเทืองปัญญาหน่อยดีกว่านะ
    ขอถามว่า พระวินัยหรือศีล ๒๒๗ ข้อ ที่พระภิกษุ ถืออยู่นั้น มีต้นเหตุมากไหน ใครคือผู้ที่ทำให้สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ต้องบัญญัติพระวินัย
    ขอให้ตอบโดยอ้างหลักฐานด้วยครับ อย่างน้อยห้าบรรทัด ขอให้รีบๆตอบกันเข้ามานะครับ ผมจะมาเฉลยว่าใครคือผู้โชคดี หลังจากเดินทางกลับจากต่างจังหวัดแล้ว ประมาณวันที่ ๖-๗ มีนาคมนี้

3. doungkamon

doungkamon เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าอันท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา
    ลำดับนั้น ท่านพระมหากัสสปได้ถามท่านพระอุบาลีว่า
    ท่านอุบาลี ปฐมปาราชิกสิกขาบท พระผู้มีพระภาคทรงบัญญัติที่ไหน
    อุ. ในเมืองเวสาลี ขอรับ
    ม. ทรงปรารภใคร
    อุ. ทรงปรารภพระสุทิน กลันทบุตร
    ม. ในเพราะเรื่องอะไร
    อุ. ในเพราะเมถุนธรรม

จาก http://www.tipitaka.com/sankayana.htm

ไม่ทราบว่าจะถูกหรือเปล่านะคะ เพราะยังอ่านไม่ครบถ้วนทุกหน้าเลยค่ะ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    สวัสดี ท่านเจ้าของกระทู้แรก(คุณพรหมประกาศิต) และสมาชิกทุกท่านที่ได้แวะเข้ามาทักทาย

ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดี กับคุณพรหมประกาศิต
    ที่ได้ตั้งกระทู้ เปิดให้ทุกท่านได้เข้ามาสนทนาพาที และทำความรู้จักกัน ในเรื่องสัพเพเหระ ที่ไม่ทำให้ผิดกติกาใดๆ :cool:

คุณพรหมประกาศิต เป็นผู้มีอัธยาศัยใจคอดีเยี่ยม เท่าที่ผมได้สัมผัสมา แม้จะใช้เวลาไม่นานนัก อย่าหาว่าผมมาเขียนเชียร์กันนะครับ นิสัยผมไม่เคยเขียนเชียร์ใคร ถ้าคนๆนั้นไม่ดีจริง(f)

ดังนั้น ทุกท่านที่เข้ามาสนทนาทักทายกัน ขอให้วางใจและสบายใจได้ว่า จะได้รับมิตรจิต มิตรใจ ที่ดีมีให้แก่กันและกัน
    ขอให้ใช้พื้นที่ที่กระทู้นี้ให้ได้ประโยชน์กันทุกท่าน นะครับ

วันนี้ขอประเดิม ไว้เท่านี้ก่อน แล้วจะแวะมาเยี่ยมเยียนอีกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. MOUNTAIN

คุณ DJ ตอบเหมือนในใจผมเดี๊ยะ เลยครับ
    เอ...แล้วผมจะยกมาตอบเหมือนคุณ DJ ได้มั๊ยเนี่ย อิอิ

6. พรหมประกาศิต

เป็นท่านแรกที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น ตอบได้เยี่ยมครับ ขอบคุณนะครับ
    เรื่องตอบถูกหรือไม่นี่ไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ ถ้าเรามีการศึกษาค้นคว้ามาก่อน
    เดี๋ยวรอให้ตอบกันเข้ามาครบห้าท่านก่อนครับ แล้วจะเฉลยทีเดียวเลย

7. พรหมประกาศิต

อันที่จริงผมได้เดาเอาไว้ในใจว่าพี่เม้าจะเข้ามาโพสเป็นคนแรกนะครับ แต่ทว่าโดนคุณ DJ สาว ชิงตัดหน้าซะก่อน ได้งัยไม่รู้ดิ ..อิ..อิ
    คนต่อไปน่าจะเป็นคุณ _ _ _ _ เพราะถ้าเห็นแล้ว คงต้องรีบแจวมาดู แหง๋ๆ
    ต้องขอขอบคุณพี่เม้าตาอิน มากนะขอรับที่ให้เกียรติ มาร่วมสนทนา เพื่อว่าจะได้ก่อให้เกิดประโยชน์กับพี่ๆน้องๆ และเพื่อนๆทุกๆท่านที่เผอิญผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ โมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2007
  8. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    สวัสดีค่ะ
    ชมพูค่ะพี่ๆ
    แหะๆ ไม่ทราบว่าทำไมพระถึงมีศีล 227 ข้อหรอกนะคะ
    แต่จำได้ว่าหลวงพ่อท่านเคยเทศก์เกี่ยวกับว่า หลายสิบข้อมาจาก ท่านโลพุทธยี
    555555555555
    หลวงพ่อเล่าแล้วขำมากๆค่ะ

9. พรหมประกาศิต

ตอบเหมือนก็ได้ครับ แต่อย่าลอกมานะขอรับ อิ..อิ
    เหตุที่ว่าตอบเหมือนได้ก็เพราะว่าถ้าคำตอบถูกมันก็จะต้องเหมือนๆกัน เพราะถ้าไม่เหมือนมันก็จะผิดน่ะสิอ่ะครับ 555 แต่ว่ามันมีที่มาหลายที่ เปรียบเสมือนแม่น้ำห้าสายไหลมาลงทางเดียวกัน มันก็ต้องผ่านสถานที่ต่างๆกันมาก่อน แต่มารวมกันเป็นแม่น้ำสายใหญ่สายเดียว
    ธรรมะของพระพุทธองค์ก็เฉกเช่นเดียวกัน มีจำนวนมากถึง ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ แต่ก็มารวมกันเป็นหนึ่งเดียว สิ้นสุดที่พระนิพพานนั่นแล.....ขอรับ

10. พรหมประกาศิต

ว้าย..ตาเถรหก..อกอีปุกแตก (คำอุทานของคนโบราณอ่ะครับ) น้องชมพู่อยู่ทีมพระไตรปิฎก ไฉนไม่ทราบล่ะขอรับเนี่ย ปัญหาที่นำมาถามก็เพราะเหตุนี้ล่ะครับ ศีล 227 ข้อก็คือพระวินัยบัญญัติ ที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านได้บัญญัติเอาไว้ เหตุเพราะว่าภิกษุได้กระทำในสิ่งที่น่าเตียน น่ารังเกียจ เริ่มจาก 1จนกระทั่งถึง 227 ข้อ มีทั้งหนักและเบารวมกัน ที่หนักที่สุดก็คือ ปาราชิก 4 อย่าง ซึ่งต้องเข้าแล้วทำให้ถึงซึ่งขาดจากความเป็นพระเลยทีเดียว แต่บางอย่างที่พระองค์บัญญัติไว้ในสมัยก่อน ในสมัยปัจจุบันก็ไม่มีให้เห็นแล้ว เช่น บทบัญญัติที่เกี่ยวกับภิษุณี เช่นห้ามภิกษุใช้ภิกษุณีทำโน่นทำนี่ ก็ถือว่าเป็นกำไรของพระสงฆ์ที่สามารถถือศีลข้อนั้นๆได้อย่างสะดวกสบาย
    น้องชมพู่ไปทำการบ้านมานะครับ ว่าศีล 227 ข้อ ของพระภิกษุมีอะไรบ้าง
    ประเดี๋ยวเราไม่รู้เกิดไปทำให้พระท่านต้องศีลขาดเพราะเราเป็นต้นเหตุ จะเป็นบาปเป็นกรรมซะเปล่าๆ ยกตัวอย่างเช่น ไปนั่งคุยกับพระภิกษุในที่ลับหูลับตาคนด้วยกันสองต่อสอง ถึงแม้ว่าเราจะไปคุยเรื่องธรรมะกันก็ตาม พระท่านก็จะต้องถูกปรับอาบัติ ตามที่มีผู้กล่าวหาครับ

11. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ข้าพเจ้าอันท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา
    ลำดับนั้น ท่านพระมหากัสสปได้ถามท่านพระอุบาลีว่า
    ท่านอุบาลี ปฐมปาราชิกสิกขาบท พระผู้มีพระภาคทรงบัญญัติที่ไหน
    อุ. ทรงปรารภพระสุทิน กลันทบุตร

ถูกแน่ๆ.....มีของดีอะไรแจกบ้างครับพี่พรหมประกาศิต????? สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2007
  12. MOUNTAIN

<TABLE class=tborder id=post499702 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>DJ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_499702", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:28 PM
    สถานที่: BKK
    ได้ให้อนุโมทนา 2,338 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 183 ครั้ง ใน 52 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 46 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_499702 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ข้าพเจ้าอันท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post499829 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 03:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#12 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>toe<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_499829", true); </SCRIPT>
    สมาชิก GOLD
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:29 PM
    สถานที่: //////////////
    ได้ให้อนุโมทนา 3,576 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 15,268 ครั้ง ใน 1,863 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1838 [​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_499829 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ข้าพเจ้าอันท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา

ถูกแน่ๆ.....มีของดีอะไรแจกบ้างครับพี่พรหมประกาศิต????? สาธุๆๆ

<TABLE class=tborder id=post499725 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>MOUNTAIN<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_499725", true); </SCRIPT>
    สมาชิก GOLD
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:29 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 14,818 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 24,531 ครั้ง ใน 3,258 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3141 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_499725 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">ด้วยข้าพเจ้าอันท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา

3 ท่านข้างต้น ตอบได้เกือบเหมือนกัน
    คนแรก (คุณDJ)ขึ้นต้นว่า...ข้าพเจ้า
    คนสอง คุณโต ตอบได้เหมือนเบอร์ 1 เปี๊ยบเลย
    คนที่สาม ขึ้นต้นว่า...ด้วยข้าพเจ้า...ถือว่ายังไม่เหมือนเปี๊ยบ เพราะมีคำว่า ..ด้วย..นำหน้าข้าพเจ้า..

แสดงว่าคำตอบมาจากที่เดียวกัน แต่ไม่เหมือนกัน นะครับ อิอิอิ(b-oneeye)

13. sodalith

sodalith เป็นที่รู้จักกันดี

พระมหากัสสป ถามพระวินัยกับท่านอุบาลี ว่าปฐมปาราชิกสิกขาบท พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ที่ไหน
    พระอุบาลีตอบว่า. เมืองเวสาลี
    พระมหากัสสป ว่า ทรงปรารภถึงใคร
    ท่านอุบาลี ตอบว่า พระสุทิน กลันทบุตร
    พระมหากัสสป ถามว่า เรื่องอะไร
    พระอุบาลี ตอบว่า เรื่องเมถุนธรรม

เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

14. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีมากครับ.........น้าพรหม,พี่เม้า และท่านอื่นๆ ด้วย ข รับ
    มารายงานตัวครับ ขอเป็นสมาชิกศาลาหลังนี้ด้วยนะครับ
    ถึงจะไม่ค่อยรู้จักน้าพรหม ซักเท่าไร แต่รู้ว่าน้าเค้าเป็นคนดีคนหนึ่ง ชอบช่วยเหลือสังคม เป็นคนใจบุญใจกุศล(ไม่ได้ยอนะ....พูดเรื่องจริง)

วันนี้เอาแค่นี้ก่อน...............สวัสดีมากครับ

ชะอุ้ย......เกือบลืม ขอตอบด้วยคนนะครับ ด้านล่างนี่

ท่านพระมหากัสสปถามพระวินัยแล้วจะพึงวิสัชนา
    ท่านอุบาลี ปฐมปาราชิกสิกขาบท พระผู้มีพระภาคทรงบัญญัติที่ไหน ?
    พระอุบาลีทรงตอบไปว่า: ในเมืองเวสาลี ขอรับ
    พระมหากัสปะถามต่อว่า: ทรงปรารภใคร ?
    พระอุบาลีตอบกลับว่า: ทรงปรารภพระสุทิน กลันทบุตร
    พระมหากัสปะถามต่อว่า: ในเพราะเรื่องอะไร ?
    และพระอุบารีตอบไปอีกว่า: ในเพราะเมถุนธรรม

15. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมแสดงความยินดีกับทุกท่าน

ที่สโมสรแห่งใหม่ครับ

16. MOUNTAIN

วันนี้จะแวะไปให้กำลังใจ กับคณะ พลังจิตพิชิตภัยฯ สักหน่อย
    แวะมาดื่มชา ที่สโมสร ก่อนไปครับ

17. MOUNTAIN

กลับมาแล้วครับ จากเกาะลอย สวนลุมพินี
    ได้อะไรดีๆมาเยอะแยะ เชิญแวะเข้าไปดู
    ตามกระทู้ข้างล่างนี้ นะครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=71106

18. MOUNTAIN

19. พรหมประกาศิต

โหย.....แต่ละคนที่ตอบมานี่ ไม่มีใครคิดจะไปเปิดหนังสือดูกันบ้างเลยหรือครับเนี่ย เห็นตอบเหมือนคุณ DJ กันหม๊ดเลย ผมอยากทราบว่า มันอยู่ในหนังสือเล่มไหนบ้าง หรือพระไตรปิฎกเล่มที่เท่าไหร่ หน้าอะไร แบบเนี๊ยะ
    แต่ก็เอาเถอะ ในเมื่อทุกท่านตอบมากันเข้ามาแล้วผมก็จะแจกก็แล้วกัน ขอให้ PM ที่อยู่ไปถึงผม พร้อมทั้งระบุด้วยว่าชอบวัตถุมงคลแบบใด เดี๋ยวจัดให้ครับผม
    ไม่ต้องเฉลยแล้วมั้งครับ ว่าตอบถูกกันหมด..555

20. พรหมประกาศิต

ยินดีต้อนรับครับ น้องพงศ์สิทธิ์ (แต่ไม่มีคำภีร์)
    ถ้าว่างก็หาโอกาสไปร่วมก๊วนกันบ้างนะครับ มีงานบุญเยอะแยะ เสียดายว่าต่างคนต่างอยู่ไกลกัน มีภาระหน้าที่ต่างกัน พี่ว่าถ้าถึงเวลาก็ได้พบเจอกันเองแหล่ะน่ะจริงมั๊ย...
    รู้สึกว่าน้องจะไปแย่งคำพูดขึ้นต้นกับลงท้าย ของคุณพี่วิเชียรเขามาใช้นะเนี่ย..
    พี่จำได้ ..หุ..หุ
    ทุกๆคนในเว็ปนี้ ที่พี่ได้รู้จักและพูดคุยด้วย ทุกคนล้วนเป็นคนดี มีจิตใจเป็นบุญเป็นกุศลทุกๆคนเลยครับ ขอบคุณเว็ปพลังจิต และทีมงานทุกๆท่าน ที่สร้างสรรเว็ปดีๆ ขอให้อยู่คู่โลกไซเบอร์ตลอดไปครับ
    (verygood)