ศาล พ่อปู่ชัยมงคล กับ ศาลตายาย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นักรบธรรม, 30 พฤษภาคม 2008.

1. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    เห็นไปโรงงานใหนๆ ก็มีเยอะมาก
    ศาลเจ้าที่ วางตรงใหนดี กับพื้นหรือยกสูง

ศาลบรรพบุรุษวางตรงใหนดี

ศาลพ่อปู่ชัยมงคล

ศาลตายาย

สรุปแล้วถามพนักงานไม่มีใครรู้จักเลย ตา-ยาย คือใคร
    พ่อปู่ชัยมงคลคือใคร และศาลเจ้าบางที่เป็นรูปพระพรหม 4 หน้า
    บางที่เป็นรูปพระสยามเทวา

เลยงง ๆ อยู่ท่านผู้รู้แถลงไขหน่อยครับ

อนุโมทนาล่วงหน้าครับ

2. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    เท่าที่เคยฟังมา ศาลตา ยาย เป็นศาลที่ทำไว้เพื่อสักการะ ท่านผู้ที่เคยอยู่ที่นั้น ๆ มาก่อนเรา หรือเป็นเจ้าของที่เฉพาะส่วนที่เป็นทีอยู่ที่อาศัย(ของเราในขณะนี้) ก่อนเรา ส่วนศาลพ่อปู่ชัยมงคล เป็นศาลที่เราตั้งขึ้นไว้เพื่อสักการะบูชา เพื่อให้ท่านคุ้มครองที่พักอาศัยและอาณาบริเวณ ให้เราอยู่เย็นเป็นสุขทำมาหากินเจริญรุ่งเรืองและปลอดภัย เพราะว่าพ่อปู่ชัยมงคล ท่านเป็นเทพเทวาที่ปกปักษ์รักษาผืนแผ่นดินโดยทั่วไปทั้งประเทศ คนละอย่างกับศาลตา ยาย.....จบรายงานข่าว ผิดถูกอย่างไรท่านผู้รู้ช่วยติติงด้วยค่ะ เพราะเป็นการฟังมาตั้งแต่ยังเด็ก การตั้งศาลพ่อปู่ชัยมงคล ที่บ้านให้หมอทำพิธีดูจุดและทิศที่เหมาะสม และทำการตั้งศาลพระภูมิ (พ่อปู่ชัยมงคล) รวมกับเจ้าที่เจ้าทาง (เทพที่คุ้มครองดูแลที่ทางถนนคลองร่องน้ำ):boo: :boo: :boo:

3. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    เข้าใจว่ารูปพระสยามเทวาธิราชที่เห็น ก็คือสัญลักษณ์ของเทวดานั่นเองครับ หลวงพ่อฤาษีท่านอธิบายว่า พระสยามเทวาธิราชก็คือ เทวดาของสยามประเทศ เทวดาองค์ไหนอยู่ในเมืองไทยก็คือพระสยามเทวาธิราชทั้งนั้นครับ

4. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    สยามเทวา คืออยู่ในสยาม
    ถ้า ลาวเทวา คือ อยู่ในลาว หรือ อเมริกาเทวา ก็อยู่ในอเมริกา อย่างนี้เหรอครับ

น่าจะมีอีกสักหน่อยนะครับไขความกระจ่าง